[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Website
www.facebook.com
Cám ơn Cụ, Cụ soi tinh quá =D> =D> =D>
Em hôm qua hôm nay vọc mấy thế ếch seo do Cụ Bụp hướng dẫn, không hiểu sao lẫn hết cả lên ~X( bị sót từ & mất từ khá nhiều trong khi danh sách gốc em vẫn có :(

Min & Mod là do các OFer Việt hóa thôi Cụ nhé, chứ chưa chính thức được công nhận. Nếu đúng thì phải ghi "Min & Mốt" :))
Có những từ Việt hóa rồi mà nghe ngô nghê, đến hôm nay em tra lại google vẫn thấy dùng. Ví dụ : "Công ty cổ phần súp pe phốt phát Lâm Thao"
Luôn sử dụng bản sao, bản gốc và Ctrl+Z cụ nhá.:D

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Theo em thì từ dưới đây gốc Tàu, không phải gốc Pháp. Đây là tên riêng của TQ thì gốc phải từ TQ trước khi tiếng Pháp thâm nhập vào VN.

Bắc Kinh - Pékin (F) - Do Cụ Sodiachinh đề xuất.

Trong vần B có từ Bata thường được hiểu là giầy, giống như Honda được hiểu là xe. Bata là tên của thương hiệu giầy.

Chữ Giuýp dưới đây viết sai thành giúp

Giúp (váy ngắn) - Jupe (F) - Jupe (E) -

Cặp-lồng phải là gamelle

Cà mèng (cặp lồng) – Gamen ???

chuotlang

Xe lừa
Theo em thì từ dưới đây gốc Tàu, không phải gốc Pháp. Đây là tên riêng của TQ thì gốc phải từ TQ trước khi tiếng Pháp thâm nhập vào VN.

Trong vần B có từ Bata thường được hiểu là giầy, giống như Honda được hiểu là xe. Bata là tên của thương hiệu giầy.

Chữ Giuýp dưới đây viết sai thành giúp

Giúp (váy ngắn) - Jupe (F) - Jupe (E) -

Cặp-lồng phải là gamelle

Cà mèng (cặp lồng) – Gamen ???
Từ Bắc Kinh nó loằng ngoằng lắm đấy ạ

Peking là phiên âm Qte theo kiểu tiếng Quảng Cantonese, thuộc địa Anh và dân HK hay dùng nên cũng có trong ngôn ngữ chung Qte

Beijing là tiếng Manderin và China đang muốn sử dụng thông dụng

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Từ Bắc Kinh nó loằng ngoằng lắm đấy ạ

Peking là phiên âm Qte theo kiểu tiếng Quảng Cantonese, thuộc địa Anh và dân HK hay dùng nên cũng có trong ngôn ngữ chung Qte

Beijing là tiếng Manderin và China đang muốn sử dụng thông dụng
Ý của em là cái phiên âm Bắc Kinh, Thượng Hải, Quảng Châu, Hải Nam ... của Việt Nam đang dùng là từ gốc tiếng Trung chứ không phải tiếng Anh hay Pháp.

BBB

Xe buýt
Cụ tra giúp em mấy từ này xuất phát từ đâu?:)
K, khìn: nghìn đồng
Xịch: chục nghìn
Chai: trăm nghìn
Củ: triệu đồng
Củ to: tỷ đồng

chuotlang

Xe lừa
Ý của em là cái phiên âm Bắc Kinh, Thượng Hải, Quảng Châu, Hải Nam ... của Việt Nam đang dùng là từ gốc tiếng Trung chứ không phải tiếng Anh hay Pháp.
Em thì thấy như thế này, VN dùng lung tung
Còn quy chuẩn Qte nó áp dụng cũng như các hãng hàng không phải theo chuẩn của nó thì sẽ là Peking đó

Ví dụ Quảng Châu sẽ có ký hiệu địa phuơng là Canton, mặc dù Canton là chỉ chữ Quảng Đông nói chung nhưng bao năm nay hệ tiếng Anh nó dùng vậy nên chịu

Các chuyến bay từ Hanoi sẽ có ký hiệu là HAN-CAN

Rất nhiều từ của VN đang dùng đều là mượn từ của Cantones mà ra chứ không phải là Manderin (giống về âm hơn, còn chữ hán việt là 1)

Ví dụ: Ngẩu Pín, Xì Dầu, Háo Sắc, Thấy ...

