[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

nhuataiche

Xe container
Khi dồn ng khác vào đường cùng thì hậu quả sẽ rất khủng khiếp, nhà trường và TB đều thiệt thòi chỉ có cộng đồng mạng là dc mua vui mà thôi. Tiên trách kỷ hậu trách nhân nhà trường cũng nên học câu đó cho dần quen với môi trường VN
Bác cứ bảo trường cư xử như thế là ko ổn. Vậy bác có thể đưa ý kiến là trường nên cư xử như thế nào để mọi người mở rộng tầm mắt được ko ?

Girl lai oto

Xe tải
Em chốt lại với cụ nhé. Nhìn tất cả các clip do em Thuỷ Bi tự quay lên em thấy cách hành xử đúng kiểu mất dạy, chợ búa. Cụ nói đúng kiểu t có tiền bỏ ra là t thích nói bậy, làm loạn thế nào thì làm.

Riêng việc đúng hay sai phải nhìn toàn diện. Em nói thẳng hình ảnh clip em Bi kia quay lên đã phải có lợi cho em ý rồi :)) . Thế mà em còn thấy ngửi không nổi nữa là những người đang trực tiếp đứng ở đó. Tưởng khách hàng có tiền là to à. Cụ thử ra sân bay mua vé hạng sang xong chửi bới làm loạn khu phòng chờ xem hãng bay nó có gọi an ninh ra đuổi cổ cụ ra khỏi sân bay kèm theo cái cảnh báo cấm bay hãng nó 1 time không?

Con chị ý bị đánh nặng lắm thế xác nhận chấn thương của bệnh viện đâu. Thương tật bao nhiêu % mà xồn xồn lên. Bọn trẻ con va chạm với nhau ở trường thì cả 2 cùng sai chứ chả phải tội 1 phía. Con chị ý thì cũng là dạng thầy cô nhắc suốt vì vênh váo, hay gây sự với bạn bè. Chị ý tự đăng lên face ra vẻ tự hào lắm vì con chị ý giống mẹ:D. Có vẻ trường cũng bó tay với con chị ý rồi. Nhắc nhở bao lần mẹ nó còn trơ ra thế kia. Em thấy kém thật. Đuổi mẹ nó học đi có phải đỡ dính rắc rối sau này không.

Trường xử lý đúng quy trình đấy. Khiếp vía. Con ý chị đang có vẻ là chủ mưu gây rối chứ đếch phải nạn nhân đâu mà làm loạn hết cả lên. Chê thái độ bố con nhà bé kia mà khen thái độ chị Thuỷ Bi này cụ tiêu chuẩn kép qua luôn ý. Ông bố kia cũng đang bảo vệ con ông ý thôi mà. Con chị ý là vàng là bạc con người ta là kít à. Con chị ý gọi người đến dằn mặt bạn trả thù đó. May con bé kia nó khoẻ nó bật lại đc. Lại thích đóng vai nạn nhân.

Cụ chê thái độ trường, chê thái độ bố con bạn Kim kia mà lại khen đc thái độ chị Thuỷ Bi=)). Nhất cụ
Chờ kết quả giải quyết cụ ạ, để xem em ấy có dừng lại và giải quyết êm thấm nổi không, bung bét ra hết thế này trường nào dám nhận con gái vào học. Khiếp hồn với phụ huynh vô văn hoá, ăn nói mất dạy, chửi bới xúc phạm bao người. Em Thuỷ chửi trường thì không có luật nào cấm nhưng đã chửi người bảo vệ pháp luật là em hơi bị dại.

