[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Mr.Grass

Xe buýt
Bác ngây thơ như gái mới lớn í :))

Chắc bác làm công việc kỹ thuật, suốt ngày vùi đầu ở nhà máy, tối về chăm lo vợ con, ko cờ bạc, nhậu nhẹt, gái gú phải ko ? :))
e bắt đầu nể cụ rồi đấy :)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tôi thấy nhà trường họ đang xử lý vụ việc này rất kín kẽ với quan điểm xuyên suốt là bảo vệ quyền riêng tư của trẻ e, tránh gây hậu quả cho học sinh nên họ sẽ ko kiện cáo làm khó dễ chị phụ huynh này, chị này nên biết điểm dừng.
Em kể cho cụ sự vụ thật.
Lớp con gái em đang học, có một bạn nữ chạy chơi đùa không may vấp ngã xước tí ở đầu.
Tối về phụ huynh hỏi ai làm con ngã, bé sợ quá đổ tại một bạn nam.
Thế cụ biết sao k, bà mẹ điện thoại chửi cô giáo một trận, lời lẽ cực kỳ thiếu sự tôn trọng.
Chưa dừng ở đó, điện thoại chửi luôn bố mẹ bạn kia, lúc ấy bố mẹ bạn kia đang tưởng là bên này điện hỏi thăm nhau nên bật loa ngoài cho con trai nghe, bà kia bắt đầu chửi cậu bé, nó khiến cậu bé sợ hãi mà đêm k dám ngủ một mình, sang chấn tâm lý luôn.
Hôm sau trường gọi lên hỏi ngọn ngành, lúc ấy mới vỡ nhẽ ra.
Từ đấy cô con gái bị nhóm bạn cách ly luôn, phụ huynh trong lớp cũng khuyến cáo luôn là con k nên chơi với bạn đấy.
Vậy đấy cụ, đừng bao giờ nghe một tai, đừng bao giờ coi con mình là nhất, là cái rốn của vũ trụ, mà coi con người khác chả ra gì.
Đấy là nhà bạn nam kia còn bảo k cho mẹ lên gặp, sợ k giữ bình tĩnh, chỉ ông bố lên gặp thôi, chứ không là còn to chuyện.
Cuối cùng hai đứa trẻ, một đứa bị nhóm bạn bơ, một đứa bị sang chấn tâm lý, hậu quả nó còn kéo dài nữa.

buwscxucs

Xe tải
Em vốn học chuyên từ cấp 2 đến cấp 3 ở HN.
...
Tại sao cứ phải tranh luận để chứng minh con đường mình chọn cho con mình mới là đúng, quan điểm của mình mới là chuẩn. Chấp nhận 1 cách vui vẻ sự khác biệt sẽ làm cuộc sống nhẹ nhàng hơn.
Tôn trọng người khác, chấp nhận sự khác biệt - Em nghĩ đây chính là cái nhiều người Việt đang thiếu trong tranh luận trên mạng và rộng ra là trong toàn bộ đời sống xã hội. Văn hóa phương Tây họ đề cao các giá trị đó nên các cụ nhà mình có điều kiện là đưa con vào môi trường QT và thấy nó văn minh hơn cũng dễ hiểu mà.

hakubyo

Xe máy
ra nc ngoài thì phải gồng mình mà hoà nhập với văn hoá bản địa chứ ở VN mà vỗ ngực tao thượng đẳng chả cần quan tâm văn hoá chúng mày, tao còn đang mang văn minh cho chúng mày nên tao luôn đúng nữa thì e cũng lạy cụ
Không có cái gì thượng đẳng ở đây ngoài em Thuỷ Bi cả. Cụ cũng chụp mũ trường hơi kinh đấy. Cái này cũng cần sửa đi. Mỗi cơ sở kinh doanh có nhóm khách hàng khác nhau. Cụ không thuộc nhóm khách hàng mục tiêu của họ. Cụ chọn chỗ khác. Đơn giản vậy mà cụ nâng tầm quan điểm tây lông thượng đẳng coi thường dân ta.

Em chỉ thấy có người ngồi hết cả lên các loại quy tắc ứng xử thì cụ lại bênh. Nói năng vô văn hoá, chửi bới, rạch mặt ăn vạ. Nói dân trí thấp lại tự ái.

Japika

Xe đạp
Câu chuyện này làm tôi nhớ tới 1 vụ việc khá đau lòng xảy ra hơn 2 chục năm về trước
Nhà tôi ở khu tập thể dịch tễ, hồi đó đám bọn tôi vẫn còn thanh niên, đang ngồi tụ tập uống nước chè, hút thuốc lào ở hàng nước trong khu tập thể, tiện nhìn bọn trẻ con đá bóng nhựa với nhau
Lúc đấy khoảng trưa trưa, thì cái chuyện bọn trẻ con đá bóng, hầm hè nhau thì là chuyện bình thường, và chuyện gì đến cũng đến, sau 1 hồi giao lưu thể thao thì chúng bắt đầu chuyển qua giao lưu võ nghệ
Tôi thì chứng kiến và quát chúng ra, đuổi mấy thằng đầu trâu mặt ngựa về ( ngày xưa tôi cũng khá gấu ở khu )
Chuyện tưởng chừng rất đơn giản, 1 trận bóng, 1 chút xích mích nhỏ của đám trẻ con giữa trưa thế là xong, nhưng không, trong cái đám mới bị mấy thằng tôi đuổi về đó có 1 nhóc bị đấm chảy máu mũi
Và không biết nó đã nói những gì với mẹ nó, 1 người đàn bà mà tôi đánh giá là y hệt mụ Thủy ball này, tức là nghe con đánh nhau, bắt đầu sôi máu lên, cuồn cuộn trong người muốn xẻ thịt thằng kia ra
Mặc dù ko rõ đầu đuôi câu chuyện là con mình bị đánh hay đánh nhau, cũng ko thèm hỏi nhưng, đứa xung quanh hay bọn ngồi xem như mấy thằng tôi, nhưng mụ vẫn sấn sổ tới và tát cho thằng nhóc phe kia 1 cú trời giáng, rơi cả răng ra ngoài
Và câu chuyện buồn tiếp theo, nhóc kia lại khóc lóc bù lu bù loa chạy về nhà với cái mồm máu và cái răng gãy, cuối cùng 2 nhà, cả bố, cả mẹ, cả anh chị em họ hàng ( hồi xưa hay có kiểu các bác, chú ở gần gần nhau trong 1 ngõ, 1 xóm ) lao vào combat tập thể dẫn đến sự việc đau lòng 2 người gần hấp hối, chỉ vì cái chuyện trẻ con chơi đùa và xích mích nhau
Và tôi biết, xã hội có rất nhiều người như Thủy, hay như bà mẹ kia, chỉ cần thấy con có chuyện gì là bất chấp đúng sai muốn tới ăn tươi nuốt sống đứa bé kia

Tuan Can

Xe container
Em kể cho cụ sự vụ thật.
Lớp con gái em đang học, có một bạn nữ chạy chơi đùa không may vấp ngã xước tí ở đầu.
Tối về phụ huynh hỏi ai làm con ngã, bé sợ quá đổ tại một bạn nam.
Thế cụ biết sao k, bà mẹ điện thoại chửi cô giáo một trận, lời lẽ cực kỳ thiếu sự tôn trọng.
Chưa dừng ở đó, điện thoại chửi luôn bố mẹ bạn kia, lúc ấy bố mẹ bạn kia đang tưởng là bên này điện hỏi thăm nhau nên bật loa ngoài cho con trai nghe, bà kia bắt đầu chửi cậu bé, nó khiến cậu bé sợ hãi mà đêm k dám ngủ một mình, sang chấn tâm lý luôn.
Hôm sau trường gọi lên hỏi ngọn ngành, lúc ấy mới vỡ nhẽ ra.
Từ đấy cô con gái bị nhóm bạn cách ly luôn, phụ huynh trong lớp cũng khuyến cáo luôn là con k nên chơi với bạn đấy.
Vậy đấy cụ, đừng bao giờ nghe một tai, đừng bao giờ coi con mình là nhất, là cái rốn của vũ trụ, mà coi con người khác chả ra gì.
Đấy là nhà bạn nam kia còn bảo k cho mẹ lên gặp, sợ k giữ bình tĩnh, chỉ ông bố lên gặp thôi, chứ không là còn to chuyện.
Cuối cùng hai đứa trẻ, một đứa bị nhóm bạn bơ, một đứa bị sang chấn tâm lý, hậu quả nó còn kéo dài nữa.
Chuyện cũng không xa, chính con nhà em. Thằng bé học cấp 1, thi thoảng lại thấy, sứt mặt với tay chân. Hỏi thì chỉ nói con không biết. Con ngứa con gãi nó sứt bla bla... Còn đến trường thì các bạn thi nhau mách con mình. Các con còn xếp hàng ra mách cơ. Em thì nghĩ thằng còi dí nhất lớp thế này thì đi bắt nạt ai.
Nên kệ, chúng nó combat thì đã có cô giáo. Em cũng đã chứng kiến cô giáo giải quyết vụ việc rồi. Họ làm rất có bài bản, cái đó là nghiệp vụ của họ. Hai bạn đánh nhau xong vẫn là hai bạn. Còn bố mẹ tham chiến là sai bét.
Còn thằng lớn thì khác 1 chút. Lúc học cấp 2 thì hơi đần nhưng to con. Tuy nhiên cũng bị tẩn, mà bố thì hơi cực đoan, ko cho đánh nhau. Chính vì thế nên 1 lần bị tẩn tóe máu mặt, gãy cả kính. Nhà bạn kia gọi điện cho em gọi điện cho em để đến nhà xin lỗi và đền tiền mua kính. Em bảo chuyện bọn nó đánh nhau chứ chả phải ai đánh ai. Hãy để sau việc này chúng nó vẫn là bạn. Chứ tôi cũng ko muốn con tôi có thêm 1 kẻ thù. Cô chủ nhiệm nhiều tuổi rồi nên cũng đủ kinh nghiệm dàn xếp nên sau đó chúng nó ko đánh nhau nữa.

lx125_black

Xe container
Câu chuyện này làm tôi nhớ tới 1 vụ việc khá đau lòng xảy ra hơn 2 chục năm về trước
Nhà tôi ở khu tập thể dịch tễ, hồi đó đám bọn tôi vẫn còn thanh niên, đang ngồi tụ tập uống nước chè, hút thuốc lào ở hàng nước trong khu tập thể, tiện nhìn bọn trẻ con đá bóng nhựa với nhau
Lúc đấy khoảng trưa trưa, thì cái chuyện bọn trẻ con đá bóng, hầm hè nhau thì là chuyện bình thường, và chuyện gì đến cũng đến, sau 1 hồi giao lưu thể thao thì chúng bắt đầu chuyển qua giao lưu võ nghệ
Tôi thì chứng kiến và quát chúng ra, đuổi mấy thằng đầu trâu mặt ngựa về ( ngày xưa tôi cũng khá gấu ở khu )
Chuyện tưởng chừng rất đơn giản, 1 trận bóng, 1 chút xích mích nhỏ của đám trẻ con giữa trưa thế là xong, nhưng không, trong cái đám mới bị mấy thằng tôi đuổi về đó có 1 nhóc bị đấm chảy máu mũi
Và không biết nó đã nói những gì với mẹ nó, 1 người đàn bà mà tôi đánh giá là y hệt mụ Thủy ball này, tức là nghe con đánh nhau, bắt đầu sôi máu lên, cuồn cuộn trong người muốn xẻ thịt thằng kia ra
Mặc dù ko rõ đầu đuôi câu chuyện là con mình bị đánh hay đánh nhau, cũng ko thèm hỏi nhưng, đứa xung quanh hay bọn ngồi xem như mấy thằng tôi, nhưng mụ vẫn sấn sổ tới và tát cho thằng nhóc phe kia 1 cú trời giáng, rơi cả răng ra ngoài
Và câu chuyện buồn tiếp theo, nhóc kia lại khóc lóc bù lu bù loa chạy về nhà với cái mồm máu và cái răng gãy, cuối cùng 2 nhà, cả bố, cả mẹ, cả anh chị em họ hàng ( hồi xưa hay có kiểu các bác, chú ở gần gần nhau trong 1 ngõ, 1 xóm ) lao vào combat tập thể dẫn đến sự việc đau lòng 2 người gần hấp hối, chỉ vì cái chuyện trẻ con chơi đùa và xích mích nhau
Và tôi biết, xã hội có rất nhiều người như Thủy, hay như bà mẹ kia, chỉ cần thấy con có chuyện gì là bất chấp đúng sai muốn tới ăn tươi nuốt sống đứa bé kia
Máu tăng xông lên não quá đà, chuyện trẻ con nhưng mà 2 người hấp hối thì kinh quá :(

