[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Mr.Grass

Xe buýt
Em ví dụ thế này nhé: Bây giờ trường nó đuổi học bé con nhà TB, phê luôn vào học bạ "Đuổi học do tổ chức đánh bạn" thì thật tình em chưa nghĩ ra hậu quả nó khủng khiếp như thế nào, trường thiệt thòi cái gì? Bác giải thích giúp em từ "khủng khiếp" nhé.
Em chỉ ví dụ thôi nhé, nếu thực tế đúng như thế thì hoàn toàn không phải lỗi của em đâu :D
Rất có thể sẽ là như vậy khi phê học bạ như vậy nhưng các nhà quản lý GD ko bao giờ để yên cụ ạ, họ ko nghĩ trường Tây thượng đẳng vậy đâu. Còn làm giáo dục phải bao dung, phải có đạo đức mà làm như vậy thì đóng cửa thôi. Uy tín nhà trường ảnh hưởng, CV nhân viên trường ảnh hưởng, thiện cảm với chính quyền cũng mất đi 1 ít (loại trừ ng Việt đứng tên sở hữu), học sinh hoang mang vì hàng trăm cháu thì trăm ý nghĩ, ...

Girl lai oto

Xe tải
Sau vụ này số lượng hồ sơ xin học sẽ của truwowngf tăng vọt. Cư xử chuẩn mực, xử lý khủng hoảng tốt! Và sau vụ này không biết con của bà mẹ kia sẽ học ở đâu?
Trường ISHCMC hệ IB ở Xuân Thuỷ, Thảo Điền thì phải xếp hàng vào đó cụ. Chắc đó là ngôi trường duy nhất ở Việt Nam có hệ thống lọc không khí cả toà nhà, con trẻ đi học và được hít không khí trong lành suốt thời gian ở trường.

.Bo My

Xe container
Mà tây ý. Cứ gây rối là gọi cảnh sát đến xử lý. Chị này thấy mình bị vào thế hạ phong nên rút điện thoại ra làm ầm ỹ kêu gọi sự hỗ trợ từ CĐM.
Hình như 4 ông bà gọi PH kia ra, PH không ra, bà này mới bảo sẽ ngồi chặn cửa không về, rồi trước đó đã cố tình ngồi ở đó kéo dài để chờ mọi người vào xem live stream, thế là trường phải gọi công an.

vnposh

Xe điện
Đọc bài một số bác trên này ca ngợi trường công em lại cứ tưởng mình k sống và học suốt 2x năm ở VN :D
Dạ em cũng dân chuyên chọn suốt 11 năm phổ thông (thời của em lớp 1 xếp lớp đại trà, chỉ từ lớp 2 mới lọc hs xếp lớp theo trình độ em mới vào lớp chọn), học hết đại học ở VN, và em khẳng định những thứ như là: đề cao trung thực, cố học để có kết quả tốt, k có chút xíu quan hệ chiêu trò gì trong môi trường học đường VN... như 1 số bác ca ngợi là nằm mơ giữa ban ngày nhé. Hoặc là bác ấy thật sự chẳng biết mình đang sống ở đâu, có những thứ gì đang tồn tại và vận hành quanh mình, em thật.
Muốn vào trường công, trường điểm thì phải đi cửa sau, bằng tiền hay bằng quan hệ thì tùy gia đình. Ở SG thử nộp hồ sơ lớp 1 vào mấy trường top ở Q1 Q3 xem có tay bo nhảy vào được k. Trường nào k có vài suất cho con em gv, phòng, sở, ub sở tại, không có vài lớp ngoại giao chuyên để xếp đội hình học sinh do quan hệ nhét vào.
Có học trò giỏi, trung thực trần thân học gạo thì cũng có học trò đi cửa sau để đc luyện trước đề kiểm tra cho nhàn, có phụ huynh k đi thầy cũng có phụ huynh khác quà cáp lấy lòng gv để xin nâng điểm, những thứ này nhan nhản trong nền gd vn ai cũng thấy mà cứ nhất định chối bỏ làm gì. Chuyện gv cho học trò học thuộc lòng đề mẫu để đối phó với môn văn, học sinh k đủ chuẩn vẫn bị đẩy lên lớp để k mất thi đua, trường chuyên lớp chọn ép học sinh yếu kém chuyển trường để giữ vững tỷ lệ tốt nghiệp và thi đại học, k công khai nhưng đầy rẫy.
Em chả biết các bác sống ở cái xứ nào mà hoàn toàn mù tịt tình hình đất nước thế này, vẫn một niềm tin sắt đá rằng gdvn là liêm chính, sánh vai với cường quốc 5 châu, đào tạo tuyền nhân tài cho đất nước và nhân loại :D
Theo quan điểm của em, một nền gd mà k dám có hs trung bình, k có hs lưu ban ở lại lớp, mọi đứa nhỏ đều xuất sắc 10 điểm, mọi sản phẩm đều là siêu sao biết tuốt mới là cái nền gd què chột đấy.
Một số PH em biết lý do đưa con vào học trường giãy chết đôi khi rất đơn giản, chỉ để con họ được phép học kém, được phép mắc lỗi, được phép học dốt thì ở lại lớp thôi, chả phải nhu cầu con phải lớn lên thành đạt làm ông nọ bà kia như tinh hoa thượng lưu gì sất :D
Nếu cụ học và làm theo phái dân túy thì nhà cháu không có ý kiến.

