[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Hôm nay chủ nhật, cụ nào ăn tiệc có món dùng rượu vang khai vị nhớ phải dùng dụng cụ mở cái nút li-e (lie) nhé !
Em phục Cụ sát sàn sạt mặt đất rồi đấy ^:)^^:)^^:)^

Cụ nói em mới nhớ ra nó đấy.b-)
Hôm nay rảnh rỗi, em xem lại các từ vần B và có tý ý kiến để các cụ xem xét:
- Ba toa (vỉa hè)-Battoir: vỉa hè là Trottoir, không phải là Battoir (có lẽ người Việt nói chệch thành t'rô toa thành ba toa chăng?
- Bánh mỳ-Pain de mie: Em không nghĩ từ Bánh có nguồn gốc từ Pain, vì ngày xưa thời vua Hùng đã có bánh chưng, bánh dầy. Bánh có lẽ là từ thuần Việt, bánh mỳ theo em là bánh làm từ lúa mỳ.
- Bầu sô-Boss: em không biết bầu có nguồn gốc từ đâu, nhưng sô có thể có nguồn gốc từ Show (A).
và bổ sung thêm từ Bô đê (thêu): Broder
- Từ "Bầu sô" em nhất trí với Cụ vì từ này thời Pháp không có đâu, phải sau này có Mỹ vào các tài liệu viết mới nghe nhắc đến từ này :-B
- Từ "Ba toa" em đang tra lại từ gốc :-B
- Riêng từ "Bánh mỳ ~ pain de mie" Em nghĩ chỉ là trùng hợp ngẫu nhiên đối với từ "Bánh ~ Pain" thôi, còn "Mỳ ~ Mie" em nghĩ là chuẩn rồi. Mình không quên là khái niệm bánh ở VN cổ rất khác vì mình chỉ có "Bánh" hấp các loại chứ chưa có "Bánh" nướng trước đây và có thể người thế kỷ trước thấy kết cấu của "Bánh" cũng tựa như "Pain" nên ghép luôn từ đó vào chứ nếu không chắc cũng gọi trẹo ra chữ khác :-?

- Riêng từ "Bô đê ~ Broder" của Cụ thì chuẩn không thể chỉnh được nữa =D> =D> =D>

Một chi tiết quan trọng trong động cơ nói chung là cái "Phớt gít" từ này thì Việt hóa 200% rồi, Cụ nào đã từng bị hao dầu xe, nóng máy, khó nổ chắc biết có liên quan đến chi tiết này. Chỉ có điều ở VN mình nói ngược với người Pháp :D

- Phớt gít ~ Guide feutre (F)

Đường bộ

Xe điện
Từ Pan đa (Gấu Pan đa) (Giant Panda) có được tính không cụ Xe?

Hôm trước nhà cháu thấy có cụ nào gợi ý từ Pích ních rồi mà chưa thấy cụ Xe cập nhật vào vần P? Nhà cháu đưa thêm nguồn cho cụ nhé: http://2.vndic.net/pích ních-vi_en.html
pích ních

[pích ních]
picnic

Chỉnh sửa cuối:
Từ Pan đa (Gấu Pan đa) (Giant Panda) có được tính không cụ Xe?
Hôm trước nhà cháu thấy có cụ nào gợi ý từ Pích ních rồi mà chưa thấy cụ Xe cập nhật vào vần P?
Các cụ mợ thấy có nên chấp nhận tên Ê dốp (Aesop) không ạ, ví dụ trong http://tiki.vn/ngu-ngon-e-dop-bia-cung.html
Ngụ Ngôn Ê Dốp - Văn Học Kinh Điển Dành Cho Thiếu Nhi
Cụ Xe ngựa: Tên riêng được Việt hóa hết cụ ạ, ví dụ Hấc Phin, Cô Dét, Sê Lốc Hôm, Giuyn Véc Nơ, Pa Pi Lon, Mai Ca,...
Em mượn còm của Cụ Giao Thông ở post #1636 ngày 10/10/2013 để trả lời cho khách quan Cụ nhé. Lâu này các Cụ đã thống nhất rồi, ngoại trừ những nhân vật rất rất điển hình thì mình sẽ liệt kê, trường hợp không thì mình nhắc đến cũng không sai nhưng không liệt kê nữa vì nếu không thì sẽ nhiều lắm.
Truyện cho trẻ con cũng đủ hết các nhân vật như "Héc tô ma lô, Ti Mua & đồng đội, Rô Bin Hút...etc". :)
Từ "Pích ních ~ picnic" chính em là người đưa lên từ đầu ở post #385 ngày 27/09/2013 Cụ ạ và post này từ lúc up lên tới giờ không hề chỉnh sửa. Nhưng sau này khi copy dồn bài về những trang đầu em tra lại google thì không thấy viết như vậy nên em xóa đi. Cụ nhắc thôi em lại đưa vào :D

yinglinhn

Xe tải
Từ ba toa (nghề mổ lợn) có chưa các cụ?

Từ ba toa (nghề mổ lợn) có chưa các cụ?
Từ này có trong vần (B) ở post #04 rồi đấy Cụ ạ :) , viết chữ đầu là "Ba toa, lò ba toa, lò mổ ~ Abattoire" do Cụ Gà Tây gợi ý \:D/

Cập nhật ngày 03/11/2013
Em đã sửa post #03 vần A, #04 vần B, #05 vần C, #10 vần G, #13 vần K, #14 vần L, #15 vần M, #18 vần P, #22 vần T để bổ sung những từ dưới đây:

4banhxequay
Li e (nút đậy chặt, nút chân không) ~ Lie
Pông sô (áo mưa trùm đầu) ~ Poncho (F) (Cụ Cattiensa sửa)
BG25
Các na van (lễ hội đường phố) ~ Carnaval (Cụ Đường Bộ sửa)
Đường Bộ
Ăm phê ta min (Thuốc kích thích) ~ Amphétamine - F; amphetamin - E
Gin (quần gin) ~ Jeans (E)
Lu na khốt (xe tự hành trên mặt trăng) ~ Lunokhod (Луноход)
Ma níp ~ Manipulator (F) manipulateur
Mát, dây mát (dây điện âm) ~ Masse (F)
Gà Tây
Bô đê (thêu máy) ~ Broder
Minhchi233
Phơi (phơi đề ) ~ Feuille
Bót lái (bốt) ~ Boite de volant (F)
Kè (bờ kè) ~ Quai
Phớt gít (phớt trong động cơ) ~ Feutre guide (F)
Tếch (bóng tếch, bóng cao su) ~ Latex
Em có sót từ nào các Cụ nhắc em nhé [-O<

Em bổ sung thêm từ:

- Cờ la ri nét (kèn dọc, sáo dọc) ~ Clarinet (F)

Một loại kèn phổ biến mà nhóm nhạc khí trong các giàn nhạc vẫn dùng. Phần viết tiếng Việt chuẩn như các tài liệu viết :D

4banhxequay

Xe điện
Các cụ đã bao giờ nghe tới tên con tàu Noah chưa. Các cụ nhà mình gọi nó là tàu nê-ô không sai một chữ

Hình minh họa đây các cụ:

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng

4banhxequay

Xe điện
Hôm qua cháu bị con muỗi *** chổng ngược giống như hình dưới đây, liệu đó có phải là muỗi a-nô-phen mà tây viết là Anopheles không các cụ.

Nó đây ạ:

4banhxequay

Xe điện
Để phòng muỗi, hôm nay cháu phải đi mua cái màn tulle mới, ra ngoài hiệu em bán hàng bảo chỉ có bán màn tuyn thôi. Các cụ xem có phải cái màn này đúng là màn tulle không nhé

4banhxequay

Xe điện
Cô bán hàng thấy cháu hỏi mua màn tưởng cháu chuẩn bị lấy vợ cứ xoắn lại bảo mua luôn cái đệm mút của cô ấy. CHáu tìm mãi thì trên đệm chỉ ghi chứ mousse chứ chẳng thấy chữ mút đâu cả:

hong.viwaco

Xe container
Các cụ giúp cụ xe Ngựa nhiều nhưng cụ ấy đã Mẹc-xì - Bố-cu chưa ạ (merci beaucoup)?:P

Em vote kụ 4banh rồi nhá !

Cách kụ làm bài vừa sinh động vừa có tính liền mạch ! \m/. Kụ xe Ngọ học kụ 4banh điều này nhá ! \m/

4banhxequay

Xe điện
Cám ơn cụ quên nick, mời cụ 1 ly cho ấm. Cháu vẫn dùng cái giường mô đéc đức bây h muốn đóng cái mới ra hỏi cửa hàng thì họ toàn dùng tiếng anh bảo là modern, ko biết có phải đúng kiểu mô-đéc nhà cháu ngày xưa ko.

BG25

Xe điện
Em bổ sung thêm từ không phải từ mới mà chỉ bổ sung thêm nghĩa từ trong tiếng Việt *-:)

- Kè (bờ kè) ~ Quai (F)

Cháu vừa rồi bận quá nên không góp gì được với Cụ, nay cháu mới lội lại xem hàng.

Cụ cho cháu cả cái Đê Quai vào nữa ạ, mấy cụ chuyên ngành thủy lợi / thủy điện thì quá rõ ạ.

BG25

Xe điện
Một chi tiết quan trọng trong động cơ nói chung là cái "Phớt gít" từ này thì Việt hóa 200% rồi, Cụ nào đã từng bị hao dầu xe, nóng máy, khó nổ chắc biết có liên quan đến chi tiết này. Chỉ có điều ở VN mình nói ngược với người Pháp :D

- Phớt gít ~ Guide feutre (F)

Phớt Gít này quá chuẩn, nhưng cái Gít cũng là một chi tiết cụ ạ, gọi là Gít Súp-páp = Guide Soupape (là cái dẫn hướng Súp-páp).