[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

BG25

Xe điện
Từ Pan đa (Gấu Pan đa) (Giant Panda) có được tính không cụ Xe?

Hôm trước nhà cháu thấy có cụ nào gợi ý từ Pích ních rồi mà chưa thấy cụ Xe cập nhật vào vần P? Nhà cháu đưa thêm nguồn cho cụ nhé: http://2.vndic.net/pích ních-vi_en.html
pích ních

[pích ních]
picnic
Cháu bỏ phiếu cho Pan-đa.

Pique-nique trước cháu có đề xuất nhưng cụ Hán vẫn chưa ưng ạ.

BG25

Xe điện
Cám ơn cụ quên nick, mời cụ 1 ly cho ấm. Cháu vẫn dùng cái giường mô đéc đức bây h muốn đóng cái mới ra hỏi cửa hàng thì họ toàn dùng tiếng anh bảo là modern, ko biết có phải đúng kiểu mô-đéc nhà cháu ngày xưa ko.
Cái này nhà cháu với cụ Hán cũng chát chít lâu lắm rồi.

- Cháu thả từ Bom-bi = Bombe Billes / Bombe à (de) billes (?). Cát Tiên Sinh chỉnh giúp cháu cái.

- Moa đi đánh chén đây, toa chịu khó ngồi hì hục mà tìm từ mới đi nhé. (tại Cụ Hán đưa Ô-rơ-voa vào nên cháu nhét Moi / Toi vào luôn)

- Các Cụ đã đọc Sợi Xích của em Như chưa? Cycle đấy ạ.

- Thể thao có cú Tắc, cú Rờ-ve, cú Lốp bóng rồi nhưng thiếu cú Líp = Lift nữa cụ Hán nhé.

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Cụ máy khoan ơi, cụ có mua ben-tô-nít không nhà cháu bán cho. Ben nhà cháu nhập ngoại có chữ Bentonite hẳn hoi chứ ko phải loại lấy đất sét giã nhỏ ra đâu cụ

BG25

Xe điện
Cụ máy khoan ơi, cụ có mua ben-tô-nít không nhà cháu bán cho. Ben nhà cháu nhập ngoại có chữ Bentonite hẳn hoi chứ ko phải loại lấy đất sét giã nhỏ ra đâu cụ
Hí hí, bọn cháu lại kêu là Ben-tô-nai mới chết chứ. Mà cụ cũng tinh phết nhể:))

4banhxequay

Xe điện
Ben tô nít nhà cháu mới là việt hóa còn ben tô nai nhà cụ chỉ là phiên âm thoai

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu lại mới phát hiện ra rằng từ A lê hấp té ra cũng đã được đưa lên giấy tờ, cụ mợ gõ vào đây sẽ thấy khối chỗ nhắc đến nó: https://www.google.com.vn/#q=a+lê+hấp

Phải chăng nó xuất phát từ Alez! Up! (lên đường, nào bắt đầu đi, ...) hả các cụ mợ?

4banhxequay

Xe điện
Theo cụ lục lộ cháu thêm từ hô lê manh nửa nhẩy

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu chưa thấy nhắc đến các cụ Pha ra ông (hay Pharaông) (Pharaong)?

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe cứ mải xanh xanh đỏ đỏ mà quên mất nhiệm vụ update rồi nhé!

Cụ Quên chơi khó em quá, em mà liền mạch theo kiểu Cụ 4banhxequay thì các Cụ nghỉ nhà 1 tuần đọc không hết thớt đâu ;))

Không tin em thử cho phát nhé :P

- 5.30 sáng, tiếng kè la vầy (rèveil) từ khu căng (camp) gần nhà làm em tỉnh giấc, ra ban công (balcon) làm vài động tác chân tay rồi mới vào toa lét (toilet) đi ca bi nê (cabinet). Úp mặt vào la va bô (lavabo) vặn rô bi nê (robinet) vốc nước lạnh vào mặt, với túp (tube) kem (crème) đánh răng làm thủ tục vệ sinh, tranh thủ tắm sáng cho khỏe vì thích mùi xà phòng (savon) của gấu mua, đầu tuần thứ hai nên bảnh chọe xịt tí gôm (gomme) cho cứng tóc, đóng bộ sơ vin (civil) quần phăng (fente) vải tuýt (tweed), áo sơ mi (chemise) cổ cồn (col) cứng măng xét (manchette) cài khuy rời...thêm cả vét (veston) cho ra ráng công sở, giày mô ka (moccasin) xi (cirage) bóng lộn ngon lành :D

