[Funland] Trường công mà lại tự chủ tài chính???

steel_warrior

Xe đạp
Ah. Đây em chỉ bàn về mức lương GV thôi.
Còn thẳng thắn nói như cụ, thì người khác cũng có thể nói. Gia đình nào cho cháu đên trường/đến lớp là việc của cá nhân gia đình đó. Không phải việc của GV. :D
đây là việc của phụ huynh và chính quyền chứ chả liên quan gì giáo viên cụ ạ

zaiwaz123

Xe điện
Vì chi phí lớn nên VN mới ko thể ngoài kế hoạch mở thêm số trường công được, vì ngân sách cho giáo dục hiện nay đã là 20% rồi (rất cao so với nhiều nước khác).
Vấn đề là 20% đó được sử dụng đúng hay không , thiết bị trường học mua thế nào ? Cơ sở vật chất xd thế nào ? Chi lương Gv thế nào ?
Quan trọng là phải kiểm soát được đồng tiền chi ra.

Euro2CityStar

Xe lăn
Dần dần mình cũng giống Tây thôi; đâu còn bao cấp nữa. Tự chủ tài chính thì nó chỉ rẻ hơn dân lập chút thôi vì có sẵn cơ sở hạ tầng rồi. Đâu đó loanh quanh 5-6tr học phí. Một số ofer mong muốn tư nhân giáo dục và điện nữa mà. Chi phí lên thì lại kêu!
tây nào ???

ta đang ở gia nã đại đây .
chỉ có đám u18 của nước ngoài phải học trường tư

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ah. Đây em chỉ bàn về mức lương GV thôi.
Còn thẳng thắn nói như cụ, thì người khác cũng có thể nói. Gia đình nào cho cháu đên trường/đến lớp là việc của cá nhân gia đình đó. Không phải việc của GV. :D
Cụ nói chán thật, nếu cố tình lái theo hướng đấy thì em cũng chả thấy lạ.

Cụ Hồ đã nói rồi, phấn đấu ai cũng được ăn no mặc ấm, ai cũng được học hành. Quyền được đến lớp là quyền cơ bản của trẻ em rồi, nước ta không khó khăn nghèo đói đến mức phải nặn từng đồng của phụ huynh để trả lương cho giáo viên nhá.

Việc giáo viên lương thấp đấy là trách nhiệm của nhà nước , phải đảm bảo một mức lương hợp lý để giáo viên họ duy trì cuộc sống, có tâm vào giảng dạy. Chứ không phải như cái lý luận của nhiều cụ trên đây là do lương thấp nên phải tăng học phí để lo cho đời sống của giáo viên, như thế là đổ trách nhiệm lên đầu phụ huynh.

Dân Tổ

Xe container
Vấn đề học phí nó là bao nhiêu cụ ạ, theo quy định thì hình như là 300k/tháng cho cấp 1,2 các khoản đóng góp ngoài ko tính.
Nhưng cái trường này được xây bằng vốn ngân sách nhưng thu học phí gấp 10 lần quy định bằng lý do cho phép tự chủ tài chính thì ko chấp nhận được
À đúng rồi, cái này thì em đồng quan điểm với mợ mà, em chỉ đang nói là không có cái free như 1 số cụ chia sẻ ở trên :D, các con đi học giờ trung bình tháng nào chả tầm 1tr-2tr các thể loại đóng góp + học phí. :)

Free là phải như thời em đi học ở bển, từ cấp hai đến college chả mất đồng nào. Uni mà em chịu học trường trong Council có khi còn chỉ bằng chi phí hội home student luôn :D

firstXpan

Xe buýt
Giáo dục và y tế là hai lĩnh vực liên quan con người phải quản lý chặt chẽ để đảm bảo an sinh và công bằng. Không thể thả lỏng hay thương mại hóa tùy tiện được.

Ai bảo cụ trường chuyên không có học bổng? Học trường chuyên còn được hỗ trợ tiền tiêu hàng tháng kia kìa.
Thì em viết là "gần như không" mà, chứ có viết là "không" đâu.:D

Matxech

Xe container
Cụ có chắc gv giỏi dịch chuyển sang tư nhiều ko? Thực tế là có nhưng rất rất ít cụ ạ. Gv giỏi đa phần vấn bám trụ ở công thôi. Thu nhập bên tư trả ko bẳng 1 góc khoản dạy thêm ở công
Đây mới là chuẩn
GV công mà giỏi có uy tín thì đuổi ko hết hs
Kể cả chỉ trung bình khá thì hs của mình học cũng thừa đông
Dạy tư nói to với hs cũng phải e dè mà thu nhập thì tưởng cao nhưng cũng bt
Cô giáo lớp 1 ( cấp 1 )
Cuối h chiều lùa các con như đàn vịt về chỗ học thêm mỗi cháu 80-100k lớp 50 cháu dạy 2 tiếng tuần 2-3 buổi thì là bố của tư nhé

poiuy

Xe ba gác
Cụ nói chán thật, nếu cố tình lái theo hướng đấy thì em cũng chả thấy lạ.

