[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Rốn lồi

Xe tăng
Chuẩn rồi Cụ ơi =D> =D> =D>

Líp phăng xe (phòng chữa bệnh, thời Pháp thường chữa cho gái MD): Dispensaire (F)
Trong truyện "Bỉ vỏ" của nhà văn Nguyên Hồng có đoạn: “Thỉnh thoảng em có than thân và chị Hai có bênh em thì mụ lại nhắc đến khi em ở “Líp phăng xe” rồi mụ lại kể ơn kể huệ lại kêu ca “nào nhà ăn uống tốn kém…”
Em khâm phục Cụ quá >:D<
Chắc em phải tìm đọc lại quyển "Bỉ vỏ" - đây là quyển truyện dày đầu tiên mà em được đọc & có cảm thụ văn học là truyện hay, em đọc quyển này năm em 14 tuổi :)

Rốn lồi

Xe tăng

Rốn lồi

Xe tăng
Nhân có từ goòng/goong cửa của cụ Vulcan V70 và cụ Đường Bộ, em nhớ có từ Moong/bờ moong trong khai thác mỏ.
Có cụ nào biết gốc của nó không ạ?
Em nghĩ đáp án của Cụ Đường Bộ sát nhất Cụ ạ :-B

Nhà cháu hỏi thăm anh Gúc về thuật ngữ đào mỏ, anh ấy chỉ cho cái này cũng khá rõ ạ: http://www.proz.com/kudoz/english_to_vietnamese/mining_minerals_gems/5278109-moong_khai_thác.html

Trong đó từ Moat (E) tiếng Pháp là Fossé hoặc Moan, có lẽ từ Moan này hợp lý ạ.
Từ này cháu nhớ không nhừm thời có từ những ngày đầu lão Hán mới mở thớ ạ, cụ nào đó dẫn bài viết " Vỡ bờ moong bùn đỏ....." nhung hình như chưa truy ra từ gốc ạ.
Trước đây mới tìm ra từ đá mỏ, đá núi lửa "mắc ma" được phiên từ tư gốc "Magma" Cụ ạ :)

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Bụp mà còn hỏi từ kt tàu bè thời chúng eim biết làm sao đây?
Cụ làm eim nhớ chuyện ngày xưa chỗ bọn eim cọc mươi con tàu đánh cá của Thái bị HQ bắt vì tội đánh trộn cá ở biển VN. Chả biết mấy ông bảo vệ nghe ai rỉ tai là ở xương sống con tàu ấy người Thái thường yểm cả chục cây vàng. Các bố vác đục đục choe choét cả ra.

Website
www.facebook.com
Cụ Bụp mà còn hỏi từ kt tàu bè thời chúng eim biết làm sao đây?
Cụ làm eim nhớ chuyện ngày xưa chỗ bọn eim cọc mươi con tàu đánh cá của Thái bị HQ bắt vì tội đánh trộn cá ở biển VN. Chả biết mấy ông bảo vệ nghe ai rỉ tai là ở xương sống con tàu ấy người Thái thường yểm cả chục cây vàng. Các bố vác đục đục choe choét cả ra.
Cái đấy thì gọi là Sống thuyền hay là Ky tàu cụ ợ

Ky (tàu) - Quille (F) - Keel (E)

Vulcan V70

Xe trâu
Từ " Cong Giang " của Cụ Bụp chắc nó có liên quan đến chỗ cái mặt cắt này đây, Cụ ngâm cứu thử xem

Website
www.facebook.com
Chuyển sang xe hơi cụ nhé

Lắp pê = clapet (nắp van xe)
Thuật ngữ đội thợ ta thường dùng là Cờ láp pê cụ ạ. Từ này thường dùng để chỉ những van dạng tấm mỏng thường nấy trong máy nén lạnh, máy nén khí. Còn van dạng nấm là xu páp.

Đây là 1 bộ van của máy nén khí

Ga Tay

Xe tăng

freeboyvnn

Đi bộ
Tham gia lần đầu tiên....Facebook : Chung Anh Le, giáo viên

Hôm nay rao hộ bà chị con Iphone 5s màu grey 16G mới toanh trong hộp xách tay từ Mỹ, đã bị khóa bài do vi phạm nội quy là Rao hộ,

qua đó sực nhớ ra từ mà ngày xưa dùng nhiều mà không biết, đó là "Nguyên xi" hay "nguyên si" ý chỉ cái gì còn mới tuyệt đối 100%
em nghĩ nó bắt đầu bằng từ seal đọc là /si:l/ trong tiếng Anh nghĩa là dấu niêm phong, con dấu, cái triện,.... để khi đóng thùng hay dán bảo vệ ở cover một loại hàng hóa nào đó, mà khi khách hàng hoặc người mở ra kiểm tra thì còn nguyên seal

Các cụ ngó hộ iêm nhá....
Tham khảo: http://vi.wiktionary.org/wiki/nguyên_xi
Nguyên xi = Mới nguyên, mới tinh, mới hoàn toàn: VD: Cái điện thoại này còn nguyên xi.

http://vi.wiktionary.org/wiki/nguyên_si
Nguyên si: còn nguyên, chưa thay đổi, chưa làm, chưa ai đụng tới: VD. Sao bài tập vẫn còn nguyên si thế này (chưa làm, chưa giải quyết). Sao copy nguyên si bài văn của cô giáo như thế?

Đường bộ

Xe điện

Đường bộ

Xe điện

Đường bộ

Xe điện
Chỉnh sửa cuối: