[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Cụ nhớ rót cho em liên tục 1 tháng đấy nhóe: Vải garbadine. Ngày xưa là trang phục ưa thích của lính " Quân khu nam Đồng" =))=))=))
Em đi buôn rượu lậu đây :)) :))

Tạm biệt cụ nhé, cháu không thun thiếc chun chiếc gì nữa đâu, cháu sang thớt bên kia đây.
Cụ ơi, Cụ bỏ hộ cháu cái quote của Cụ đi với - cháu thấy Cụ Đường Bộ mắng không sai đâu ạ X_X

Các tiền bối thường gọi là pạc hoọc cụ ạ.
Cụ mợ thấy có từ Bờ lốc gơ (blogger) chưa ạ. Dạo này nhà cháu thấy người ta hay dùng từ này lắm? Rồi từ oép/vép (trang web) ạ?
Em sẽ sửa nghĩa của từ "Pạc hoọc" ạ :)
Từ "Oép, vép, bờ lốc gơ" hiện tại em chưa tìm được trích dẫn nào sử dụng dạng viết Việt hóa như vậy, thời gian gần đây văn viết của mình sử dụng nhiều từ mượn nguyên gốc, chẳng hạn như từ "Hack" (trang web bị tấn công) hoặc "Like" (facebook), "View" (các báo mạng) rất hay dùng và viết từ gốc :-B

Em bổ sung thêm một số từ em mới tìm *-:)
- Rích te (đơn vị đo cường độ động đất) ~ Richter - Từ này được tất cả các văn bản, tài liệu viết sử dụng nhưng em không tra được là gốc Pháp hay Anh :-?
- Bút phớt (bút vẽ của họa sĩ, cây cọ phớt trang điểm của phụ nữ) ~ Từ này em chưa tìm được từ gốc :-??
- Ru lét (trò chơi với bánh xe quay, đánh bạc, chiếc nón kỳ diệu, hãy chọn giá đúng) ~ Roulette
Em đã tra từ này và xác nhận các văn bản, tài liệu viết sử dụng từ Việt hóa "Ru lét"

Ru lét

4banhxequay

Xe điện
Vô pha tốc là thuốc sâu toàn nông dân dùng với nhau nên cụ gu gờ thì khó ra lắm

Nhà cháu đã nói ở trên rồi thì phải, Vôn pha tốc - Volphatox ạ.
Vô pha tốc là thuốc sâu toàn nông dân dùng với nhau nên cụ gu gờ thì khó ra lắm
Vâng, tối nay em sẽ cập nhật hết ạ :-bd

Em thêm mấy từ này các Cụ chưa duyệt xem ổn không nhé :D
- Xà lim ~ Cellule :-/ (Nói thật là từ này em không tự tin lắm vì xướng âm lên nghe nó khác nhau :-B)
- Ô liu (trái ô liu) ~ Olive (F) (E) (Việt hóa 200%)
- Flăng, flan (bánh flan) ~ Flan (F)

Trái ô liu

Bánh flan

Đường bộ

Xe điện
Ở vần C nhà cháu nhớ trong đá bóng có cú đá phạt góc coóc nhe (corner thì phải ạ). Còn trong vần S thì trưpcs có khái niệm phạt sít mét (six mettres) mà bây giờ không áp dụng vì quá gần ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Cập nhật ngày 23/10/2013

Em sửa post #03 vần A, #04 vần B, #06 vầnD, #08 vần E, #14 vầnL, #16 vần N, #18 vần P, #20 vần R, #21 vần S, #22 vần T, #24 vần V, #25 vần X để bổ xung những từ dưới đây.
Em sót từ nào trong 3 ngày vừa qua các Cụ gợi ý xin các Cụ nhắc giúp em nhé. 2 ngày đầu tuần em bận, nên hôm nay hơi lụp chụp loạch choạch ~X(

La tinh ~ Latin
Lê ki ma ~ Lucuma
Ốp (giám sát) ~ Observer / Observe
Rích te (cường độ động đất) ~ Richter
Ru lét (bàn quay, mâm quay, trò chơi ru lét, chiếc nón kỳ diệu) ~ Roulette
Săng uých ~ Sandwich
Tuýt (vải tuýt, tuýt si) ~ Tweed
Xà lim ~ Cellule
Xút (kiềm) ~ Soude
BG25
A-xê-ty-len (khí, gió, bình khí thợ hàn) ~ Acetylene
Lơ via (tay công, tay đòn) ~ Levier
Vô pha tốc (thuốc trừ sâu) ~ Volphatox
Bau67
De (số lùi, số de) ~ Arrière (Cụ Nấm Mỡ sửa)
Bùi Thị Hà
Ép (ét, ép nick chat) ~ Add
Đường Bộ
Anh phiếc mê (Infirmièr) - y tá.
Hong.viwaco
Píp (tẩu thuốc) ~ Pipe
Minhchi233
Ba gai (khó chịu, gai mắt, ngứa mắt) ~ Pagaille
Tếc (gỗ tếch) ~ Tectona
Trop
Nốt (nốt nhạc) ~ Note
Phơ (Bộ tạo âm cho đàn ghi ta) ~ Furr
Xanh ban (chũm chọe) ~ Cymbal
ZynZyn
Vơ nia (gỗ vơ nia) ~ Veneer
Vodka các Cụ (b) (b) (b)

