[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện
Cụ dẫn nguồn ở đâu để nói là dân trí thức Việt tẩy chay tiếng Pháp em đọc với ~X( Liên quan đến thớt này, những từ gốc chúng ta đang tìm có những từ phát âm rất chuẩn do những người được học hành đàng hoàng phát âm, và có những từ phát âm rất dở là tiếng bồi.
Nguồn là từ các cụ mà nếu bây giờ còn sống cũng cỡ chín mấy một trăm cụ ạ, thủa trẻ các cụ ấy đi học là vậy đấy ạ. Ấy thế nhưng điều đó không có nghĩa là các cụ ấy nói tiếng Pháp không xuya đâu ạ.

Đường bộ

Xe điện
Ồ hình như nhà cháu mới tìm ra thêm từ xuya (sur với u có mũ ở trên) ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Từ XUYA này cháu nhớ hồi đầu thớt có cụ đề cập rồi ạ. Từ XUYA xưa bọn cháu hay dùng để khen ai làm tốt, giỏi việc gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Từ XUYA này cháu nhớ hồi đầu thớt có cụ đề cập rồi ạ. Từ XUYA xưa bọn cháu hay dùng để khen ai làm tốt, giỏi việc gì đó.
Từ này còn gọi là sẹc khi đọc số nhà có / . Cháu đã đề cập nhưng cụ rốn lồi chê ỏng chê eo đấy

Đường bộ

Xe điện
Từ này còn gọi là sẹc khi đọc số nhà có / . Cháu đã đề cập nhưng cụ rốn lồi chê ỏng chê eo đấy
sur với u có mũ trên đầu (xuya - đúng, hay ...) khác với sur với u không có mũ trên đầu (suyệc/sẹc) là ở trên cụ ạ.

Website
www.facebook.com
Hôm nay cháu thêm cái này

Cái này người Anh gọi là Gantry
Người Pháp gọi là Portique
Người Việt gọi theo lối tàu là Long môn hay mồm rồng, gọi theo lối tây là Poóc tích
Cáinafy e gọi là Cẩu giàn ợ.

Vulcan V70

Xe trâu
Lão Bụp vưỡn chửa xãc định giùm cháu cái từ " ĐUỐI" nhỉ. Từ này để gọi cái ống cao su đỡ láp tàu đấy Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Tháo Bánh

Xe container
Website
www.facebook.com
Lão Bụp vưỡn chửa xãc định giùm cháu cái từ " ĐUỐI" nhỉ. Từ này để gọi cái ống cao su đỡ láp tàu đấy Cụ.
Em chưa hiểu cái này nằm chỗ nào? Trục chân vịt????

Vulcan V70

Xe trâu
Em chưa hiểu cái này nằm chỗ nào? Trục chân vịt????
Đúng rồi Cụ, nó đúc bằng cao su, hàng Mỹ thì bên ngoài bọc đồng. Nó đỡ trục chân vịt và chống rò nước.... cháu lọ mọ tìm thì thấy ở VN có nơi làm được rồi, hồi xưa tuyền dùng hàng Mẽo để lại

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Đúng rồi Cụ, nó đúc bằng cao su, hàng Mỹ thì bên ngoài bọc đồng. Nó đỡ trục chân vịt và chống rò nước.... cháu lọ mọ tìm thì thấy ở VN có nơi làm được rồi, hồi xưa tuyền dùng hàng Mẽo để lại

Cái từ ĐUỐI này em chưa nghe thấy bao giờ. Dân tàu biển bọn em gọi là Ống bao trục chân vịt. Tiếng Ăng lê là Stern Tube.

Vulcan V70

Xe trâu
Cái từ ĐUỐI này em chưa nghe thấy bao giờ. Dân tàu biển bọn em gọi là Ống bao trục chân vịt. Tiếng Ăng lê là Stern Tube.
Hồi xưa mấy bác thợ già chỗ cháu ( dân làm cho sở Mỹ cũ) tuyền gọi nó là ĐUỐI LÁP. Chắc nó có nguồn tiếng Anh ( kiểu Mỹ) ợ.