Cụ Hồ đã nói rồi, phấn đấu ai cũng được ăn no mặc ấm, ai cũng được học hành. Quyền được đến lớp là quyền cơ bản của trẻ em rồi, nước ta không khó khăn nghèo đói đến mức phải nặn từng đồng của phụ huynh để trả lương cho giáo viên nhá.

Việc giáo viên lương thấp đấy là trách nhiệm của nhà nước , phải đảm bảo một mức lương hợp lý để giáo viên họ duy trì cuộc sống, có tâm vào giảng dạy. Chứ không phải như cái lý luận của nhiều cụ trên đây là do lương thấp nên phải tăng học phí để lo cho đời sống của giáo viên, như thế là đổ trách nhiệm lên đầu phụ huynh.
Thì ai cũng được học hành rồi, có điều là học đến đâu? Nếu cứ chung chung thì ai cũng được học đến tiến sĩ chăng? NN đảm bảo ai cũng được học đến hết THCS. Sau này nếu tích lũy XH cao thì đẩy lên tiếp, có thể đến hết THPT hoặc cao hơn.

theanh90

Xe tăng
Mô hình của anh-mỹ chứ tây cũng có tây this tây that, chương trình cũng đc anh wb tài trợ đấy, cái chương trình mà sử tự chọn từ cấp 3 ấy

Khờ .

Xe tải
Khi có tự chủ tài chính thì ngoài điều kiện tốt hơn về phương tiện giảng dạy và học tập tới suất ăn, ngủ...cho đến nhà vệ sinh sạch sẽ, tiêu chuẩn mới nâng cấp lên được. Không thể để tình trạng nhà vệ sinh của trường bẩn đến nỗi có em phải nhịn cho đến khi về tới nhà, ảnh hưởng nhiều tới tâm sinh lý trẻ vị thành niên, dễ dẫn tới bệnh lý, nhất là các cháu gái.
Kéo áo hỏi bác: Ngày xưa bác (hoặc bạn gaí bác) đi học thì lúc đi vệ sinh vào phòng vệ sinh (chất lượng thua xa bây giờ) hay nhịn để về nhà xả.

Có nghiên cứu nào chi tiết chút càng tốt thể hiện cái bác gọi là "ảnh hưởng tâm sinh lý" tới thế hệ chúng ta khi sử dụng những nhà vệ sinh thời bao cấp hay hậu bao cấp không bác?

Rookies

Xe tăng
Cần gì phải Tây lông, VN học phí cấp 1 miễn phí, c2, c3 đâu đó có trên dưới 100k ở khối công lập... Còn bán trú, ăn trưa, thêm nếm thì do phụ huynh và thoả thuận... Cứ nói Tây thế nọ, thế chai... Mk, mâý thằng tây mà học thêm nếm, phụ đạo, kĩ năng, năng khiếu nó đắt lòi trĩ ra ấy chứ... Cứ nghe nọ nghe kia, mk Tây với ra...
Thôi tém lại cụ ơi, biết hãy nói!

2 nhóc nhà em từ năm nay được học miễn phí + ăn trưa vì không phải học ở VN!
Học hè miễn phí tín chỉ đăng ký. Kỳ hè này nhóc lớn nhà em đang phải học lịch sử vì lịch sử nó dạy đương nhiên không phải của VN! Nhà trường cấp ID + pass tự học cùng giáo viên bộ môn free!

Nhóc sau lên lớp 6 thì chơi dài cùng bọn trẻ con trong khi - vì cuối tháng 8 mới phải nhập học. Học phí giữ chỗ vào lớp 6 ở VN năm nay em coi như làm từ thiện! Vì phải giữ chỗ từ tháng 2 cơ! Nhẹ nhàng có 12tr cho cái giữ chỗ ấy: 2 tháng bán trú + tiền xây dựng 2,5 tr! Không nhập học 15/6 là không hoàn!

Các CLB hè bên này miễn phí đầy ra. Mà nhóc nhà em vẫn học online 1 chương trình năng khiếu top 1 uy tín ở VN ~ 150tr/1 kỳ nên thôi!
Các môn năng khiếu như bale, nhạc dĩ nhiên là phải trả tiền. Phí tầm 2,8 tr cho 1 năm học
Nhập học hả: nhà em làm mỗi 1 cái email gửi cái cơ quan tương đương phòng giáo dục quận đính kèm cái học bạ dịch và sổ tiêm vaccine - bọn nó tự xếp cho trường gần nhà nhất khi đủ yêu cầu vaccine. Đứa lớn đi học cách nhà 500m, đứa sau cách nhà 2 km. Làm mỗi 1 cuộc phỏng vấn về ngôn ngữ theo luật giáo dục! Lúc xin học thiếu vaccine thì nó cho địa chỉ tiêm miễn phí rồi mới được nhập học!

