[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

duongphong

Xe container
Nhóc nhà em nói. Lớp con các bạn tẩn nhau đầy, tấn với rất nhiều lý do, nhiều bạn nhìn bạn kia, thấy ngứa mắt cũng tẩn.... Nhưng cũng tùy bạn bị tẩn :D

Dân Tổ

Xe container
Em ko rõ HN ra sao, SG này thì trình độ quản lý trường tư, trường quốc tế phải cứng, ko yếu kém như bác nghĩ đâu. Quản lý kém thì tiếng xấu lan nhanh lắm. Mà dân SG đã tẩy chay rồi thì ko ngóc đầu lên nổi đâu !
Nói dài nói dai thành ra nói dại, từ hôm đầu xem clip em đã nghĩ trong người, bà này bảo vệ con là phụ, tạo scandal là chính.
Dạ vâng, thì ngay từ những trang đầu nhiều cụ OF uy tín nhà mình cũng đã chia sẻ quan điểm về "vị" phụ huynh kiêm ca sĩ, livestreamer, chân gà online này tạo scandal cụ ạ. :D Em còn phải quote lại cả dự đoán của các cụ ấy từ ngay ngày đầu ở mấy trang trước cơ, chính xác đến 90% mục đích :))

Gì chứ các cụ OF nhà mình đọc vị những thể loại em mắm tôm, mắm tép này phút mốt, trừ mấy cái nick thích ngược dòng quen thuộc ở nhiều thớt lại lân la vào hót đạo đức, với quy chụp trách nhiệm các thể loại trường, giáo viên... Haizz, nhiều cái nó thực tế như vậy rồi vẫn cứ cố làm gì, đấy là em chưa nói đến yếu tố nguy hiểm của cái việc livestream này thông qua những groups "cộng đồng mạng" kia, hình ảnh thông tin của những người liên quan gần như xuất hiện hết, cụ thể là các cháu bé. :)

Thái độ hơn trình độ, mà ở em Thủy Bi em thấy thiếu cả 2.

Girl lai oto

Xe tải
Về chuyện trẻ con đánh nhau, e cho là bthg. Đứa nào yếu thì ăn đòn là đúng.

Chứ e hồi đi học trung học, phổ thông là cứ bị ăn đòn suốt.
Cái mặt em rất chi là gọi đòn, người thì vừa gày vừa bé, ko dám bật đứa nào.
Nên hồi đi học em bị bọn gấu mèo gấu chó ở trường bắt nạn suốt, em phải chịu và kệ thôi. Vì ăn đòn thì đau đấy, nhưng ko chết được vì chúng nó chỉ đấm đá đánh vớ vẩn thôi.
Giờ e mà về trường cũ, khu cũ hỏi thì phần lớn bọn đánh em hồi đó giờ toàn chết, tai nạn, nghẹo, đi tù hết cả. Thật lòng nghe tin em rất sướng :D
😂 Em Thuỷ mà suy nghĩ “được” như cụ thì đã không có chuyện

Dân Tổ

Xe container
Bên nào đưa tin chứ VTV thì cũng khù khoằm lắm cụ, nói lại nhớ vụ con mụ Hoàng Hường thối như shi.t.
Nói chung cũng dạng chó chê mèo lắm lông cả thôi.
Em thì cũng không hoàn toàn theo dõi mọi thứ từ VTV, nhưng dù sao vẫn là kênh truyền hình và thông tin chính thống nhất chúng ta có. Những phóng sự và phân tích sự việc sự kiện của các chương trình VTV cũng có phóng sự hay, phóng sự chưa hay. Nhưng việc những chương trình như CĐ24h, Vietnam hôm nay làm được là sự cập nhật nhanh chóng, chính thức từ những cơ quan liên quan để chúng ta đánh giá được tính chất và tình hình sự kiện, sự việc. :)

Với em nó làm tốt việc cảnh báo những hiện tượng không hay hoặc thậm chí có nguy cơ ảnh hướng tới văn hóa, đạo đức xã hội mà ngày nay mạng xã hội có thể đưa tới.

Mr.Grass

Xe buýt
Ở đây đâu có ai nói gì tới bé con của TB đâu ?
Nếu bảo vệ bé thì có lẽ nên bảo vệ bé khỏi mẹ và bà, những người thản nhiên thể hiện cái thái độ vô văn hoá trong môi trường văn hoá chứ ? Nhà trường có là mối đe doạ với bé đi nữa cũng là thứ yếu chứ ?
Chả ai đi ủng hộ hay không ủng hộ với 1 đứa nhóc dưới tuổi vị thành niên cả. Chuyện đấy có bố/mẹ đứa bé lo. Nhưng cũng không thể tránh việc hành động của bố/mẹ sẽ ảnh hưởng đến con không ít thì nhiều. Người ta ngại phài tiếp xúc với những người giám hộ kiểu chị Bi
Nếu có thể e xin kinh nghiệm 2 cụ là nếu cụ nghe con cụ bị đánh đến trường rồi ng ta ko cho vào sau đó cho vào lúc đó chưa cáu hay gì cả nhé rồi ông quản lý Tây bảo cút ra khỏi phòng tôi (quá vô văn hoá trước trong khi là ng làm giáo dục ở nơi giáo dục) thì các cụ làm thế nào bảo vệ quyền lợi con mình với 1 trường 600tr/năm học phí? xử lý còn ko bằng trường công học phí vài triệu/năm

Con bé nhà Bi có tội gì mà đòi tách mẹ ra khỏi nó mẹ nó có thần kinh đi nữa thì trên đời này mẹ nó vẫn là nhất, rồi đòi nó phải chuyển trường rồi ko cho học ở đâu nữa vì sợ mẹ nó, rồi chỉ ra nc ngoài học...

Nhà trường tiếp xúc con em phụ huynh 8h 1 ngày gấp đôi thậm chí gấp 3 gia đình mà như cụ bảo là mối đe doạ lại là THỨ YẾU?

nhuataiche

Xe container
Nếu có thể e xin kinh nghiệm 2 cụ là nếu cụ nghe con cụ bị đánh đến trường rồi ng ta ko cho vào sau đó cho vào lúc đó chưa cáu hay gì cả nhé rồi ông quản lý Tây bảo cút ra khỏi phòng tôi (quá vô văn hoá trước trong khi là ng làm giáo dục ở nơi giáo dục) thì các cụ làm thế nào bảo vệ quyền lợi con mình với 1 trường 600tr/năm học phí? xử lý còn ko bằng trường công học phí vài triệu/năm

Con bé nhà Bi có tội gì mà đòi tách mẹ ra khỏi nó mẹ nó có thần kinh đi nữa thì trên đời này mẹ nó vẫn là nhất, rồi đòi nó phải chuyển trường rồi ko cho học ở đâu nữa vì sợ mẹ nó, rồi chỉ ra nc ngoài học...

Nhà trường tiếp xúc con em phụ huynh 8h 1 ngày gấp đôi thậm chí gấp 3 gia đình mà như cụ bảo là mối đe doạ lại là THỨ YẾU?
Để em phiên dịch tất cả lý lẽ của bác nhé: nhà trường quá tệ, em TB hành động đúng rồi.

Quan điểm của em là: loại người như TB thì tránh xa cho lành !

Alex.N

Xe buýt
Đọc bài một số bác trên này ca ngợi trường công em lại cứ tưởng mình k sống và học suốt 2x năm ở VN :D
Dạ em cũng dân chuyên chọn suốt 11 năm phổ thông (thời của em lớp 1 xếp lớp đại trà, chỉ từ lớp 2 mới lọc hs xếp lớp theo trình độ em mới vào lớp chọn), học hết đại học ở VN, và em khẳng định những thứ như là: đề cao trung thực, cố học để có kết quả tốt, k có chút xíu quan hệ chiêu trò gì trong môi trường học đường VN... như 1 số bác ca ngợi là nằm mơ giữa ban ngày nhé. Hoặc là bác ấy thật sự chẳng biết mình đang sống ở đâu, có những thứ gì đang tồn tại và vận hành quanh mình, em thật.
Muốn vào trường công, trường điểm thì phải đi cửa sau, bằng tiền hay bằng quan hệ thì tùy gia đình. Ở SG thử nộp hồ sơ lớp 1 vào mấy trường top ở Q1 Q3 xem có tay bo nhảy vào được k. Trường nào k có vài suất cho con em gv, phòng, sở, ub sở tại, không có vài lớp ngoại giao chuyên để xếp đội hình học sinh do quan hệ nhét vào.
Có học trò giỏi, trung thực trần thân học gạo thì cũng có học trò đi cửa sau để đc luyện trước đề kiểm tra cho nhàn, có phụ huynh k đi thầy cũng có phụ huynh khác quà cáp lấy lòng gv để xin nâng điểm, những thứ này nhan nhản trong nền gd vn ai cũng thấy mà cứ nhất định chối bỏ làm gì. Chuyện gv cho học trò học thuộc lòng đề mẫu để đối phó với môn văn, học sinh k đủ chuẩn vẫn bị đẩy lên lớp để k mất thi đua, trường chuyên lớp chọn ép học sinh yếu kém chuyển trường để giữ vững tỷ lệ tốt nghiệp và thi đại học, k công khai nhưng đầy rẫy.
Em chả biết các bác sống ở cái xứ nào mà hoàn toàn mù tịt tình hình đất nước thế này, vẫn một niềm tin sắt đá rằng gdvn là liêm chính, sánh vai với cường quốc 5 châu, đào tạo tuyền nhân tài cho đất nước và nhân loại :D
Theo quan điểm của em, một nền gd mà k dám có hs trung bình, k có hs lưu ban ở lại lớp, mọi đứa nhỏ đều xuất sắc 10 điểm, mọi sản phẩm đều là siêu sao biết tuốt mới là cái nền gd què chột đấy.
Một số PH em biết lý do đưa con vào học trường giãy chết đôi khi rất đơn giản, chỉ để con họ được phép học kém, được phép mắc lỗi, được phép học dốt thì ở lại lớp thôi, chả phải nhu cầu con phải lớn lên thành đạt làm ông nọ bà kia như tinh hoa thượng lưu gì sất :D

Mr.Grass

Xe buýt
Về chuyện trẻ con đánh nhau, e cho là bthg. Đứa nào yếu thì ăn đòn là đúng.

Chứ e hồi đi học trung học, phổ thông là cứ bị ăn đòn suốt.
Cái mặt em rất chi là gọi đòn, người thì vừa gày vừa bé, ko dám bật đứa nào.
Nên hồi đi học em bị bọn gấu mèo gấu chó ở trường bắt nạn suốt, em phải chịu và kệ thôi. Vì ăn đòn thì đau đấy, nhưng ko chết được vì chúng nó chỉ đấm đá đánh vớ vẩn thôi.
Giờ e mà về trường cũ, khu cũ hỏi thì phần lớn bọn đánh em hồi đó giờ toàn chết, tai nạn, nghẹo, đi tù hết cả. Thật lòng nghe tin em rất sướng :D
Thường thì cụ gọi nó lên bục giảng solo nó đấm dc 3 phát mình cũng làm dc phát là nó thôi

Nhân tiện giờ ng có tiền họ thấy trường công nó là vậy nhiều ng thì nghĩ học ở đó cũng dc con cái rèn luyện ý chí đủ thể loại để thích nghi nhưng có ng muốn bỏ tiền gấp chục lần ra để con có môi trường ko bị ức hiếp nữa mới trường tư mới trường Tây chứ chưa hẳn vì kiến thức để tránh dc cái mà cụ phải chịu ấm ức đến giờ đến nỗi mừng vì thấy kẻ bị bắt nạt phải trả giá.

lx125_black

Xe container
Thường thì cụ gọi nó lên bục giảng solo nó đấm dc 3 phát mình cũng làm dc phát là nó thôi

Nhân tiện giờ ng có tiền họ thấy trường công nó là vậy nhiều ng thì nghĩ học ở đó cũng dc con cái rèn luyện ý chí đủ thể loại để thích nghi nhưng có ng muốn bỏ tiền gấp chục lần ra để con có môi trường ko bị ức hiếp nữa mới trường tư mới trường Tây chứ chưa hẳn vì kiến thức để tránh dc cái mà cụ phải chịu ấm ức đến giờ đến nỗi mừng vì thấy kẻ bị bắt nạt phải trả giá.
Về việc em hay bị đấm thì nó ko liên quan đến tư hay công hay qte cụ ạ. Ở đâu mà chả có bạo lực, đánh nhau? Cái mặt em gọi đòn, thái độ lấc cấc thì ăn đòn thì tự e biết là đúng, việc em vui mừng vì bọn gấu chó gấu mèo chết thì có gì sai? E có trả thù gì chúng nó đâu, em nói quan điểm thôi.