Ra bàn điểm tâm mới nhớ đêm qua tụt ca pốt (capote) dây bẩn ra ga (drap) trải giường, dặn gấu nhớ nhắc ô sin (oshin) thay luôn đi giặt. Gấu làm cho món ốp la (oeuf plat) với mấy lát dăm bông (jambon) mặc dù biết gu (Goût) của em là ốp lết (omelet). Xong xuôi lại ra sa lông (salon) nhấm nháp tách (tasse) cà phê (cafe) với cái bích quy (biscuit) cho thơm mồm, em ô rơ voa (au revoir) gấu đi làm. :-h

Tới bãi gửi ô tô (auto) mới để ý ba đờ sốc (barre de par choc) với nắp ca bô (capot) bị xước, lốp (enveloppe) hơi non nhưng vẫn đi được chưa phải dùng đến lốp sơ cua (secure), đề (Démarreur) mấy phát mới nổ chắc do ắc quy (L'accu) yếu hay ra lăng ti (ralentie) không chuẩn nửa thôi để cuối tuần cho vào ga ra (garage) kiểm tra tổng thể luôn, táp pi (tapis) với táp lô (tableau) bị bong, ghế sau F1 nghịch rách lòi cả mút (mousse) ra, bô bin (bobine), phớt gít (feutre guide), séc măng (segment), gíc lơ (gicleur), tay biên (bielles), xy lanh (cylindre), súp páp (soupape), phuộc (fourche) trước sau, bốt (boite) lái, bộ côn (cône) cũng đến kỳ bảo dưỡng hết rồi...~X(

Ối giời ơi...mệt quá...đù má (ma mere)...mới đề pa (départ) có mấy bước mà đã vấp một đống tiếng Tây thế này thì còn nói tiếng Việt lúc nào được nữa :)) :)) :))
:)) thú thực là nhà cháu vưỡn theo dõi thót kụ đều ! Cái ý cháu bẩu kụ học kụ 4banh ấy là khi đưa từ lên ấy ! Còn cập nhật vào bảng thì đương nhiên là phải theo thứ tự ,..abc... Cái đó ngoài bảng chính ch các cụ mợ tra cứu ... Còn đưa từ đơn lẻ như kụ 4banh cháu thấy nó sinh động hẳn lên ... Chứ toàn từ ...đưa rời rạc làm thớt khô khan kém hấp dẫn !

Chứ cháu chẳng làm khó kụ đâu ! Góp ý với kụ , lại ngại kụ bẩu làm khó ... Bây chừ mới là khó cháu đây nè ...

Cụ Xe cứ mải xanh xanh đỏ đỏ mà quên mất nhiệm vụ update rồi nhé!
Cụ ơi, thư thư cho em đến tối nhé, đầu tuần em bận :-?? Đêm qua em mới cập nhật một lượt rồi mà :)
Tranh thủ nghỉ trưa em ngồi máy tính mới xanh đỏ trêu Cụ Quên một tí chứ giờ làm tiếp rồi online bằng đt có muốn màu mè cũng không được :D

Deming

Xe buýt
Em chơi game Rome Total War, khi giặc phục kích hoặc chặn đường, cử quân đội tới dẹp tan thì có báo cáo là Destroy Enemy, nếu đánh mà có một phần lực lượng giặc chạy trốn rút lui được thì báo cáo sẽ là Enemy Rout.

Vậy từ Rút quân liệu có bắt nguồn bằng từ Rout không các cụ?

Đường bộ

Xe điện
Cụ mợ thấy từ (xe đạp/xe ô tô) Pơ giô (Peugeot) có được không ạ?

Còn đưa từ đơn lẻ như kụ 4banh cháu thấy nó sinh động hẳn lên ... Chứ toàn từ ...đưa rời rạc làm thớt khô khan kém hấp dẫn !
Chứ cháu chẳng làm khó kụ đâu ! Góp ý với kụ , lại ngại kụ bẩu làm khó ... Bây chừ mới là khó cháu đây nè ...
Thảo dân không dám mạo phạm ^:)^~X(

Hiểu nhầm ý của Nick Đại Nhân tí thôi - nhưng mà không phải ai cũng được như Cụ 4banhxequay đâu ạ vì thỉnh thoảng nhớ ra được 1 từ lại phải vào OF phọt luôn không quên :D

Tối về em theo hầu các Cụ tiếp nhé :-bd

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ đã bao giờ nghe tới tên con tàu Noah chưa. Các cụ nhà mình gọi nó là tàu nê-ô không sai một chữ
Mới đầu tháng mà đã làm được mấy từ rồi, có tiền nhất định phải sắm cái áo va-rơi mới mặc cho ấm cụ xe ngựa ơi Áo va-rơi = vareuse
Hôm qua cháu bị con muỗi *** chổng ngược giống như hình dưới đây, liệu đó có phải là muỗi a-nô-phen mà tây viết là Anopheles không các cụ.
Để phòng muỗi, hôm nay cháu phải đi mua cái màn tulle mới, ra ngoài hiệu em bán hàng bảo chỉ có bán màn tuyn thôi. Các cụ xem có phải cái màn này đúng là màn tulle không nhé
Cô bán hàng thấy cháu hỏi mua màn tưởng cháu chuẩn bị lấy vợ cứ xoắn lại bảo mua luôn cái đệm mút của cô ấy. CHáu tìm mãi thì trên đệm chỉ ghi chứ mousse chứ chẳng thấy chữ mút đâu cả
Cám ơn cụ quên nick, mời cụ 1 ly cho ấm. Cháu vẫn dùng cái giường mô đéc đức bây h muốn đóng cái mới ra hỏi cửa hàng thì họ toàn dùng tiếng anh bảo là modern, ko biết có phải đúng kiểu mô-đéc nhà cháu ngày xưa ko
Cụ máy khoan ơi, cụ có mua ben-tô-nít không nhà cháu bán cho. Ben nhà cháu nhập ngoại có chữ Bentonite hẳn hoi chứ ko phải loại lấy đất sét giã nhỏ ra đâu cụ[
Theo cụ lục lộ cháu thêm từ hô lê manh nửa nhẩy
Cháu thấy từ mốp xốp khôgn biết từ gốc là gì các cụ nhỉ
- Từ “Nê ô ~ Noah” đưa vào cũng không sai tuy nhiên em tạm lưu lại Cụ nhé. Các Cụ cho ý kiến có nên đưa vào không – hoặc nếu có em phải mở riêng một file để lưu vì những từ gắn với vật, nhân vật hoặc sự kiện thì nhiều vô thiên lủng luôn, sợ chép không xuể :-??.
Ví dụ như tàu vũ trụ “Cốt mốt” của Nga, tên lửa “Tô ma hốc” của Mỹ, xe tự hành “Lu na khốt” (hôm qua Cụ Đường Bộ nhắc đến), tàu ngầm “Nâu tu lích của thuyền trưởng Nê Mô” trong truyện “Hai vạn dặm dưới đáy biển”… Với những từ ví dụ như “Xe ca ~ car” thì phù hợp với mọi loại xe & người đi xe khi mình nói tới hoặc “Tăng ~ tank” mình còn có thể nói “Xe tăng, lính tăng, mìn chống tăng, binh chủng tăng thiết giáp…v.v.” thì phạm vi sử dụng rộng hơn nhiều.
- Các từ “Va rơi ~ Vareuse”, “A nô phen ~ Anophele”, “Tuyn ~ Tulle”, “Mút ~ Mousse” đã có rồi Cụ ạ.
- Từ “Mô đéc” trước em đã có lần tranh luận với Cụ BG25 – Cụ BG25 đã gợi ý từ này từ ngày 26/09/2013 ở post #233 lúc 17.13. Tuy nhiên theo em thì “Mô đéc” là tính từ và nó có thể đi kèm theo nhiều đồ vật khác chứ ý nghĩa của “Mô đéc” không đại diện cho “Cái giường”. Thớt này mình sưu tầm từ “Đồng âm, đồng nghĩa & khác viết” nên vì thế từ “Mô đéc” sẽ không phù hợp.
- Từ “Hô lê manh” Cụ Minhchi233 đã gợi ý ở post #520 ngày 28/09/2013 lúc 20.50, tuy nhiên em cũng đã giải thích là từ này chỉ phù hợp với bộ đội mình khi nói với lính Pháp. Còn xxx 141 hoặc 113 mà nói “Hô lê manh” thì chắc mấy anh vằn vện không hiểu đâu :D
- Từ “Ben tô nít” của Cụ gợi ý rất đặc biệt, em phải vừa google để biết nó là cái j đấy :D =D>
- Từ “Mốp xốp” Cụ tìm từ gốc giúp em nhé – em cũng đang đi tìm đây :-B mới biết "Xốp ~ Soft" chứ "Mốp" thì chưa biết :-?

Cụ làm em nhớ đến cái áo Rơ đanh gốt-Redingote (F).
Cụ ơi, Cụ tìm giúp em ảnh áo "Xăng đay, sơ mi dết & rơ đanh gốt" với :D
Em google nó ra nhiều kiểu quá mà em hơi bí không biết lựa ý nghĩa của kiểu áo là j X_X

Các cụ giúp cụ xe Ngựa nhiều nhưng cụ ấy đã Mẹc-xì - Bố-cu chưa ạ (merci beaucoup)?:P
Em toàn vodka thôi chứ Mẹc xi bố cu thì các Cụ ý Mẹc xà lù em chết :))