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt

Thời Hậu Lê, Mạc, Nguyễn
Hàng năm vẫn phải đi sứ và triều cống phong kiến phương Bắc.

Đúng là khi đó Bắc Kinh có tên là ... Bắc Kinh (北京)
Nhưng để tránh phạm húy, nên suốt từ thời phong kiến Hậu Lê, người Việt không được gọi là Bắc Kinh, mà phải gọi chại đi là Yên Kinh.

Chỉ tới khi Pháp chính thức đô hộ Việt Nam thì người Việt mới gọi thẳng tên là Bắc Kinh (Pékin)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ tra giúp em mấy từ này xuất phát từ đâu?:)
K, khìn: nghìn đồng
Xịch: chục nghìn
Chai: trăm nghìn
Củ: triệu đồng
Củ to: tỷ đồng
Theo em thì việc viết tắt kiểu K, M, G, T là bắt nguồn từ tiếng Anh để chỉ đơn vị có hệ số nghìn, triệu, tỷ...

Ví dụ

K = Kilo = 1000 ==> kilogram, kilomet
M = Milion = 1,000,000 ==> MB
Ngoài ra còn nhiều, G = Giga, T = Tera...

Còn các từ như xuỵch, xiền, củ, chai, xèng, khìn, ... là từ lóng, không phải bắt nguồn từ tiếng nước ngoài.

chuotlang

Xe lừa
Ngoài ra mấy cái này còn do vùng miền

Em dùng từ mượn của tiếng Pháp nhiều, Gấu nhà em chả hiểu hehe

Ghi Đông

Pê Đan

May Ơ

Gác Đờ Bu

....

chauchau

Xe điện
Em thì thấy như thế này, VN dùng lung tung
Còn quy chuẩn Qte nó áp dụng cũng như các hãng hàng không phải theo chuẩn của nó thì sẽ là Peking đó

Ví dụ Quảng Châu sẽ có ký hiệu địa phuơng là Canton, mặc dù Canton là chỉ chữ Quảng Đông nói chung nhưng bao năm nay hệ tiếng Anh nó dùng vậy nên chịu

Các chuyến bay từ Hanoi sẽ có ký hiệu là HAN-CAN

Rất nhiều từ của VN đang dùng đều là mượn từ của Cantones mà ra chứ không phải là Manderin (giống về âm hơn, còn chữ hán việt là 1)

Ví dụ: Ngẩu Pín, Xì Dầu, Háo Sắc, Thấy ...
Tiện đây nhờ cụ chuotlang làm giùm 1 cái bảng qui đổi phiên âm các thành phố, địa danh bên Tàu kiểu Tiếng Anh = Tiếng Hán Việt ví dụ như

shanghai = thượng hải
guangzhau = quảng châu

nhiều lúc xem bản đồ mà loạn lên chả hiểu chỗ nào là vũ hán, chỗ nào côn minh chỗ nào hà bắc...

Thienphu

Xe tải
Bác nào biết về từ "ba-chi-khơ ( nói ba-chi-khơ = nói huyên thuyên, linh tinh...) xem hộ em gốc nó là gì với, em nhờ từ mấy hôm nay ko có bác nào giúp em,:)

chuotlang

Xe lừa
Tiện đây nhờ cụ chuotlang làm giùm 1 cái bảng qui đổi phiên âm các thành phố, địa danh bên Tàu kiểu Tiếng Anh = Tiếng Hán Việt ví dụ như

shanghai = thượng hải
guangzhau = quảng châu

nhiều lúc xem bản đồ mà loạn lên chả hiểu chỗ nào là vũ hán, chỗ nào côn minh chỗ nào hà bắc...
Manderin dạo này rất mạnh

Thằng GG dạo này cũng phải theo nó anh à, gần như mất hết các phiên âm Qte kiểu tiếng Quảng như Peking rồi

Vũ Hán = Wu Han
Quảng Châu = Guang Zhou
Côn Minh = Kun Ming
Hà Bắc = He Bei

Hình như OF đã có 1 bài thống kê kiểu này rồi, thậm chí bài đó có luôn tên các hãng xe phiên âm ra Chinese ntn mà em quên link rồi

Có gì ko hiểu cứ Wechat hỏi em

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Tiện thể bác GiaoThong đang online có ngồi PC ko set thử dọc 900 em xem cái nhé, em đang có 2 monitor trước mặt
1 cái 1280px và 1 cái 2560px xem nó ra sao

Ivan Good Hope

Xe tăng
Xì căng đan: scandle (e) cụ ạ
xăng đan là sandle

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Tiện thể bác GiaoThong đang online có ngồi PC ko set thử dọc 900 em xem cái nhé, em đang có 2 monitor trước mặt
1 cái 1280px và 1 cái 2560px xem nó ra sao
Phần này em không ủng hộ bác ạ. Hiện tại một bài được đăng 30 ảnh, nếu ảnh có kích thước chiều dọc là 900px x 30 (chưa kể tới text) thì kích thước theo chiều dọc của 1 bài (post) trong OF sẽ lên tới khoảng 30,000px, quá lớn để server có thể xử lý. Ngoài ra kích thước màn hình chuẩn cho OF đang ở mức 768px theo chiều dọc nên dù có để 800px thì cũng không thể hiện đầy đủ được 1 ảnh trọn vẹn.

chuotlang

Xe lừa
Phần này em không ủng hộ bác ạ. Hiện tại một bài được đăng 30 ảnh, nếu ảnh có kích thước chiều dọc là 900px x 30 (chưa kể tới text) thì kích thước theo chiều dọc của 1 bài (post) trong OF sẽ lên tới khoảng 30,000px, quá lớn để server có thể xử lý. Ngoài ra kích thước màn hình chuẩn cho OF đang ở mức 768px theo chiều dọc nên dù có để 800px thì cũng không thể hiện đầy đủ được 1 ảnh trọn vẹn.
Sao lại thế nhỉ? Em đang thường dùng Iphone và PC là 2560px thì tất cả đều OK, nếu ra thanh trượt em báo ngay
1 số bài em bị Delay vì 1 số bác ko có kinh nghiệm toàn chơi 1cmt 5-10 ảnh em phải chờ 15s mới xem đc 1 trang thôi
800 cao, hiện giờ 1 trang max em xem có khi cả 70 ảnh ko sao

Còn nếu H = 800, mà W = 900 thì về mặt thẩm mỹ em thấy xấu lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sao lại thế nhỉ? Em đang thường dùng Iphone và PC là 2560px thì tất cả đều OK, nếu ra thanh trượt em báo ngay
1 số bài em bị Delay vì 1 số bác ko có kinh nghiệm toàn chơi 1cmt 5-10 ảnh em phải chờ 15s mới xem đc 1 trang thôi
800 cao, hiện giờ 1 trang max em xem có khi cả 70 ảnh ko sao
Bác chưa hiểu rồi, chiều ngang thì ra thanh trượt, chiều dọc thì nó kéo dài bài viết nên không ra thanh trượt. Nó cũng giống ô trong Excel, hoặc Word, khi bác kéo dài một ô thuộc bảng của Excel hoặc Word vượt quá kích thước trang A4 thông thường thì tốc độ xử lý của máy tính sẽ chậm đi rất nhiều.

Một bài có số lượng ảnh lớn, các ảnh xếp theo chiều dọc chứ không phải theo chiều ngang. Càng nhiều ảnh có kích thước lớn thì máy chủ càng phải xử lý khối lượng dữ liệu lớn.

Bác có thể chỉ để 1 ảnh 1 bài, nhưng hàng nghìn thành viên khác có thể để hàng chục ảnh 1 bài. Chính vì vậy cần có giải pháp chung cho cả diễn đàn.