[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Ben BMS

Xe buýt
Cấp 1 không học Cam thì cấp 2 hơi vất. Càng lên cao càng khó xen vào.
Không vất đâu: 2 nhóc nhà em c1 trường công, bắt đầu lớp 6 mới học Cam.
Học chương trình cam bắt đầu nghiêm túc từ lớp 8 (thi Check point) đến IGCSE thì phải chuyên tâm, đến AS thì thực sự cày.

phongnq

Xe tải
Nhà cụ có điều kiện dễ chuyển sang trường tư.
Mà em thắc mắc hộ khẩu kế bên trường mà cũng đóng 15tr nữa à cụ
Cụ ấy chém quá tí thôi mà bác. Có thể nhà cụ ấy sát tường nhà trường nhưng khác hộ khẩu.
Trường hợp đúng tuyến hộ khẩu có bố bảo cũng không trường nào dám tự tiện đẩy con người ta ra trường khác. Các cán bộ tham thôi chứ chả bao giờ ngu

Dan du an

Xe ba gác
Nói dài nói dai thành ra nói dại, từ hôm đầu xem clip em đã nghĩ trong người, bà này bảo vệ con là phụ, tạo scandal là chính.
Đọc nhiều còn của các cụ và xem clip thì em nghĩ cụ nói đúng. Cái giọng điệu, thái độ tõ ràng là muốn làm thật to chuyện chứ không hẳn là muốn hợp tác giải quyết ôn hoà

nam9999

Xe hơi
Đọc nhiều còn của các cụ và xem clip thì em nghĩ cụ nói đúng. Cái giọng điệu, thái độ tõ ràng là muốn làm thật to chuyện chứ không hẳn là muốn hợp tác giải quyết ôn hoà
Có khi mụ này muốn chuyển trường và đòi tiền học ( đã từng thực hiện trước đây ). Kết hợp tạo xì căng đan tăng follow để bán chân gà :))

Loitran

Xe tăng
Chồng có thu nhập cao hơn nhưng năm đầu tiên con đi học, học phí hàng tháng của đứa con đầu lòng 3 tuổi của em chiếm hơn 1/3 thu nhập của cả 2 vợ chồng. Khi đó chắc nhiều người nghĩ bọn em điên, rất ít người cho con học trường QT, kể cả các sếp người Việt Nam trong công ty (kể cả các sếp ở SG) giàu hơn em tỉ lần thời đó cũng không cho con học như vậy. Cho nên mới có chuyện sau này con các sếp đang học cấp 2, cấp 3 trường công tốt (ví dụ Lê Hồng Phong) dần chuyển sang trường QT trong khi em là đứa nhân viên quèn thì con học QT từ mẫu giáo. Trình bày dài dòng như vậy để các cụ hiểu cho là em đúng là ít tiền nhưng không phải a dua theo mọi người mà thuộc loại đi tiên phong cho con học trường QT.
Mình nghĩ Mợ ngoài đời chắc chắn rất lanh lẹ
Mình một đứa gửi trẻ ở lớp thường nơi phường xã, đứa thứ 2 thì gửi tụi Tây, giá trị là khó so sánh chỉ có thể nói là nó không là lựa chọn dở hơi điên ngộ tí nào hết? chỉ là có điều kiện để mà thực hiện hay không thôi?
Họ nắm bắt tâm lý trẻ nhỏ rất trúng và đúng và gia đinh chỉ việc làm theo sự chỉ bảo của họ là ok, không bao giờ phải lo lắng về đứa nhỏ một khi đã gửi chúng ở trường. có một sự an tâm tuyệt vời cho các ông bố và bà mẹ

Dan du an

Xe ba gác
Gi
Có khi mụ này muốn chuyển trường và đòi tiền học ( đã từng thực hiện trước đây ). Kết hợp tạo xì căng đan tăng follow để bán chân gà :))
ờ em nghĩ chả trường nào dám nhận... Nhận họ tổn thọ lắm...cho ra nước ngoài học thôi

Ryan848

Xe container
Cứ cho là trường sai, bé Kim và gia đình sai, ý bác là T sửa cái sai của người khác bằng một cái sai khác tệ hại hơn, như vậy là chính đáng ?
Nói chung vụ chửi bới, thách thức trên mxh của phụ huynh là quá sai rồi.
Cứ cho là con chị kia bị đánh nhưng cháu ko ủng hộ việc lên án 1 cái sai bằng cái sai khác.

