[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Lucifer2306

Xe tăng
Bạn bè em con học chuyên, học công, học QT đủ cả. Con em thì học QT. Nhưng bọn em vẫn vui vẻ nói chuyện học hành con cái với nhau chứ không chê trường con mình không học. Tất nhiên cụ có quan điểm của cụ và cũng chẳng cần thiết phải lý lẽ thuyết phục, hay chứng minh cụ sai làm gì. Tuy nhiên chỉ vì con mình học trường này, và để tỏ ra là mình đúng, lựa chọn cho con mình như thế là khôn ngoan, còn người khác lựa chọn khác cụ là ngu thì em e không hay lắm trên diễn đàn. Việc đó cũng chẳng làm lý lẽ cụ đúng hơn. Em góp ý tẹo thôi, lọt tai cụ thì lọt, chứ viết gì là quyền cụ mà, miễn không phạm luật của OF. Vào đây tám chuyện là phải chấp nhận bất đồng chính kiến mà
Cụ hành văn như mấy con đàn bà vậy, lằng nhà lằng nhằng :)) Cụ nói đúng rồi đấy, quan điểm của em rất rõ ràng: chê, đúng như chỗ cụ bôi đậm. Đụng chạm đến ai em ko quan tâm và cũng ko có nhu cầu thuyết phục người khác, nhu cầu của em là cà khịa, còn tính đúng sai thì để các offer khác tự kết luận. Xong chưa? Tôn trọng sự khác biệt ý kiến thế còn gì nữa :D

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Em có nói rõ là trong quan sát công việc của ngành hẹp em làm, không phải đại diện các ngành cụ ơi. Cụ vặn vẹo thế ý là muốn nói tây ưu việt hơn ta ở mọi cấp độ, mọi thành phần hả cụ? Để nhấn mạnh pp dạy của tây ưu việt hả cụ? Về pp dạy của tây ưu việt thì em đồng ý với cụ rồi mà, em có phản đối gì đâu, cụ vặn vẹo em làm gì. :). Kinh tế ta đi lên, thì mọi cái cũng theo quỹ đạo và quy luật như các bạn tây trải qua thôi cụ ơi.

Để trả lời câu hỏi vặn của cụ. Em so với các bạn tây làm việc cùng ở một số nước như: Anh, Mỹ, Úc, Singapore, Nhật trong ngành phát triển phần mềm. Và không phải so với em (ai lại tự cao tự đại thế :) ), mà là quan sát quân nhà mình làm việc với các bạn tây (cùng level). Thường thì các bạn tây chém hay lắm, nhưng toàn high level, lúc làm chi tiết cụ thể thì mới lòi ra các bạn lý thuyết quá. Quân nhà mình thì chém kém hơn, nhưng vào việc cụ thể lại được việc, vì quân nhà mình thực chiến. Em là cứ quan sát những việc tầm thường hàng ngày thế thôi cụ ạ. Tất nhiên ngành phát triển phần mềm thì tây là bố tổ của ta rồi. Nhưng tây cũng có tây this, tây that, và ta thì cũng vậy. PP giảng dạy của tây đúng là ưu việt thật đấy, nhưng có phải sản phẩm nào của pp đó ra cũng ưu việt đâu. Ngược lại, PP giảng dạy của ta có kém thật đấy, nhưng có phải sản phẩm nào ra cũng đều sâu bệnh hết đâu. Cụ đừng vặn em tiếp là VN mình có anh Mark, anh Bill hay anh Elon không nhé. Cụ vặn thế thì em chịu luôn :).
Thực ra ko phải e vặn vẹo mà e muốn hỏi để hiểu rõ ví dụ của cụ thôi. Nó là tập rất nhỏ nên cũng ko dùng để KL được là Tây kém hay nền gd Tây kém. Ngay bản thân cụ và một số người cụ vd cũng được thừa hưởng nền gd phương tây mới cơ vị trí vc làm như hiện tại đúng ko? E cũng đâu có nói học Tây ra thì tốt hết đâu cụ? E chỉ bàn phương pháp thôi. Cái này Tây hơn ta cụ cũng thừa nhận mà?

Anita Emi

Xe điện
Cụ hành văn như mấy con đàn bà vậy, lằng nhà lằng nhằng :)) Cụ nói đúng rồi đấy, quan điểm của em rất rõ ràng: chê, đúng như chỗ cụ bôi đậm. Đụng chạm đến ai em ko quan tâm và cũng ko có nhu cầu thuyết phục người khác, nhu cầu của em là cà khịa, còn tính đúng sai thì để các offer khác tự kết luận. Xong chưa?
Cháu này chắc ngày trước không học chuyên, cũng chẳng học thường, mà tốt nghiệp trường giáo dưỡng :))

duongphong

Xe container
.....
View attachment 7164625
Đây là định mức ngân sách TP Hà Nội chi cho hai loại hình trường chuyên và trường thường hiện nay để các cụ nhé. Theo số liệu trên, chi phí hàng năm cho 1 đầu học sinh chuyên gấp gần 3 lần học sinh trường thường đấy.
Người làm GD họ thống kê ở trường ĐH đây :D

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ lại quay qua chủ nghĩa cào bằng rồi. Trong 1 trường thường với lớp chọn đã khác nhau. Trường chuyên sẽ phải chi khác trường thường, trong đó có các khoản chi khác mà trường thường không có; thi tỉnh, thi TP, thi QG, Thi QT.....mà mỗi lần tổ chức lại phải có kinh phí.

Trường chuyên dạy phương pháp giảng dạy lỗi thời? Vậy cụ chỉ ra xem cái nào nó lỗi thời so với Anh, Mỹ..?
Nếu theo cách của Anh, Mỹ, Tàu...để không lỗi thời, thì HS của VN cần phải đóng bao nhiêu tiền học phí để theo kịp? (hay lại lái qua trường Quốc tế) :D
Hàng năm du học sinh kiếm học bổng đi Mỹ, Anh... chủ yếu từ trường chuyên. Vậy bọn Anh, Úc, Mỹ...nó vẫn chấp nhận cái lỗi thời, hay bọn nó lỗi thời hơn cả VN? :D
Lỗi thời ntn cụ đọc còm trc của e, e ko nhắc lại. Ko nhất thiết phải trường QT mới đáp ứng đc, giải pháp có thể là bỏ hết chuyên tỉnh, dồn kinh phí cho 5 7 chuyên QGia với pp trang bị hiện đại, miến phí, gv ko đủ trình thì thuê QT về dạy.
Cụ lập luận ko logic. Học bổng xuất phát từ khả năng của hs, học sinh học pp tiên tiến hay lạc hậu trường nó đâu quan tâm? HS chuyên có tư chất sẵn thì pp đào tạo kém các e vẫn giỏi dù pp kém làm các e ko pt được tốt như cái đáng phải có thôi chứ ko thể làm các e dốt đi đc và các hs này và gđ phải tự tìm kiếm cái thiếu bên ngoài trường để bù đắp.
Mà cụ cũng cho số liệu học bổng nước ngoài chủ yếu từ trường chuyên?

Mr. Toàn

Xe điện
Hì, thực ra trong Đề án trường chuyên, có mục tiêu đào tạo nhân lực để bồi dưỡng thành nhân tài đó các cụ. Còn mục tiêu cụ thể có nhiều, trong đó có cái nói về ngoại ngữ thế này

Tuy nhiên, hôm tổng kết Đề án, ko thấy báo cáo mục tiêu này đạt hay chưa vì ko thấy tổ chức thi. Các mục tiêu có con số thường bị lờ đi rồi vẫn kết luận thành công tốt đẹp và đề nghị chi tiếp cho giai đoạn sau. Do đó, dư luận có quyền đặt nghi vấn về việc Đề án có đạt hay ko.

Các cụ có tin là có nơi chuyên tin mà hs ko biết lập trình ko?
Cái mục tiêu trên thì em thấy trường tư làm khá tốt, trừ mục hs giỏi, vì trường tư em.chưa thấy mục xin điểm, tỷ lệ hs giỏi cũng không cao

duongphong

Xe container
Lỗi thời ntn cụ đọc còm trc của e, e ko nhắc lại. Ko nhất thiết phải trường QT mới đáp ứng đc, giải pháp có thể là bỏ hết chuyên tỉnh, dồn kinh phí cho 5 7 chuyên QGia với pp trang bị hiện đại, miến phí, gv ko đủ trình thì thuê QT về dạy.
Cụ lập luận ko logic. Học bổng xuất phát từ khả năng của hs, học sinh học pp tiên tiến hay lạc hậu trường nó đâu quan tâm? HS chuyên có tư chất sẵn thì pp đào tạo kém các e vẫn giỏi dù pp kém làm các e ko pt được tốt như cái đáng phải có thôi chứ ko thể làm các e dốt đi đc và các hs này và gđ phải tự tìm kiếm cái thiếu bên ngoài trường để bù đắp.
Mà cụ cũng cho số liệu học bổng nước ngoài chủ yếu từ trường chuyên?
Cụ nói phương pháp giảng dạy TC lạc hậu.
Sao lại phải bỏ chuyên Tỉnh, mà phải chuyển về 5-7 trường chuyên QG? Trong khi nhu cầu thực tế HS cần học tại chỗ tại Tỉnh, chất lượng... chuyên tỉnh; Lam sơn, Hồng phong, Hùng vương....vẫn tốt?
Sao 5 -7 trường lại học phí free, trong khi nhiều cụ đòi cào bằng học phí và kêu đắt.....?

