[Funland] Trường công mà lại tự chủ tài chính???

El Jefe 2

Xe tăng
Nhiều cụ cứ bảo trường công được tài sản đất đai, cơ sở vật chất được nhà nước đầu tư nên chuyển sang tự chủ là ko được..

Các cụ nên xem kỹ nghị định của chính phủ về tự chủ tài chính trong đơn vị sự nghiệp công lập. Có các mức tự chủ khác nhau: tự chủ toàn phần về chi thường xuyên và đầu tư, tự chủ về đảm bảo chi thường xuyên, và tư chủ 1 phần chi thường xuyên.

Trường muốn xin tự chủ thì phải xây dựng cơ chế và xác định tự chủ ở cái gì, đến mức nào. Khi họ đã tự chủ thì cái phần tự chủ ấy nhà nước ko bao cấp nữa. Ví dụ họ tự chủ chi thường xuyên, trong đó có phần điện nước. Giờ cho chạy điều hòa mát rượi thì đương nhiên phải tăng tiền. Còn nếu dùng tiền nhà nước vào khoản chi thường xuyên ấy thì có định mức, ko thể chạy điều hòa suốt được. Cần phải xem họ xin tự chủ đến mức nào (xem đề án tự chủ) thì mới chém đúng được.

duongphong

Xe container
Đọc VB này theo em hiểu LQĐ quận Hà Đông là trường thứ 12 tự chủ tài chính. Không biết có đúng không. Tự chủ nhiều phết rồi :D

Trungpv

Xe tăng
Giờ nhiễu nhương thật, cơ sở vật chất công, giáo viên công, danh tiếng có sẵn mà các anh đòi nhảy vào tự chủ, lách luật để thu học phí gấp chục lần lên, mà đây là mảng giáo dục nữa. Nhiều ông lại còn bảo không nộp được thì xin sang trường khác, vớ vẩn thật, thu nhập trung bình HN có 8-9tr/người mà đòi thu học phí 3tr thì tự xây trường mà thu.
giáo dục là để đào tạo nhân lực cho đất nước mà cứ đòi tự chủ làm kinh tế, loạn thật. mấy cụ nhiều xiền thì cho con học trường tư clc với trường QT đi chứ đừng cổ súy cho trường công tự chủ thu học phí cao nữa nhé. Các nước khi giàu lên đều có xu hướng free hết mức có thể cho giáo dục công, mình thì ngược lại xin ra tự chủ để thu học phí cao gấp hàng trục lần.

theanh90

Xe tăng
Cụ nào có chủ trương về việc tự chủ ở cấp phổ thông cho em coi với, chứ em mới biết có chủ trương ở đh cđ mà vẫn còn đang ngổn ngang. Ấy thế mà không ít trường phổ thông đã tự chủ còn có cả kinh doanh trường tư trên nền trường công. Đủ thứ tạp pí lù

zaiwaz123

Xe điện
Nhiều cụ cứ bảo trường công được tài sản đất đai, cơ sở vật chất được nhà nước đầu tư nên chuyển sang tự chủ là ko được..

Các cụ nên xem kỹ nghị định của chính phủ về tự chủ tài chính trong đơn vị sự nghiệp công lập. Có các mức tự chủ khác nhau: tự chủ toàn phần về chi thường xuyên và đầu tư, tự chủ về đảm bảo chi thường xuyên, và tư chủ 1 phần chi thường xuyên.

Trường muốn xin tự chủ thì phải xây dựng cơ chế và xác định tự chủ ở cái gì, đến mức nào. Khi họ đã tự chủ thì cái phần tự chủ ấy nhà nước ko bao cấp nữa. Ví dụ họ tự chủ chi thường xuyên, trong đó có phần điện nước. Giờ cho chạy điều hòa mát rượi thì đương nhiên phải tăng tiền. Còn nếu dùng tiền nhà nước vào khoản chi thường xuyên ấy thì có định mức, ko thể chạy điều hòa suốt được. Cần phải xem họ xin tự chủ đến mức nào (xem đề án tự chủ) thì mới chém đúng được.
Không nên tự chủ mà có thể chọn một hoặc hai trường thực hiện cổ phần hóa 100% nhà nước không giữ phần vốn nào như vậy chất lượng và học phí mới tỷ lệ thuận được.
Còn tự chủ một phần e rằng lợi nhuận, dòng tiền sẽ không kiểm soát được.

FUN PLUS

Xe buýt
Sự học của tiểu học nghe chừng cũng sắp thành miếng bánh rồi. Sau đại học rồi thpt và giờ là thcs. Thơm ngon béo ngậy toàn mùi bơ sữa.

Tuoitan

Xe buýt
Ngày xưa e học ở đây thời còn là trường chuyên. Sau xây lại mới đc vài năm nay, chất lượng hs cũng kém đi rồi. Sau này còn rất nhiều trg hợp ngoại giao. Ba năm trở lại đây bât đầu chuyển hướng sang CLC, bể bơi hs k đc dùng mà mở cho bên ngoài vào mua vé. Đúng là dùng ngân sách nhà nước xây trg đẹp lung linh xong chuyển sang thu tiền. CLC hay tự chủ thu tiền cao hơn cũng ok nhưng 6t thì quá cao, k tương xứng CL hiện thời. Tầm 2-3t thôi còn hợp lí.

Tuoitan

Xe buýt
Đọc VB này theo em hiểu LQĐ quận Hà Đông là trường thứ 12 tự chủ tài chính. Không biết có đúng không. Tự chủ nhiều phết rồi :D

View attachment 7961111
E k hiểu công lập tự chủ TC với trg tư khác gì nhau nhỉ. 6t cho THCS còn cao hơn một số trg tư, như Archimedes chẳng hạn, cấp 2 cũng chỉ 5t

beSuSu

Xe điện
Vấn đề là 20% của 1 tỉ nó sẽ khác 5% của 200 tỉ cụ ạ. Và cụ nhớ rằng VN là nước có 100 triệu dân, dân số đứng thứ 12 thế giới, số lượng học sinh sinh viên nó là mấy triệu người, chưa kể phân bố nữa, xây 1 cái trường ở Bá Thước, Thanh Hóa hay Mường La, Sơn La nó sẽ tốn thêm bn so với ở miền xuôn. Nên nó giống như nhà cụ, 2vc là công nhân nhưng 10 đứa con và chỉ có 2 đứa có việc làm ý, nhưng có rất nhiều khoản cần phải chi, cụ ạ.
Thực tế thì từ đầu xuất 20% đến đầu thực tế sử dụng nó còn là bn%.
Rồi hiệu quả sử dụng là bn%.
1 vụ tham nhũng thôi bằng cả mớ cái cụ kể lể ở trên.

beSuSu

Xe điện
E k hiểu công lập tự chủ TC với trg tư khác gì nhau nhỉ. 6t cho THCS còn cao hơn một số trg tư, như Archimedes chẳng hạn, cấp 2 cũng chỉ 5t
Học công 6t vẫn phải lụy giáo viên như thường.
Trong lớp có đứa bố láo, tư đuổi cái đc. Công còn chán, ko dễ để đuổi.

Zin_3_cau

Xe tăng

View attachment 7961111
F1 nhà em đang chuẩn bị lên lớp 7 trường này. Không biết có áp dụng cho tất cả không hay chỉ khóa mới vào.

alansaint

Xe buýt
Vầng
Cứ gào thôi ạ

và để tăng sức nặng, cộng hết cả tiền ăn của con vào để gào là học phi cao quá
(ví dụ trong bài báo, trường rõ ràng thông báo học phí 3-3,2 triệu; còn lại là tiền ăn bán trú) nhưng cứ gào là học phí 6 triệu thôi.

