[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Nấm mỡ

Xe điện
Bác nào biết về từ "ba-chi-khơ ( nói ba-chi-khơ = nói huyên thuyên, linh tinh...) xem hộ em gốc nó là gì với, em nhờ từ mấy hôm nay ko có bác nào giúp em,:)
Em nghĩ chỉ là từ Việt, kiểu khẩu ngữ. Thật sự bây giờ em mới thấy cụm từ này. Hồi nhỏ, bọn em có dùng cụm từ nghĩa tương tự nghĩa cụ nói nhưng nói hơi khác là "ba lăng chi khơ". Cũng có thể lai ghéo gì đấy từ "ba lăng nhăng" mà ra :))

chuotlang

Xe lừa
Bác chưa hiểu rồi, chiều ngang thì ra thanh trượt, chiều dọc thì nó kéo dài bài viết nên không ra thanh trượt. Nó cũng giống ô trong Excel, hoặc Word, khi bác kéo dài một ô thuộc bảng của Excel hoặc Word vượt quá kích thước trang A4 thông thường thì tốc độ xử lý của máy tính sẽ chậm đi rất nhiều.

Một bài có số lượng ảnh lớn, các ảnh xếp theo chiều dọc chứ không phải theo chiều ngang. Càng nhiều ảnh có kích thước lớn thì máy chủ càng phải xử lý khối lượng dữ liệu lớn.

Bác có thể chỉ để 1 ảnh 1 bài, nhưng hàng nghìn thành viên khác có thể để hàng chục ảnh 1 bài. Chính vì vậy cần có giải pháp chung cho cả diễn đàn.
Ok em hiểu rồi, tại người ta ko giống em hehe, cho nên bị Quote cả đống xem rất ức chế, cái đó phạm quy mà mọi người quote đều lười edit lại
Cho nên em kinh nghiệm hơn họ khoản này

Website
www.facebook.com
Tiện thể bác GiaoThong đang online có ngồi PC ko set thử dọc 900 em xem cái nhé, em đang có 2 monitor trước mặt
1 cái 1280px và 1 cái 2560px xem nó ra sao
Màn hình của em có độ phân giải 1280x800, nhiều cụ khác chỉ có 1024x768. Nếu để 900 sẽ ko hiển thị hết được 1 ảnh trên màn hình.

chuotlang

Xe lừa
Màn hình của em có độ phân giải 1280x800, nhiều cụ khác chỉ có 1024x768. Nếu để 900 sẽ ko hiển thị hết được 1 ảnh trên màn hình.
1280px thì cũng ko thể xem hết ảnh dọc 800 như bây giờ đâu ạ, vì bác còn cái WorkBar của Web browser nữa, ở máy VP em là 1440*900 cũng vậy thôi
Còn 1 số bác đang là 1024 thì là do các do các bác ý không để ý Set VGA card ạ, điều này rất quan trọng vì set sai chế độ thì màn hình sẽ không đúng độ phân giải dẫn đến việc phông chữ bị nhòe, ảnh bị mờ khi làm việc trên Monitor

Đa phần các màn hình bây giờ đều là 1280px đến 1920px ạ

Xebogio

Xe hơi
Bái phục các Mợ/ Cụ.
Cụ Ngựa có bản Excel, gửi cho em xin, em bổ sung thêm một số từ. Chỗ em mạng lởm, lội ngược dòng lâu quá. email: vietanh.daiichi@yahoo.com. Cảm ơn cụ nhiều

minh0075

Xe điện
Hỏi thằng con lớp 3 nó bổ sung cho em mấy từ, ko biết có chưa?
-oẳn tù tì là tiếng Anh 1,2,3.
-Giày giôn diện đi xem lễ hội, từ giôn= màu vàng= jaune.
-Ngày xưa còn thuộc Pháp thì có ngày cát tóc duy ê, là ngày cuốc khách Pháp 14 tháng bẩy ( juillet).
-Máy bay công coóc hay rơi là sản phẩm hợ tác Anh, Pháp. Bọn Anh nhượng bộ lấy từ Concorde có chữ e thay cho tiêng Anh Concord ko có e.

bau67

Xe container
Em quote lại 4 post từ #872 -> #878 ngày 02/10/2013 vì có 3 Cụ thảo luận về từ “De” nhưng chưa đi đến ngã ngũ.
Theo em biết (ngoại trừ những xe nội địa dùng trong nước có thể ký hiệu khác), thì những xe ô tô xuất khẩu thị trường quốc tế đều ký hiệu “R” thay cho từ “Reverse”.
Vậy em hồ đồ kết luận từ “De” mà các Cụ hay nói trong Nam có lẽ là trệch của từ “Re” :)) :))

Ngày chủ nhật, các Cụ chém chơi chơi cho nó vỡ ra với :D

Thứ nhất: nhà Cháu có hỏi thì họ nói quen nói từ De từ thời Pháp thuộc (khi tiếng Anh chưa thịnh hành)
Thứ hai: người Nam phát âm khá chuẩn, De và Ri (Reverse} khác nhau xa.
Vậy nhà Cháu vẫn nghĩ từ De (lùi) bắt nguồn từ tiếng Pháp ạ !

Hồi trước và sau Giải phóng, người miền Nam gọi bia là : La dze do bắt nguồn từ loại bia nổi tiếng thời ấy Biere La Rue hay phổ thông là bia con cọp của hãng BGI (Pháp). Đầu những năm 90, BGI xây 1 máy lớn ngay Mỹ Tho, chai bia cũng màu nâu, đặt tên là BGI và có in hình con cọp màu vàng, uống còn ngon hơn Tiger chai của Singapore ạ ! Tiếc là sau này hình như ít người dùng nên thua lỗ và không thấy phát triển nữa.

minhchi233

Xe điện
Tia : Tir (bắn)
Trong quân đội có từ Đề-lô (không phải con lô con đề :D), nghĩa nhình như là trinh sát, thám thính gì đới Cụ nào tìm từ gốc giùm cháu với.
Ba-gai: pagaille

Chỉnh sửa cuối:

xuongca

Xe máy
Em hỏi cụ chủ ngoài luồng là nhà cụ bên Sing ở đâu để lúc nào qua đó em ở nhờ ạ :D

Ga Tay

Xe tăng
Nhà cháu ... đi chết đây ^:)^

Thăng Long-Hà Nội từng có nhiều tên gọi khác nhau được chép trong sử sách Nhà nước Việt Nam:

1 - Long Đỗ: Truyền thuyết kể rằng, lúc Cao Biền nhà Đường, năm 866, đang đắp thành Đại La, phát hiện thần nhân hiện lên tự xưng là thần Long Đỗ. Do vậy, sử sách thường gọi Thăng Long là đất Long Đỗ.

2 - Tống Bình: Tống Bình là tên đất trị sở của thế lực đô hộ phương Bắc thời Tùy (581-618), Đường (618-907). Trước đó, trị sở đô hộ phương Bắc đóng ở vùng Long Biên (tức Bắc Ninh ngày nay), đến đời Tùy, mới chuyển đến Tống Bình.

3 - Đại La: Theo kiến trúc xưa, kinh đô bao giờ cũng có "tam trùng thành quách": trong cùng là Tử cấm thành (bức thành màu đỏ tía) nơi vua và hoàng tộc ở, giữa là Kinh thành và ngoài cùng là Đại La thành. Năm 866, Cao Biền bồi đắp cho Đại La thành rộng và vững chãi hơn trước. Từ đó, có tên gọi thành Đại La.

4 - Thăng Long: Sách "Đại Việt sử ký toàn thư" chép: "Mùa thu, tháng 7 năm Canh Tuất (1010), vua từ thành Hoa Lư dời đô ra Kinh phủ thành Đại La, tạm đỗ thuyền dưới thành, có rồng vàng hiện lên ở thuyền ngự, nhân đó đổi tên thành gọi là thành Thăng Long". Đây là tên gọi có tính văn chương nhất, gợi cảm nhất trong các tên về Hà Nội.

5 - Đông Đô: Trong "Khâm định Việt sử thông giám cương mực" có giải rõ: "Đông Đô tức Thăng Long, lúc ấy gọi Thanh Hóa là Tây Đô, Thăng Long là Đông Đô".

6 - Đông Quan: Theo sử sách, năm 1408, quân Minh sau khi đánh bại cha con Hồ Quý Ly đã đóng đô ở thành Đông Đô, đổi tên thành Đông Quan.

7 - Đông Kinh: Thời Lê, vì Thanh Hóa có Tây Đô, cho nên gọi thành Thăng Long là Đông Kinh.

8 - Bắc Thành: Đời Tây Sơn (1787-1802) vì kinh đô đóng ở Phú Xuân (Huế), nên gọi Thăng Long là Bắc Thành.

