[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

BG25

Xe điện
Nhà cháu chóng hết cả mặt rồi, số lượng trang cứ tăng vù vù. Cháu làm mấy từ cái đã rồi lội sau vậy:

- Ai-ki-đô = Aikido (môn võ của Nhật Bản)
- E-rô-bích = Aerobic (môn thể dục thẩm mỹ)
- Áp-xa-ra = Apsara (tên một điệu múa)
- Át-lát = Atlas (Tập bản đồ)
- Bô-xít = Bauxite (Tên một loại quặng)
- Bi-ô-ga = Biogas (Ga sinh học)
- Bô-bine = Bobine (Từ này độc nhá cụ Hán, ngày xưa cụ mà đi siêu xe Mobylètte hay Java thì chắc chắn biết cái cụm đánh lửa này)

Chỉnh sửa cuối:

gold plating

Xe đạp
Phượt: đi du lịch theo nhóm, tự tổ chức, có thể ngủ khách sạn ngàn sao

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe ngựa ơi, có từ Ba dơ đô (Basedow) (Bướu cổ) chưa cụ?

Cụ Xe ngựa ơi, có từ Ba dơ đô (Basedow) (Bướu cổ) chưa cụ?
Chưa có Cụ ơi, Cụ làm em choáng vì không tin là bướu cổ cũng có gốc nước ngoài :-o

Cụ BG25 ở trên nhắc từ "Bô bin" quá chuẩn =D> =D> =D> làm em nhớ thời xưa đi xe đạp Peugeot, Eska, Favorite & Mifa nó đều có cục phát điện cho đèn chiếu sáng trước & sau gọi là cái "Đi na mô". Cụ nào giữ từ này nhả ra cho em xin :))

Ngày trước Cụ nào là thanh niên chất nghệ, mặc quần loe, áo đuôi tôm đầu xịt "gôm" dựng mái hất biết từ "gôm" này thì em xin luôn :D
Tối về em lội pages cập nhật sau các Cụ nhé :)

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Chưa có Cụ ơi, Cụ làm em choáng vì không tin là bướu cổ cũng có gốc nước ngoài :-o

Cụ BG25 ở trên nhắc từ "Bô bin" quá chuẩn =D> =D> =D> làm em nhớ thời xưa đi xe đạp Peugeot, Eska, Favorite & Mifa nó đều có cục phát điện cho đèn chiếu sáng trước & sau gọi là cái "Đi na mô". Cụ nào giữ từ này nhả ra cho em xin :))

Ngày trước Cụ nào là thanh niên chất nghệ, mặc quần loe, áo đuôi tôm đầu xịt "gôm" dựng mái hất biết từ "gôm" này thì em xin luôn :D

Đi na mô - Dynamo (F) - Dynamo (E) - динамо (R)

Chỉnh sửa cuối:

BG25

Xe điện

Cụ Bụp đã giải thích ở trên rồi, em xóa.

Các đội bóng như Đi-na-mô Ki-ev, Đi-na-mô Tbilixi...:) có liên quan gì không cụ Bụp?

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Cụ Bụp đã giải thích ở trên rồi, em xóa.

Các đội bóng như Đi-na-mô Ki-ev, Đi-na-mô Tbilixi...:) có liên quan gì không cụ Bụp?
Những đội ấy là thành viên của Soviet Dynamo Sports Society, ngành An ninh Xô viết.

Giống như đội CA Hà Nội, CA Hải Phòng....

Những đội ấy là thành viên của Soviet Dynamo Sports Society, ngành An ninh Xô viết.
Giống như đội CA Hà Nội, CA Hải Phòng....
Chẳng bảo giờ thấy nổi nick mà cứ Thích lúc nào Là Bụp một phát chơi toàn hattrick 3 từ Nga, Anh, Pháp luôn :))
Cụ là dân kỹ thuật, cho em hỏi Cụ có biết (thủy tinh nước) là j không? Mấy cha làm gương kính cứ có cái chai dung dịch trong trong nhờ nhờ để dán kính, em hỏi chai j mấy Lão ý bảo là "Si li cát" em bótay.com luôn X_X

Website
www.facebook.com
Chẳng bảo giờ thấy nổi nick mà cứ Thích lúc nào Là Bụp một phát chơi toàn hattrick 3 từ Nga, Anh, Pháp luôn :))
Cụ là dân kỹ thuật, cho em hỏi Cụ có biết (thủy tinh nước) là j không? Mấy cha làm gương kính cứ có cái chai dung dịch trong trong nhờ nhờ để dán kính, em hỏi chai j mấy Lão ý bảo là "Si li cát" em bótay.com luôn X_X
Keo dán kính có 2 loại chính: keo silicone (Silicone Sealant) và Polyurethane. Chắc loại đấy là Silicone dòng A xít.:D

Chỉnh sửa cuối:
Keo dán kính có 2 loại chính: keo silicone (Silicone Sealant) và Polyurethane. Chắc loại đấy là Silicone dòng A xít.:D

Hay quá =D> =D> =D>
Có Cụ ở đây em tranh thủ hỏi luôn, các bác thợ mộc khi gia cố những góc giáp lai của đồ gỗ thường dùng một miếng thép hoặc đồng hình chữ "L" để đóng táp vào bên cạnh những góc cần gia cố đó, mấy bác thợ hay gọi nó là cái "Ke", theo Cụ từ này có phải ngoại lai hay không :-/
Ngày trước ở q. Hai Bà, Cụ nào biết "Nhà máy (Ke) khóa Minh Khai" ở ngõ Hòa Bình 4 không :-/, không biết từ "Ke" đó có giống cái "Ke" em nói trên không :-?

minhchi233

Xe điện
Cái ke đấy có lẽ từ ê-ke mà ra Cụ ạ.

Xebogio

Xe hơi
Các cụ giải thích hộ cháu từ "Ống pô" / "Ống bô" xe ô tô, xe máy. Cháu ngại lội ngược dòng quá ạ. ~:>

Ống pô viết từ tiếng Pháp là pot d'échappement cụ nhé
Lão mới thay avatar có " trái cấm" ngon quá làm em lại nhớ chyện E Va lừa A Đam, nói như thế mà viết lại khác Adam & Eve :))

Catmatpat

Xe điện
Lão mới thay avatar có " trái cấm" ngon quá làm em lại nhớ chyện E Va lừa A Đam, nói như thế mà viết lại khác Adam & Eve :))
Lão tập trung vào chuyên môn đê, hở ra là muốn ăn trái cấm :P Cập nhật A BỜ CỜ của em sửa đi :))

Chỉnh sửa cuối: