[Funland] Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có Họ?

nguyenx

Xe điện
Cháu chỉ quan tâm đến Quốc tổ, không phải vì mình mà vì bọn f1 nhà cháu nó thắc mắc nhiều quá. Không có cớ gì để giải thích cho con trẻ tò mò quá thể đáng.

Lái xe máy

Xe tăng
cụ nói chuẩn không cần chỉnh.
Giờ gọi cụ Tiêm là cụ tổ họ Mai thì em dự cụ Thông sẽ là cụ tổ họ Lý mất thôi.
Trước hết cụ có hiểu khái niệm thần tổ là gì k đã?
Em k phải họ Mai nhưng nghe cụ còm cũng hơi ngứa. Thần tổ k phải là người khởi đầu đâu. Chỉ là người bảo vệ cho dòng họ.
Nhiều làng, nhiều họ suy tôn ông nào đó (thường là võ tướng có danh) làm thần tổ.

sakai_yo

Xe lăn
Họ Vũ-Võ ở Việt Nam cũng to, thuỷ tổ hình như ở Xứ 34

tuanzs

Xe container
Ko biết em với vua Hùng có họ với nhau ko nhỉ?
Nhỡ đâu mà cùng họ thì oai phết nhẩy.
Hỏi đâu được hả các cụ. :D

Minhnd

Xe điện
E chỉ xp hỏi là các vua Hùng họ là gì? e hiểu biết ít mong cc ko mắng
Họ Kinh thế nên dân Việt mới gọi mình là người Kinh. Từ Kinh Dương Vương mà ra. Về sau thấy tất cả họ Kinh cũng kỳ nên chia nhau ra các họ như bây giờ. :D

cusao

Xe lăn
Đây là thớt giải trí vui vui...Bác nào vào đây châm biếm phê phán em cho là không hợp ở chỗ chỉ như đấm vào không khí mà thôi

Cap nhi tan

Xe buýt
Theo em là chúng ta có họ từ thời cụ Mai An Tiêm. Cụ bị vua Hùng đày ra đảo hoang, thực ra là Châu Mỹ, sau cụ lấy giống dưa hấu từ bên Trung Mỹ mang về, nhưng cũng kịp gieo lại tí giống họ Mai bên đó. Ngày nay họ Mai ở Châu Mỹ rất phát triển, sinh ra nhiều nhân tài như Mai Tai Sơn, Mai Cơn Giắc Sơn, Mai Cơn Gioóc Đan... làm rạng danh tổ tông. Cụ Mai Tai Sơn thậm chí có lần về VN lấy lý do đóng phim nhưng thật ra là đi nhận họ. Em đang tìm thêm bằng chứng để chứng minh Cụ Mai An Tiêm mới là người tìm ra Châu Mỹ chứ không phải cụ Cô Lôm Bô. Hiện tại em đã sưu tầm được một tài liệu chứng minh, đó là cuốn " Sự tích quả dưa hấu" \m/
Ha ha ha ha....

beomap2

Xe container
Họ Phạm nhà em đang cực thịnh mà em cũng chưa biết nguồn gốc từ đâu đây :)
Họ Phạm bên Tàu có Phạm Lãi tướng của Việt Vương Câu Tiễn hoặc Phạm Tăng:
Phạm Tăng là một nhân vật chính trị thời cuối Tần đầu Hán Sở trong lịch sử Trung Quốc. Ông là người thôn Cư Sào, hạt Hoài Dương, nay thuộc An Huy, Trung Quốc. Ông tham gia cuộc chiến lật đổ nhà Tần và chiến tranh giữa Hán và Sở, giữ vai trò mưu sĩ cho Tây Sở bá vương Hạng Vũ.

cokimi

Xe điện
Em k phải họ Mai nhưng nghe cụ còm cũng hơi ngứa. Thần tổ k phải là người khởi đầu đâu. Chỉ là người bảo vệ cho dòng họ.
Nhiều làng, nhiều họ suy tôn ông nào đó (thường là võ tướng có danh) làm thần tổ.
Chắc cụ này họ Lý :D

HoaMaudon

Xe tăng
Riêng phần dòng họ, dân tộc, sắc tộc, nhân chủng học ... thì em kính mời Cụ Bopmuoi

Đại Ba

Xe điện
Từ thời nguyên thủy cụ nhé. Họ chính là danh xưng của các thị tộc nhỏ.

