[Funland] Tự học tiếng Trung và tiếng Hán

hoantoanmayman

Xe tăng
Vấn đề là có thể có nhưng ko phải ai cũng biết mà Gúc cụ ạ, hơn nữa sẵn thông tin thì đọc tham khảo luôn, càng tiện chứ sao. Còn đã hoc kỹ năng thì cứ luyện tập, thực hành nhiều là nhớ lâu. Xem phim là một cái dễ nhất. Xem người ta nói nhiều thì đến lúc nào đó sẽ thành phản xạ thôi. Hoc ngoại ngữ là thế.
Sách có và từ điển có hết mợ ạ, nếu học nghiêm túc thì sẽ nắm được, nếu học lớt phớt thì ở đâu cũng thấy mới lạ và hay đấy vì mình vốn đã rỗng kiến thức so với sách và từ điển rồi.

Dangbaoyenjjj

Xe máy
Theo em nghĩ nhanh thì bác học theo giáo trình 301 câu đàm thoại, học thuộc bài khoá, từ mới học theo anki sẽ hiệu quả.
Sau đó bác sẽ hiểu cách tự học nâng cao qua đài báo truyền hình

Được gửi từ iPhone - Otofun

Bang lang

Xe điện
Sách có và từ điển có hết mợ ạ, nếu học nghiêm túc thì sẽ nắm được, nếu học lớt phớt thì ở đâu cũng thấy mới lạ và hay đấy vì mình vốn đã rỗng kiến thức so với sách và từ điển rồi.
Vấn đề ở đây là chia sẻ kinh nghiệm học, kinh nghiệm/ thông tin của người này ko có ích với mợ nhưng chưa chắc ko có ích với người khác, còn họ lấy nguồn ở từ điển hay j đấy là để chuẩn chỉnh, dẫn chứng. Chứ nói như mợ thì cái j chả có công cụ, học gì lên google mà search. Còn học lớt phớt hay nghiêm túc nó lại là câu chuyện đằng sau.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vấn đề ở đây là chia sẻ kinh nghiệm học, kinh nghiệm/ thông tin của người này ko có ích với mợ nhưng chưa chắc ko có ích với người khác, còn họ lấy nguồn ở từ điển hay j đấy là để chuẩn chỉnh, dẫn chứng. Chứ nói như mợ thì cái j chả có công cụ, học gì lên google mà search. Còn học lớt phớt hay nghiêm túc nó lại là câu chuyện đằng sau.
Để không khí của thớt này được nhẹ nhàng, cháu xin kể chuyện vui ạ: trong các ngôn ngữ trên thế giới, có một chữ/từ thuộc dạng "vô địch" ạ, nghĩa là câu nào, trạng thái nào cũng thêm vào được ạ. Khẳng định, nghi vấn, trần thuật, tu từ, cảm thán v.v... vân vân và mây mây, đều thêm được vào ạ.

Đó là chữ/từ "ạ" trong Tiếng Việt.

Câu nào của Tiếng Việt cũng có thể thêm "ạ" vào (nếu muốn). Nếu bác nào biết có chữ/từ nào của ngôn ngữ nào trên thế giới, có tính chất "vô địch" như vậy, xin góp vui ạ.

hoantoanmayman

Xe tăng
À, đấy là quan điểm của mỗi người, em không thấy việc gúc giúp học bài bản, loáng thoáng lớt phớt mới gúc, em không có ý chê bai, nhưng học thì cần bài bản theo sách trước, gúc chỉ giải quyết những cái đặc biệt sau khi mình đã có cơ bản vững.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Học Tiếng Trung, môi trường lý tưởng nhất là đang ở Trung Quốc.
Nếu không ở Trung Quốc thì trong gia đình có người thân là người Trung Quốc.
Nếu không có người thân Trung Quốc thì có thày/cô giáo người Trung Quốc kèm 1:1.
Nếu không có điều kiện kèm 1:1 thì lớp học có một khoảng thời gian quy định nào đó, chỉ được sử dụng Tiếng Trung.
Còn nếu tất cả các điều kiện trên không có, đành khắc phục bằng ứng dụng vậy.

Bang lang

Xe điện
À, đấy là quan điểm của mỗi người, em không thấy việc gúc giúp học bài bản, loáng thoáng lớt phớt mới gúc, em không có ý chê bai, nhưng học thì cần bài bản theo sách trước, gúc chỉ giải quyết những cái đặc biệt sau khi mình đã có cơ bản vững.
Nên có cái nhìn tổng thể rồi mới chi tiết mơ ạ. Ví dụ tại sao lại học sách này mà ko phải sách kia. Và để học ngoại ngữ tốt thì ko ai học một quyển sách cả. Muốn học tốt phải học mọi nơi, mọi chỗ. Ko có cuốn sách nào tổng hợp được như Google cả mợ ạ. Nên khi em thấy mợ bảo lớt phớt mới gúc thì em hơi ngạc nhiên đấy.

Accent3590

Xe tải
Cụ thớt giờ chắc đang hối hận vì mở thớt hỏi học giao tiếp thôi mà các thầy chỉ dẫn chuyên sâu quá lú luôn:))
Vâng. Em học a ma tơ thôi. Các cụ có kiến thức chuyên sâu, em rất ngưỡng mộ. Nhưng không có mục tiêu đạt đến trình độ ấy

Accent3590

Xe tải
Những cụm chữ cháu đưa lên không có trong sách tổng hợp nào đâu ạ. Đó là tổng kết của riêng cháu trong quá trình học HSK. Tuy nhiên nếu bác thấy không hài lòng thì thôi, cháu không đưa lên nữa.
Cảm ơn mợ chia sẻ nhiều cái rất hay. Ai thấy phù hợp thì áp dụng thôi. Mợ cứ chia sẻ cho mọi người

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vâng. Em học a ma tơ thôi. Các cụ có kiến thức chuyên sâu, em rất ngưỡng mộ. Nhưng không có mục tiêu đạt đến trình độ ấy
Gần 10 ngày rồi, bác bắt đầu học Tiếng Trung chưa ạ?
Bác cứ bắt đầu luôn bằng một giáo trình nào đó có trong tay ạ, đừng đắn đo đến lúc tìm thấy giáo trình phù hợp mới bắt đầu học ạ.

Bang lang

Xe điện
Để không khí của thớt này được nhẹ nhàng, cháu xin kể chuyện vui ạ: trong các ngôn ngữ trên thế giới, có một chữ/từ thuộc dạng "vô địch" ạ, nghĩa là câu nào, trạng thái nào cũng thêm vào được ạ. Khẳng định, nghi vấn, trần thuật, tu từ, cảm thán v.v... vân vân và mây mây, đều thêm được vào ạ.

Đó là chữ/từ "ạ" trong Tiếng Việt.

Câu nào của Tiếng Việt cũng có thể thêm "ạ" vào (nếu muốn). Nếu bác nào biết có chữ/từ nào của ngôn ngữ nào trên thế giới, có tính chất "vô địch" như vậy, xin góp vui ạ.
Em thì có 1 kỷ niệm vui. Hồi học 301 câu đàm thoại tiếng Trung, có cái câu “ rènshi nǐ wǒ hěn gāoxing “ tương đương với Nice to meet you! Khi em gặp môt cậu Bắc Kinh, em cũng lôi hết mấy câu đó ra thực hành, ai dè nó cứ cười và bảo ko nói thế. Vì nó vừa cười vừa giải thích nên em chả hiểu j, chỉ biết là cái câu mình nói có vẻ sến súa. Từ đó em chả có lòng tin vào cái quyển 301 câu đàm thoại tiếng hoa nữa.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em thì có 1 kỷ niệm vui. Hồi học 301 câu đàm thoại tiếng Trung, có cái câu “ rènshi nǐ wǒ hěn gāoxing “ tương đương với Nice to meet you! Khi em gặp môt cậu Bắc Kinh, em cũng lôi hết mấy câu đó ra thực hành, ai dè nó cứ cười và bảo ko nói thế. Vì nó vừa cười vừa giải thích nên em chả hiểu j, chỉ biết là cái câu mình nói có vẻ sến súa. Từ đó em chả có lòng tin vào cái quyển 301 câu đàm thoại tiếng hoa nữa.
Không phải là "sến súa", chỉ là hơi trang trọng hơn mức cần thiết ạ. Giống như nói Tiếng Việt "Rất hân hạnh/vinh dự được gặp mặt" trong những lần tụ tập thông thường, đã thấy hơi buồn cười. Nếu nói là "Rất hân hạnh/vinh dự được diện kiến" thì đúng là buồn cười ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Học Tiếng Trung thì cứ học đến đâu áp dụng tới đó, không cần quá cố gắng nói khác với bài học. Qua thời gian khả năng của người học sẽ phù hợp dần với thực tế ạ. Chào hỏi thì cứ bình thường (你好), nếu gặp những người có địa vị cao thì mới chào như 301 câu đàm thoại tiếng Trung (认识你我很高兴), nếu có quan hệ ngang vai với người Trung Quốc nào đó và đã quen biết nhau rồi, họ chào mình thế nào thì mình học rồi áp dụng (你吃了吗/出门啊).

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Nên có cái nhìn tổng thể rồi mới chi tiết mơ ạ. Ví dụ tại sao lại học sách này mà ko phải sách kia. Và để học ngoại ngữ tốt thì ko ai học một quyển sách cả. Muốn học tốt phải học mọi nơi, mọi chỗ. Ko có cuốn sách nào tổng hợp được như Google cả mợ ạ. Nên khi em thấy mợ bảo lớt phớt mới gúc thì em hơi ngạc nhiên đấy.
Tại sao? thì 10 giáo viên đã có 11 ý. Cụ biết tại sao cuốn giáo trình Hán Ngữ 6 cuốn vẫn được dạy cho đến ngày nay không? Mặc dù nhiều trung tâm chay theo nào là HSK, Boya... Vân vân mà mây mây giáo trình khác. Nhưng trong trường đại học ngoại ngữ vẫn dạy giáo trình này mà nhiều trung tâm vẫn còn dạy giáo trình này vì nó đi xâu vào phần ngữ pháp hơn là phần nghe nói như mấy cuốn kia.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Sách nào nó cũng dạy câu này cả, sách nó không sai chỉ có ngôn ngữ nó biến chuyển giờ thành sai thôi:D:D
Ví Dụ từ : 小姐 (Tiểu thư) từ này dùng ngày xưa thì bình thường, bây giờ dùng ở bên trung quốc thì ám chỉ CaVe giống như từ Xếp Hình của Việt Nam giờ nó cũng biến tấu thành quan hệ tình dục.

hp78

Xe điện
Tưởng các cụ rủ nhau học tiếng Hàn nên cháu vào hóa ra là tiếng Hán tàu khựa bố láo mất dạy..
Bỏ đi mà làm người các cụ à.
Tiếng Anh, Pháp, Nhật có tiếng nào không bố láo mất dạy không ạ, học tiếng trước là để kiếm cơm, sau là để tìm hiểu văn hóa, đành rằng sống qua ngày chờ qua đời nhưng biết cái gì hay cái đó, cụ trẻ ạ:))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tại sao? thì 10 giáo viên đã có 11 ý. Cụ biết tại sao cuốn giáo trình Hán Ngữ 6 cuốn vẫn được dạy cho đến ngày nay không?
(汉语教程) tạo nền móng vững chắc cho người học, để sau này người học có thể đi được xa hơn. Những ai có mục tiêu lâu dài, nên lựa chọn giáo trình này ạ.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
(汉语教程) tạo nền móng vững chắc cho người học, để sau này người học có thể đi được xa hơn. Những ai có mục tiêu lâu dài, nên lựa chọn giáo trình này ạ.
Cuốn này dạy nền tảng vững hơn mấy cuốn kia nhiều lần.

Bang lang

Xe điện
Gần 10 ngày rồi, bác bắt đầu học Tiếng Trung chưa ạ?
Bác cứ bắt đầu luôn bằng một giáo trình nào đó có trong tay ạ, đừng đắn đo đến lúc tìm thấy giáo trình phù hợp mới bắt đầu học ạ.
Thực ra theo em nên đi học một khoá vì có nhiều thứ mầy mò rất lâu. Tiếng Trung là chữ tượng hình, có nhiều bộ chữ nhận ra được rất dễ nếu có thầy cô hướng dẫn tổng hợp cho. Em vẫn còn nhớ cô giáo day cho biết bộ mộc giống cái cây. Và trong các từ liên quan đến cây cối hay bằng gỗ thì đều có bộ đó, kiểu như 2 bộ mộc thì là rừng, rất dễ nhớ. Nếu em học lại em sẽ đi học chứ ko tự học.