botom

Xe tăng
Chuyện cũng không xa, chính con nhà em. Thằng bé học cấp 1, thi thoảng lại thấy, sứt mặt với tay chân. Hỏi thì chỉ nói con không biết. Con ngứa con gãi nó sứt bla bla... Còn đến trường thì các bạn thi nhau mách con mình. Các con còn xếp hàng ra mách cơ. Em thì nghĩ thằng còi dí nhất lớp thế này thì đi bắt nạt ai.
Nên kệ, chúng nó combat thì đã có cô giáo. Em cũng đã chứng kiến cô giáo giải quyết vụ việc rồi. Họ làm rất có bài bản, cái đó là nghiệp vụ của họ. Hai bạn đánh nhau xong vẫn là hai bạn. Còn bố mẹ tham chiến là sai bét.
Còn thằng lớn thì khác 1 chút. Lúc học cấp 2 thì hơi đần nhưng to con. Tuy nhiên cũng bị tẩn, mà bố thì hơi cực đoan, ko cho đánh nhau. Chính vì thế nên 1 lần bị tẩn tóe máu mặt, gãy cả kính. Nhà bạn kia gọi điện cho em gọi điện cho em để đến nhà xin lỗi và đền tiền mua kính. Em bảo chuyện bọn nó đánh nhau chứ chả phải ai đánh ai. Hãy để sau việc này chúng nó vẫn là bạn. Chứ tôi cũng ko muốn con tôi có thêm 1 kẻ thù. Cô chủ nhiệm nhiều tuổi rồi nên cũng đủ kinh nghiệm dàn xếp nên sau đó chúng nó ko đánh nhau nữa.
Em tham gia đội bóng, toàn anh em chơi bóng với nhau hơn 20 năm rồi. Thế mà thỉnh thoảng vẫn va chạm, có lúc còn đánh nhau trên sân bóng (may cũng chỉ vài trận đếm trên đầu ngón tay trong suốt hơn 20 năm qua). Nhưng đánh nhau xong, ra khỏi sân lại quên luôn, hôm sau lại bình thường. Đấy người lớn còn xích mích đánh nhau mặc dù đã chơi với nhau lâu năm thế, nữa là trẻ con cụ nhỉ. Cứ để nó tự giải quyết với nhau, người lớn chỉ nên can thiệp, phân giải khi sự việc đẩy lên cao, có xu hướng bạo lực nguy hiểm thôi. Chứ phụ huynh mà cũng lao vào, chủi bới nhau, chưa rõ đầu cua tai nheo thế nào, thì chỉ làm sự việc tồi tệ thêm. Phụ huynh như vậy thì con cái cũng khó mà ngoan được. Nên cái câu cháu nó ở nhà ngoan lắm, nghe hơi hài hước.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cu con đi học về mực đầy lưng áo trắng, hỏi ra mới biết bạn ngồi sau vẩy, xong cu cậu bảo, con vẩy lại đầy mặt bạn ấy luôn.
Em chả biết xử lý sao, thôi kệ, chỉ hỏi bạn ấy có xinh k :))
Em tham gia đội bóng, toàn anh em chơi bóng với nhau hơn 20 năm rồi. Thế mà thỉnh thoảng vẫn va chạm, có lúc còn đánh nhau trên sân bóng (may cũng chỉ vài trận đếm trên đầu ngón tay trong suốt hơn 20 năm qua). Nhưng đánh nhau xong, ra khỏi sân lại quên luôn, hôm sau lại bình thường. Đấy người lớn còn xích mích đánh nhau mặc dù đã chơi với nhau lâu năm thế, nữa là trẻ con cụ nhỉ. Cứ để nó tự giải quyết với nhau, người lớn chỉ nên can thiệp, phân giải khi sự việc đẩy lên cao, có xu hướng bạo lực nguy hiểm thôi. Chứ phụ huynh mà cũng lao vào, chủi bới nhau, chưa rõ đầu cua tai nheo thế nào, thì chỉ làm sự việc tồi tệ thêm. Phụ huynh như vậy thì con cái cũng khó mà ngoan được. Nên cái câu cháu nó ở nhà ngoan lắm, nghe hơi hài hước.

Mr. Toàn

Xe điện
Máu tăng xông lên não quá đà, chuyện trẻ con nhưng mà 2 người hấp hối thì kinh quá :(
Xưa em bé, khu em cũng có bà mẹ như chị Bi. Kết cục là cả 2 đứa con đều bị bạn bè nó xa lánh, bố mẹ em cũng dặn là đừng dây vào. Giờ thì 2 đứa đấy, con gái thì làm công nhân, ly di cũng SGM, con trai thì làm bảo vệ

duongctt

Xe tăng
Rất có thể sẽ là như vậy khi phê học bạ như vậy nhưng các nhà quản lý GD ko bao giờ để yên cụ ạ, họ ko nghĩ trường Tây thượng đẳng vậy đâu.
Còn làm giáo dục phải bao dung, phải có đạo đức mà làm như vậy thì đóng cửa thôi. Uy tín nhà trường ảnh hưởng, CV nhân viên trường ảnh hưởng, thiện cảm với chính quyền cũng mất đi 1 ít (loại trừ ng Việt đứng tên sở hữu), học sinh hoang mang vì hàng trăm cháu thì trăm ý nghĩ, ...
Không, trường nó k làm thế đâu, cá gì em cũng cá với bác như vậy, đương nhiên là nó sẽ có cách kỷ luật khéo léo hơn. Còn nó làm thế thì các nhà quản lý giáo dục định làm gì nó hả bác? Nó đã và đang vẫn làm đúng đấy, kể cả nó sẽ đuổi học bé con kia. Đánh nhau mà không bị kỷ luật, đuổi học thì mới đáng lên án chứ chả lẽ lại gọi lên trao bằng khen vì đã câu view hộ trường à? :x
Đời này chả bao giờ có gì là PHẢI đâu bác, chỉ có phải ăn, ngủ để sống thôi . Ai cũng phải làm theo luật, theo đạo đức thì thế gian này làm gì còn khổ đau nữa :D
Mọi lập luận của bác đều đang là suy diễn thôi, em cho là không thực tế, nói thẳng ra là đoán mò nên em cũng đoán mò là: năm tới bác nào muốn xin cho con học trường này thì nên nộp sớm, chậm là hết chỗ đấy :)).
Chính quyền, người dân, học sinh nghĩ gì à? Em thì chẳng nghĩ gì, chỉ thấy 1 con điên gào rú khắp nơi vì cái chuyện trẻ con, nên em nghĩ các phụ huynh khác cũng thế thôi. Chính quyền thì nghĩ: liệu có vặt được bọn nó nắm lông nào không nhỉ? Thế hệ học sinh bây giờ thì em k biết, thế hệ bọn em (gần 30 năm trước) thì ngày nào chả có thằng nghỉ học vì đủ lý do, quan tâm gì =))
Đâu xa, trường Cửa Ngõ năm nào còn phốt to bằng cái đình, giờ ai nhớ gì nữa đâu?

Dân Tổ

Xe container
Đọc bài một số bác trên này ca ngợi trường công em lại cứ tưởng mình k sống và học suốt 2x năm ở VN :D
Dạ em cũng dân chuyên chọn suốt 11 năm phổ thông (thời của em lớp 1 xếp lớp đại trà, chỉ từ lớp 2 mới lọc hs xếp lớp theo trình độ em mới vào lớp chọn), học hết đại học ở VN, và em khẳng định những thứ như là: đề cao trung thực, cố học để có kết quả tốt, k có chút xíu quan hệ chiêu trò gì trong môi trường học đường VN... như 1 số bác ca ngợi là nằm mơ giữa ban ngày nhé. Hoặc là bác ấy thật sự chẳng biết mình đang sống ở đâu, có những thứ gì đang tồn tại và vận hành quanh mình, em thật.
Muốn vào trường công, trường điểm thì phải đi cửa sau, bằng tiền hay bằng quan hệ thì tùy gia đình. Ở SG thử nộp hồ sơ lớp 1 vào mấy trường top ở Q1 Q3 xem có tay bo nhảy vào được k. Trường nào k có vài suất cho con em gv, phòng, sở, ub sở tại, không có vài lớp ngoại giao chuyên để xếp đội hình học sinh do quan hệ nhét vào.
Có học trò giỏi, trung thực trần thân học gạo thì cũng có học trò đi cửa sau để đc luyện trước đề kiểm tra cho nhàn, có phụ huynh k đi thầy cũng có phụ huynh khác quà cáp lấy lòng gv để xin nâng điểm, những thứ này nhan nhản trong nền gd vn ai cũng thấy mà cứ nhất định chối bỏ làm gì. Chuyện gv cho học trò học thuộc lòng đề mẫu để đối phó với môn văn, học sinh k đủ chuẩn vẫn bị đẩy lên lớp để k mất thi đua, trường chuyên lớp chọn ép học sinh yếu kém chuyển trường để giữ vững tỷ lệ tốt nghiệp và thi đại học, k công khai nhưng đầy rẫy.
Em chả biết các bác sống ở cái xứ nào mà hoàn toàn mù tịt tình hình đất nước thế này, vẫn một niềm tin sắt đá rằng gdvn là liêm chính, sánh vai với cường quốc 5 châu, đào tạo tuyền nhân tài cho đất nước và nhân loại :D
Theo quan điểm của em, một nền gd mà k dám có hs trung bình, k có hs lưu ban ở lại lớp, mọi đứa nhỏ đều xuất sắc 10 điểm, mọi sản phẩm đều là siêu sao biết tuốt mới là cái nền gd què chột đấy.
Một số PH em biết lý do đưa con vào học trường giãy chết đôi khi rất đơn giản, chỉ để con họ được phép học kém, được phép mắc lỗi, được phép học dốt thì ở lại lớp thôi, chả phải nhu cầu con phải lớn lên thành đạt làm ông nọ bà kia như tinh hoa thượng lưu gì sất :D
Cũng chẳng biết phải nói thêm như nào, nhưng em vẫn bảo lưu quan điểm, em đồng ý với cụ 80% quan điểm chia sẻ cụ nêu trên, và có lẽ cũng nhiều cụ mợ cũng đồng ý vậy vì trước đây chúng ta đều trải qua những trải nghiệm trên. Tuy nhiên, vẫn có trường công "this" trường công "that" - số thực sự tốt, hiện đại, tiệm cận hiện đại... còn hạn chế. :)
Trong lúc làm việc với những người làm giáo dục, cứ lấy cái tiền 600 triệu ra khè :))
Lại còn nói chuyện với xxx bảo nhà t cũng quen xxx :)) Xong rồi còn hô hào tìm địa chỉ salon ông bố nữa cơ chứ.
Hôm đấy gấu em xem, em hỏi cái gì đấy, gấu bảo trường quốc tế làm ăn như hạch, xong em xem kỹ mấy clip, em bẩu, rồi bà này sẽ bị quay xe, ăn chửi nhiều cho coi, hành xử rất kiểu tôi là cái rốn vũ trụ, chúng mài không cẩn thận tôi bóc phốt lên mạng.
Gấu bảo k tin, tới mấy hôm nay thì tin rồi =))
VTV nói đúng, kiểu "Ngáo Mạng" ntn thì rồi cũng như người tiền nhiệm trước đó thôiz
Hì hì, gấu nhà em thì những vụ như này quan tâm lắm vì cũng có kế hoạch cho cu đầu nhà em vào cấp 2 theo môi trường QT rồi, được cái nhận định rất nhanh là phụ huynh này ớ ờ rồi :D Hành xử như này là mất luôn đồng minh quan trọng (phía nhà trường) luôn. :)

Xem tiếp đến mấy đoạn chửi mấy cậu Công An và lời người bà cũng như livestream em Thủy này chửi các thể loại thì thôi biết sớm sẽ lại tự gậy ông đập lưng ông, y rằng 1 lô xích xông thông tin đời tư bị bóc. :) - Góc nhìn của các phụ huynh khác rõ ngay khi thấy các tút FB lên khá nhiều, chê trách em này và cũng nhấn mạnh luôn chính em này lại đang khủng bố lại cháu nhà kia. Như vậy câu chuyện ở đây đã hoàn toàn quay ngược trở lại với trọng tâm chính là hành vi của Thủy. :D

botom

Xe tăng
Tôn trọng người khác, chấp nhận sự khác biệt - Em nghĩ đây chính là cái nhiều người Việt đang thiếu trong tranh luận trên mạng và rộng ra là trong toàn bộ đời sống xã hội. Văn hóa phương Tây họ đề cao các giá trị đó nên các cụ nhà mình có điều kiện là đưa con vào môi trường QT và thấy nó văn minh hơn cũng dễ hiểu mà.
Em cũng đồng quan điểm với cụ. Trong việc lựa chọn trường cho con thì không có ai đúng, ai sai. Mà chỉ có việc lựa chọn phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh, lối sống, và đường hướng tương lai của từng gia đình thôi. Nên không thể nói trường quốc tế tốt hơn, hay trường chuyên, lớp chọn tốt hơn được. Mà nên là phù hợp hơn với hoàn cảnh, lối sống của từng gia đình thôi. Nên tranh cãi nhau về vấn đề này là mất thời gian không cần thiết.
Bản thân em cũng mong muốn con cái được học trường quốc tế (vì những ưu điểm mà nhiều cụ mợ đã phân tích). Tuy nhiên điều kiện kinh tế không cho phép, nên con em từ bé đến lớn học trường công, trường chuyên, lớp chọn (học hành có vất vả chút, nhưng bù lại môi trường, bạn bè vẫn oke, và học phí phù hợp với gia đình). Theo em, trong việc này, không có lựa chọn đúng sai, mà chỉ có lựa chọn phù hợp với từng gia đình nhất thôi. Còn việc sau này ra đời mức độ thành công của các con thế nào, còn phụ thuộc tố chất từng đứa nữa, và cũng phụ thuộc vào cách dạy dỗ trong từng gia đình. Cũng khó nói là học ở đâu thì thành công hơn.

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Nếu có thể e xin kinh nghiệm 2 cụ là nếu cụ nghe con cụ bị đánh đến trường rồi ng ta ko cho vào sau đó cho vào lúc đó chưa cáu hay gì cả nhé rồi ông quản lý Tây bảo cút ra khỏi phòng tôi (quá vô văn hoá trước trong khi là ng làm giáo dục ở nơi giáo dục) thì các cụ làm thế nào bảo vệ quyền lợi con mình với 1 trường 600tr/năm học phí? xử lý còn ko bằng trường công học phí vài triệu/năm

Con bé nhà Bi có tội gì mà đòi tách mẹ ra khỏi nó mẹ nó có thần kinh đi nữa thì trên đời này mẹ nó vẫn là nhất, rồi đòi nó phải chuyển trường rồi ko cho học ở đâu nữa vì sợ mẹ nó, rồi chỉ ra nc ngoài học...

Nhà trường tiếp xúc con em phụ huynh 8h 1 ngày gấp đôi thậm chí gấp 3 gia đình mà như cụ bảo là mối đe doạ lại là THỨ YẾU?
Để ý nick này thấy có mùi. Không rõ cụ cố tình chụp mũ nhà trường là có ý gì ?
Con Thủy nó ăn nói quá mất dạy, cụ quen nó hay sao mà tập trung đổ lỗi sang phía nhà trường ?

Dân Tổ

Xe container
Tôi thấy nhà trường họ đang xử lý vụ việc này rất kín kẽ với quan điểm xuyên suốt là bảo vệ quyền riêng tư của trẻ e, tránh gây hậu quả cho học sinh nên họ sẽ ko kiện cáo làm khó dễ chị phụ huynh này, chị này nên biết điểm dừng.
Chính xác cụ ạ, người ta làm đúng quy trình, tôn trọng và bảo vệ quyền riêng tư, nhưng đám đang bênh Thủy đòi phải được xem được thỏa mãn ham muốn tò mò, phán xét, xỉ nhục, abc... các kiểu vốn thường thấy trước bất cứ sự kiện, vụ việc, drama nào đó leak trên mạng.

Và dĩ nhiên trên OF cũng phải có 1 vài nick như vậy, luôn từ chối hiểu những cái gì được cho là văn minh, là quy trình hiện đại vốn phải có và áp dụng ở môi trường sư phạm Vietnam - chúng ta đang ở thế kỉ 21 rồi (cũng được 20 năm đầu của thế kỉ này rồi), hãy cập nhật những tiêu chuẩn nên có để bắt kịp với thế giới. Còn tuyệt nhiên không muốn biết hay không muốn hiểu thì đừng cố làm tốn tài nguyên diễn đàn.

P/s: em thấy các cụ rep còm 1 nick nhiều quá. Người thường, nick có quảng cáo thương mại abc thế chắc người ta không vào bình luận hồ đồ như vậy đâu ạ :)

• Vodka
Reactions: QAZ

cuongde

Xe đạp
Em không biết các cụ sử dụng tiếng Anh trong công việc với giao tiếp như nào, riêng em ngay khi xem cái livestream phụ huynh này làm ầm tại trường và xồn xồn lên với đội ngũ giáo viên + nhân viên ở đó thì em đã thấy 1 vấn đề: Phụ huynh này sẽ khiến con mình nếu có từ Đúng cũng thành Sai. Và thực sự là nên xem lại cả khả năng ngoại ngữ của mình nếu cứ pr chém gió du học trời Tây bể Ngoại. :)

Có rất nhiều cách bình tĩnh để giải quyết sự việc và thể hiện sự tế nhị trong môi trường sư phạm. Chính phụ huynh này đã làm mất đi đồng minh quan trọng nhất với mình đó là nhà trường.
Quê mình gọi loại người này là vô học.

Dân Tổ

Xe container
Quê mình gọi loại người này là vô học.
Em thấy rất phản cảm với những kiểu livestream kêu gọi như của bạn phụ huynh này và nhất là cách tự nhận mình là đại diện cho nhiều phụ huynh trong vấn đề bạo lực học đường, thực ra chỉ là cái cớ để tăng tương tác (vừa livestream vẫn không quên quảng cáo bán hàng :) )

Cách khoe tiền, khoe quan hệ, phân biệt vùng miền, chửi lực lượng chức năng... thô tục như vậy mà vẫn có người bênh, thậm chí tung hô như 1 idol mới :D - sn86 cũng được coi là thế hệ 8x rồi, thế hệ có sự tiếp thu cả từ truyền thống lẫn hiện đại, thế hệ may mắn nhất trong thời kì đổi mới. Nhưng vẫn lòi ra 1 bạn 86 "có tiền nhưng không có class" như bạn này - dù bạn chém trâm anh thế phiệt (đóng mác Hanoi quê em) :))

Anita Emi

Xe điện
Nghe bạn Thủy nói 5 phút em nhận định bạn ấy có vấn đề về tâm thần/tâm lý. Biểu hiện tư duy lộn xộn, khả năng kiểm soát ngôn ngữ và cử chỉ thấp.

Các mức độ bệnh tâm thần rất đa dạng và đây là một dạng bệnh lý ít được quan tâm/hiểu biết một cách đầy đủ ở nước ta, mặc dù số người mắc rất nhiều, thậm chí nhiều hơn bất kỳ một bệnh nào khác. Phổ biến là các dạng nhẹ và có hồi phục.

Case của em Thủy thì có vẻ ở mức độ nhẹ tiếp cận trung bình rồi.

Lucky

Xe tăng
Nghe bạn Thủy nói 5 phút em nhận định bạn ấy có vấn đề về tâm thần/tâm lý. Biểu hiện tư duy lộn xộn, khả năng kiểm soát ngôn ngữ và cử chỉ thấp.

Các mức độ bệnh tâm thần rất đa dạng và đây là một dạng bệnh lý ít được quan tâm/hiểu biết một cách đầy đủ ở nước ta, mặc dù số người mắc rất nhiều, thậm chí nhiều hơn bất kỳ một bệnh nào khác. Phổ biến là các dạng nhẹ và có hồi phục.

Case của em Thủy thì có vẻ ở mức độ nhẹ tiếp cận trung bình rồi.
Tôi cũng cảm thấy vậy, vào FB thì thấy chị lại lôi con cái ra làm bia đỡ đạn rồi.