[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

starsn

Xe điện
Em lại thấy trường giả cầy con em có rất nhiều bạn giỏi. Lớp 7 đã tự tổ chức các chương trình, đánh đàn ghita biểu diễn vèo vèo, piano thi Cert các thể loại. Đợt rồi mấy đứa nó nổi hứng thi IELTS theo các anh chị cấp 3, đứa thấp nhất cũng 5.5.
Tại giả cầy giá chưa đắt lắm nên con em nhà trung lưu quan tâm đến giáo dục vẫn vào được nhiều. Đắt hẳn như quốc tế 6-700tr/ năm thì khả năng HS đa dạng hơn.

Với tiếng Anh, guitar, piano đâu phải học thuật đâu ạ.

Cụ tư duy nhị nguyên thế cụ, cụ bảo học sinh chuyên luyện gà nòi, em với nhiều cụ trong đây dẫn chứng ngược lại, cụ vẫn khơi khơi nói trải nghiệm cá nhân cụ rồi quy cho cả hệ thống chuyên là sao cụ?
Đứa em em sn 98, em sn 93, đại diện gen Y và gen Z trong lứa chuyên thời hiện đại này cụ.
Cho nên những thớt thế này tôi đọc cho vui, ít còm lắm.
Nhiều ông cứ mở còm là "ngày xưa tôi thế này mà vẫn thế kia, cho nên...".
Các ông không thấy là cuộc sống thay đổi từng ngày à?

vihali

Xe container
Các cụ buồn cười nhỉ, có ai bảo hs chuyên dốt đâu. Đầu vào cao thế thì tuyền bọn giỏi nhất rồi. Câu hỏi của topic là "trường chuyên có đào tạo nên nhân tài ko" cơ mà. Như thế thì phải xem GV, chương trình của chuyên chứ.

Con các cụ học chuyên mà ko thi Olympic, mở vở xem bài tập có khác chương trình thường ko? Trong 1 khoá, chỉ 5-10% học nâng cao thôi, còn lại học chtr để thi THPT, thi ĐH.

Mr. Toàn

Xe điện
Tại giả cầy giá chưa đắt lắm nên con em nhà trung lưu quan tâm đến giáo dục vẫn vào được nhiều. Đắt hẳn như quốc tế 6-700tr/ năm thì khả năng HS đa dạng hơn.

Với tiếng Anh, guitar, piano đâu phải học thuật đâu ạ.
Thế sao có chuyên tiếng Anh?

huyhung123

Xe điện
Chắc cụ trải nghiệm thế nào chứ giờ nhặt 1 cháu chuyên toán và 1 cháu lớp thường thi kiến thức sử địa đàn ca sáo nhị bóng đá bơi lội...chắc gì cháu lớp thường ăn được cháu chuyên. Bỏ qua môn toán nhé vì đương nhiên cháu chuyên ăn đứt cháu thường :))
Hi giờ thì e chưa quan tâm, tại hướng con theo lối đi khác!

huyhung123

Xe điện
Cụ tư duy nhị nguyên thế cụ, cụ bảo học sinh chuyên luyện gà nòi, em với nhiều cụ trong đây dẫn chứng ngược lại, cụ vẫn khơi khơi nói trải nghiệm cá nhân cụ rồi quy cho cả hệ thống chuyên là sao cụ?
Đứa em em sn 98, em sn 93, đại diện gen Y và gen Z trong lứa chuyên thời hiện đại này cụ.
E có đọc mấy cái post khác đâu, em post và cụ nào rep thì em rep thôi mà!
Chuyên là e thấy ngày xưa e học ( và các khoá sau đó), còn giờ thì e k biết.