Bố khỉ, thế con không đi học, chỉ ở nhà thôi thì không mất tiền ăn sao ?
Gào là bình thường cụ ơi! Tụi em đang còn làm đơn nữa cụ nhé, con nhà em học ở đó. Mọi khi chỉ có khoảng 2tr/tháng thôi. Bây giờ tự nhiên tăng gấp 3, chất lượng thì vẫn thế thôi chứ khác gì đâu?

jazzzzz

Xe lăn
Đã là trường công phổ cập giáo dục thì chi phí phải ngang bằng cho tất cả mọi nơi,thầy cô nào thấy mình không đáng với sức lao động có thể chuyển sang trường tư.Chất lượng đào tạo hình thành từ mấy chục năm đâu phải chỉ nhờ 1 vài cá nhân tạo nên được
Vậy thì đừng mong chờ thầy/cô chất lượng nhé, để đội SV mới ra trường dạy là đc.

ate1987

Xe tăng
giờ trường công (THCS, THPT) mà chất lượng tốt đều học phí cao hết
Đừng đòi hỏi chất lượng cao trong khi tiền đóng góp vẫn như thời bao cấp
Đòi phổ cập giáo dục nhưng trường công lại chuyển qua tự chủ để kiếm chác.

Vầng
Cứ gào thôi ạ

và để tăng sức nặng, cộng hết cả tiền ăn của con vào để gào là học phi cao quá
(ví dụ trong bài báo, trường rõ ràng thông báo học phí 3-3,2 triệu; còn lại là tiền ăn bán trú) nhưng cứ gào là học phí 6 triệu thôi.

Bố khỉ, thế con không đi học, chỉ ở nhà thôi thì không mất tiền ăn sao ?
Bán trú ăn gì mà 3tr/ 1 tháng. Cho học cả tháng 30 ngày thì ngày 100K ăn. Trẻ con ăn gì ăn lắm thế .
Ăn sáng trưa chiều tối = suất cơm VP luôn .

thientudolong

Xe container
Tự chủ tài chính, nên giá chẳng khác gì trường tư. Nhất là Đại học giờ mở rất nhiều hình thức để tuyển sinh, mục địch để đào tạo là phụ mà kinh doanh kiếm lời là chính. Đáng buồn
cái đó cụ đừng lo
chất lượng ko có xã hội sẽ tự đào thải thôi
mấy trường đại học tư thục mở ra xong phá sản là 1 vd :D

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ờ, thế thì tết tới sang uống nc chè với hút thuốc lào nhé, tông môn... Có lạng chè bồm cu em nó cho, tết vừa rồi mới uống hết một nửa, bọc kỹ chắc chỉ mốc bên rìa, tráng qua nc sôi vẫn uống tốt... Tết sang nhá
Mua thu ơi ta đi dệt mộng tình si...
Thu về Đoành nhớ mời em qua làm chén trà đá bi thuốc lào hịn nhé.
À, tết Công gô thì xa lắm :))

ate1987

Xe tăng
cái đó cụ đừng lo
chất lượng ko có xã hội sẽ tự đào thải thôi
mấy trường đại học tư thục mở ra xong phá sản là 1 vd :D
uhm đại học thì thế.
Chứ cấp 1 , cấp 2 trường công hok xây thêm rồi còn ra cái tự chủ để kiếm chác.
Đúng là loạn thật.

thientudolong

Xe container
uhm đại học thì thế.
Chứ cấp 1 , cấp 2 trường công hok xây thêm rồi còn ra cái tự chủ để kiếm chác.
Đúng là loạn thật.
ko loạn đâu cụ
có tiền mới giữ đc giáo viên
mới mua đc vật tư thiết bị csvc cho các cháu học
e thấy rõ nhất là giờ các trường đều có điều hòa mùa hè
thời e vs cụ thì làm gì có

ate1987

Xe tăng
ko loạn đâu cụ
có tiền mới giữ đc giáo viên
mới mua đc vật tư thiết bị csvc cho các cháu học
e thấy rõ nhất là giờ các trường đều có điều hòa mùa hè
thời e vs cụ thì làm gì có
Vấn đề phổ cập giáo dục phân tuyến chỉ cho 1 trường , thế con tôi hok có tiền hok học được trường đó, trường tư cũng học phí cao thì nghỉ học ak .