Mr.Grass

Xe buýt
Cái chính là cách xử lý của PH thôi, tầm như TB thì chả trường nào chiều đc đâu: trường không có quyền yêu cầu bố em Kim xin lỗi, còn xử lý học sinh cần phải có thời gian xác minh.
Trước con em bị mấy đứa trường khác nó tẩn mấy lần, vô tình em mới biết đc.
Một trong những ông bố còn thách thức, đến nhà em doạ này nọ…
Lúc đó chỉ có cửa công an thôi, âm thần đi theo con, khi bị tẩn, cậu em ra mặt, lên phường lập biên bản, đến trường làm việc, mấy nhà kia xoắn lên, ông bố kia còn đc một số người nhắn nhủ là phải ngoan…
Vụ đấy mà xồn xồn kiểu TB thì chắc thằng con em là đứa thiệt nhất, cả vụ đó em không hề ra mặt, để cậu em xử tất.
E nghĩ các trường công còn phức tạp gấp trăm lần luôn họ vẫn giải quyết êm thấm, ngỗ nghịch kiểu gì sau về trường vẫn quý thầy cô bạn bè nên e nghĩ TB cũng bình thường thôi

Đó là cụ có quyền lực ngầm đúng ko, nếu cụ ko có quyền lực ngầm lúc đó cụ sẽ phải dựa vào nhà trường và pháp luật 1 cách chính thống thôi.

Bố e Kim xin lỗi hay ko là do quan điểm bố em ý ko bắt buộc dc e đồng ý.

Cần thời gian xác minh thì trường phải khéo léo kéo dài thời gian, khách hàng bực mình mà đi tay đôi thì thiệt thôi cụ.

Mr.Grass

Xe buýt
Bác cứ bảo trường cư xử như thế là ko ổn. Vậy bác có thể đưa ý kiến là trường nên cư xử như thế nào để mọi người mở rộng tầm mắt được ko ?
e nói mấy lần rồi cụ ko đọc giờ e mới biết cụ viết theo ý cụ nghĩ

Hự.

Xe điện
Các cụ tranh luận về trường QT vs các trường khác rôm rả, đặc biệt có cụ hỏi tốn tiền thế rút cục sản phẩm trường QT là cái gì làm em hoang mang quá. Thôi đã chém thì chém cho chót. Ở ngoài em cực kỳ hạn chế nói về trường học của con với người xung quanh, ai hỏi con học ở đâu cũng ngại trả lời, trừ những người có con cùng học. Với người không thích trường QT thì họ nghĩ mình trọc phú, khoe con học QT cho oai, hoặc đơn giản cũng là bất đồng ý kiến. Với người muốn nhưng không có khả năng thì mình nói về việc con mình học QT bla bla thành ra vô duyên.

Em không phải đại gia gì, là người làm công ăn lương, làm cho 1 công ty đa quốc gia ở Việt Nam. Em biết đến trường QT là do con sếp người nước ngoài của em học ở đấy. Em mơ ước con em cũng được học ở đó vì những lý do em nói dưới đây. Nghĩ là làm dù lúc đó em là nhân viên mới có mấy năm kinh nghiệm. Chồng có thu nhập cao hơn nhưng năm đầu tiên con đi học, học phí hàng tháng của đứa con đầu lòng 3 tuổi của em chiếm hơn 1/3 thu nhập của cả 2 vợ chồng. Khi đó chắc nhiều người nghĩ bọn em điên, rất ít người cho con học trường QT, kể cả các sếp người Việt Nam trong công ty (kể cả các sếp ở SG) giàu hơn em tỉ lần thời đó cũng không cho con học như vậy. Cho nên mới có chuyện sau này con các sếp đang học cấp 2, cấp 3 trường công tốt (ví dụ Lê Hồng Phong) dần chuyển sang trường QT trong khi em là đứa nhân viên quèn thì con học QT từ mẫu giáo. Trình bày dài dòng như vậy để các cụ hiểu cho là em đúng là ít tiền nhưng không phải a dua theo mọi người mà thuộc loại đi tiên phong cho con học trường QT.

Con em không học trường Việt Nam ngày nào nên em không hiểu rõ để mà so sánh chính xác. Hầu hết nguyên nhân em chọn cho con học trường QT là từ trải nghiệm của bản thân em khi học phổ thông và đại học trường công ở Việt Nam (ngày đó rất ít trường tư), và sau đó học master ở nước ngoài. Có thể bây giờ trường công đã khác xưa rất nhiều. Ngược lại, trường QT có thể vẫn có những vấn đề tồn tại, nhưng ít.

- Lý do đầu tiên là sự trung thực. Có thể em là 1 đứa đầy lỗi lầm, nhưng vẫn muốn giáo dục con trung thực. Em rất muốn một môi trường mà học sinh không quay cóp bài, không có plagiarism, không chép văn mẫu, giáo viên không giảng trước bài khi có dự giờ, không xin điểm cho điểm…

- Thứ 2 là chương trình học. Học phổ thông trường QT con học cả lịch sử, triết học và 1 số môn xã hội khác, nhưng những môn học này không bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đang duy nhất lãnh đạo ở Việt Nam. Nếu chọn học thêm ngôn ngữ là tiếng Việt ở trường hoặc học riêng gia sư tiếng Việt, con cũng được học lịch sử Việt Nam theo sách giáo khoa Việt Nam, nhưng khi đó con vẫn có nguồn thông tin đa dạng khác nhờ chương trình học quốc tế và tự con đánh giá được. Ý em là em không muốn con bị nhồi sọ, lý do hơi nhạy cảm ạ.

- Thứ 3 là phương pháp học, thảo luận nhiều, đọc chép ít. Con không học vẹt, có critical thingking, tư duy phản biện. Các con phải đọc rất nhiều và có văn hoá đọc.

- Con được thực sự tôn trọng, lắng nghe, không bị áp đặt, không bạo hành, không bị so sánh, không bị chê bai, được nói điều con nghĩ. Trường bảo vệ học sinh, những vấn đề như bắt nạt, phân biệt chủng tộc, pb giới tính… là những vấn đề rất nghiêm trọng, thường xuyên được giáo dục và vi phạm thì bị phạt nghiêm khắc. Em không thiên tả, thậm chí còn sợ phong trào metoo, BLM thái quá ở các trường đại học Mỹ, nhưng những tiêu chuẩn cơ bản về bình đẳng văn minh em rất cổ vũ con theo.

- Cha mẹ không cần phải làm thân, quan hệ, biếu xén thầy cô.

- Ngoại ngữ tốt. Ở trường con em, chắc 100% các con học từ mẫu giáo nói tiếng Anh không bị accent, điều mà rất ít các bé không học trường QT có được. Điều này giúp các con cực kỳ thuận lợi và tự tin khi đi du học.

- Muốn con có cơ hội sống và làm việc ở đâu con muốn, kể cả những nước phương Tây. Để được như vậy, thuận lợi nhất là con sống ở môi trường nước ngoài từ nhỏ. Nhưng em không muốn xa con và cũng không có khả năng tìm được việc tốt ở nước ngoài, cho nên con ở Việt Nam với em và em lựa chọn cho con học trường QT, lên đại học mới đi du học không cần đi du học khi còn quá nhỏ.

- Ngôi trường tiện nghi và đẹp, sạch sẽ vệ sinh.

Với con em, thực sự không có chuyện học nhàn hạ. Nhỏ thì học tiếng Việt ở ngoài, giữa giữa là liên miên các hoạt động ngoại khoá thể thao, nghệ thuật, lớn cũng ôn luyện SAT và viết luận để apply đại học. Em vẫn là bà mẹ châu Á điển hình, luôn nhắc các con là chăm chỉ mới thành công😂 Em cũng đồng hành cùng con, đưa đón tham gia đủ thứ, làm các công việc tình nguyện cho phụ huynh ở trường (trường có nhiều hoạt động yêu cầu phụ huynh phải làm với con, trường cũng “tận dụng” sức của phụ huynh làm việc tình nguyện).