Trên thực tế, cụ có thể trải nghiệm hoặc chưa từng trải nghiệm ở một vài trường học như SG nhà cụ. Nhưng cụ đã quy nạp cho hàng chục nghìn trường công lập khác tại 62 tỉnh thành khác.

Phát biểu của cụ cho thấy chỉ rặt mặt xấu của một vấn đề và thiên kiến về vấn đề đó. Cụ quên thực tại là "Đông là Đông, Tây là Tây. Đông và Tây không bao giờ gặp gỡ".

hakubyo

Xe máy
vâng nhiều cái e chưa cập nhật chỉ nhìn mấy cái đưa lên lúc ở trường. Tuy nhiên như cụ nhắc lại gọi công an mà ở VN là tối kỵ cái này vì nó là rất ghê gớm và mang tính doạ dẫm. Tại sao với Tây là bình thường mà người Việt với nhau có chuyện gì bảo lôi ra toà với công an lại bị phản đối. Tiêu chuẩn kép Tây thượng đẳng.

Mà trường là đơn vị cung cấp dịch vụ giáo dục mà làm phụ huynh cảm thấy hạ phong e nghĩ cần thay đổi
Khác biệt văn hoá. Chị ý đã bị nhà trường xếp vào đối tượng gây rối nên họ gọi cảnh sát.
Họ làm đúng, không sai.

Không phải đưa con vào trường quốc tế là để con học đc cái nếp sống văn minh, thượng tôn pháp luật của họ sao? Sao học trg quốc tế mà phụ huynh lại mang nặng tư tưởng chí phèo vậy. Đúng sai pháp luật giải quyết. Không phải mồm ai to là đúng. Cư dân mạng có thẩm quyền gì mà nhảy vào phán xét. Cuối cùng vẫn phải chờ kết luận của pháp luật thôi. Thế chị ý rạch mặt ăn vạ làm gì? Livestream làm to chuyện để làm gì?

Mr.Grass

Xe buýt
Khác biệt văn hoá. Chị ý đã bị nhà trường xếp vào đối tượng gây rối nên họ gọi cảnh sát.
Họ làm đúng, không sai.

