[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Cụ nhắc làm em nhớ từ này, ngày trước đi học cô giáo cũng dùng từ này dạy bọn em mà lâu quá quên. Nhờ các Cụ thẩm định giúp "Đơ, bị đơ = Demeurer" :-/
Đấy cụ xem , hiếm có từ nào dùng đa dạng như từ này nhỉ ?

tung.npvh

Xe tăng
Em bổ sung phát khác vậy:

Cây (máy tính): xuất phát từ case (tiếng Anh)

Case: hộp, hòm, vỏ... trong tin học là vỏ máy tính để bàn, máy tính cá nhân.

Khi được Việt hóa thì cây bao gồm các chi tiết để máy tính có thể hoạt động được (không bao gồm các thiết bị ngoại vi như bàn phím, chuột, màn hình).

Website
www.facebook.com
Đúng bộ khóa ở bài trước em có nói đấy ợ ! Trong dân dã gọi là khóa cờ lê môn ợ ! Dùng rất nhiều trong các biệt thự kiểu Pháp !
Tối qua em vừa sửa 1 bộ này cho ông bác :)) Cụ a lô bảo em là bộ Cờ lê môn nhà tao nó hỏng, mày qua xem thế nào.
Từ này em biết rồi nhưng ít dùng, nhờ có thớt này nên em nhớ ngay và vác đồ qua luôn.:))

Nấm mỡ

Xe điện
Em online dt 3G nên lười lục từ đầu, những từ bình thường như xi-nhê, ê-tô, xà-lan, (ống) xi-phông, (áo) bành-tô, (mũ) kê-pi, (mũ) cát-két, (xe) sô-lếch "mù", (xe) mô-kích, nhíp (nhổ râu, tóc), díp (ô tô), sắt-xi, cà-rem (kem gọi kiểu MN), (cái) hăng-gô, (lon) gui-gô, (quả) chà-là,... chắc là có hết rồi các cụ nhể?

minhchi233

Xe điện
Đúng bộ khóa ở bài trước em có nói đấy ợ ! Trong dân dã gọi là khóa cờ lê môn ợ ! Dùng rất nhiều trong các biệt thự kiểu Pháp
!
Vương! Clemon hình như là tiếng Ăng lê Cụ ợ! :D
Còn một từ nghe rất Tây, nhưng lại là thuần Việt đó là " Rếch", các cụ già hay nói bát rếch, xong rếch, đũa rếch (nghĩa là bẩn)
Chủ nghĩa Sô - Vanh: Chauvinism , gọi từ tên của Chauvin, người đề xướng tư tưởng nước lớn bảo hộ các nước thuộc địa.

BG25

Xe điện
Vương! Clemon hình như là tiếng Ăng lê Cụ ợ! :D
Còn một từ nghe rất Tây, nhưng lại là thuần Việt đó là " Rếch", các cụ già hay nói bát rếch, xong rếch, đũa rếch (nghĩa là bẩn)
Chủ nghĩa Sô - Vanh: Chauvinism , gọi từ tên của Chauvin, người đề xướng tư tưởng nước lớn bảo hộ các nước thuộc địa.
Hay quá cụ Minhchi, từ rếch ngày xưa vùng quê em hay dùng, cụ làm em nhớ tới cô bạn cấp 3, viết thư cho em xong chốt câu cuối: Bạn đọc xong thì đốt đi cho đỡ rếch nhà!

minhchi233

Xe điện
Tối qua em vừa sửa 1 bộ này cho ông bác :)) Cụ a lô bảo em là bộ Cờ lê môn nhà tao nó hỏng, mày qua xem thế nào.
Từ này em biết rồi nhưng ít dùng, nhờ có thớt này nên em nhớ ngay và vác đồ qua luôn.:))
Eim vừa gửi link roài Cụ Bụp nhá!

volume

Xe tăng
Em thấy mấy từ này cụ Xe Ngựa kê ra có vẻ không đúng tinh thần (theo âm Hán Việt):
Ái-nhĩ-lan = L'Irlande
Ba (bố) - Pâpa