Còn đọc lại sử Việt, cụ ko biết họ này họ kia có từ bao giờ là vì giặc ngoại xâm đã cố gắng phá hoại những cội nguồn văn hoá để người Việt Nam không còn nhớ gì về tổ tiên họ tộc của mình.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có khi nào chúng ta cùng họ Lạc theo cụ tổ Lạc Long Quân, sau đó con cháu thêm các dòng họ Đậu, Đỗ.. rồi đến các loại quả như Lê, Đào... và phát triển đến ngày nay cụ nhỉ 8->
Trong lịch sử nhiều trường hợp thay tên đổi họ, dần hình thành những dòng họ mới. Nhưng xuất phát điểm cụ thể khó như khởi thủy vũ trụ vậy :))

mrlai

Xe buýt
Cái quả gán cho Sơn Tinh tên thật là Nguyễn Tuấn xong coi Sơn Tinh là tổ của họ Nguyễn e thấy hơi nhảm nhí. Chưa kể lại còn moi ra được bố của Sơn Tinh là Nguyễn Cao Hành nhưng lại ko coi đấy là tổ, và cũng phải đặt câu hỏi ông nội của Sơn Tinh là ai?

mamtom7981

Xe buýt
Vâng, nếu cụ thấy không vừa tai thì xin lỗi cụ, vì comment vui là chính.
Còn nếu suy tôn lên làm thần tổ thì như cụ nói là võ tướng có danh => Suy tôn Mai An Tiêm nó không đúng cụ ạ, vì nó không đúng cái mục đích ban đầu? Có nhiều danh tướng họ Mai có thật trong lịch sử mà cụ:
Mai Thúc Loan (Mai Hắc Đế)
Mai Xuân Thường (gần đây nhất)

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Phương Bắc cụ nhé ......
Sau khi phò tá Câu Tiễn diệt xong Phù Sai, Phạm Lãi với Tây Thi lên thuyền bỏ trốn ra hồ Động Đình, rồi xuôi sông Hồng xuống vùng Giao Châu. Nên họ Phạm ở Giao Chỉ và Cửu Chân có rất nhiều trai xinh gái đẹp là nhờ gene của cụ tổ mẫu Tây Thi...
Họ Phạm nhà em đang cực thịnh mà em cũng chưa biết nguồn gốc từ đâu đây :)

Gagarose

Xe điện
Theo em là chúng ta có họ từ thời cụ Mai An Tiêm. Cụ bị vua Hùng đày ra đảo hoang, thực ra là Châu Mỹ, sau cụ lấy giống dưa hấu từ bên Trung Mỹ mang về, nhưng cũng kịp gieo lại tí giống họ Mai bên đó. Ngày nay họ Mai ở Châu Mỹ rất phát triển, sinh ra nhiều nhân tài như Mai Tai Sơn, Mai Cơn Giắc Sơn, Mai Cơn Gioóc Đan... làm rạng danh tổ tông. Cụ Mai Tai Sơn thậm chí có lần về VN lấy lý do đóng phim nhưng thật ra là đi nhận họ. Em đang tìm thêm bằng chứng để chứng minh Cụ Mai An Tiêm mới là người tìm ra Châu Mỹ chứ không phải cụ Cô Lôm Bô. Hiện tại em đã sưu tầm được một tài liệu chứng minh, đó là cuốn " Sự tích quả dưa hấu" \m/
Đúng ra sự tích dưa hấu khuyết mất một đoạn 1.0 là hồi đó cụ Mai An Tiêm khắc maiantiem@gmail.com lên quả dưa hấu và thả xuống biển :)

Gagarose

Xe điện
Người Việt thực ra có gốc tận bắc Âu vì ngày nay vẫn còn nhiều người mang họ Văn ở đó . Ví như : Văn gốc, Văn bát ten, Văn đờ bôi ê....
Van nó như kiểu Đờ, Mc vv ấy cụ ạ
Marco Van Basten là thằng cu Marco nhà ông Basten
Ruud Van Nistelrooy là thằng cu Ruud nhà ông Nistelrooy
:) vậy cái từ cuối là họ

mrlai

Xe buýt
Người Việt thực ra có gốc tận bắc Âu vì ngày nay vẫn còn nhiều người mang họ Văn ở đó . Ví như : Văn gốc, Văn bát ten, Văn đờ bôi ê....
Cả họ Lê nữa cụ: Lê Văn Đâu Ski :))

HenryFord

Xe điện
Theo em biết là từ lúc có mạng xã hội ạ.