[Funland] Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có Họ?

a_cheng

Xe điện
Van nó như kiểu Đờ, Mc vv ấy cụ ạ
Marco Van Basten là thằng cu Marco nhà ông Basten
Ruud Van Nistelrooy là thằng cu Ruud nhà ông Nistelrooy
:) vậy cái từ cuối là họ
Vậy Van của tây giống như Văn của ta đúng không ạ? :D

My Hao

Xe điện
Em họ Nguyễn xác nhận cụ Nguyễn Tam Trinh là người đầu tiên mang họ Nguyễn ở nước ta. Tất nhiên có thể cha cụ Trinh cũng mang họ Nguyễn :D

SIGNUS

Xe container
Người OF
Sau khi phò tá Câu Tiễn diệt xong Phù Sai, Phạm Lãi với Tây Thi lên thuyền bỏ trốn ra hồ Động Đình, rồi xuôi sông Hồng xuống vùng Giao Châu. Nên họ Phạm ở Giao Chỉ và Cửu Chân có rất nhiều trai xinh gái đẹp là nhờ gene của cụ tổ mẫu Tây Thi...
Em cũng đọc thấy đoạn này, đúng là cụ Lãi thật, con cháu sau này toàn Phạm...Lỗ :)

F kun

[Tịch thu bằng lái]

Từ thời Triệu Đà thạnh lập nước Nam Việt vào thế kỷ 2 trước CN là chắc chắn có họ rồi. Còn trước đó thì em không biết.
Mà cái nước Nam Việt ấy nó rộng vãi ra:

caphedahp

Xe tải
Theo em là chúng ta có họ từ thời cụ Mai An Tiêm. Cụ bị vua Hùng đày ra đảo hoang, thực ra là Châu Mỹ, sau cụ lấy giống dưa hấu từ bên Trung Mỹ mang về, nhưng cũng kịp gieo lại tí giống họ Mai bên đó. Ngày nay họ Mai ở Châu Mỹ rất phát triển, sinh ra nhiều nhân tài như Mai Tai Sơn, Mai Cơn Giắc Sơn, Mai Cơn Gioóc Đan... làm rạng danh tổ tông. Cụ Mai Tai Sơn thậm chí có lần về VN lấy lý do đóng phim nhưng thật ra là đi nhận họ. Em đang tìm thêm bằng chứng để chứng minh Cụ Mai An Tiêm mới là người tìm ra Châu Mỹ chứ không phải cụ Cô Lôm Bô. Hiện tại em đã sưu tầm được một tài liệu chứng minh, đó là cuốn " Sự tích quả dưa hấu" \m/
Anh đọc tin này thì ngồi yên ngay ngắn cho em vái 1 cái.

Kurumasuki

Xe container
VN gốc là người Mường, Thái...
"Người Thái Lan chỉ mới mang họ một cách chính thức (theo luật) từ năm 1913, trước kia, hầu hết người Thái Lan chỉ có tên gọi hoặc biệt hiệu. Tên gọi của người Thái Lan thường mang ý nghĩa tích cực. Theo luật pháp Thái Lan, mỗi gia tộc mang một tên họ riêng, vì vậy nếu có hai người có tên họ giống nhau thì chắc chắn họ là họ hàng của nhau; và rất hiếm khi có hai người có tên đầy đủ giống hệt nhau"
Nên họ tên của người Việt chủ yếu copy Tàu từ khi có quan Tàu cai trị.

Rantarox

Xe hơi
Họ Nguyễn của cháu bự nhất nước. Nhưng đến gừi vẫn không biết cụ tổ khởi thuỷ là ai. Cụ nào biết chỉ giúp cháu. Voka cháu rót sẵn rồi :D
Em cũng họ Nguyễn đây. Họ Nguyễn vẫn chưa thống nhất đc về thủy tổ cụ ạ (Không giống các họ Vũ, Hồ, Lại...họ đã thống nhất đc thủy tổ), nhiều người nói thủy tổ họ Nguyễn là Nguyễn Bặc (thời Đinh) nhưng em thấy không đáng tin, bởi trước và cùng thời Nguyễn Bặc ở VN đã có nhiều người họ Nguyễn (trong 12 sứ quân đã có đến mấy ông họ Nguyễn), chẳng lẽ chỉ có Nguyễn Bặc có con cháu còn những người kia thì không sao? Em vẫn nghiêng sang phương án người bắt đầu họ Nguyễn ở VN là Nguyễn Phu, thứ sử Giao Châu thời Đông Tấn, ông thuộc dòng họ Nguyễn ở Trần Lưu, Hà Nam, TQ. (người họ Nguyễn ở TQ hầu như cũng gốc từ dòng này), một thế tộc thời Ngụy, Tấn. Ông cũng là người họ Nguyễn đầu tiên sống ở Giao Châu đc nhắc đến trong chính sử (trc ông có 1 người ae họ là Nguyễn Phóng cũng đã đến Giao Châu nhưng ông này vừa đến thì bị giết, sử cũng không thấy nói có đem theo vợ con gì không), về sau ông lấy vợ bản địa, có con cháu ở Giao Châu. Tất nhiên k phải ai họ Nguyễn cũng là hậu duệ ông này nhưng nhìn từ lịch sử của các họ khác ở VN, em nghĩ khả năng cao là họ Nguyễn ở VN xuất phát từ đây