Không phải đưa con vào trường quốc tế là để con học đc cái nếp sống văn minh, thượng tôn pháp luật của họ sao? Sao học trg quốc tế mà phụ huynh lại mang nặng tư tưởng chí phèo vậy. Đúng sai pháp luật giải quyết. Không phải mồm ai to là đúng. Cư dân mạng có thẩm quyền gì mà nhảy vào phán xét. Cuối cùng vẫn phải chờ kết luận của pháp luật thôi. Thế chị ý rạch mặt ăn vạ làm gì? Livestream làm to chuyện để làm gì?
vâng nó học dc thượng tôn pháp luật thì nó đã ko đánh nhau, trường Việt mình thì phụ huynh mới chỉ chửi nhau thôi

anh CA nếu vào trường nên ngồi đàng hoàng và yêu cầu trường phải bố trí phòng và tất cả phải trật tự và ghi biên bản thì phải tất cả các bên liên quan, a ấy ra ngoài trường đôi co để làm cái gì. a ấy đi làm công vụ nhà nc ko phải quân của cái trường đó đến dẹp loạn hộ họ. Đó với là văn minh

nhuataiche

Xe container
Rất có thể sẽ là như vậy khi phê học bạ như vậy nhưng các nhà quản lý GD ko bao giờ để yên cụ ạ, họ ko nghĩ trường Tây thượng đẳng vậy đâu. Còn làm giáo dục phải bao dung, phải có đạo đức mà làm như vậy thì đóng cửa thôi. Uy tín nhà trường ảnh hưởng, CV nhân viên trường ảnh hưởng, thiện cảm với chính quyền cũng mất đi 1 ít (loại trừ ng Việt đứng tên sở hữu), học sinh hoang mang vì hàng trăm cháu thì trăm ý nghĩ, ...
Em lại phải bảo lần nữa là bác thật thà ngây thơ quá mức đấy, càng nói càng lộ ra :))

Girl lai oto

Xe tải
Đọc bài một số bác trên này ca ngợi trường công em lại cứ tưởng mình k sống và học suốt 2x năm ở VN :D
Dạ em cũng dân chuyên chọn suốt 11 năm phổ thông (thời của em lớp 1 xếp lớp đại trà, chỉ từ lớp 2 mới lọc hs xếp lớp theo trình độ em mới vào lớp chọn), học hết đại học ở VN, và em khẳng định những thứ như là: đề cao trung thực, cố học để có kết quả tốt, k có chút xíu quan hệ chiêu trò gì trong môi trường học đường VN... như 1 số bác ca ngợi là nằm mơ giữa ban ngày nhé. Hoặc là bác ấy thật sự chẳng biết mình đang sống ở đâu, có những thứ gì đang tồn tại và vận hành quanh mình, em thật.
Muốn vào trường công, trường điểm thì phải đi cửa sau, bằng tiền hay bằng quan hệ thì tùy gia đình. Ở SG thử nộp hồ sơ lớp 1 vào mấy trường top ở Q1 Q3 xem có tay bo nhảy vào được k. Trường nào k có vài suất cho con em gv, phòng, sở, ub sở tại, không có vài lớp ngoại giao chuyên để xếp đội hình học sinh do quan hệ nhét vào.
Có học trò giỏi, trung thực trần thân học gạo thì cũng có học trò đi cửa sau để đc luyện trước đề kiểm tra cho nhàn, có phụ huynh k đi thầy cũng có phụ huynh khác quà cáp lấy lòng gv để xin nâng điểm, những thứ này nhan nhản trong nền gd vn ai cũng thấy mà cứ nhất định chối bỏ làm gì. Chuyện gv cho học trò học thuộc lòng đề mẫu để đối phó với môn văn, học sinh k đủ chuẩn vẫn bị đẩy lên lớp để k mất thi đua, trường chuyên lớp chọn ép học sinh yếu kém chuyển trường để giữ vững tỷ lệ tốt nghiệp và thi đại học, k công khai nhưng đầy rẫy.
Em chả biết các bác sống ở cái xứ nào mà hoàn toàn mù tịt tình hình đất nước thế này, vẫn một niềm tin sắt đá rằng gdvn là liêm chính, sánh vai với cường quốc 5 châu, đào tạo tuyền nhân tài cho đất nước và nhân loại :D
Theo quan điểm của em, một nền gd mà k dám có hs trung bình, k có hs lưu ban ở lại lớp, mọi đứa nhỏ đều xuất sắc 10 điểm, mọi sản phẩm đều là siêu sao biết tuốt mới là cái nền gd què chột đấy.
Một số PH em biết lý do đưa con vào học trường giãy chết đôi khi rất đơn giản, chỉ để con họ được phép học kém, được phép mắc lỗi, được phép học dốt thì ở lại lớp thôi, chả phải nhu cầu con phải lớn lên thành đạt làm ông nọ bà kia như tinh hoa thượng lưu gì sất :D
Cụ chờ chút sẽ có người vào phản biện với đầy đủ luận điểm nhé ;;):)). Tối qua em nghe toàn những ưu điểm trường công và chuyên của Việt Nam mà em thấy hơi hoang mang, vì tụi bạn thân em ở giữa thủ đô Hà Nội, có con học các trường được cho là điểm của quận Hoàn Kiếm mà tụi nó kêu như vạc suốt. Nằm mơ à mà có sự trung thực trong hệ thống giáo dục của Việt Nam, đơn giản như tiết dự giờ, cô giáo phải tập trước để còn diễn thì trẻ con nó học được sự tử tế ở đâu. Cô giáo muốn làm người tốt trung thực cũng khó, vì nó còn liên quan tới thi đua, đánh giá, một cái vòng luẩn quẩn của nền giáo dục Việt Nam.

