[Funland] Tự truyện của một võ sư

Phong An

Xe hơi
- Gấu nhà em thời hs cấp 2 cũng học vài năm takondo, em thì chỉ luyện mỗi môn chạy bộ và chống đẩy. Hồi học đại học gặp em, em ngỏ ý muốn đấu giao lưu, bị em quật ngã, giữ chặt tay...thơm cho cái thế là đầu hàng rồi thành người yêu, giờ là mẹ của 2 con em ợ!
Nhất bác rồi. Ngày xưa crush em cũng học Vovinam mà em không nghĩ ra chuyện thách đấu :(

fanmu1234

Xe container
Cú đấm đó là tổng thành mọi khối cơ, nhóm cơ , tấn pháp, thân pháp, được cân bằng bằng hơi thở với tốc độ khoảng 1/10 giây từ mắt ra tay. Em nhiều lần chứng kiến cú bung tay đó ngược chiều với cú đấm đang gần chạm tới người mà đôi tay người đo vẫn đang khoanh. Người đó bây giờ lui về ở ần, tập thiền , nghiên cứu Phật pháp nên em không tiện đưa ảnh lên đây
Quái lạ, cứ ông nào giỏi võ lại nghiên cứu Phật pháp hoặc vào chùa ở

Sao không thấy ông nào giỏi võ vào nhờ thờ , hoặc nghiên cứu Thiên Chúa Giáo nhỉ

Hự.

Xe điện
NN có vẻ pha trộn với Ấn Độ hoặc cham pa. Nếu để ý kỹ các đòn thế của NN sẽ thấy. Nhất là bộ tay xà
võ Ấn thì còn có tư liệu, chứ võ Cham pa thì cụ có thông tin gì chia xẻ cho em với, dù trang phục và tư thế đứng khuỳnh chân giống nhưng võ thì lại là chuyện khác, ko thể kết luận mà ko có gì chứng minh

Martin 108

Xe tải
Cú đấm thủng tờ giấy, tốc độ quá nhanh không né tránh kịp, lực đấm quá mạnh đến nỗi 1 vật nhẻ không điểm tựa vẫn bị công phá.

Nên đây là cú đấm lấy mạng người.

Có lẽ em nên treo 1 tở giấy A4 rồi tập đấm thủng xem sao, chắc 10 năm sau sẽ có thành tựu
Chắc ông tổ của cú đấm này là con tôm bọ ngựa :)))

Lầy à

Xe buýt
Chắc ông tổ của cú đấm này là con tôm bọ ngựa :)))
Mọi võ phái, đòn thế, đều phát triển từ tự nhiên. Con người chỉ chắt lọc, rồi làm quen và nghiên cứu, áp dụng trong mò mẫm để ..... Đưa mình về với tự nhiên. He he, đỉnh cao của âm thanh là yên lặng, đỉnh cao của động là tĩnh, tận cùng của ham muốn là .....

Thoát tục !
( không thoát thì không thể siêu thoát)

Lầy à

Xe buýt
Quái lạ, cứ ông nào giỏi võ lại nghiên cứu Phật pháp hoặc vào chùa ở

Sao không thấy ông nào giỏi võ vào nhờ thờ , hoặc nghiên cứu Thiên Chúa Giáo nhỉ
Cái này hay à nha, em ko dám chạm vào tôn giáo nào, nhưng có "để ý " tí ti. Thiên chúa mang tính chứng minh ( kiểu như trái đất quanh quanh mặt trời thì bố nhà toán học cũng treo cổ) Phật giáo mang tính công nhận, bé nằm, lớn vẫy, cứng cáp lên chút thì quẫy, rồi lại tìm về với tự nhiên như một đứa trẻ khi về già( các cụ chả nói 1 già với 1 trẻ bằng nhau, hơi tí dỗi, hơi tí hờn) Chế ngự nó lại phải học hỷ xả để nạp tự nhiên
Võ là vậy, tham, sân , si là vậy ?

Archer

Xe điện
Đấy là thủa thiếu thời, xuất phát điểm mà cụ, nhưng là cái lõi vấn đề để sau này nhập các môn phái khác Cụ lược đi cái rườm rà, cái hoa lá. Tính thực dụng Võ thuật Ông vẫn thường nhắc em, đưa nó về bản năng như hơi thở. Trong đầu em vẫn văng vẳng câu Cụ nhắc với âm điệu Nam Bộ khi đẩy cường độ tập bị thở dốc " điều hòa hơi thở, làm chủ hơi thơ" có vậy thôi dần nó như câu thần chú theo em mãi trong cuộc sống đến giờ khi óc bị ép , tim bị dồn như muốn nổ tung. Dần thành phản xạ có điều kiện mà mình không chú ý đến nó nữa
Em gửi cái hình em "bám càng"cùng đoàn chuyên gia quân sự cấp cao VN cùng lãnh đạo bộ tư lệnh cảnh vệ và các cán bộ tw cấp cao CPC thị sát 1 tỉnh Đông Bắc CPC mới giải phóng năm 1979

Người em đánh dấu dưới chân là Bác Xoàn
Nếu đi cùng đoàn chắc có lẽ bác biết cụ này ạ?

hacvuphong

Xe tăng
NN đánh đòn tay hiếm khi bung hết tay mà hay giữ lại khoảng tay, có vậy mới dễ biên đòn từ đám sang trảo sang hầu quyền hay xoay đán trỏ, hay cái là các đ9nf biến háo của hông rất dẻo vợ với tạng nhỏ người luồn đánh tầm thấp, những thầy võ NN em thấy đều là tri thức học hành đàng hoàng
Đánh trong 1 khoảng không gian hẹp và k cần quá nhiều sức, chỉ cần cổ tay dẻo , lực phát khi gần tới điểm tiếp xúc đòn, còn quá trình ra đòn giống như buộc hòn đá vào dây thun. Rất dẻo và linh động, khi nào gặp đích mạnh hoặc họ bắt được hướng đòn vẫn kịp biến hóa đòn thế.

Hai cụ còn nhớ và tập luyện các bài khí công của NN không.

hacvuphong

Xe tăng
Vấn đề là cần luyện bao lâu thì cái đòn biến hóa bằng lắc cổ tay trong khoảng hẹp kia có thể dủ lực gây sát thương cho đối thủ, hay chỉ phục vụ thi đấu kiểu điểm tới là dừng, mang tính biểu diễn là chính?
Chính xác cụ à. Ngạnh công tập dã man luôn. Còn k thì chỉ ,chảo, xà, chưởng với anh Mách chỉ là muỗi đốt i nox

silver1

Xe điện
Những ai yêu võ và thuộc hệ lớn tuổi hoặc giỏi võ thì nhiều ng biết bác X vồ, 1 hlv cực giỏi của ngành CAND, chưa biết bại bao giờ, cực ham học hỏi nghề võ, trc nhiều lò mời bác về nhưng bác đều từ chối, lúc nghỉ hưu tiếc là chỉ đeo hàm thiêu tá.

- Gấu nhà em thời hs cấp 2 cũng học vài năm takondo, em thì chỉ luyện mỗi môn chạy bộ và chống đẩy. Hồi học đại học gặp em, em ngỏ ý muốn đấu giao lưu, bị em quật ngã, giữ chặt tay...thơm cho cái thế là đầu hàng rồi thành người yêu, giờ là mẹ của 2 con em ợ!
Kết luận: cụ bị nockout cmnr

Lầy à

Xe buýt
Những ai yêu võ và thuộc hệ lớn tuổi hoặc giỏi võ thì nhiều ng biết bác X vồ, 1 hlv cực giỏi của ngành CAND, chưa biết bại bao giờ, cực ham học hỏi nghề võ, trc nhiều lò mời bác về nhưng bác đều từ chối, lúc nghỉ hưu tiếc là chỉ đeo hàm thiêu tá.
Nhắc đến tên Bác X vồ,cái húy danh được sinh ra từ 2 cái chày vồ giã giò Bác tự giã vào ngực và lưng mình mỗi ngày,em đã được may mắn tiếp xúc với Bác từ năm 1983 từ lý do.....hữu duyên thôi ạ.
Một trong những giáo viên võ thuật hiếm có trong lực lượng vũ trang,một ấn tượng mạnh cho ai những khóa được đào tạo C500 thời bao cấp.
Chuyện về Bác em có nhiều,nhưng không tiện kể,thuộc nghiệp vụ ngành của Bác

Lầy à

Xe buýt
Mượn thớt tìm cao nhân,hì hì
Có cụ nào trong này thời 88 được học côn nhị khúc của Cụ Kỳ không ạ? Kỳ " xiếc",Kỳ " khỉ" cũng là một ạ.Cụ Tạ Duy Kỳ là con Cụ Tạ Duy Hiển người đầu tiên sáng lập ra ngành xiếc của VN đến giờ.Kỳ " Khỉ" là vì Cụ ý dạy xiếc khỉ,kiêm tiết mục đế kiếm,bên cạnh Cụ rất giỏi về boxinh và nhị khúc.Đôi tay của cụ Kỳ rất ảo diệu và uy dũng
Năm 90 thế kỷ trước em dời đô vào " rừng" ngày đi cụ bảo ,khi nào về tao dạy nốt cho 3 tuyệt kỹ hồi còn học xiếc bên Ba Lan tao kiếm cơm bằng nó.Hix ngày em về,Cụ thành người thiên cổ,3 tuyệt kỹ đó em được nhìn một lần khì Cụ chiều em tiễn em ra ga cho em thấy như một tri kỷ.
Cụ nào có cơ duyên thời đó pm em nhé,em cảm ơn trước ạ

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Võ Nhất Nam có vẻ thuần Việt cụ nhở?
Nói đến võ cổ truyền thì mn cứ nghĩ Vovinam là võ cổ truyền. Nhưng đó k phải, những võ kiểu NN, Bình định gia...Thì mới chính xác là võ cổ truyền của người Việt.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Vấn đề là cần luyện bao lâu thì cái đòn biến hóa bằng lắc cổ tay trong khoảng hẹp kia có thể dủ lực gây sát thương cho đối thủ, hay chỉ phục vụ thi đấu kiểu điểm tới là dừng, mang tính biểu diễn là chính?
Cái này qua em cũng vừa tập và nghĩ như sau. Lực cổ tay thì phải tập đấm đích, bao cát, bao đá để có lực , chứ nếu cứ tập quyền thì nó k lên đc lực. NN muốn có lực phải tập chân lực nhiều thì mới cải thiện được. Khoản này ở môn phái nào cũng phải tập.