[Funland] Trường công mà lại tự chủ tài chính???

taiadau

Xe điện
đó là trường xin phụ huynh, còn trường thằng con em là PH kí đơn tập thể xin tăng suất ăn, mà xin 40k chỉ duyệt đâu thành 37 k kia kìa.
e nói rồi, trường này cầm đèn chạy trước ô tô, mới chỉ là đề án thành trường CLC, nhưng còn chán
trường PTCS Trần Duy Hưng xây mới tinh, sang xịn ko kém gì trường Thanh Xuân, Cầu giấy, nhưng mấy năm nay đc đc thành trường CLC đâu
Riêng trường TDH, em đứng nhìn từ của sổ nhà mình nhìn bao quát ra, trông nó đẹp đẽ hơn cả Ams luôn (vì mới mà). Em cũng lượn qua mấy lần hồi xây sắp xong và khánh thành (từ hồi covid), hơn từ cơ sở vật chất lẫn vị trí nếu so với TX, nó phải ngang trường tư xịn.

duongphong

Xe container
Cái Kinh tế định hướng nó phức tạp lắm :))
- Trường công thu học phí tượng trưng 1₫/ tháng full cơ sở vật chất + gv + hội phụ huynh.
- Trường công - pha tư (tự chủ TC) thu học phí loanh quanh 3tr/tháng (con người, cơ sở VC....được đầu tư từ A-Z)
- Trường tư tụ chủ hoàn toàn. Thu bao nhiêu thì tùy theo kế hoạch.

mr teppi

Xe buýt
Em thấy bảo bên châu âu (như Đức hay Thủy điển) học phí từ THPH xuống là free hết thì phải, nước càng giàu thì dân càng phải đc đáp ứng phúc lợi và điều kiện học hành tối thiểu (là phổ cập).
Cần gì phải Tây lông, VN học phí cấp 1 miễn phí, c2, c3 đâu đó có trên dưới 100k ở khối công lập... Còn bán trú, ăn trưa, thêm nếm thì do phụ huynh và thoả thuận... Cứ nói Tây thế nọ, thế chai... Mk, mâý thằng tây mà học thêm nếm, phụ đạo, kĩ năng, năng khiếu nó đắt lòi trĩ ra ấy chứ... Cứ nghe nọ nghe kia, mk Tây với ra...

theanh90

Xe tăng
Các cụ chửi làm em hả dạ quá, bao năm em mắng nhiếc mấy thằng trên bộ mà cứ như 1 mình đấu với cả thế giới vậy

steel_warrior

Xe đạp
Cái Kinh tế định hướng nó phức tạp lắm :))
- Trường công thu học phí tượng trưng 1₫/ tháng full cơ sở vật chất + gv + hội phụ huynh.
- Trường công - pha tư (tự chủ TC) thu học phí loanh quanh 3tr/tháng (con người, cơ sở VC....được đầu tư từ A-Z)
- Trường tư tụ chủ hoàn toàn. Thu bao nhiêu thì tùy theo kế hoạch.
Sợ cái tự chủ nửa vời lắm,cam kết mà có làm thật hay không

Chelski

Xe điện
Bệnh viện tự chủ tài chính bỏ đi rồi mà giờ lại đến trường học,6 triệu 1 tháng so với trường tư như thế nào vậy các cụ
Khi có tự chủ tài chính thì ngoài điều kiện tốt hơn về phương tiện giảng dạy và học tập tới suất ăn, ngủ...cho đến nhà vệ sinh sạch sẽ, tiêu chuẩn mới nâng cấp lên được. Không thể để tình trạng nhà vệ sinh của trường bẩn đến nỗi có em phải nhịn cho đến khi về tới nhà, ảnh hưởng nhiều tới tâm sinh lý trẻ vị thành niên, dễ dẫn tới bệnh lý, nhất là các cháu gái.

Tôi thì qua cái đận này rồi, nhưng quan điểm là các ông muốn tự chủ gì kệ các ông, nhà nước phổ cập giáo dục hết THCS nên con tôi có hộ khẩu là phải có trường đúng tuyến cho con tôi học theo giá nhà nước.

Dân Tổ

Xe container
Con em từ lớp 1 đến giờ là lớp 5 trường công (quận Đống Đa), đúng tuyến, có được free gì đâu :D Vẫn học phí đóng bình thường mà, em chưa thấy được free năm nào ạ :D

TN1805

Xe điện
Em đính chính:

1. Số lượng học sinh ở Vinschool tối đa là 30 cháu/lớp. 4h là học sinh xuống lớp đón muộn (5h là phải ra ngoài sân, lớp đón muộn đóng cửa), phòng học tắt đèn tắt điều hòa rồi.

2. Các trường công giờ cũng được đầu tư cơ sở vật chất khá tốt rồi (chắc khoảng 70-80% Vinschool), phụ huynh đóng thêm tiền mua điều hòa, máy chiếu nữa là ngon, toilet giờ rất sạch chứ không đáng sợ nữa đâu.

3. Cá nhân em thì không thích cái môi trường điều hòa toàn bộ như Vinschool, em chỉ cần điều hòa ở trong lớp học, còn lại thì phải thoáng ra nắng ra gió.

4. Học phí Vinschool xong cộng thêm tiền học thêm nữa chứ (vẫn đi học thêm như thường bác ạ). Học ở trường công thì 6 củ + học thêm, tiền biếu thày cô thì bằng tiền học phí chính khóa của Vinschool.

5. Chương trình dạy của Vinschool khác chương trình đại trà của Bộ giáo dục. Học phí cao hơn cũng một phần là do phải mua bản quyền chương trình.
Học cái trường công 6tr / tháng nhưng PH vẫn phải nộp tiền để mua ĐH, máy chiếu ( năm nào cũng nộp mặc dầu ĐH, máy chiếu chỉ mua 1 lần và dùng nhiều năm...hihi....), và tốn tiền biếu thầy cô nữa ...hehe...và sỹ số lớp vẫn 60 em / 1 lớp ...:))

haiyen1012

Xe điện
Tự chủ tài chính trường công THCS là 1 sự tham nhũng khéo léo. Vì sao tôi nói như vậy? Hiện tại phổ cập THCS nên các cháu sẽ được sắp xếp đủ chỗ trong các trường công lập với mức học phí theo quy định là khoảng 300 ngàn/tháng. Tuy nhiên các trường công lập lại có cơ sở vật chất không đồng đều. Một số trường mới được đầu tư bằng nguồn ngân sách Nhà Nước khang trang sạch đẹp nếu theo đúng quy định thì phải sắp xếp chỗ cho các cháu có hộ khẩu đúng tuyến học. Tuy nhiên bằng chiêu trò tự chủ tài chính nâng học phí lên rất cao có thể sẽ khiến cho nhiều cháu không được học tại trường đúng tuyến của mình. Các trường dân lập họ phải bỏ toàn bộ vốn đầu tư thì họ có quyền định mức học phí nhưng các trường công lập được sử dụng cơ sở vật chất đầu tư bằng tiền thuế của dân lại nâng học phí lên cao để dân không kham nổi mà phải xin vào trường trái tuyến. Việc này nó giống như kiểu đường quốc lộ làm 100% bằng vốn ngân sách nhưng Bộ chủ quản lại đặt trạm thu phí cao để thu tiền của dân vậy

haiyen1012

Xe điện
Con em từ lớp 1 đến giờ là lớp 5 trường công (quận Đống Đa), đúng tuyến, có được free gì đâu :D Vẫn học phí đóng bình thường mà, em chưa thấy được free năm nào ạ :D
Vấn đề học phí nó là bao nhiêu cụ ạ, theo quy định thì hình như là 300k/tháng cho cấp 1,2 các khoản đóng góp ngoài ko tính.
Nhưng cái trường này được xây bằng vốn ngân sách nhưng thu học phí gấp 10 lần quy định bằng lý do cho phép tự chủ tài chính thì ko chấp nhận được

toyennha

Xe lăn
Thực tế là trường chẳng cần giữ ai cả khi có rất nhiều người muốn đc vào trường công dù luôn kêu gào lương thấp, có GV kêu lương ko bằng lương công nhân, đến lúc em công nhân bảo chị vào làm với em thì lại im re.
Lương thấp thật mà cụ. Nhưng họ không nói phụ cấp . và cả nhưng khoản ngoài luôn như dạy thêm

alceste

Xe điện
Cụ nói thế cũng không đúng. Nhiều cháu nhà bình thường nhưng học giỏi không kham nổi mức học phí 6tr/ tháng đâu có khi bằng thu nhập của cả bố mẹ làm cả tháng đấy. Chúng ta vẫn phải duy trì hệ thống trường công với mức học phí phù hợp với thu nhập của phụ huynh để đảm bảo các cháu vẫn có quyền lợi được học hành đầy đủ.
Thế thì họ trả mức học phí 2-3 triệu thôi, còn tự về nhà ăn ko ăn bán trú. Chính bài báo cũng lập lờ đấy nhnwg cũng nói học phí đâu phải mức 6M đâu.
Phan Huy Chú cũng thế, tiền học đâu phải 6 triệu, nhưng khi thích thì họ cứ lập lờ thôi.

duongphong

Xe container
Thực tế là trường chẳng cần giữ ai cả khi có rất nhiều người muốn đc vào trường công dù luôn kêu gào lương thấp, có GV kêu lương ko bằng lương công nhân, đến lúc em công nhân bảo chị vào làm với em thì lại im re.
Lương GV tính theo hệ số khá thấp. GV mà không dạy thêm môn nào thì có gì đâu cụ.