Có tiền, thì cho bản thân con cái môi trường tốt là điều quá hợp lý, còn như cụ giải thích là nghèo thì rèn luyện ý chí và giàu thì ko bị bắt nạt e thấy sai sai.

Dân Tổ

Xe container
Dạ em cảm ơn cụ. Hôm qua em cũng vào xem, VTV làm cũng khá tế nhị, cảnh báo cô ấy về hành vi lợi dụng media gây mất trật tự nhưng không nói rõ tên và che mờ khuôn hình. Em Thuỷ nên biết điều này là sự cảnh báo và dừng ngay lại, không thì em sẽ trả giá không rẻ đâu. Phụ nữ gì mà ăn nói hết khôn dồn ra dại, đi chửi và sỉ nhục những người thực thi pháp luật bô bô trên mạng, mà em thấy cậu công an phường đó ăn nói cũng nhã nhặn chứ có làm gì em ấy đâu. Em làm loạn với ISHCMC là em sai, chủ đầu tư nn họ liên doanh với đối tác VN đều rất mạnh, không phải ngẫu nhiên mà ISHCMC được bên quân đội cấp cho mảnh đất đắc địa ở đường Xuân Thuỷ, Thảo Điền để xây trường mới siêu đẹp đâu. Họ đúng và họ cư xử theo pháp luật chứ chưa cần nhờ cậy vào thế lực nào.
VTV nhắc khéo, với hướng tôn trọng hình ảnh những bên liên quan, nhưng cũng nhấn mạnh đúng như Mợ nói là hành vi của vị phụ huynh kia khi lợi dụng livestream, mạng xã hội để gây nên 1 sự mâu thuẫn khác, căng thẳng khác có mục đích. Về phía trường, đứng sau họ chính là những liên danh đối tác + đội ngũ tư vấn legal chuyên nghiệp, và thực tế những gì họ đang làm là rất đúng nguyên tắc. :)

lx125_black

Xe container
😂 Em Thuỷ mà suy nghĩ “được” như cụ thì đã không có chuyện
E nhìn nhận cá nhân thôi, nói chung người bình thường như e rất sợ sự "nổi tiếng" của mạng xã hội.
Cuộc sống sẽ đảo loạn hết.
Cả em bé đấm 4 đứa lẫn gia đình mợ này đều sẽ mệt mỏi.

Mr.Grass

Xe buýt
Để em phiên dịch tất cả lý lẽ của bác nhé: nhà trường quá tệ, em TB hành động đúng rồi.

Quan điểm của em là: loại người như TB thì tránh xa cho lành !
E cũng phiên dịch lại ý của bác nhé: Nhà trường Tây nó đẳng cấp ko thể sai dc, vô lý chỉ có dân mình dân trí thấp mới sai. E TB vô văn hoá vì bán chân gà nướng à, lại dựa dẫm gia đình thôi chứ có tiền đâu, chúng ta là ng gần thượng đẳng như thằng Tây đó rồi nên phải dạy dỗ phải chì chiết phải ở vị thế trên nhìn xuống thì mới cao hơn TB được.

Quan điểm của em: TB đòi quyền lợi cho con là đúng, nhà trường phải chứng minh sự thượng đẳng của mình