Website
www.facebook.com
Hồi xưa mấy bác thợ già chỗ cháu ( dân làm cho sở Mỹ cũ) tuyền gọi nó là ĐUỐI LÁP. Chắc nó có nguồn tiếng Anh ( kiểu Mỹ) ợ.
Láp là cái trục ợ (L'arbre). Còn Đuối thì em chịu.

Đường bộ

Xe điện
Các cụ quả là bá đạo
Bá đạo hay bá cháy hả cụ?

Theo nghĩa chuẩn, thì Bá đạo là như vầy (Nguồn: Hán Việt từ điển trích dẫn)

霸道 bá đạo
  1. Đường lối thống trị dựa trên võ lực, hình pháp, quyền thế, v.v.
  2. Cường hoành, ngang ngược.
  3. Chỉ người ngang ngược, cường hoành.
  4. Mãnh liệt, dữ dội. ◇Lão tàn du kí : Kim niên giá thủy, chân bá đạo! Nhất lai tựu nhất xích đa; nhất siếp tựu quá liễu nhị xích , ! ; (Đệ thập tứ hồi) Năm nay con nước này thật là dữ dội! Vừa mới cao hơn một thước, loáng một cái đã vượt quá hai thước!
tức là chả ra cái gì cả.

còn Bá cháy là tiếng thuần Nam Bộ để chỉ sự tài giỏi, tuyệt vời ạ (xin xem thêm http://www.tienglongvietnam.com/define.php?term=bá cháy)

Chỉnh sửa cuối:

Rốn lồi

Xe tăng
Hôm nay cháu thêm cái này

Cái này người Anh gọi là Gantry
Người Pháp gọi là Portique
Người Việt gọi theo lối tàu là Long môn hay mồm rồng, gọi theo lối tây là Poóc tích
Cáinafy e gọi là Cẩu giàn ợ.
Từ này "Poóc tích" là chuẩn đấy Cụ Bụp ạ. Trước em cũng nghe nói đến từ này nhưng không biết nó là cẩu giàn thôi :D

Trạm biến áp 110kV Yên Bái được xây dựng và đưa vào vận hành năm 1987 với hệ thống xà poóc - tích được làm bằng bê tông cốt thép và thiết bị ngoài trời do Liên Xô sản xuất. Trải qua hơn 30 năm vận hành, đến nay hệ thống xà poóc-tích và thiết bị của trạm đã xuống cấp nghiêm trọng. Phần thép của xà poóc-tích đã han gỉ, phồng rộp, móc treo chuỗi sứ có nguy cơ bị đứt gây mất an toàn cho nhân viên vận hành cũng như các thiết bị của trạm trong quá trình vận hành.
Link điển hình: http://pcyenbai.npc.com.vn/View/tabid/56/id/297/Default.aspx

Rốn lồi

Xe tăng
Sáng nay nhà cháu nghe ông anh kể thời chiến tranh chống Mỹ ông ấy được cấp phát giày Cô sư ghin, mới nhớ ra đúng là ngày trước tên này để chỉ giày và trang phục quân đội đã rất phổ biến. Mặc dù từ này có gốc Nga, nhà cháu cũng mạnh dạn đưa vào đây ạ:
Cụ khai quật giỏi thật :-bd

Vâng, đúng là các Cụ đề cập đến nhưng chỉ nghe âm nói chứ tìm được từ viết thì khó quá ạ ~X(

Rốn lồi

Xe tăng
sur với u có mũ trên đầu (xuya - đúng, hay ...) khác với sur với u không có mũ trên đầu (suyệc/sẹc) là ở trên cụ ạ.
Em nào dám chê :-??
Vấn đề này từ "Sẹc" khi viết nó là dấu ghạch chéo nghiêng bên phải (/), tiếng Anh đọc là "Slash" chứ VN mình không viết là "Sẹc". Ví dụ địa chỉ nhà 11/46 tức là nhà số 11, ngõ (hẻm) 46 chứ họ không viết là 11 sẹc 46 Cụ ạ :D

Vulcan V70

Xe trâu
Giày Cô xư ghin tên nghe quen quen các Cụ nhỉ. Hình như bên LX trước đây có Cụ Cô xư ghin làm chức gì to lắm. Hay nó được gọi như kiểu áo Tôn Trung Sơn ấy các Cụ nhỉ.