9 - Hà Nội: "Năm 1831, vua Minh Mạng đem kinh thành Thăng Long cũ hợp với mấy phủ huyện xung quanh như huyện Từ Liêm, phủ Ứng Hòa, phủ Lý Nhân và phủ Thường Tín lập thành tỉnh Hà Nội, lấy khu vực kinh thành Thăng Long cũ làm tỉnh lỵ của Hà Nội".
Ây từ từ đã cụ, ăn món mực nướng 1 nắng xong rồi đi.
Tên món này có nguồn gốc tiếng Anh đấy: Ink Bake One Sun.

Catmatpat

Xe điện
Ây từ từ đã cụ, ăn món mực nướng 1 nắng xong rồi đi.
Tên món này có nguồn gốc tiếng Anh đấy: Ink Bake One Sun.
Thôi cụ Gà Tây đừng trêu cụ Sodiachinh nữa :P. Món này của cụ em lạ giề, em đã từng gọi món này rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thôi cụ Gà Tây đừng trêu cụ Sodiachinh nữa :P. Món này của cụ em lạ giề, em đã từng gọi món này rồi :))
Hình như cụ ấy nhầm, phải là one sunlight ink. Sau khi có nguyên liệu rồi thì mới bake.

Website
www.facebook.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Catmatpat

Xe điện
Lão Xe Ngựa ơi em lôi từ đầu nhé.

A

áo Vét/ Veste (F)
An bom / an bum - Ampoule (F) - Album (E) - Lão xóa ampoule đi vì cụ nào đã đề xuất từ này là bóng đèn rồi, album (F)

B
Ba lăng xi ê (trục cân bằng) : Balancier (F)

Bít cốt (bánh sấy khô) - Biscotti (E) – Biscotte (F)

Bít tết - Beefsteak (E) – Beefsteak (F)

Bom (vũ khí) - Bomb (E) – Bombe (F) (từ này em đã bổ sung trước đó )

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Gọi thêm cả món trois trois nữa cụ ạ :P

Thua, món này của cụ em chệu :))
Ý cụ là ăn đúp thi, uống đơ thoa? ;)

Thôi em trả lại thớt này để các cụ tiếp tục nghiên cứu chuyên môn.

Catmatpat

Xe điện
Ý cụ là ăn đúp thi, uống đơ thoa? ;)

Thôi em trả lại thớt này để các cụ tiếp tục nghiên cứu chuyên môn.
Đại khái thế cụ ạ :))

Em lội tiếp nhé. Lão Ngựa bổ sung giúp em. Những từ em sửa, ai đã sửa trước rồi cứ vào dán tem chính chủ, cuối tháng cụ Xe Ngựa tính lương cho nó dễ :))

C

Ca cao - Cocoa (E) – Cacao (F)

Ca nô - Canot (F) Loại này có mô tơ (moteur) nhé, còn loại phải dùng mái chèo thì viết là canoë

Ca rô (kẻ ca rô) - Karo/ Carreaux (F)

Ca tê (vải ca tê) – tissue Kate (F)

Ca vát (ca ra vát) - Cravate (F)

Cà ri - Curry (F)

Cà phê in - caféine (F)

Cà rốt - Carotte (F)

Các vi dít - Carte de visite (F) (hình như có cụ nào đã sửa từ này rồi)

Cam (trục cam) - Came (F)

Căng (trại tập trung) - Camp (F)

Căng tin - Cantine (F) Từ này em đã sửa rồi

Canh ki na (cây) - Quinquina (F)

Cấp (vịnh, vũng theo cách nói người Nam) : Cap (F) Là mũi, nơi đất liền nhô ra biển

Chi Lê - Chile (E) Chili (F)

Cô ve (đậu) – Haricot vert (F)

Co (giữ co, giữ eo) – Corp (F)

Com pô dít (vật liệu tổng hợp) Composite (F)

Công pho (thoải mái) - Comfort (E) Confort (F)

Công voa (xe hộ tống) - Convoie (F) Từ này em sửa rồi )

Cốt tông (chất liệu bông) - Coton (F)

Cót xê (áo lót nữ) Corset (từ này cụ nào sửa rồi)

Cu loa (dây cu roa) - (courroie) (F) , còn couloir có nghĩa là hành lang, không liên quan

Cua (khúc cua) – Courbe (F) Em viết là courbe nhé, không phải là cours

Chỉnh sửa cuối:
Em đầu tuần hơi bận nên tối về em sẽ cập nhật một lượt sớm. Các Cụ cứ tự nhiên xơi three three nhé :))

Đường bộ

Xe điện
Ấy, cứ manger trois trois nhiều thì thành bavarder (ba vạ) mất các cụ ơi!