[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

BG25

Xe điện
Lâu quá không đóng góp cho cụ Hán từ nào mà rượu thì cứ nhận, ngại quá. Các cụ đã cho Clo, Flo, Brom, Iode... vào thì có rất nhiều thứ liên quan đến hóa học có thể đưa vào được. Cháu ví dụ:

- Silice = Si-lic Nguyên tố Hóa học (Si)
- Dioxyde Silice = Silicate = Si-li-cát (SiO2)
- Sulphur = Sun-phua (Hợp chất của Lưu Huỳnh)
...

Website
www.facebook.com
Đúng là bò có tên khoa học lá BOS. Cũng có thể được đặt tên theo đặc điểm tiếng kêu của nó. VD như con nghé thì tiếng kêu " nghé ọ" hay con bò con thì gọi là con bê vì nó kêu gần giống như thế. Một số con vật khác như chim chích choè,mèo, chim cu..cũng có têm gọi giông tiếng kêu của chúng.
Khả năng tên khoa học của người sẽ được đổi thành Oh yes....=))

Website
www.facebook.com
Khoảng một nửa kia thôi Cụ nhoé.!
Gặp lão cháu mới nhớ ra từ Cà Sa, Lão xem từ gốc của nước mô nhá.
Tiếng Phạn cụ nhóe...

Cà-sa (Trung văn phiên âm từ tiếng Phạn: 袈裟 (ca-sa); phiên âm latinh từ tiếng Phạn: Kasāya), là một loại áo dài mặc ngoài của giới tăng lữ Phật giáo, được may bằng các mảnh vải ghép lại, có hình chữ nhật dài để quấn quanh người.

Áo cà-sa có 3 loại: đại, trung, tiểu. Loại đại gồm 9 - 25 mảnh vải (còn gọi cửu điều), loại trung có 7 mảnh (còn gọi thất điều), loại tiểu dùng 5 mảnh (còn gọi ngũ điều). Loại trung và tiểu thường được mặc bên trong. Màu sắc áo tuỳ theo vùng. Ấn Độ thường dùng màu vàng nghệ (sẫm); Trung Quốc dùng màu đỏ pha đen, đến đời Vũ Hậu đời Đường cho tăng ni dùng thêm màu tím; Nhật Bản dùng màu trà sẫm; Việt Nam dùng màu nâu và vàng sẫm.
Tìm hiểu thêm về áo cà sa tại đây...

4banhxequay

Xe điện
Có sư thì phải có Nam mô a di đà phật,La hánBổn ca thích sư mầu ni phậtA di đà có câu chú Án ma ni bát min hồng v.v.. nữa cụ chủ nhờ

Có sư thì phải có Nam mô a di đà phật,La hánBổn ca thích sư mầu ni phậtA di đà có câu chú Án ma ni bát min hồng v.v.. nữa cụ chủ nhờ
Qua nay em không vào được vì bị hỏng cái 3G, em hôm nay đang đi bảo hành nên chỉ vào bằng iphone được thôi. Em vào bằng iphone nên không quote được nhiều còm & không cập nhật được từ nên các Cụ thông cảm nhé, vì file excel lưu trên máy tính :-??

Em đi rót rượu mời các Cụ đây (b)

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu đang loay hoay với từ Com ma nhi hay tương tự như vậy nói về tấm dán lên cơ thể (như kiểu ta too tạm thời) chưa ra thì lại thý từ này là có thật: Com-pa-nhi (Compagnie). Đây ạ:

http://tratu.vietgle.vn/hoc-tieng-anh/tu-dien/lac-viet/all/com-pa-nhi.html
com-pa-nhi
[com-pa-nhi]
|

(tiếng Pháp gọi là Compagnie) party; company; gang
Cả com-pa-nhi kéo đến đó
The whole gang was there; The entire company was there

Đường bộ

Xe điện
Bản sư Thích ca mâu ni Phật cụ nhé, không phải Bổn ca thích sư mầu ni phật ạ.

Đường bộ

Xe điện
Bu đờ đanh (vải dày, may áo khoác) - Peau de daim (F) - Do Cụ Gà Tây đề xuất.
Nhả cháu thường nghe từ Bô đờ đanh mà chưa nghe từ Bu đờ đanh. Lý do là chữ Peau đọc đúng là , mà nhiều người Việt không đọc được vần P nên đổi sang thành đấy ạ.

Ga Tay

Xe tăng
Nhả cháu thường nghe từ Bô đờ đanh mà chưa nghe từ Bu đờ đanh. Lý do là chữ Peau đọc đúng là , mà nhiều người Việt không đọc được vần P nên đổi sang thành đấy ạ.
Em nghe mấy người nói Bu cụ ạ, trong đó có một em bán quần áo ở phố Lý Thường Kiệt. Theo em nghĩ thì khi phiên âm sẽ có 1 vài version khác nhau. Để đọc đúng thì phải là Pô, cả Bô và Bu đều sai. Gửi cụ cái link này để tham khảo:

http://enbac.com/Ha-Noi/Thoi-trang-Nu/p896306/May-bang-chat-lieu-bu-do-danh-van-den-trang-dep-hop-thoi-trang-chi-co-1-chiec-mua-ngay-mua-ngay.html

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Binh xập xám: chơi bài 13 cây (tú lơ khơ) xập xám là 13, còn "binh " các Cụ tìm xem nhé

Đường bộ

Xe điện
Em nghe mấy người nói Bu cụ ạ, trong đó có một em bán quần áo ở phố Lý Thường Kiệt. Theo em nghĩ thì khi phiên âm sẽ có 1 vài version khác nhau. Để đọc đúng thì phải là Pô, cả Bô và Bu đều sai. Gửi cụ cái link này để tham khảo:
Hì hì, cụ nghe trí thức nói thì nhà cháu thấy ngạc nhiên, còn nghe cháu bán quần áo thì tất nhiên sẽ như vậy rồi.

Thì nhà cháu cũng đã nói lý do tại sao lại Bô mà không Pô rồi mà cụ. Cũng giống như họ thường bẩu nhau chụp một Bô ảnh mà không là chụp một Pô ảnh ấy cụ ạ. (Nhà cháu cả nhà vẫn phát âm đúng Pô).

minhchi233

Xe điện
Hồi xưa trên chỗ cháu mấy bác nam bộ hay đánh bài,tuyền dùng từ chuyên ngành.
"Phé" Pair một đôi
" Sảnh" chuỗi liền từ 3 cây trở lên,cháu đang tìm từ gốc

Đường bộ

Xe điện
Có một từ về khâu vá thêu thùa, đó là kiểu thêu xì mốc (hay xi mốc/sì mốc/si mốc), là đan các hình chéo, một dạo rất thịnh hành ở Hà Nội, đâu như cách đây ba bốn chục năm, nhà cháu nghĩ nó cũng bắt đầu từ tiếng Tây, cụ mợ nà nhớ không ạ?

BG25

Xe điện
Thớt chìm quá, cháu góp từ Két-đi cho nó nổi lên nào. Toàn các em Caddie xinh đẹp nhé.

minhchi233

Xe điện
Thớt chìm quá, cháu góp từ Két-đi cho nó nổi lên nào. Toàn các em Caddie xinh đẹp nhé.
Cụ làm cháu nhớ đến vụ một em bị golfer sút gụ tại chỗ và một chú ăn gật vào đầu phải đi cấp cứu.