doping113

Xe tải
Như em đã nói sẽ sớm có nhiều bậc phụ huynh vào lý luận tại sao cho con học trường quốc tế. Tuy nhiên, cách đặt vấn đề để so sánh cũng rất quan trọng. Không thể đi so sánh trường quốc tế “thực sự” như các cụ mô tả với trường ở các huyện được, mà phải so sánh với các trường công hay chuyên có uy tín tương đương. Nếu thực sự liệt kê ra một loạt tiêu chuẩn như vậy để đánh giá, thì trường quốc tế có hơn được trường công không còn phải bàn chứ chưa khẳng định ngay được.
- Các trường công uy tín ở VN (tạm lấy là các trường chuyên trong tỉnh) cũng rất khắt khe với tình trạng gian lận thi cử. Hơn nữa, học sinh các trường này luôn có sự tự tôn rất cao nên luôn có xu hướng phấn đấu học thật, thi thật để lấy thành tích cao. Còn nếu không có điểm hoặc ít chấm điểm thì dễ rồi, không cần phấn đấu gì nhiều.
- Những kỹ năng như thuyết trình, phản biện, làm việc nhóm (bộ 35 kỹ năng mềm) hiện tại các bạn trường công cũng được đào tạo rất cẩn thận. Bằng chứng là trong các cuộc thi hùng biện bằng tiếng Anh ở HN và TP HCM năm nào cũng có các bạn trường công đoạt giải cao.
- Bây giờ là thế kỷ 21 việc nhồi sọ thông tin một chiều là không thể. Tuy nhiên, định hướng chính trị trong trường học là có. Nhưng ko chỉ VN, TQ mà cả các nước tư bản cũng vậy. Bằng chứng là xuất hiện ngày càng nhiều các bạn trẻ kiểu dân chủ nửa mùa, thông qua hình thức tuyên truyền rất tinh vi từ các chương trình được tài trợ của các chính phủ. Hệ tư tưởng nào mới là đúng thì cần phản biện đấy.
- Con cái mình học giỏi thì đâu cần biếu xén thầy cô gì đâu. Các cô luôn yêu quí như vàng, thậm chí với các bạn xa nhà thì cô giáo chủ nhiệm còn kiêm luôn vai trò của bố mẹ (bạn nào ở ktx các trường chuyên chắc rõ cái này nhất). Nhiều khi 9-10h tối các cô vẫn phải đi kiểm tra vì biết có đứa trốn đi đánh điện tử. Em nghĩ có tiền cũng không mua nổi thứ tình cảm này, nhất là với các bạn ở xa nhà từ bé.
- Những thứ khác như SAT, chứng chỉ TA, hoạt động ngoại khoá, học bổng thì thôi, em không bàn nữa. Kết quả năm nào cũng được các báo đài và nhà trường cập nhật rồi.
- Trường chuyên thời xưa thì chắc không đẹp và vệ sinh lắm đâu, nhưng vẫn đào tạo ra những thế hệ khá có ích cho xã hội, làm việc cả VN và nước ngoài, rất xuất sắc trong lĩnh vực của mình. Nhìn các trường chuyên như Ams, Bắc Ninh bây giờ em thấy không quen, nhưng cũng mừng cho các cháu nó. Em vẫn thích kiểu kiến trúc Pháp cổ kính như Chu Văn An, Lê Hồng Phong hơn, với những cây cổ thụ già đôi khi là bên mạn hồ Tây. Không được hiện đại nhưng có nét gì đó rất nên thơ. Bây giờ em hỏi lũ con cháu trong nhà nếu được chọn thích học ở đâu, thì chúng nó vẫn kêu học ở Chu Văn An, Lê Hồng Phong vì trường cổ kính, và có truyền thống lâu đời nữa.
thế hệ Amser hay trường chuyên hầu hết đều phấn đấu du học nước ngoài cụ à. Nên về nước rất giỏi giang.
Nhưng cuộc sống thời phổ thông các hs chuyên khổ lắm: học, học nữa học mãi. Trong khi cuộc sống còn nhiều thứ hay ho.

Chi moon

Xe buýt
Cụ ấy chém quá tí thôi mà bác. Có thể nhà cụ ấy sát tường nhà trường nhưng khác hộ khẩu.
Trường hợp đúng tuyến hộ khẩu có bố bảo cũng không trường nào dám tự tiện đẩy con người ta ra trường khác. Các cán bộ tham thôi chứ chả bao giờ ngu
Thế cụ k biết trò bốc thăm của các trg công rồi. Lý do quá đông HS trong phường nên phải bốc thăm. Đc thì vào trg học. K đc thì mời tự đi tìm trg. Lớp 1 cháu e hộ khẩu chuẩn phường đây, bốc thăm số hên đạt đc nhưng vẫn phải chi ít tiền cho cô để đc vào lớp 1 có cô giáo nổi tiếng dạy tốt, chăm các con.

Mr.Grass

Xe buýt
Về việc em hay bị đấm thì nó ko liên quan đến tư hay công hay qte cụ ạ. Ở đâu mà chả có bạo lực, đánh nhau? Cái mặt em gọi đòn, thái độ lấc cấc thì ăn đòn thì tự e biết là đúng, việc em vui mừng vì bọn gấu chó gấu mèo chết thì có gì sai? E có trả thù gì chúng nó đâu, em nói quan điểm thôi.

Có tiền, thì cho bản thân con cái môi trường tốt là điều quá hợp lý, còn như cụ giải thích là nghèo thì rèn luyện ý chí và giàu thì ko bị bắt nạt e thấy sai sai.
Ko cụ hiểu nhầm ý em rồi, e hiểu cảm giác khi bị bắt nạt mà nên e mới ủng hộ môi trường giáo dục ko bị hà hiếp bắt nạt chỉ vì nhìn cụ gợi đòn. E cũng ko có ý gì nghĩ cụ vui mừng là sai chỉ là vì cụ ấm ức đến tận bây giờ thì nó phải rất là cay cú bọn nó. E chia sẻ thôi và biết cụ hơn bọn nó nhiều là cái trả thù ngọt ngào nhất rồi.

Mr. Toàn

Xe điện

em có comment ở thớt này rồi đó, con em còn khâu 6 mũi cơ. Cơ mà hai gia đình cả em và bên kia không ai đi làm thế này cả. Bình tĩnh sẽ giải quyết được mọi việc. Bọn trẻ con sau nó vẫn chơi với nhau. Vẫn học. Giờ có khi chúng nó cũng quên cái khâu đó rồi

lx125_black

Xe container
Ko cụ hiểu nhầm ý em rồi, e hiểu cảm giác khi bị bắt nạt mà nên e mới ủng hộ môi trường giáo dục ko bị hà hiếp bắt nạt chỉ vì nhìn cụ gợi đòn. E cũng ko có ý gì nghĩ cụ vui mừng là sai chỉ là vì cụ ấm ức đến tận bây giờ thì nó phải rất là cay cú bọn nó. E chia sẻ thôi và biết cụ hơn bọn nó nhiều là cái trả thù ngọt ngào nhất rồi.
Bé e nghịch ngợm nên bị ngứa mắt nhiều, ăn đòn vì em yếu hơn bọn nó thôi. Chứ mình to khỏe có võ thì cũng dễ thành em bé 1 chọi 4 lắm :)) .

Môi trường giáo dục nào cũng có bắt nạt hết cụ ạ, đủ kiểu loại luôn chứ ko chỉ là trẻ con đánh nhau.
Nhiều cụ e thấy cứ lôi trương tư, công, qte ra so sánh thật quá khập khiễng. Khập khiễng từ thu nhập, nhận định sống của các cụ ấy cho tới giá trị khác nhau mà mỗi môi trường đem lại. Chuẩn nhất vẫn là "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền"

nhuataiche

Xe container
E cũng phiên dịch lại ý của bác nhé: Nhà trường Tây nó đẳng cấp ko thể sai dc, vô lý chỉ có dân mình dân trí thấp mới sai. E TB vô văn hoá vì bán chân gà nướng à, lại dựa dẫm gia đình thôi chứ có tiền đâu, chúng ta là ng gần thượng đẳng như thằng Tây đó rồi nên phải dạy dỗ phải chì chiết phải ở vị thế trên nhìn xuống thì mới cao hơn TB được.

Quan điểm của em: TB đòi quyền lợi cho con là đúng, nhà trường phải chứng minh sự thượng đẳng của mình
Đã bảo với bác là thớt này đa phần ko ưa TB, bác ko nên ở đây ngược dòng làm gì.

Đoán chừng con bác cũng học chung trường với con TB hay trường nào đó tương đương ?

Mr.Grass

Xe buýt
em có comment ở thớt này rồi đó, con em còn khâu 6 mũi cơ. Cơ mà hai gia đình cả em và bên kia không ai đi làm thế này cả. Bình tĩnh sẽ giải quyết được mọi việc. Bọn trẻ con sau nó vẫn chơi với nhau. Vẫn học. Giờ có khi chúng nó cũng quên cái khâu đó rồi
E cũng mới vào nhiều trang quá chưa lội dc vậy cụ chia sẻ giúp e là nhà trường có cút khỏi phòng tao ko ạ, có ko cho vào trường khi biết cụ đến ko ạ? E thì nghĩ đánh con cụ khâu 6 mũi thì nếu là vô tình thì ok vẫn chơi dc còn nếu cháu kia bản chất bạn nào cũng đánh thì cụ cũng nên bảo cháu nhà cụ tránh xa cho lành. Tất nhiên phụ huynh nhà kia thấy con sai họ biết lôi và giáo dục con chứ nó vênh mặt lên cụ chắc ko để vậy.