Thuế nó thu từng cắc - nhưng kết quả nó tự thể hiện ra cho người dân.
Ra đường ngon vít tẹt 120 kmh - nó ghi mỗi dòng là thuế bọn mày đóng đang được CP sử dụng vào từng m đường hiệu quả!
Thích chạy nhanh nữa thì chạy vào làn thu phí. Còn miễn phí thì cứ 90~120kmh tà tà chạy!

Ở VN gọi là xã hội hoá quốc lộ là tráng nhựa 5 cm rồi dựng trạm BOT! Xã hội hoá GD là phụ huynh è cổ móc ví! Giờ cứ xã hội hoá cho đúng cái mô hình :))

Nói lại cho đúng là CNXH ở VN đang được định hướng theo Kinh tế thị trường!

Xã hội hoá món nào là bào tiền món đó
😙

Chỉnh sửa cuối:

janlin

Xe tải
"Giám đốc BV Bạch Mai Đào Xuân Cơ đề nghị Bộ Y tế cho dừng thí điểm tự chủ vì nhiều yếu tố khách quan và chủ quan-nguồn baochinhphu.vn, ngày 18/08/2022" vậy mà GD lại xung phong tự chủ, cháu thấy lạ quá.

Euro2CityStar

Xe lăn
À đúng rồi, cái này thì em đồng quan điểm với mợ mà, em chỉ đang nói là không có cái free như 1 số cụ chia sẻ ở trên :D, các con đi học giờ trung bình tháng nào chả tầm 1tr-2tr các thể loại đóng góp + học phí. :)

Free là phải như thời em đi học ở bển, từ cấp hai đến college chả mất đồng nào. Uni mà em chịu học trường trong Council có khi còn chỉ bằng chi phí hội home student luôn :D
chăngr có free

tính vào thuế nhà đất rồi .

giờ tính thuế nhà cứ khoảng 10 triệu mỗi năm / mỗi nhà 45 mét vuông, cho toàn bộ cư dân trên địa bàn . dư đủ cho trường học phổ thông tại khu vực ấy .

chxhcn mà tính như g7 bên này thì biêtu tình mất chế độ ngay .

alceste

Xe điện
Vấn đề là 20% đó được sử dụng đúng hay không , thiết bị trường học mua thế nào ? Cơ sở vật chất xd thế nào ? Chi lương Gv thế nào ?
Quan trọng là phải kiểm soát được đồng tiền chi ra.
Vấn đề là 20% của 1 tỉ nó sẽ khác 5% của 200 tỉ cụ ạ. Và cụ nhớ rằng VN là nước có 100 triệu dân, dân số đứng thứ 12 thế giới, số lượng học sinh sinh viên nó là mấy triệu người, chưa kể phân bố nữa, xây 1 cái trường ở Bá Thước, Thanh Hóa hay Mường La, Sơn La nó sẽ tốn thêm bn so với ở miền xuôn. Nên nó giống như nhà cụ, 2vc là công nhân nhưng 10 đứa con và chỉ có 2 đứa có việc làm ý, nhưng có rất nhiều khoản cần phải chi, cụ ạ.

phuongan

Xe điện
Thế thì họ trả mức học phí 2-3 triệu thôi, còn tự về nhà ăn ko ăn bán trú. Chính bài báo cũng lập lờ đấy nhnwg cũng nói học phí đâu phải mức 6M đâu.
Phan Huy Chú cũng thế, tiền học đâu phải 6 triệu, nhưng khi thích thì họ cứ lập lờ thôi.
PHC riêng tiền học phí là 58 triệu/năm cụ ạ. 1 năm học cụ tính là 10 tháng thì học phí 1 tháng 5,8tr nên nói 6 triệu thì đúng rồi còn gì. Chi phí bán trú, đồng phục, quỹ lớp... chưa tính.

NguyenChum1219

Xe tăng
Lương GV tính theo hệ số khá thấp. GV mà không dạy thêm môn nào thì có gì đâu cụ.

Đây là lương đóng bảo hiểm thôi cụ, còn một số khoản phụ cấp nữa nhưng đúng là tổng thu nhập thấp thật, tuy nhiên ngành nghề nào cũng có người thu nhập cao, thấp tùy năng lực mà, nhưng giải quyết bài toán thu nhập nghề giáo thì ko nên chỉ bằng tự chủ tc hay bán công vì nó ko phải căn cơ và cũng ko công bằng với người ko có điều kiện theo, trường công là cơ hội cho tất cả mọi người đc quyết định bằng sức học chứ ko phải bằng tiền. Nhiều người bảo ko có tiền thì học trường khác, ý này chỉ đúng nếu trường khác đó là trường công cùng tuyến, còn đã phân tuyến thì phải phục vụ đại trà chứ ko phải có chọn lọc người có tiền.

BloodOwl87

Xe điện
giờ trường công (THCS, THPT) mà chất lượng tốt đều học phí cao hết
Đừng đòi hỏi chất lượng cao trong khi tiền đóng góp vẫn như thời bao cấp
Chính sách nhà nước là phổ cập bậc phổ thông mà, sao lại cho tự chủ nhỉ. Đh ko nói.