Website
www.facebook.com
Ý kiến của em thì từ Quần lót là từ thuần Việt.
Em sửa rồi Cụ ơi - Cụ lột phăng cái quần lót của Lão Cát đi thế :)) :))

Trong lúc chỉnh sửa bài, em mới thấy từ "Ken ~ Heineken" của Cụ Giao Thông, từ "Vốt ka ~ Vodka" Cụ Hong.viwaco gợi ý rồi từ "Uých ki ~ Whishky, Cô nhắc ~ Cognac" nên mới nghĩ ra không lẽ j mà lại không đưa từ đã được Việt hóa 200% vào -> Từ "Mác ti ni"

Trích dẫn truyện "Người hầu rượu"
Một người đàn ông vội vã bước vào một quán rượu và gọi một ly rượu Mác-ti-ni đúp. Ông ta nốc cạn một hơi, bỏ tờ giấy bạc năm đô la lên quầy rồi quay lưng bước ra khỏi quán....
Rượu Mác Ti Ni (b)

minhchi233

Xe điện
Bát là tên thường gọi một miếng v 90 độ để bắt vào góc trong của các kết cấu dọc và ngang. Khác với ke dùng để bắt vào mặt phẳng bên.
Bản thép ở hai đầu cọc bê tông để hàn vào hộp nối khi nối cọc cũng gọi là BÁT. Cụ Bụp tìm giúp cháu cái.

minhchi233

Xe điện
Nhân cụ Hán nói đến rượu thì còn một số từ như Hoa Viên Hanoven hay một số từ mà cá
c cụ thích rượu hay dùng
Ạc ma nhắc Armagnac rượu mạnh chưng cất từ nho lên men của vùng Armagnac.
Bờ ran đi Brandy rượu mạnh chưng cất từ hoa quả lên men nói chung.
Li cợt Liquor rượu mùi

Cụ nhớ rót cho em liên tục 1 tháng đấy nhóe: Vải garbadine. Ngày xưa là trang phục ưa thích của lính " Quân khu nam Đồng" =))=))=))
Cụ hiểu biết về ngành may tìm giúp em 2 từ này nhé, đảm bảo đã việt hóa 200% [-O<
- Vải mút sơ lin (vải cho các Mợ may đầm, áo bà ba) :-/

- Sách dạy cắt may có thuật ngữ "Đề cúp ~ Decoupe" nhưng em không hiểu lắm nghĩa của từ này. Em google chỉ được kết quả 1 đoạn clip dạy may "Đề cúp"

[video=youtube;8K0_EmPMZ1M]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=8K0_EmPMZ1M[/video]​

Nhân cụ Hán nói đến rượu thì còn một số từ như Hoa Viên Hanoven hay một số từ mà cá
c cụ thích rượu hay dùng
Ạc ma nhắc Armagnac rượu mạnh chưng cất từ nho lên men của vùng Armagnac. Bờ ran đi Brandy rượu mạnh chưng cất từ hoa quả lên men nói chung.
Li cợt Liquor rượu mùi
Mấy từ này khó quá Cụ ạ ~X(, em biết cả 3 loại rượu nhưng tra theo từ khóa như mình viết đều không ra :-?? Em dùng LACVIET MTD2002 & cả google X_X

à, còn có cả từ " ếch xi ma" trong y học, viết sao các cụ nhể
Mợ bị hắc lào à :))
Từ này chuẩn đấy, em google ra hàng trăm ngàn kết quả nhưng em không tra được từ gốc :-??

Các Cụ cho em hỏi trong chợ giời mấy Cụ rao bán xe hay nói lắp thêm loa "Súp", hoặc "Súp" gầm ghế, "Súp hơi"...có phải là Soufler (F) không ạ :-/

Cục súp gầm

(Trước khi vào thớt hỏi em đã tra xem từ này Việt hóa phổ biến rồi ạ.)

Catmatpat

Xe điện
Ý kiến của em thì từ Quần lót là từ thuần Việt.
Em vẫn bảo lưu ý kiến của em, quần lót là gốc Pháp, đến khi nào cụ có chứng minh ngược lại thuyết phục hơn, vì từ culotte phiên âm là quy lốt, em thấy rất gần với từ quần lót :)

Em sửa rồi Cụ ơi - Cụ lột phăng cái quần lót của Lão Cát đi thế :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

BG25

Xe điện
Các cụ đi xe cỏ đã phải đi căn chỉnh Bót lái bao giờ chưa ạ?

Cháu nghĩ Bót là từ Tây rồi nhưng không tìm được gốc.

minhchi233

Xe điện
Chỉ có ai đi xe ngựa thì mới bẩn và dễ bị hắc lào thôi cụ ạ
từ ếch xi ma của mợ Hà là Eczemar. Còn gọi là chàm.
Hắc lào thì hồi xưa eim cũng bị. Nguyên nhân là tại cái quần bò thái cứng như mo cau,mặc nó đạp xe đạp mấy hôm là bị hắc lào. Thêm cái lý do ở bẩn nữa, quần áo mạc có khi mấy ngày mới giặt.

Chỉnh sửa cuối:

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu vừa nhớ ra mọt từ vần B: Banh xô lây (bain soleil?) là loại áo tắm một mảnh đấy ạ.