Láu

Xe điện
Vẫn còn các trường công khác với mức học phí thấp hơn mà cụ.
Lên cấp 2 phải học theo tuyến cụ ơi. Trường công học phí phải khác với trường tư. Các cụ mợ nhiều tiền thì thấy mấy triệu ko là vấn đề gì, chứ ng lao động nghèo là cả 1 vấn đề. Giờ giả sử con các cụ mợ học trường công đi nó bảo 50tr/1 tháng xem các cụ mợ có xoắn đít lên ko, chất lượng ntn thì chưa biết nhé!

banmotnucuoi

Xe lăn
Chẳng có gì là FREE cả. Tiền tài trợ đó từ tiền thuế mà ra thôi. Họ hơn là có bộ máy gọn nhẹ tiết kiệm chi phí, không lãng phí tài sản công, năng suất cao hơn.
Ở ta 1 người làm phải nuôi 2 người quản lý, 3 người ăn theo, lãng phí thì nhiều không đếm được.
Nên đi học phải trả tiền ở mức thấp (kể cả cấp 2) là đúng trong điều kiện VN.
Ui nói về quản lý với ăn theo thì mình xách dép cho nó đi, tính theo tỷ lệ dân nó gấp vài lần mình.
Nó hơn mình có tích luỹ tư bản, hạ tầng giờ gần như không phải xây mới, còn Việt nam hàng năm vẫn phải dành 40% thu ngân sách để xây mới các công trình

Rookies

Xe tăng
Thế là bọn tư bẩn nó lại đi ngược chủ trương đúng đắn mà vẫn phát triển nhỉ?
Bọn ấy thật đáng phải bất động! Trẻ con của cái bọn mình hay muốn nó rãy chết ấy được bao ăn học đến tận 18 tuổi.

Còn trẻ con nhà mình thì bám thắt lưng phụ huynh mà nã!
Giáo dục như đánh trận!
Giáo dục theo thiên hướng kinh doanh ạ.Có thế mới thúc đẩy xã hội phải phát triển kiếm nhiều tiền, tạo nhiều của cải vật chất.Giống như ở bậc đại học, giờ trường nào cũng có khoa tự doanh và học phí cao hơn hẳn.Bệnh viện thì cũng có khoa khám theo yêu cầu với chi phí đắt đỏ.Nếu là giáo dục thì em thiết nghĩ nên có cơ chế học bổng để con em nghèo vẫn có thể học được ạ.Chứ hiện nay các trường quốc tế và chất lượng cao, kể cả trường chuyên gần như không có học bổng.Toàn con nhà giàu học thôi ạ.

alceste

Xe điện
Vấn đề học phí nó là bao nhiêu cụ ạ, theo quy định thì hình như là 300k/tháng cho cấp 1,2 các khoản đóng góp ngoài ko tính.
Nhưng cái trường này được xây bằng vốn ngân sách nhưng thu học phí gấp 10 lần quy định bằng lý do cho phép tự chủ tài chính thì ko chấp nhận được
Cụ hơi nhầm, cái trường xây bằng ngân sách chỉ là cái trường không thôi, nhưng mọi chi phí vận hành sẽ phải thu từ tiền học (trái với trường công là nhà nước sẽ trả hết từ ngân sách, từ lương của mọi giáo viên, tiền điện, nước, vệ sinh, vận hành bảo dưỡng thay thế, khấu hao v.v.), tiền học phí thu chỉ để bù 1 phần (nhỏ) chứ không phải tiền học phí 150 - 300k/tháng là đủ cho mọi chi phí trên (nhất là cấp 3 số lượng giáo viên còn nhiều nữa. còn trường bán công hoặc trường tự chủ tài chính có nghĩa là mọi chi phí trên đều phải tính vào tiền học.

Và ko có ông nhà nước bao cấp toàn bộ chi phí đó từ ngân sách, thì thường tiền học được tính từu tổng chi phí + % vào quỹ phát triển giáo dục của trường để tái đầu tư (5-10-15% tùy trường), rồi chia ra cho số học sinh/chỉ tiêu tuyển sinh.

Vì chi phí lớn nên VN mới ko thể ngoài kế hoạch mở thêm số trường công được, vì ngân sách cho giáo dục hiện nay đã là 20% rồi (rất cao so với nhiều nước khác).

duongphong

Xe container
Lương gv thấp là trách nhiệm của nhà nước chứ không phải của phụ huynh học sinh.
Ah. Đây em chỉ bàn về mức lương GV thôi.
Còn thẳng thắn nói như cụ, thì người khác cũng có thể nói. Gia đình nào cho cháu đên trường/đến lớp là việc của cá nhân gia đình đó. Không phải việc của GV. :D