Lucifer2306

Xe tăng
Như em đã nói sẽ sớm có nhiều bậc phụ huynh vào lý luận tại sao cho con học trường quốc tế. Tuy nhiên, cách đặt vấn đề để so sánh cũng rất quan trọng. Không thể đi so sánh trường quốc tế “thực sự” như các cụ mô tả với trường ở các huyện được, mà phải so sánh với các trường công hay chuyên có uy tín tương đương. Nếu thực sự liệt kê ra một loạt tiêu chuẩn như vậy để đánh giá, thì trường quốc tế có hơn được trường công không còn phải bàn chứ chưa khẳng định ngay được.
- Các trường công uy tín ở VN (tạm lấy là các trường chuyên trong tỉnh) cũng rất khắt khe với tình trạng gian lận thi cử. Hơn nữa, học sinh các trường này luôn có sự tự tôn rất cao nên luôn có xu hướng phấn đấu học thật, thi thật để lấy thành tích cao. Còn nếu không có điểm hoặc ít chấm điểm thì dễ rồi, không cần phấn đấu gì nhiều.
- Những kỹ năng như thuyết trình, phản biện, làm việc nhóm (bộ 35 kỹ năng mềm) hiện tại các bạn trường công cũng được đào tạo rất cẩn thận. Bằng chứng là trong các cuộc thi hùng biện bằng tiếng Anh ở HN và TP HCM năm nào cũng có các bạn trường công đoạt giải cao.
- Bây giờ là thế kỷ 21 việc nhồi sọ thông tin một chiều là không thể. Tuy nhiên, định hướng chính trị trong trường học là có. Nhưng ko chỉ VN, TQ mà cả các nước tư bản cũng vậy. Bằng chứng là xuất hiện ngày càng nhiều các bạn trẻ kiểu dân chủ nửa mùa, thông qua hình thức tuyên truyền rất tinh vi từ các chương trình được tài trợ của các chính phủ. Hệ tư tưởng nào mới là đúng thì cần phản biện đấy.
- Con cái mình học giỏi thì đâu cần biếu xén thầy cô gì đâu. Các cô luôn yêu quí như vàng, thậm chí với các bạn xa nhà thì cô giáo chủ nhiệm còn kiêm luôn vai trò của bố mẹ (bạn nào ở ktx các trường chuyên chắc rõ cái này nhất). Nhiều khi 9-10h tối các cô vẫn phải đi kiểm tra vì biết có đứa trốn đi đánh điện tử. Em nghĩ có tiền cũng không mua nổi thứ tình cảm này, nhất là với các bạn ở xa nhà từ bé.
- Những thứ khác như SAT, chứng chỉ TA, hoạt động ngoại khoá, học bổng thì thôi, em không bàn nữa. Kết quả năm nào cũng được các báo đài và nhà trường cập nhật rồi.
- Trường chuyên thời xưa thì chắc không đẹp và vệ sinh lắm đâu, nhưng vẫn đào tạo ra những thế hệ khá có ích cho xã hội, làm việc cả VN và nước ngoài, rất xuất sắc trong lĩnh vực của mình. Nhìn các trường chuyên như Ams, Bắc Ninh bây giờ em thấy không quen, nhưng cũng mừng cho các cháu nó. Em vẫn thích kiểu kiến trúc Pháp cổ kính như Chu Văn An, Lê Hồng Phong hơn, với những cây cổ thụ già đôi khi là bên mạn hồ Tây. Không được hiện đại nhưng có nét gì đó rất nên thơ. Bây giờ em hỏi lũ con cháu trong nhà nếu được chọn thích học ở đâu, thì chúng nó vẫn kêu học ở Chu Văn An, Lê Hồng Phong vì trường cổ kính, và có truyền thống lâu đời nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Lucky