Mr.Grass

Xe buýt
Em lại phải bảo lần nữa là bác thật thà ngây thơ quá mức đấy, càng nói càng lộ ra :))
Bác đúng là người thật thà ! :))

Hàng hoá khác thì cung cách kinh doanh cũng khác bác ạ, ko giống nhau được đâu. Giống nhau là chết tươi đấy !
Tâm lý con người mà cụ, cái gì cũng Tây thượng đẳng, cũng đúng hết, nó chắt lọc văn minh nhân loại cả nghìn năm thì sai làm sao được. Còn ng V thì dốt kém.

hakubyo

Xe máy
vâng nó học dc thượng tôn pháp luật thì nó đã ko đánh nhau, trường Việt mình thì phụ huynh mới chỉ chửi nhau thôi

anh CA nếu vào trường nên ngồi đàng hoàng và yêu cầu trường phải bố trí phòng và tất cả phải trật tự và ghi biên bản thì phải tất cả các bên liên quan, a ấy ra ngoài trường đôi co để làm cái gì. a ấy đi làm công vụ nhà nc ko phải quân của cái trường đó đến dẹp loạn hộ họ. Đó với là văn minh
Dẹp loạn hộ xã hội là chức năng của công an đo cụ. Bạo lực gia đình còn gọi công an nhé cụ. Hàng xóm hát karaoke to quá giờ cũng gọi công an luôn.

Tư duy của cụ kỳ thật =))))

hakubyo

Xe máy
Tâm lý con người mà cụ, cái gì cũng Tây thượng đẳng, cũng đúng hết, nó chắt lọc văn minh nhân loại cả nghìn năm thì sai làm sao được. Còn ng V thì dốt kém.
Vậy cụ tư vấn nếu không hợp văn hoá thì chị Thuỷ Bi của cụ cho con sang trường công đi. Cho nó thuần Việt. Chứ kiểu này cũng khó mà đi du học được lắm.

Mr.Grass

Xe buýt
Dẹp loạn hộ xã hội là chức năng của công an đo cụ. Bạo lực gia đình còn gọi công an nhé cụ. Hàng xóm hát karaoke to quá giờ cũng gọi công an luôn.

Tư duy của cụ kỳ thật =))))
thôi cụ cứ lôi công an vào đi e sợ lắm

Mr.Grass

Xe buýt
Vậy cụ tư vấn nếu không hợp văn hoá thì chị Thuỷ Bi của cụ cho con sang trường công đi. Cho nó thuần Việt. Chứ kiểu này cũng khó mà đi du học được lắm.
khi nhà trường ko gỉai quyết thấu đáo đảm bảo quyền lợi các bên thì họ đầu tiên nghĩ là chuyển trường thôi. Du học thì có tiền là đi được chứ e thấy có khó gì đâu cụ. Du học mà dc học bổng còn kiếm đc tiền Tây về mới khó thôi

Mr.Grass

Xe buýt

hakubyo

Xe máy
khi nhà trường ko gỉai quyết thấu đáo đảm bảo quyền lợi các bên thì họ đầu tiên nghĩ là chuyển trường thôi. Du học thì có tiền là đi được chứ e thấy có khó gì đâu cụ. Du học mà dc học bổng còn kiếm đc tiền Tây về mới khó thôi
Tiền nhà chị Bi thiếu gì. Khó là khó hoà nhập văn hoá Tây cơ;;). Học trường Tây ở VN đã loạn hết cả lên rồi chê bài ng ta không thấu đáo văn hoá bản địa. Không hiểu ra nc ngoài có đòi hỏi vậy không;;)

Mr.Grass

Xe buýt
Tiền nhà chị Bi thiếu gì. Khó là khó hoà nhập văn hoá Tây cơ;;). Học trường Tây ở VN đã loạn hết cả lên rồi chê bài ng ta không thấu đáo văn hoá bản địa. Không hiểu ra nc ngoài có đòi hỏi vậy không;;)
ra nc ngoài thì phải gồng mình mà hoà nhập với văn hoá bản địa chứ ở VN mà vỗ ngực tao thượng đẳng chả cần quan tâm văn hoá chúng mày, tao còn đang mang văn minh cho chúng mày nên tao luôn đúng nữa thì e cũng lạy cụ

Girl lai oto

Xe tải
thế hệ Amser hay trường chuyên hầu hết đều phấn đấu du học nước ngoài cụ à. Nên về nước rất giỏi giang.
Nhưng cuộc sống thời phổ thông các hs chuyên khổ lắm: học, học nữa học mãi. Trong khi cuộc sống còn nhiều thứ hay ho.
Đã có một vài lần có những tiếng nói trong xã hội muốn giải tán trường chuyên lớp chọn đó cụ, vì nó tồn tại nhiều bất cập.

nhuataiche

Xe container
Vâng pháp luật làm sao mà sai dc mà chả sợ. Cụ cứ thoải mái
Bác ngây thơ như gái mới lớn í :))

Chắc bác làm công việc kỹ thuật, suốt ngày vùi đầu ở nhà máy, tối về chăm lo vợ con, ko cờ bạc, nhậu nhẹt, gái gú phải ko ? :))

Lucifer2306

Xe tăng
Có cụ nào ở trên nói chuẩn đấy. “Tại sao cứ phải tranh luận để chứng minh con đường mình chọn cho con mình mới là đúng, quan điểm của mình mới là chuẩn”. Nếu đã tự phát biểu như vậy thì cũng không nên đồng thời nói “trường công hiện tại có quá nhiều bất cập” hay “học sinh trường chuyên giao tiếp kém, khó thành công”. Ko nên lúc trước bảo không nên so sánh, một lúc sau lại chê bai hệ thống trường công thế này thế nọ.
Trong trường hợp này em không hiểu tính logic và ý đồ ở đây là gì?
Hơn nữa, ko bàn về yếu tố năng lực, kiến thức, em thấy kể cả trường làng các em học sinh cũng rất hiếm khi bày tỏ thái độ thách thức với phụ huynh sau khi đã đánh bạn cùng lớp. Vì vậy, nhân cách của các bạn học trường bình thường cũng khá tốt, biết khiêm tốn, sau này cũng sẽ trở thành những người tử tế và hạnh phúc. Còn cậy ông bà già tí tiền tí tiếng rồi đánh nhau om sòm cả trong trường lẫn trên mạng thì em chưa rõ. Hay đây là quyền tự do được thể hiện cá tính ở các trường quốc tế trong truyền thuyết?

Chỉnh sửa cuối: