[Funland] Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có Họ?

thosandocu

Xe buýt
Họ Nguyễn của cháu bự nhất nước. Nhưng đến gừi vẫn không biết cụ tổ khởi thuỷ là ai. Cụ nào biết chỉ giúp cháu. Voka cháu rót sẵn rồi :D
Họ Nguyễn tập hợp rất nhiều họ khác đổi sang qua các giai đoạn thăng trầm của lịch sử .

mamtom7981

Xe buýt
Theo em là chúng ta có họ từ thời cụ Mai An Tiêm. Cụ bị vua Hùng đày ra đảo hoang, thực ra là Châu Mỹ, sau cụ lấy giống dưa hấu từ bên Trung Mỹ mang về, nhưng cũng kịp gieo lại tí giống họ Mai bên đó. Ngày nay họ Mai ở Châu Mỹ rất phát triển, sinh ra nhiều nhân tài như Mai Tai Sơn, Mai Cơn Giắc Sơn, Mai Cơn Gioóc Đan... làm rạng danh tổ tông. Cụ Mai Tai Sơn thậm chí có lần về VN lấy lý do đóng phim nhưng thật ra là đi nhận họ. Em đang tìm thêm bằng chứng để chứng minh Cụ Mai An Tiêm mới là người tìm ra Châu Mỹ chứ không phải cụ Cô Lôm Bô. Hiện tại em đã sưu tầm được một tài liệu chứng minh, đó là cuốn " Sự tích quả dưa hấu" \m/
cụ nói chuẩn không cần chỉnh.
Giờ gọi cụ Tiêm là cụ tổ họ Mai thì em dự cụ Thông sẽ là cụ tổ họ Lý mất thôi.

Leu leu

Xe điện
Theo em là chúng ta có họ từ thời cụ Mai An Tiêm. Cụ bị vua Hùng đày ra đảo hoang, thực ra là Châu Mỹ, sau cụ lấy giống dưa hấu từ bên Trung Mỹ mang về, nhưng cũng kịp gieo lại tí giống họ Mai bên đó. Ngày nay họ Mai ở Châu Mỹ rất phát triển, sinh ra nhiều nhân tài như Mai Tai Sơn, Mai Cơn Giắc Sơn, Mai Cơn Gioóc Đan... làm rạng danh tổ tông. Cụ Mai Tai Sơn thậm chí có lần về VN lấy lý do đóng phim nhưng thật ra là đi nhận họ. Em đang tìm thêm bằng chứng để chứng minh Cụ Mai An Tiêm mới là người tìm ra Châu Mỹ chứ không phải cụ Cô Lôm Bô. Hiện tại em đã sưu tầm được một tài liệu chứng minh, đó là cuốn " Sự tích quả dưa hấu" \m/
Nếu theo lịch sử quả dưa hấu thì em đọc được là dưa hấu xuất hiện đầu tiên tại châu Phi.
Đến thế kỷ thứ 7 mới sang Ấn Độ, thế kỷ thứ 10 mới sang Trung Quốc; du nhập vào châu Âu từ thế kỷ thứ 10 và phổ biến toàn châu Âu vào thế kỷ 17. Trong quá trình khám phá châu Mỹ, thì dưa hấu được trồng tại Bắc Mỹ vào cuối thế kỷ 16 và tại Nam Mỹ vào thế kỷ 17.

a_cheng

Xe điện
Nếu theo lịch sử quả dưa hấu thì em đọc được là dưa hấu xuất hiện đầu tiên tại châu Phi.
Đến thế kỷ thứ 7 mới sang Ấn Độ, thế kỷ thứ 10 mới sang Trung Quốc; du nhập vào châu Âu từ thế kỷ thứ 10 và phổ biến toàn châu Âu vào thế kỷ 17. Trong quá trình khám phá châu Mỹ, thì dưa hấu được trồng tại Bắc Mỹ vào cuối thế kỷ 16 và tại Nam Mỹ vào thế kỷ 17.
Ngày đấy chim ăn dưa bên Châu Phi rồi mang sang Châu Mỹ, được cụ Tiêm nhân giống nhưng sau đó đã mang hết giống về cho vua Hùng cụ ạ, nên châu Mỹ mất một giai đoạn lịch sử không có dưa hấu ( em dự vậy, dựa trên logic của chuyện cổ tích 8-} )

Duc Sang

Xe container
Ngày xưa y học chưa phát triển, ống tiêm chưa có thì làm sao biết để đặt tên là Tiêm nhỉ?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Phương Bắc cụ nhé ......
Hay là cụ Phạm Lãi thời Việt Vương Câu Tiễn?
Phạm Lãi nhé, tổ mẫu là Tây Thi luôn :D
Em đọc trên Wiki thấy cái này thôi:

Họ Phạm ở Việt Nam có thể có hai nguồn gốc chính: từ cộng đồng tộc Việt trong Bách Việt của nước Văn Lang, Âu Lạc xưa, từ nguồn gốc ở các tỉnh miền Nam Trung Quốc di cư sang và được Việt hoá. Ngoài ra còn có họ Phạm từ các dòng họ khác đổi sang như họ Mạc,…
Các dòng họ Phạm – Việt Nam không có một ông tổ duy nhất. Do vậy, BLL họ Phạm Việt Nam đề nghị suy tôn Đô Hồ Đại vương Phạm Tu là một Thượng Thuỷ tổ họ Phạm Việt Nam. Danh tướng Phạm Tu – khai quốc công thần triều Tiền Lý, đã có công đánh đuổi quân Lương(542), đánh tan quân xâm lấn Lâm Ấp (543), dựng Nhà nước Vạn Xuân (544)

hoviethung

Xe lăn
Vừa qua, một dòng họ đã suy tôn một nhân vật truyền thuyết làm thần tổ.
https://laodong.vn/van-hoa/suy-ton-cu-mai-an-tiem-lam-than-to-ho-mai-tai-viet-nam-1032708.ldo
Em thấy có nhiều bình luận cho rằng việc này chưa thuyết phục, các bình luận chủ yếu đến từ người mang họ khác.
Mặt khác, em thấy có một họ lớn nhất Việt Nam, có căn cứ tìm ra được Sơn Tinh có họ tên là Nguyễn Tuấn, nhưng lại tôn thờ một danh tướng có thực là Nguyễn Bặc làm ông Tổ.
Vì có suy nghĩ khác nhau như vậy nên tất nhiên sẽ có tranh luận người khởi tổ là người thực hay truyền thuyết.
Còn em thì cái này tùy thuộc vào niềm tin của những người mang họ đó. Ngay cả lễ giỗ Tổ, mà tại sao lại là 18 vua Hùng và các vua Hùng mang họ gì thì cũng chưa ai tìm được chứng cớ.

Từ bây giờ em nảy ra câu hỏi: Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có HỌ?

1. Nếu theo một số quan điểm thì HỌ tính từ thời Hai Bà Trưng: Trưng Trắc, Trưng Nhị. Nhưng cũng có vài nghiên cứu chỉ ra rằng đó là “Trứng chắc”, “Trứng nhì”, không phải là HỌ.
2. Vậy khi bắt đầu có HỌ, thì người Việt đặt theo HỌ cha hay HỌ mẹ? Vì theo một số tài liệu trước khi bị Hán hóa thì người Việt theo chế độ mẫu hệ.

Xin mời các cụ cùng tham gia trao đổi.
Theo mình họ người Việt có từ thời Kinh Dương Vương vào năm 2768 TCN dòng họ Lạc.

hung303

Xe điện
Vừa qua, một dòng họ đã suy tôn một nhân vật truyền thuyết làm thần tổ.
https://laodong.vn/van-hoa/suy-ton-cu-mai-an-tiem-lam-than-to-ho-mai-tai-viet-nam-1032708.ldo
Em thấy có nhiều bình luận cho rằng việc này chưa thuyết phục, các bình luận chủ yếu đến từ người mang họ khác.
Mặt khác, em thấy có một họ lớn nhất Việt Nam, có căn cứ tìm ra được Sơn Tinh có họ tên là Nguyễn Tuấn, nhưng lại tôn thờ một danh tướng có thực là Nguyễn Bặc làm ông Tổ.
Vì có suy nghĩ khác nhau như vậy nên tất nhiên sẽ có tranh luận người khởi tổ là người thực hay truyền thuyết.
Còn em thì cái này tùy thuộc vào niềm tin của những người mang họ đó. Ngay cả lễ giỗ Tổ, mà tại sao lại là 18 vua Hùng và các vua Hùng mang họ gì thì cũng chưa ai tìm được chứng cớ.

Từ bây giờ em nảy ra câu hỏi: Từ khi nào người Việt Nam đặt tên bao gồm có HỌ?

1. Nếu theo một số quan điểm thì HỌ tính từ thời Hai Bà Trưng: Trưng Trắc, Trưng Nhị. Nhưng cũng có vài nghiên cứu chỉ ra rằng đó là “Trứng chắc”, “Trứng nhì”, không phải là HỌ.
2. Vậy khi bắt đầu có HỌ, thì người Việt đặt theo HỌ cha hay HỌ mẹ? Vì theo một số tài liệu trước khi bị Hán hóa thì người Việt theo chế độ mẫu hệ.

Xin mời các cụ cùng tham gia trao đổi.
"trưng" trong sử sách Hán ghi nghĩa là cướp bóc, lấy, chứ ko phải họ cụ ah! Tên thì cũng ko rõ, trắc, nhị là 2 chị em gái, Không nguồn nên lấy là tên luôn. Còn Thi Sách thì ko hề có ghi trong sử sách, ko hiểu tại sao thêm Thi Sách vào nữa

a_cheng

Xe điện
Chủ đề này phức tạp quá, em đi ra :)
Có khi nào chúng ta cùng họ Lạc theo cụ tổ Lạc Long Quân, sau đó con cháu thêm các dòng họ Đậu, Đỗ.. rồi đến các loại quả như Lê, Đào... và phát triển đến ngày nay cụ nhỉ 8->

cusao

Xe lăn
Người Việt thực ra có gốc tận bắc Âu vì ngày nay vẫn còn nhiều người mang họ Văn ở đó . Ví như : Văn gốc, Văn bát ten, Văn đờ bôi ê....

doccocuukiem

Xe điện
Cụ Mai An Tiêm là thuỷ tổ dẫn đến ngành đòi nợ xấu sau này. Bởi hậu duệ của cụ họ Mai nó toàn đặt tên: Mai Anh Trả, Mai Thanh Toán, Mai Đi Em...

Lái xe máy

Xe tăng
Cãi nhau mấy cái này rách việc.
Ông nào cứ muốn đúng sai rõ ràng thì chứng minh cho em có ma quỷ thần Phật em xem nào. K chứng minh được thì về bỏ hết đi.
Đã là tín ngưỡng thì đúng sai sao được.