Xe tăng
Các cụ tranh luận về trường QT vs các trường khác rôm rả, đặc biệt có cụ hỏi tốn tiền thế rút cục sản phẩm trường QT là cái gì làm em hoang mang quá. Thôi đã chém thì chém cho chót. Ở ngoài em cực kỳ hạn chế nói về trường học của con với người xung quanh, ai hỏi con học ở đâu cũng ngại trả lời, trừ những người có con cùng học. Với người không thích trường QT thì họ nghĩ mình trọc phú, khoe con học QT cho oai, hoặc đơn giản cũng là bất đồng ý kiến. Với người muốn nhưng không có khả năng thì mình nói về việc con mình học QT bla bla thành ra vô duyên.

Em không phải đại gia gì, là người làm công ăn lương, làm cho 1 công ty đa quốc gia ở Việt Nam. Em biết đến trường QT là do con sếp người nước ngoài của em học ở đấy. Em mơ ước con em cũng được học ở đó vì những lý do em nói dưới đây. Nghĩ là làm dù lúc đó em là nhân viên mới có mấy năm kinh nghiệm. Chồng có thu nhập cao hơn nhưng năm đầu tiên con đi học, học phí hàng tháng của đứa con đầu lòng 3 tuổi của em chiếm hơn 1/3 thu nhập của cả 2 vợ chồng. Khi đó chắc nhiều người nghĩ bọn em điên, rất ít người cho con học trường QT, kể cả các sếp người Việt Nam trong công ty (kể cả các sếp ở SG) giàu hơn em tỉ lần thời đó cũng không cho con học như vậy. Cho nên mới có chuyện sau này con các sếp đang học cấp 2, cấp 3 trường công tốt (ví dụ Lê Hồng Phong) dần chuyển sang trường QT trong khi em là đứa nhân viên quèn thì con học QT từ mẫu giáo. Trình bày dài dòng như vậy để các cụ hiểu cho là em đúng là ít tiền nhưng không phải a dua theo mọi người mà thuộc loại đi tiên phong cho con học trường QT.

Con em không học trường Việt Nam ngày nào nên em không hiểu rõ để mà so sánh chính xác. Hầu hết nguyên nhân em chọn cho con học trường QT là từ trải nghiệm của bản thân em khi học phổ thông và đại học trường công ở Việt Nam (ngày đó rất ít trường tư), và sau đó học master ở nước ngoài. Có thể bây giờ trường công đã khác xưa rất nhiều. Ngược lại, trường QT có thể vẫn có những vấn đề tồn tại, nhưng ít.

- Lý do đầu tiên là sự trung thực. Có thể em là 1 đứa đầy lỗi lầm, nhưng vẫn muốn giáo dục con trung thực. Em rất muốn một môi trường mà học sinh không quay cóp bài, không có plagiarism, không chép văn mẫu, giáo viên không giảng trước bài khi có dự giờ, không xin điểm cho điểm…

- Thứ 2 là chương trình học. Học phổ thông trường QT con học cả lịch sử, triết học và 1 số môn xã hội khác, nhưng những môn học này không bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đang duy nhất lãnh đạo ở Việt Nam. Nếu chọn học thêm ngôn ngữ là tiếng Việt ở trường hoặc học riêng gia sư tiếng Việt, con cũng được học lịch sử Việt Nam theo sách giáo khoa Việt Nam, nhưng khi đó con vẫn có nguồn thông tin đa dạng khác nhờ chương trình học quốc tế và tự con đánh giá được. Ý em là em không muốn con bị nhồi sọ, lý do hơi nhạy cảm ạ.

- Thứ 3 là phương pháp học, thảo luận nhiều, đọc chép ít. Con không học vẹt, có critical thingking, tư duy phản biện. Các con phải đọc rất nhiều và có văn hoá đọc.

- Con được thực sự tôn trọng, lắng nghe, không bị áp đặt, không bạo hành, không bị so sánh, không bị chê bai, được nói điều con nghĩ. Trường bảo vệ học sinh, những vấn đề như bắt nạt, phân biệt chủng tộc, pb giới tính… là những vấn đề rất nghiêm trọng, thường xuyên được giáo dục và vi phạm thì bị phạt nghiêm khắc. Em không thiên tả, thậm chí còn sợ phong trào metoo, BLM thái quá ở các trường đại học Mỹ, nhưng những tiêu chuẩn cơ bản về bình đẳng văn minh em rất cổ vũ con theo.

- Cha mẹ không cần phải làm thân, quan hệ, biếu xén thầy cô.

- Ngoại ngữ tốt. Ở trường con em, chắc 100% các con học từ mẫu giáo nói tiếng Anh không bị accent, điều mà rất ít các bé không học trường QT có được. Điều này giúp các con cực kỳ thuận lợi và tự tin khi đi du học.

- Muốn con có cơ hội sống và làm việc ở đâu con muốn, kể cả những nước phương Tây. Để được như vậy, thuận lợi nhất là con sống ở môi trường nước ngoài từ nhỏ. Nhưng em không muốn xa con và cũng không có khả năng tìm được việc tốt ở nước ngoài, cho nên con ở Việt Nam với em và em lựa chọn cho con học trường QT, lên đại học mới đi du học không cần đi du học khi còn quá nhỏ.

- Ngôi trường tiện nghi và đẹp, sạch sẽ vệ sinh.

Với con em, thực sự không có chuyện học nhàn hạ. Nhỏ thì học tiếng Việt ở ngoài, giữa giữa là liên miên các hoạt động ngoại khoá thể thao, nghệ thuật, lớn cũng ôn luyện SAT và viết luận để apply đại học. Em vẫn là bà mẹ châu Á điển hình, luôn nhắc các con là chăm chỉ mới thành công😂 Em cũng đồng hành cùng con, đưa đón tham gia đủ thứ, làm các công việc tình nguyện cho phụ huynh ở trường (trường có nhiều hoạt động yêu cầu phụ huynh phải làm với con, trường cũng “tận dụng” sức của phụ huynh làm việc tình nguyện).

Cậu cả tốt nghiệp năm nay và ở lại làm việc. Đứa thứ hai mới hết năm nhất đại học. Cả 2 ra nước ngoài học và làm tốt, không bỡ ngỡ gì. Sản phẩm của em bình thường như nhiều bé học các trường khác dù đi những con đường khác nhau. Nếu có cụ tính toán rằng ôi giời tốn 1 đống tiền rồi cũng chỉ được như người khác thì phí quá. Em không nghĩ như vậy, với em đầu tư cho con học hành không phải để thu lời. Và em rất hài lòng về lựa chọn của mình.
Hoàn toàn đồng ý với chị, tôi cũng có 2 cháu đag học quốc tế và lý do chọn học cũng từ trải nghiệm học trường công rồi đại học của mình nên ko mong muốn con cái lặp lại. Ko gì mong hơn là con cái hạnh phúc và sau này biết cách sống cho hạnh phúc còn thành công hay ko thật khó nói mình chỉ cố làm những cái tốt nhất cho con cái thôi.

Mr. Toàn

Xe điện
Không vất đâu: 2 nhóc nhà em c1 trường công, bắt đầu lớp 6 mới học Cam.
Học chương trình cam bắt đầu nghiêm túc từ lớp 8 (thi Check point) đến IGCSE thì phải chuyên tâm, đến AS thì thực sự cày.
ồ, chỗ em thi Check Point vào lớp 6

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ ấy chém quá tí thôi mà bác. Có thể nhà cụ ấy sát tường nhà trường nhưng khác hộ khẩu.
Trường hợp đúng tuyến hộ khẩu có bố bảo cũng không trường nào dám tự tiện đẩy con người ta ra trường khác. Các cán bộ tham thôi chứ chả bao giờ ngu
Đóng 15tr để được vào lớp chọn và chắc suất, ai có con vào lớp 1 đều biết có việc chọn cô, chọn thầy cho con vào lớp 1 được như ý. Đời sống có rất nhiều khía cạnh, cụ không biết thì đừng bảo người ta chém. Còn cụ bảo đúng tuyến hộ khẩu mà không trường nào dám tự tiện thì cụ đọc 1 comment khác mà em trích, cụ xen ngang vào

Belat Missan

Xe điện
Đóng 15tr để được vào lớp chọn và chắc suất, ai có con vào lớp 1 đều biết có việc chọn cô, chọn thầy cho con vào lớp 1 được như ý. Đời sống có rất nhiều khía cạnh, cụ không biết thì đừng bảo người ta chém. Còn cụ bảo đúng tuyến hộ khẩu mà không trường nào dám tự tiện thì cụ đọc 1 comment khác mà em trích, cụ xen ngang vào
Trường tư cũng chọn lớp,chọn thầy, chọn cô đấy.
Chẳng qua các cụ không thấy thôi. :D

lx125_black

Xe container
Về chuyện bạn này ầm ỹ trên mạng cũng đơn giản thôi.
1 là người nổi tiếng ( ca sĩ ) nên ko ngại chuyện ầm ĩ trên mạng ( có khi còn có lợi)
2 là bắn được 1 tràng tiếng Anh với mấy thằng tây bửn + ăn nói trơn tru, mạnh mẽ với công an (đang bị nhiều quan điểm nhìn nhận xxx là không tốt)
3 là quan điểm bảo vệ con cái, kiểu tình cảm mẫu tử thiêng liêng
Mấy thứ này toàn thứ thu hút cộng đồng nên càng dể đễ thành trend, dễ nổi và tạo hiệu ứng.

Bạn này cái gì cũng đáng khen : giao tiếp TA tốt, ko ngại va chạm, kiếm tiền tỉ cho con đi học trường đắt tiền, yêu con,... trừ việc đòi nhảy vào gặp gỡ, xử lý trực tiếp bé học sinh kia. Nhà trường theo em họ xử lý đúng, các PH ko có quyền gặp, xử lý học sinh khác trong trường, trong trường phải do trường điều phối xử lý, nếu ở ngoài xã hội thì có pháp luật.

lx125_black

Xe container
Về chuyện trẻ con đánh nhau, e cho là bthg. Đứa nào yếu thì ăn đòn là đúng.

Chứ e hồi đi học trung học, phổ thông là cứ bị ăn đòn suốt.
Cái mặt em rất chi là gọi đòn, người thì vừa gày vừa bé, ko dám bật đứa nào.
Nên hồi đi học em bị bọn gấu mèo gấu chó ở trường bắt nạn suốt, em phải chịu và kệ thôi. Vì ăn đòn thì đau đấy, nhưng ko chết được vì chúng nó chỉ đấm đá đánh vớ vẩn thôi.
Giờ e mà về trường cũ, khu cũ hỏi thì phần lớn bọn đánh em hồi đó giờ toàn chết, tai nạn, nghẹo, đi tù hết cả. Thật lòng nghe tin em rất sướng :D

VuNgoanMuc

Xe điện
Em nghĩ nên dừng việc tranh luận trường nào tốt hơn trường nào, nếu lấy tiêu chí sau này ra đời các cháu sẽ phát triển ra sao..
Nếu làm kinh doanh, thì các cháu ở gia đình giàu có rõ ràng có lợi thế hơn hẳn.. các cháu ở gia đình bình thường sẽ phải nỗ lực gấp vài lần..
Nếu đi theo con đường khoa học, đi theo con đường văn hóa nghệ thuật, thì nói chung là xuất phát điểm giống nhau..

Tùy vào việc chúng ta nghĩ thành công, thành đạt trong cuộc sống là gì.. Với nhiều người là giàu có, là chức vụ cao.. Với cá nhân em thì có chỉ là 2 trong số những tiêu chí để xác định thành công...

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
lúc xưa chỉ cần quay cóp thôi. là hk yếu, đuổi học rồi.
đừng nói tới đánh nhau là đi trong 30s luôn. giờ ai cũng giàu có điều kiện hết cả rồi thì mọi chuyện lại khác.

Dân Tổ

Xe container
Cụ này có vẻ bênh em Thuỷ nhỉ 😆🤣. Thôi thì để thời gian và kết quả giải quyết sự việc sẽ trả lời.
Nick này nhiều thớt phải cố đi ngược dòng lắm mợ, mà đọc với theo dõi toàn kiểu qua loa ấy mà, quote với chụp mũ thì nhanh lắm nên may quá OF mình có cái blocked list để thả vào. Cứ xa đà mà rep nick này có mà hết ngày :D

Link xem online đây Mợ ạ - https://vtv.vn/xa-hoi/ao-tuong-quyen-luc-tren-mang-hau-qua-that-trong-the-gioi-ao-20220531181643659.htm?fbclid=IwAR159URUAwe5hz3hqez2AkfvflbA3e3urtszZp4pVB_FRwd0XqgHNOsXvhM

Dân Tổ

Xe container
Hà Nội cũng đầy chuyện nước mắt đó cụ ạ, nhất là học sinh gần những trường tiểu học nằm giữa ranh giới 2 phường hoặc phân tuyến học sinh do chia tách phường.

Hiệu trưởng các trường phổ thông cũng rất áp lực mùa tuyển sinh, trên đe (ưu đãi con em giáo viên) dưới búa (tin nhắn từ phòng, sở, thậm chí bộ). :D
Chuẩn luôn cụ vnposh ạ, :D cũng có rổ giá đầu vào 1k-2k cơ bản kiểu quan hệ từ trên nhắn xuống :)) Nhà em cũng tự dưng được các cụ quan tâm, bảo đấy gọi cho rồi đấy, đến gặp chị A chị B đi rồi họ sắp xếp cho suất nhập trường. Em bảo luôn thôi cho con xin :D nhà con chỉ cần gần nhà, trường làng cũng được, không ham trường điểm, cứ đúng tuyến đúng theo hộ khẩu mà học. :D

Vợ chồng em cũng chỉ xác định cháu học cấp 1 trường công, còn từ cấp 2 là trường QT nên đều phải tham khảo đủ hết mọi vấn đề :)

Girl lai oto

Xe tải
Nick này nhiều thớt phải cố đi ngược dòng lắm mợ, mà đọc với theo dõi toàn kiểu qua loa ấy mà, quote với chụp mũ thì nhanh lắm nên may quá OF mình có cái blocked list để thả vào. Cứ xa đà mà rep nick này có mà hết ngày :D

Link xem online đây Mợ ạ - https://vtv.vn/xa-hoi/ao-tuong-quyen-luc-tren-mang-hau-qua-that-trong-the-gioi-ao-20220531181643659.htm?fbclid=IwAR159URUAwe5hz3hqez2AkfvflbA3e3urtszZp4pVB_FRwd0XqgHNOsXvhM
Dạ em cảm ơn cụ. Hôm qua em cũng vào xem, VTV làm cũng khá tế nhị, cảnh báo cô ấy về hành vi lợi dụng media gây mất trật tự nhưng không nói rõ tên và che mờ khuôn hình. Em Thuỷ nên biết điều này là sự cảnh báo và dừng ngay lại, không thì em sẽ trả giá không rẻ đâu. Phụ nữ gì mà ăn nói hết khôn dồn ra dại, đi chửi và sỉ nhục những người thực thi pháp luật bô bô trên mạng, mà em thấy cậu công an phường đó ăn nói cũng nhã nhặn chứ có làm gì em ấy đâu. Em làm loạn với ISHCMC là em sai, chủ đầu tư nn họ liên doanh với đối tác VN đều rất mạnh, không phải ngẫu nhiên mà ISHCMC được bên quân đội cấp cho mảnh đất đắc địa ở đường Xuân Thuỷ, Thảo Điền để xây trường mới siêu đẹp đâu. Họ đúng và họ cư xử theo pháp luật chứ chưa cần nhờ cậy vào thế lực nào.