Cậu cả tốt nghiệp năm nay và ở lại làm việc. Đứa thứ hai mới hết năm nhất đại học. Cả 2 ra nước ngoài học và làm tốt, không bỡ ngỡ gì. Sản phẩm của em bình thường như nhiều bé học các trường khác dù đi những con đường khác nhau. Nếu có cụ tính toán rằng ôi giời tốn 1 đống tiền rồi cũng chỉ được như người khác thì phí quá. Em không nghĩ như vậy, với em đầu tư cho con học hành không phải để thu lời. Và em rất hài lòng về lựa chọn của mình.
Mợ khá giống em. Em vốn học chuyên từ cấp 2 đến cấp 3 ở HN. Ra trường làm công việc liên quan nhiều đến nước ngoài, rồi du học 2 lần. Ko phải tiếp xúc nhiều với tây mà mình sính tây, nhưng đó là trải nghiệm thực tế cho mình hiểu biết hơn, cả cái tốt, cái xấu, cái phù hợp, cái ko phù hợp.

Con em sau mẫu giáo thực nghiệm là vào lớp 1 trường QT luôn, dù bố mẹ 2 bên can ngăn với đủ các lí do, nhất là liệu kinh tế có đủ lo học QT cho đến ĐH ko hay là đứt giữa chừng, rồi đứa con tiếp theo nữa thì sao,.... Nhưng nhà em vẫn qđ với cùng các suy nghĩ như mợ đã chia sẻ, và sự tin tưởng kinh tế gia đình sẽ ngày 1 tốt lên.

XH VN nói chung và nền giáo dục VN nói riêng đang có quá nhiều bất cập. Các cháu học trường công bây giờ có đk hơn, ngoài học còn có ngoại khoá, học đàn, học vẽ, ngoại ngữ,... là vì XH đi lên so với xưa, đk gia đình hơn, chứ dù trường chuyên hay điểm thì vẫn nằm trong guồng máy giáo dục VN với nhiều bất cập. Đành rằng vẫn có các yếu tố tích cực, vẫn nhiều cháu thành công. Nhưng con đường học hành của trẻ con nó chỉ diễn ra 1 lần. Mình ko thể cứ thử rồi hy vọng con mình sẽ là các trường hợp thành công, trong khi mình có thể cố gắng 1 con đường đi khác mình có thể chịu được về mặt kt, phù hợp hơn với quan điểm mình muốn con mình sẽ thành 1 người như thế nào.

Cháu đầu em vừa tốt nghiệp cấp 3. Kết quả học tập chỉ vào loại khá so với các bạn trong lớp, và đủ để vào trường ĐH mà cháu muốn học. Nhưng em hài lòng về sự hình thành tính cách, tư duy, thể chất và tinh thần,... của cháu. Nhất là khả năng tư duy độc lập mạnh dạn. Cháu tự cùng 1 nhóm bạn ở trong lớp và trường khác tham gia cuộc thi QT về khởi nghiệp và được giải nhất, tự viết và xuất bản sách bán, tham gia và đạt giải 1 số giải vẽ QT,.... Cha mẹ tự hào về con thì cũng là việc bình thường. Tuy nhiên em nghĩ con đường giáo dục con cái như thế nào là tuỳ từng gia đình, quan điểm, và điều kiện. Tại sao cứ phải tranh luận để chứng minh con đường mình chọn cho con mình mới là đúng, quan điểm của mình mới là chuẩn. Chấp nhận 1 cách vui vẻ sự khác biệt sẽ làm cuộc sống nhẹ nhàng hơn.

nhuataiche

Xe container
Chờ kết quả giải quyết cụ ạ, để xem em ấy có dừng lại và giải quyết êm thấm nổi không, bung bét ra hết thế này trường nào dám nhận con gái vào học. Khiếp hồn với phụ huynh vô văn hoá, ăn nói mất dạy, chửi bới xúc phạm bao người. Em Thuỷ chửi trường thì không có luật nào cấm nhưng đã chửi người bảo vệ pháp luật là em hơi bị dại.
Theo em biết là mấy trường cỡ này đều có hợp đồng với 1 văn phòng luật sư nào đó, thậm chí có ai đó chống lưng. Chửi bâng quơ thì ko sao, đụng chạm tới lợi ích của các cổ đông nhà trường thì ko yên đâu !