Chỉnh sửa cuối:

Rantarox

Xe hơi
Phương Bắc cụ nhé ......
Em nghe nói họ Phạm VN nhận cụ Phạm Tu là thủy tổ phỏng cụ? Còn xa hơn nữa thì theo em vẫn là từ họ Phạm ở TQ. Phạm vốn tên 1 vùng đất thuộc nước Tấn thời Xuân Thu (nay là Phạm huyện, Hà Nam), Sĩ Hội thời Xuân Thu làm quan nước Tấn được phong ở đất Phạm nên con cháu đổi sang họ Phạm.

dvd

Xe tăng
Hàng xóm nhà nháu.
Người Việt 100% nhưng nhìn họ thì tưởng người Hàn...

Rantarox

Xe hơi
Theo em được biết thì ở các nền văn minh trên thế giới, "họ" hình thành rất muộn, bởi "họ" gần như là đặc sản của các xã hội phát triển cao. Như ở châu Âu đến thời Trung Cổ thì họ vẫn chưa phổ biến trong giới bình dân. TQ là một nền văn minh có "họ" vào loại sớm nhất thế giới thì ban đầu, họ cũng chỉ bó hẹp trong giới quý tộc, mãi đến cuối thời Chiến Quốc thì họ mới phổ biến. Mặt khác, xét các dân tộc gần gũi nhất với người Việt (nhóm Tai - Kadai và Nam Á) mà ít bị Hán hóa như người Chứt, Tà Ôi, Banar, Khmer, Lào, Xiêm...thì thấy đều có họ rất muộn, các sắc dân thuộc nhóm trên mà có họ sớm đều là các sắc dân tiếp xúc sớm với văn hóa TQ. Vì vậy em vẫn cho rằng người Việt minh mới có họ từ khi tiếp xúc với Văn hóa Trung Quốc. Tuy nhiên trước đó cũng có thể đã có các dạng "họ" sơ khai như tên thị tộc, bộ lạc (kiểu như họ Hồng Bàng)

Rantarox

Xe hơi
Vậy Van của tây giống như Văn của ta đúng không ạ? :D
"Van" nghĩa là "của" cụ ạ, "van der" tương đương với "of the" trong tiếng Anh, nó không giống "văn" của ta đâu. Thường họ người Hà Lan thì sau chữ "van", "van der" là một địa danh, nó cũng giống "de", "de la" trong họ người Pháp vậy.

motthoidongbim

Xe điện
F1 nhà e (lớp 2) thi thoảng hỏi : họ Lý (Trần, Quách...) là họ Tq à bố? Em mới bảo : họ nào thì hiện tại là ng VN nên cũng là họ VN. Thế thôi.
Cứ nhận họ lung tung chắc gì đã đúng. Cta cứ sống cho ra sống là được thôi.

poiuy

Xe ba gác
"trưng" trong sử sách Hán ghi nghĩa là cướp bóc, lấy, chứ ko phải họ cụ ah! Tên thì cũng ko rõ, trắc, nhị là 2 chị em gái, Không nguồn nên lấy là tên luôn. Còn Thi Sách thì ko hề có ghi trong sử sách, ko hiểu tại sao thêm Thi Sách vào nữa
Theo sách cổ của TQ viết thì Ông Thi hỏi (sách) Trưng Trắc làm vợ, sau chữ hỏi (sách ) lại biến thành tên. :))

Cap nhi tan

Xe buýt
Em cũng họ Nguyễn đây. Họ Nguyễn vẫn chưa thống nhất đc về thủy tổ cụ ạ (Không giống các họ Vũ, Hồ, Lại...họ đã thống nhất đc thủy tổ), nhiều người nói thủy tổ họ Nguyễn là Nguyễn Bặc (thời Đinh) nhưng em thấy không đáng tin, bởi trước và cùng thời Nguyễn Bặc ở VN đã có nhiều người họ Nguyễn (trong 12 sứ quân đã có đến mấy ông họ Nguyễn), chẳng lẽ chỉ có Nguyễn Bặc có con cháu còn những người kia thì không sao? Em vẫn nghiêng sang phương án người bắt đầu họ Nguyễn ở VN là Nguyễn Phu, thứ sử Giao Châu thời Đông Tấn, ông thuộc dòng họ Nguyễn ở Trần Lưu, Hà Nam, TQ. (người họ Nguyễn ở TQ hầu như cũng gốc từ dòng này), một thế tộc thời Ngụy, Tấn. Ông cũng là người họ Nguyễn đầu tiên sống ở Giao Châu đc nhắc đến trong chính sử (trc ông có 1 người ae họ là Nguyễn Phóng cũng đã đến Giao Châu nhưng ông này vừa đến thì bị giết, sử cũng không thấy nói có đem theo vợ con gì không), về sau ông lấy vợ bản địa, có con cháu ở Giao Châu. Tất nhiên k phải ai họ Nguyễn cũng là hậu duệ ông này nhưng nhìn từ lịch sử của các họ khác ở VN, em nghĩ khả năng cao là họ Nguyễn ở VN xuất phát từ đây
Thủy tổ họ Nguyễn ta là Nguyễn Phú, ở miền đông nước Anh cụ nhá!

Jetu

Xe điện
Vừa qua, một dòng họ đã suy tôn một nhân vật truyền thuyết làm thần tổ.
https://laodong.vn/van-hoa/suy-ton-cu-mai-an-tiem-lam-than-to-ho-mai-tai-viet-nam-1032708.ldo
Em thấy có nhiều bình luận cho rằng việc này chưa thuyết phục, các bình luận chủ yếu đến từ người mang họ khác.
Mặt khác, em thấy có một họ lớn nhất Việt Nam, có căn cứ tìm ra được Sơn Tinh có họ tên là Nguyễn Tuấn, nhưng lại tôn thờ một danh tướng có thực là Nguyễn Bặc làm ông Tổ.
Vì có suy nghĩ khác nhau như vậy nên tất nhiên sẽ có tranh luận người khởi tổ là người thực hay truyền thuyết.
Còn em thì cái này tùy thuộc vào niềm tin của những người mang họ đó. Ngay cả lễ giỗ Tổ, mà tại sao lại là 18 vua Hùng và các vua Hùng mang họ gì thì cũng chưa ai tìm được chứng cớ.

Từ bây giờ em nảy ra câu hỏi: Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có HỌ?

1. Nếu theo một số quan điểm thì HỌ tính từ thời Hai Bà Trưng: Trưng Trắc, Trưng Nhị. Nhưng cũng có vài nghiên cứu chỉ ra rằng đó là “Trứng chắc”, “Trứng nhì”, không phải là HỌ.
2. Vậy khi bắt đầu có HỌ, thì người Việt đặt theo HỌ cha hay HỌ mẹ? Vì theo một số tài liệu trước khi bị Hán hóa thì người Việt theo chế độ mẫu hệ.

Xin mời các cụ cùng tham gia trao đổi.
Họ (hay Tính) là do chịu ảnh hưởng bởi văn hóa Trung Hoa, vào thời kỳ nước Việt bị ngàn năm Bắc thuộc, còn trước đó, người Việt ko có Họ, vd Hùng Vương, Lang Liêu, Trưng Trắc, Trưng Nhị, Thi Sách... đều ko phải là Họ

Họ Phạm nhà em đang cực thịnh mà em cũng chưa biết nguồn gốc từ đâu đây :)
Tương tự như họ Hoàng vào Nam đổi thành họ Huỳnh, Vũ thành Võ, thì họ Phùng cũng trở thành họ Phạm.

Cụ tổ nhà cụ là Phùng Tích Phàm, sư phụ của thái tử họ Trịnh bên Đài Loan.

nightwish1982

Xe tải
Các cụ đều biết, nước ta ảnh hưởng bởi văn hóa Trung Hoa rất nhiều. Trước kia chỉ có tên mà không có họ, nên vua Hùng chỉ có tên, ko có họ kèm theo.
Ngay cả phả hệ của Khổng Tử bên Khựa thì cũng đổi họ khá nhiều lần, đến đời cụ của Khổng Tử mới mang họ Khổng.
Việc hình thành họ bắt nguồn từ việc các quan, tướng lĩnh có công lao được phong 1 vùng đất để thu thuế coi như 1 sự trả công của nhà vua. Sau đó các hậu duệ thường gọi kèm tên với cùng đất ấy với sự tự hào. Dần dần hình thành nên Họ và tiếp nối đến các đời sau.
Cá nhân e thấy cụ nói đúng. Đã là truyền thuyết tức là truyền miệng lấy đâu ra thật 100% nhưng ít nhất cũng đúng 30%. Vì ko có thật cũng ko chế đc Mai Ăn Tiêm và ko ai dám nói vua Hùng là họ gì. Cụ nói đúng hộ nhiều khi theo sắc phong theo đất theo cả vua đặt cho. Nguồn gốc hộ khó nói lắm. Còn ai chẳng có họ , họ chỉ mang ý nghĩa về ông cha ở đâu vào thời điểm nào.