Đan Mạch – Demark (Danemark)
Hà Lan – Holland
Lê dương (lính) – Légion
:-w

minhchi233

Xe điện
Bông: bon (phiếu). Các hàng ăn, quá cefe trong Nam vẫn còn dùng từ này. gọi là viết bông (phiếu đặt hàng)

bau67

Xe container
Eim vừa gửi link roài Cụ Bụp nhá!
Nhà Cháu không đọc hết. Lão Minhchi đang ở trỏng giải thích câu: Lơ xe kêu De cái nhẩy ! :D
Mà danh từ chỉ các phụ tùng xe đạp thì người Nam Việt hóa nhiều hơn người Bắc Lão nhỉ !

minhchi233

Xe điện
Nhà Cháu không đọc hết. Lão Minhchi đang ở trỏng giải thích câu: Lơ xe kêu De cái nhẩy ! :D
Mà danh từ chỉ các phụ tùng xe đạp thì người Nam Việt hóa nhiều hơn người Bắc Lão nhỉ !
Dạ để cháu khảo cứu kỹ lại rồi post Cụ nhé! Lơ xe cháu cũng chưa tìm ra gốc là từ nước nào ạ, mấy từ Xáng cạp, xáng thổi.. nữa không biết từ đâu mà ra Cụ ợ.
Vâng về phụ tùng xe đạp thì : niềng, đùm, căm, thắng, vè, giò, dĩa, vỏ, ruột ..được Việt hóa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện
Em không hiểu tại sao nhiều cụ có vẻ quả quyết các từ gọi bố mẹ mà không phải là "bố", là "mẹ" là từ ngoại nhập? Chả nhẽ trước khi Pháp, Mỹ vào VN trẻ em không gọi bố gọi mẹ? Tiếng gọi này khác nhau ở các vùng miền khác nhau nhưng em nghĩ là thuần Việt, chẳng có nhập nhiếc gì sất. Trong một số chuyện HN cũ, người ta có nói những nhà kiểu cách dùng thầy+me khác với những nhà bình dân thầy+bu/u, dưng em nghĩ vẫn thuần Việt.

Những từ này, em nhớ có các cặp (nhưng chắc chắn chưa đủ): bố+mẹ, thầy+mẹ, thầy+me, thầy+u, thầy+bu, thầy+mạ, bố+mế, pá+mí, ba+má, ba+mẹ. Và ở đây chẳng có đúng sai gì, chỉ là theo tập quán từng địa phương thôi.

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ nhắc làm em nhớ từ này, ngày trước đi học cô giáo cũng dùng từ này dạy bọn em mà lâu quá quên. Nhờ các Cụ thẩm định giúp "Đơ, bị đơ = Demeurer" :-/
Em nghĩ cái đơ kiểu bị đơ này là từ dur (F).

bau67

Xe container
Dạ để cháu khảo cứu kỹ lại rồi post Cụ nhé! Lơ xe cháu cũng chưa tìm ra gốc là từ nước nào ạ,
.
Lâu rồi, nhà Cháu nghe thấy nói De (lùi) là từ A La De (nhà Cháu không biết tiếng Pháp nên ghi phát âm vậy !)

Nấm mỡ

Xe điện
Lâu rồi, nhà Cháu nghe thấy nói De (lùi) là từ A La De (nhà Cháu không biết tiếng Pháp nên ghi phát âm vậy !)
Em cũng nghe thấy kiểu nói "À la de" này & cho rằng nó biến âm từ arrière, sau đó lại biến thể lần nữa thành dze :D

chuotdong

Xe điện
Đọc địa chỉ nhà trong ngõ ở Sài Ghềnh là thế nào nhỉ, ví dụ số nhà 34/25/888. Đọc là ba tư "xuệch" hay lăm "xuyệch" tám .... ?
Xuất phát từ ter, bis không chuẩn lắm

minhchi233

Xe điện
Đọc địa chỉ nhà trong ngõ ở Sài Ghềnh là thế nào nhỉ, ví dụ số nhà 34/25/888. Đọc là ba tư "xuệch" hay lăm "xuyệch" tám .... ?
Xuất phát từ ter, bis không chuẩn lắm
hôm trước cháu post về Bis và Ter nghĩa là kế tiêp hoăc lặp lại. Trong đấnh số nhà thì tỷ dụ như căn 28bis là căn đứng liền sau căn 28, sở dĩ dùng từ này là căn mang chữ Bis hay Ter phat sinh sau,khi mà con đường đã được đánh số ổn định từ trước đó Bis và Ter khác Xuyệc / để chỉ những số nhà trong ngõ hẻm Cụ ạ.

minhchi233

Xe điện
Các bác nhậu hay zdo zdo Xăng bụp xăng 100%