hakubyo

Xe máy
mấy cái này là cụ tự quy chụp cho e chứ e nói đâu. Bố con nhà kia e cũng ko chê gì cả vì ko có thông tin, e chỉ chê trường này tiếng quốc tế mà xử lý tình huống quá kém vậy thôi. E hỏi cụ luôn hàng chục trường kiểu này hoặc học phí thấp hơn có bao giờ bị phụ huynh làm như này chưa. Chả ai có con đi học muốn gây sự với trường hết.
Thế ngoài cái clip em Thuỷ Bi kia đưa lên. Cụ có biết trc đó 2 bên nói chuyện trao đổi với nhau thế nào không :D .

Cụ đếch biết đúng không? Đến đoạn chị Bi xồn xồn lên Livestream là toàn bộ lời 1 phía của chị ý trong hoàn cảnh nhà trg cũng mất hết cả kiên nhẫn đồng thời xếp chị ý vào đối tượng gây rối. Mà tây ý. Cứ gây rối là gọi cảnh sát đến xử lý. Chị này thấy mình bị vào thế hạ phong nên rút điện thoại ra làm ầm ỹ kêu gọi sự hỗ trợ từ CĐM.

Các trường khác không có chị Thuỷ Bi cho con đến học. À mà lần này là lần t3 chị ý livestream chửi trường của con rồi nhá. Tức là cũng có 2 trg khác như vậy rồi. Cụ cũng nên cập nhật thông tin. Thôi có vẻ chị ý thượng đẳng quá trường quốc tế ở VN không cái nào đáp ứng đc tiêu chuẩn của chị.

nhuataiche

Xe container
e nói mấy lần rồi cụ ko đọc giờ e mới biết cụ viết theo ý cụ nghĩ
Nghĩa là bác ko thể phân biệt nổi nhà trường 5 sao và nhà hàng 5 sao. Theo ý bác thì nhà trường 5 sao nên phục vụ y hệt như khách sạn 5 sao hoặc là nhà hàng 5 sao.

Tưởng bác có ý kiến gì mới !

Girl lai oto

Xe tải
Theo em biết là mấy trường cỡ này đều có hợp đồng với 1 văn phòng luật sư nào đó, thậm chí có ai đó chống lưng. Chửi bâng quơ thì ko sao, đụng chạm tới lợi ích của các cổ đông nhà trường thì ko yên đâu !
Đúng rồi cụ, chưa kể phụ huynh người Việt có con theo học ở đó đều là những gia đình có vị trí cao trong xã hội, không ngôi sao thì cũng là con cái những chủ doanh nghiệp có tiếng. Nhưng họ cũng không nhờ dựa vào đó để gây áp lực gì, họ cũng nhận luôn là có trách nhiệm trong việc này, chỉ là để xoa dịu đi dư luận xã hội, tránh được ảnh hưởng cho những học sinh liên quan thôi. Em cho như thế là sự lựa chọn khôn ngoan, không hơi đâu đôi co với kẻ khùng kẻ điên.

Lucky

Xe tăng
Tôi thấy nhà trường họ đang xử lý vụ việc này rất kín kẽ với quan điểm xuyên suốt là bảo vệ quyền riêng tư của trẻ e, tránh gây hậu quả cho học sinh nên họ sẽ ko kiện cáo làm khó dễ chị phụ huynh này, chị này nên biết điểm dừng.

nhuataiche

Xe container
Thế ngoài cái clip em Thuỷ Bi kia đưa lên. Cụ có biết trc đó 2 bên nói chuyện trao đổi với nhau thế nào không :D .

Cụ đếch biết đúng không? Đến đoạn chị Bi xồn xồn lên Livestream là toàn bộ lời 1 phía của chị ý trong hoàn cảnh nhà trg cũng mất hết cả kiên nhẫn đồng thời xếp chị ý vào đối tượng gây rối. Mà tây ý. Cứ gây rối là gọi cảnh sát đến xử lý. Chị này thấy mình bị vào thế hạ phong nên rút điện thoại ra làm ầm ỹ kêu gọi sự hỗ trợ từ CĐM.

Các trường khác không có chị Thuỷ Bi cho con đến học. À mà lần này là lần t3 chị ý livestream chửi trường của con rồi nhá. Tức là cũng có 2 trg khác như vậy rồi. Cụ cũng nên cập nhật thông tin. Thôi có vẻ chị ý thượng đẳng quá trường quốc tế ở VN không cái nào đáp ứng đc tiêu chuẩn của chị.
Em mong chị í gửi con qua Sing hay US học, và chị ấy giữ vững phong cách này khi qua những xứ đó.

Để em có thể thấy cảnh chị í bị cảnh sát bên đó gô cổ chị í lại :))

duongctt

Xe tăng
Khi dồn ng khác vào đường cùng thì hậu quả sẽ rất khủng khiếp, nhà trường và TB đều thiệt thòi chỉ có cộng đồng mạng là dc mua vui mà thôi. Tiên trách kỷ hậu trách nhân nhà trường cũng nên học câu đó cho dần quen với môi trường VN
Em ví dụ thế này nhé: Bây giờ trường nó đuổi học bé con nhà TB, phê luôn vào học bạ "Đuổi học do tổ chức đánh bạn" thì thật tình em chưa nghĩ ra hậu quả nó khủng khiếp như thế nào, trường thiệt thòi cái gì? Bác giải thích giúp em từ "khủng khiếp" nhé.
Em chỉ ví dụ thôi nhé, nếu thực tế đúng như thế thì hoàn toàn không phải lỗi của em đâu :D

nhuataiche

Xe container
Tôi thấy nhà trường họ đang xử lý vụ việc này rất kín kẽ với quan điểm xuyên suốt là bảo vệ quyền riêng tư của trẻ e, tránh gây hậu quả cho học sinh nên họ sẽ ko kiện cáo làm khó dễ chị phụ huynh này, chị này nên biết điểm dừng.
E là chị ấy chỉ dừng khi bùng tiền học phí xong !

Bunbung

Xe hơi
Ai trong đầu chỉ cần hơi có tí màu xám chịu khó động não tí thì ko ai bênh chị đơn thân kia đâu ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Grass

Xe buýt

vâng nhiều cái e chưa cập nhật chỉ nhìn mấy cái đưa lên lúc ở trường. Tuy nhiên như cụ nhắc lại gọi công an mà ở VN là tối kỵ cái này vì nó là rất ghê gớm và mang tính doạ dẫm. Tại sao với Tây là bình thường mà người Việt với nhau có chuyện gì bảo lôi ra toà với công an lại bị phản đối. Tiêu chuẩn kép Tây thượng đẳng.

Mà trường là đơn vị cung cấp dịch vụ giáo dục mà làm phụ huynh cảm thấy hạ phong e nghĩ cần thay đổi

Girl lai oto

Xe tải
Mợ khá giống em. Em vốn học chuyên từ cấp 2 đến cấp 3 ở HN. Ra trường làm công việc liên quan nhiều đến nước ngoài, rồi du học 2 lần. Ko phải tiếp xúc nhiều với tây mà mình sính tây, nhưng đó là trải nghiệm thực tế cho mình hiểu biết hơn, cả cái tốt, cái xấu, cái phù hợp, cái ko phù hợp.

Con em sau mẫu giáo thực nghiệm là vào lớp 1 trường QT luôn, dù bố mẹ 2 bên can ngăn với đủ các lí do, nhất là liệu kinh tế có đủ lo học QT cho đến ĐH ko hay là đứt giữa chừng, rồi đứa con tiếp theo nữa thì sao,.... Nhưng nhà em vẫn qđ với cùng các suy nghĩ như mợ đã chia sẻ, và sự tin tưởng kinh tế gia đình sẽ ngày 1 tốt lên.

XH VN nói chung và nền giáo dục VN nói riêng đang có quá nhiều bất cập. Các cháu học trường công bây giờ có đk hơn, ngoài học còn có ngoại khoá, học đàn, học vẽ, ngoại ngữ,... là vì XH đi lên so với xưa, đk gia đình hơn, chứ dù trường chuyên hay điểm thì vẫn nằm trong guồng máy giáo dục VN với nhiều bất cập. Đành rằng vẫn có các yếu tố tích cực, vẫn nhiều cháu thành công. Nhưng con đường học hành của trẻ con nó chỉ diễn ra 1 lần. Mình ko thể cứ thử rồi hy vọng con mình sẽ là các trường hợp thành công, trong khi mình có thể cố gắng 1 con đường đi khác mình có thể chịu được về mặt kt, phù hợp hơn với quan điểm mình muốn con mình sẽ thành 1 người như thế nào.

Cháu đầu em vừa tốt nghiệp cấp 3. Kết quả học tập chỉ vào loại khá so với các bạn trong lớp, và đủ để vào trường ĐH mà cháu muốn học. Nhưng em hài lòng về sự hình thành tính cách, tư duy, thể chất và tinh thần,... của cháu. Nhất là khả năng tư duy độc lập mạnh dạn. Cháu tự cùng 1 nhóm bạn ở trong lớp và trường khác tham gia cuộc thi QT về khởi nghiệp và được giải nhất, tự viết và xuất bản sách bán, tham gia và đạt giải 1 số giải vẽ QT,.... Cha mẹ tự hào về con thì cũng là việc bình thường. Tuy nhiên em nghĩ con đường giáo dục con cái như thế nào là tuỳ từng gia đình, quan điểm, và điều kiện. Tại sao cứ phải tranh luận để chứng minh con đường mình chọn cho con mình mới là đúng, quan điểm của mình mới là chuẩn. Chấp nhận 1 cách vui vẻ sự khác biệt sẽ làm cuộc sống nhẹ nhàng hơn.
[/QUOTE]
Chúc mừng cụ và những thành công con cái đạt được, tuyệt vời quá cụ ạ.

nhuataiche

Xe container
Đúng rồi cụ, chưa kể phụ huynh người Việt có con theo học ở đó đều là những gia đình có vị trí cao trong xã hội, không ngôi sao thì cũng là con cái những chủ doanh nghiệp có tiếng. Nhưng họ cũng không nhờ dựa vào đó để gây áp lực gì, họ cũng nhận luôn là có trách nhiệm trong việc này, chỉ là để xoa dịu đi dư luận xã hội, tránh được ảnh hưởng cho những học sinh liên quan thôi. Em cho như thế là sự lựa chọn khôn ngoan, không hơi đâu đôi co với kẻ khùng kẻ điên.
Trường xử sự khôn ngoan và chuyên nghiệp.

Mr.Grass

Xe buýt
Nghĩa là bác ko thể phân biệt nổi nhà trường 5 sao và nhà hàng 5 sao. Theo ý bác thì nhà trường 5 sao nên phục vụ y hệt như khách sạn 5 sao hoặc là nhà hàng 5 sao.

Tưởng bác có ý kiến gì mới !
e nghĩ nên là như vậy vì cùng là kiếm tiền mà chỉ khác cung cấp hàng hoá khác thôi

Girl lai oto

Xe tải
Em mong chị í gửi con qua Sing hay US học, và chị ấy giữ vững phong cách này khi qua những xứ đó.

Để em có thể thấy cảnh chị í bị cảnh sát bên đó gô cổ chị í lại :))
Chuẩn luôn cụ ạ, sang bên kia mà mồm loa mép giải thế này thì họ gô cổ lại, chứ làm gì có chuyện chống tay quát cảnh sát thế kia :))

nhuataiche

Xe container
e nghĩ nên là như vậy vì cùng là kiếm tiền mà chỉ khác cung cấp hàng hoá khác thôi
Bác đúng là người thật thà ! :))

Hàng hoá khác thì cung cách kinh doanh cũng khác bác ạ, ko giống nhau được đâu. Giống nhau là chết tươi đấy !