Túm lại ý cụ là gì. Lái lung tung cả?? :D

Mr. Toàn

Xe điện
Đó không phải là ý của em. Ý của em là thực nghiệm gắn liền với định hướng nghề nghiệp, sau này học đại học hoặc học nghề mới cần, còn cấp 3 không có thực nghiệm chả sao cả.
Ồ, thực nghiệm nhớ rất lâu đấy. Con em học sinh học, lý tuyết nó có thể quên, nhưng cái gì gắn với thí nghiệm, thực nghiệm làm theo nhóm là nó nhớ cục lâu luôn, và hiểu bản chất vì sao lại thế

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ nói phương pháp giảng dạy TC lạc hậu.
Sao lại phải bỏ chuyên Tỉnh, mà phải chuyển về 5-7 trường chuyên QG? Trong khi nhu cầu thực tế HS cần học tại chỗ tại Tỉnh, chất lượng... chuyên tỉnh; Lam sơn, Hồng phong, Hùng vương....vẫn tốt?
Sao 5 -7 trường lại học phí free, trong khi nhiều cụ đòi cào bằng học phí và kêu đắt.....?

Túm lại ý cụ là gì. Lái lung tung cả?? :D
E ko hiểu cụ có theo mạch liên kết chung câu chuyện hay ko? Cụ kêu ko đủ tiền để học QT thì xóa chuyên tỉnh lấy kinh phí đấy tài trợ free học phí cho 5 7 trường chuyên QG là hợp lý rồi còn gì? Nhân tài thực sự thì 5 7 trường trên là quá đủ, sợ còn thừa ấy chứ. Hs giỏi các tỉnh chọn lựa về học các trường này tốt quá còn gì? Thế mới đào tạo nhân tài đc.

Ngân sách trường chuyên LHP NĐ năm vừa r em tra là 37 tỉ, cho THPT NK cùng thành phố là 10.5 tỉ, cũng gần 4 lần. LHP NĐ ~1600hs, NK ~1200hs. chia lại thì cỡ 23tr/cháu so với 8.75tr/cháu, tức 2.6 lần.
Tuy nhiên, về thành tích (các cụ đừng bảo ôi bệnh thành tích nhé, nếu cứ thế thì dẹp hết thể thao, bóng bánh, cũng như đừng có đi bão mỗi khi VN vô địch nữa) thì LHP NĐ là trọng điểm của toàn tỉnh.
Trời, LHP NĐ có chi phí trên đầu học sinh (23tr) còn cao hơn cả Ams (18tr) ạ? Cả số liệu cho Nguyễn Khuyến cũng cao hơn trung bình của HN. Vậy chắc một trong hai số sai chứ nhẽ nào NĐ quê em đầu tư gd oách hơn cả Thủ đô!

linhnd89

Xe đạp
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
E đồng quan điểm với cụ.

duongphong

Xe container
E ko hiểu cụ có theo mạch liên kết chung câu chuyện hay ko? Cụ kêu ko đủ tiền để học QT thì xóa chuyên tỉnh lấy kinh phí đấy tài trợ free học phí cho 5 7 trường chuyên QG là hợp lý rồi còn gì? Nhân tài thực sự thì 5 7 trường trên là quá đủ, sợ còn thừa ấy chứ. Hs giỏi các tỉnh chọn lựa về học các trường này tốt quá còn gì? Thế mới đào tạo nhân tài đc.
Chắc chắn xưa cụ học chuyên văn KHTN :))

Cavoi01

Xe tải
Trời, LHP NĐ có chi phí trên đầu học sinh (23tr) còn cao hơn cả Ams (18tr) ạ? Cả số liệu cho Nguyễn Khuyến cũng cao hơn trung bình của HN. Vậy chắc một trong hai số sai chứ nhẽ nào NĐ quê em đầu tư gd oách hơn cả Thủ đô!
Nam Định nổi về đầu tư cho giáo dục mà cụ.
Cách đây 5 năm ôn thi vào Lê Hồng Phong 3-4 triệu / ca 2h với môn Lý, Hoá. 5 triệu với môn Toán. Nhóm học không quá 5 học sinh.
Ôn thi vào lớp 10 ở tp Nam ĐỊnh một số năm trước khoảng 10 triệu cho 1 đợt

Cavoi01

Xe tải
Lê Hồng Phong được cựu học sinh ủng hộ rất nhiều.
Phụ huynh học sinh với tư tưởng ủng hộ hết mình cho con. Quỹ lớp trung bình 5 triệu/ 1 học sinh/ năm

vnposh

Xe điện
Thực ra ko phải e vặn vẹo mà e muốn hỏi để hiểu rõ ví dụ của cụ thôi. Nó là tập rất nhỏ nên cũng ko dùng để KL được là Tây kém hay nền gd Tây kém. Ngay bản thân cụ và một số người cụ vd cũng được thừa hưởng nền gd phương tây mới cơ vị trí vc làm như hiện tại đúng ko? E cũng đâu có nói học Tây ra thì tốt hết đâu cụ? E chỉ bàn phương pháp thôi. Cái này Tây hơn ta cụ cũng thừa nhận mà?
Có một thời gian các doanh nghiệp Trung Quốc và Việt Nam thuê mấy ông Tây, bà Tây đóng phim quảng cáo cho sản phẩm của họ, đánh lừa cảm giác của quần chúng nhân dân.

Giờ thấy ít hơn rồi. :D

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Có một thời gian các doanh nghiệp Trung Quốc và Việt Nam thuê mấy ông Tây, bà Tây đóng phim quảng cáo cho sản phẩm của họ, đánh lừa cảm giác của quần chúng nhân dân.

Giờ thấy ít hơn rồi. :D
Có quả dầu gội Thái Dương 7 ngày không gàu không ngứa, vẫn thuê Tây lừa bà con. Mình dùng thử thấy chả hiệu quả, cạch luôn.

Website
www.facebook.com
Số lấy từ dự toán thu chi ngân sách nhà nước trên web mỗi trường ạ

Son.Hoang

Xe tăng
Em thấy cũng chả hay lắm, tự do quá cụ ạ, em thấy có nhiều điểm tốt nhưng mà cũng có nhiều điểm khiến mình lo lắng, nhưng như cô CN con nhà em nói là cuối cùng bọn này học đại học đều ổn cả. Có lẽ giai đoạn trâu bò cày kiến thức các môn tự nhiên như Toán ở C2 đã đủ rồi thành ra có mất tí gốc C3 cũng chả ảnh hưởng gì, bạn nào giỏi thích học vẫn tiếp tục giỏi, bạn nào thích hoạt động thì lại thành người năng động và giỏi nhiều thứ khác, nên cuối cũng ai cũng happy cả.
Đầu vào của các bạn Amser đã rất cao nên toàn bạn giỏi cộng với ý thức tự học tốt nên các bạn ý chơi nhiều và sx được thời gian thôi. Nhưng em thấy ngày càng nhiều các cháu học sinh ở trường khác cũng đã giỏi lên rồi vì giờ thế giới phẳng cũng như các PH học sinh hiểu biết nhiều nên đầu tư và build profile từ c2

hanpham158

Xe buýt
Kệ cm cụ thôi vì em cứ thấy nhiều chữ là em cũng ko đọc đâu :)). Dù sao cũng cám ơn cụ đã trình bày thêm thông tin, biết đâu bên này có người cần.
Nếu vậy thì ngay từ đầu cụ đừng đòi người khác đưa số liệu nhỉ? Cụ đòi số liệu đến khi người khác đưa ra tự biết mình hớ thì lại nói kiểu này :))

simo2001

Xe tăng
Ở Mỹ, tây, tầu, hay bất kỳ bọn tiên tiến nào, luôn có sự phân biệt rất rõ ràng giữa bọn giỏi và bọn dốt, giữa bọn thiên tài và bọn còn lại, ngay từ cấp 2, cấp 3.

Các trường cấp 3 dẳng cấp, trình độ cao, với học phí khoảng 50k/năm, hoặc với học bổng và bao cấp lớn, có ranking cao ở vùng, và là bàn đạp để các nhóc cấp 3 chuẩn bị hồ sơ vào các đại học Ivy ở Mỹ, nói chung không dành cho bọn dốt, và bọn nghèo.

Chính cái sự phân biệt rõ ràng như vậy là nguyên nhân cho sự công bằng và tiến bộ ở các xã hội đó.

Tuy các trường chuyên theo kiểu cũ có thể bỏ, nhưng rồi cũng sẽ lại được thay thế bởi dạng này, dạng kia, có thể được tài trợ bởi tư nhân, để phân biệt rõ giữa bọn giỏi và bọn dốt thôi.