[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện

trithanhan

Xe hơi
E cũng có sở thích giống cụ nhưng không đủ kiên nhẫn đọc hết bộ từ của cụ

BG25

Xe điện
Nhà cháu giờ mới vào chào xuân cụ Hán các cụ được, nhiều từ mới quá cháu đọc dần.

Tết về quê nghe tiếng chuông đồng hồ ODO của các cụ thấy hay quá, nó có 12 gông (gong) đồng ạ. Cháu cóp cái ảnh trên mạng.

BG25

Xe điện
X:

cycle: trong tiếng E/F là vòng, chu trình, chu kỳ chữ không có nghĩa là xích
Xin phép cụ Thichmuadong nhà cháu bàn thêm về từ này nhé.

Xích ở đây cháu thấy có hai loại, một Xích còn gọi là Sên ~ Chaîne:

Còn Xích nữa cháu nghĩ xuất phát từ Cycle, đọc theo tiếng Pháp là Xích-cờ-lờ, nghĩa đúng là vòng tròn, chu trình lặp lại..., thì theo cháu nó là cái này:

Rốn lồi

Xe tăng
Nhân tra xem từ Phơ với nghĩa Bắn mà chưa tìm ra nguồn gốc, nhà cháu thấy hình như chữ Furr này sai? Nhà cháu hỏi anh Gúc thấy:
Ngày xưa cas cụ nhớn tuổi cũng vẫn hay chưởi mấy thăng Tây lùn đảo Coọc là ác, lơ mơ là nó " phơ" liền.
Phơ: bắn F: feu E: fire
Vậy là "Phơ" trong tiếng Việt có 2 nghĩa hở các Cụ :-?
- Phơ ~ Furr đúng gốc nhưng khác nghĩa ở VN, dùng để nói về bộ biến âm :-/
- Phơ (bắn) ~ Feu nói đến bắn :-/

4banhxequay

Xe điện
Cháu đố cụ bg25 là cái tay trang trên cabin bg25 của cụ có gốc từ đâu đấy

Rốn lồi

Xe tăng
Nhà cháu giờ mới vào chào xuân cụ Hán các cụ được, nhiều từ mới quá cháu đọc dần.

Tết về quê nghe tiếng chuông đồng hồ ODO của các cụ thấy hay quá, nó có 12 gông (gong) đồng ạ. Cháu cóp cái ảnh trên mạng.

Trước đây ở post #2343 em đã đề cập đến cái "Cồng ~ Gong" trong tiếng Pháp rồi ạ, nhưng các Cụ nhà mình nói không phải. Có hẳn sách viết về nó hẳn hoi :D

Vật khảo ngày một khan hiếm, em đi khai quật lung tung bắt được từ này ngộ quá nên treo vào thớt cho vui :D

- Cồng ~ Gong (F)

Nhưng em nghĩ từ này chắc Tây phải mượn của Ta là cái chắc :))

Rốn lồi

Xe tăng
Xin phép cụ Thichmuadong nhà cháu bàn thêm về từ này nhé.

Xích ở đây cháu thấy có hai loại, một Xích còn gọi là Sên ~ Chaîne:

Còn Xích nữa cháu nghĩ xuất phát từ Cycle, đọc theo tiếng Pháp là Xích-cờ-lờ, nghĩa đúng là vòng tròn, chu trình lặp lại..., thì theo cháu nó là cái này:

cả 2 cái ảnh cụ đưa tiếng F đều gọi là chaine cả. Dịch ra tiếng Việt là xích. Xích xe đạp hay xích dây cũng vậy. Miền Nam thì gọi xích xe đạp là sợi sên.

Còn cycle thì là vòng, chu trình. Ở nghĩa trong từ ghép thì là xe đạp trong bicyclettes (xe đạp 2 bánh), tricycles (xe đạp 3 bánh) quadricycles (xe đạp 4 bánh)
Em vẫn hóng 2 Cụ thảo luận ạ 8->
Thực tình thì hôm trước nghe Cụ Thichmuadong phân tích về từ "Xích" em cũng nghiêng về lý của Cụ nên đã lược từ này ra bảng từ rồi, nhưng giờ có Cụ BG25 là người đóng góp từ đó lên tiếng nên em chờ các Cụ phân tích thêm :-B

Rốn lồi

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cháu đố cụ bg25 là cái tay trang trên cabin bg25 của cụ có gốc từ đâu đấy
Từ tay trang trong ngành hàng hải dùng khá phổ biến. Nó chính là tay điều khiển tốc độ và đảo chiều động cơ trong buồng điều khiển máy hoặc trên buồng lái. Còn trên cần cẩu hoặc các máy móc khác nó chính là cần điều khiển nâng hạ cần, thu thả dây, chuyển hướng....

Nói chung tay trang chính là cần điều khiển:D. Từ nguyên thì em chưa lần ra.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu

Quê cháu gọi là đồng hồ " côn" đấy ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Từ tay trang trong ngành hàng hải dùng khá phổ biến. Nó chính là tay điều khiển tốc độ và đảo chiều động cơ trong buồng điều khiển máy hoặc trên buồng lái. Còn trên cần cẩu hoặc các máy móc khác nó chính là cần điều khiển nâng hạ cần, thu thả dây, chuyển hướng....

Cháu nghĩ, từ này ghép nửa Tây nửa Ta. "Tay" là tiếng Việt. Còn "Trang" có lẽ là chính là chỗ đo đỏ "trans" (E.) nghĩa là dịch chuyển

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu trí nhớ kém mà lội mấy trăm trang chắc chết liền! Cho nên nhà cháu phải hỏi các cụ xem cụ Xe quyết định thế nào về từ Min khơ (Minsk) vốn là một loại xe máy của Nga nay đã mang nghĩa rộng hơn để chỉ các xe 2 bánh leo núi?

Từ Min khơ đây ạ: http://vtc.vn/tap-chi/min-kho-thu-choi-khong-chi-cua-dan-ong-65768.html “Min - khơ” - Thú chơi không chỉ của đàn ông

Vulcan V70

Xe trâu
Minsk có lẽ là lấy tên nơi nhà máy đặt tại đó thôi Cụ ạ. Thủ đô của Belarusia là Misk. Cũng như nhà máy ô tô Ural ạ.

Cháu nghĩ, từ này ghép nửa Tây nửa Ta. "Tay" là tiếng Việt. Còn "Trang" có lẽ là chính là chỗ đo đỏ "trans" (E.) nghĩa là dịch chuyển
Nhà cháu thấy cách giải thích của cụ rất hợp lý!
Hay quá ạ =D> =D> =D>
Từ này các Cụ chuyên máy móc mới biết :58: Em chờ xem Cụ 4banhxequay có giải thích nào khác không vì Cụ đưa ra câu hỏi chắc cũng có đáp án trả lời :-?

Rốn lồi

Xe tăng
Nhà cháu trí nhớ kém mà lội mấy trăm trang chắc chết liền! Cho nên nhà cháu phải hỏi các cụ xem cụ Xe quyết định thế nào về từ Min khơ (Minsk) vốn là một loại xe máy của Nga nay đã mang nghĩa rộng hơn để chỉ các xe 2 bánh leo núi?

Từ Min khơ đây ạ: http://vtc.vn/tap-chi/min-kho-thu-choi-khong-chi-cua-dan-ong-65768.html “Min - khơ” - Thú chơi không chỉ của đàn ông
Minsk có lẽ là lấy tên nơi nhà máy đặt tại đó thôi Cụ ạ. Thủ đô của Belarusia là Misk. Cũng như nhà máy ô tô Ural ạ.
Vâng, em cũng nghĩ ở mình chỉ có "hon đa" hoặc "hông đa" là đại diện cho xe động cơ 2 bánh thôi ạ, còn Min Khơ hay Da Ma Ha (Yamaha theo cách nói người Nam), hay Su Du Ki vẫn được nhắc đến với thương hiệu riêng :-B

Rốn lồi

Xe tăng
Quê cháu gọi là đồng hồ " côn" đấy ạ.
Thế theo Cụ "Cồng ~ Gong" thì từ gốc từ đâu :-/ Từ Á sang Âu hay từ Âu sang Á :-?
Đồng hồ "Côn" có gần với "Gong" không hở Cụ, vì như hình ở post #3428 em trích dẫn & hình của Cụ BG25 ở post 3423 đều có chữ "Gong" :-?

Bimmer

Xe điện
Từ này không hẳn là phiên âm nhưng em không biết bỏ vào đâu, các cụ cho em hỏi từ thảo mai từ đâu ra ?