botom

Xe tăng
Cụ ủng hộ trường chuyên vì cụ nghĩ đang được hưởng lợi từ mô hình này, cái đấy hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên nhìn rộng ra thì cách giảng dạy tại các trường chuyên đang làm thui chột nhân tài. Như 1 post e đã nói, pp giảng dạy lỗi thời ở trường công trong đó có trường chuyên là lấy giáo viên làm trung tâm, giáo viên áp đặt kiến thức có sẵn, còn học viên thì học thuộc lòng và nhớ máy móc, giáo viên chủ động truyền đạt kỹ năng còn người học tiếp thu một cách thụ động. Giáo viên làm mẫu còn học viên làm theo.... Cách này có ưu điểm tạo ra học sinh ngoan, học giỏi, biết nghe lời, thi đạt điểm cao ở các trường chuyên, tuy nhiên, vô hình chung nó lại rèn cho các e tính tuân phục người trên vô điều kiện (Hiếm khi dám bật lại thầy cô) và ngăn cản sự tìm tòi, sáng tạo. Điều này lý giải tại sao các e ngoan ngoãn học giỏi ra đời thường có cuộc sống khá, làm nhà nước, ổn định chứ không phát triển vượt trội bởi đã quen với tâm lý phục tùng chứ ko phải tâm lý người ra quyết định, ko dám hạ bệ cấp trên để vươn lên. Cái này e thấy trường QT làm tốt hơn khi rèn cho hs kỹ năng lãnh đạo bằng cách cho hs luân phiên làm lãnh đạo nhóm, chỉ huy, giao việc, chấm điểm các bạn trong nhóm để làm căn cứ thầy cô cho điểm. Cách học trường QT cũng khác, hs tự chuẩn bị nội dung bài vở bằng các nguồn ngoài sgk, khuyến khích phản biện, tranh luận cùng gv, Học sinh học cách học, cách đặt vấn đề và giải quyết vấn đề, cách sống và trưởng thành. Cái này rất kích thích tư duy sáng tạo, tự lập, tự chủ, tự tin. Thực tế này lý giải tại sao thi thố thì VN chả thua ai mà khoa học, kỹ thuật, vh, xh những cái rất cần sự sáng tạo, đột phá... thì thua kém rất xa so với các nước có nền gd pt. Vì vậy e mới nói pp đào tạo người tài của trường chuyên ở VN hiện nay là 1 sự kìm hãm, lãng phí tài năng rất lớn và đáng tiếc.
Em có nói trường QT không tốt đâu cụ. Cụ đọc lại bài trước, em có nói “Nếu có điều kiện, thì cho con học QT bọn nó vẫn sướng hơn chứ ạ. Học phí gấp hàng trăm lần thì chất lượng, phương pháp dạy phải hơn, chứ nếu không hơn thì ai dại gì mà vào học ạ.”. Học phí gấp hàng trăm lần thì sự ưu việt hơn là phải có chứ cụ. Còn pp dạy và học ở VN là vấn đề chung của trường công ở VN, chứ không chỉ riêng trường chuyên. Nên cụ nói trường chuyên kìm hãm và lãng phí tài năng em e là hơi thiên kiến. Bỏ mô hình trường chuyên không giải quyết được vấn đề cụ nói. Ngoài ra, Nếu cụ tiếp xúc với các em chuyên Ams, cụ sẽ thấy phần lớn các em không bị các vấn đề như cụ nói đâu.

Túm lại là kinh tế VN phát triển, dần dần giáo dục cũng sẽ phải cải cách và phát triển theo.

P.S. Nói thật với cụ là công việc của em cũng phải làm với tây suốt. Đúng là các bạn ý chém gió tốt thật đấy, nhưng vào việc cụ thể thì cũng không ăn được người mình đâu (em nói trong ngành em làm, có thể không đúng trong ngành khác).

burjkhalifa

Xe hơi
Các cụ buồn cười nhỉ, có ai bảo hs chuyên dốt đâu. Đầu vào cao thế thì tuyền bọn giỏi nhất rồi. Câu hỏi của topic là "trường chuyên có đào tạo nên nhân tài ko" cơ mà. Như thế thì phải xem GV, chương trình của chuyên chứ.

Con các cụ học chuyên mà ko thi Olympic, mở vở xem bài tập có khác chương trình thường ko? Trong 1 khoá, chỉ 5-10% học nâng cao thôi, còn lại học chtr để thi THPT, thi ĐH.
Cấp 1,2,3 mà đào tạo nhân tài gì. Nhân tài là do nội lực bản thân & hành trình học tập, rèn luyện, phấn đấu trong suốt cuộc đời sau này. Còn mấy trường PT là bước đệm thôi, trường nào giúp bọn trẻ phát huy được hết khả năng của chúng nó là ok.

intl

Xe tải
Cụ so sánh điểm trung bình thi đại học môn Toán, Lý, Hoá của trường thường với Chuyên Ngoại Ngữ hay ngoại ngữ của Ams thì sẽ thấy khác đấy…

Cụ cho bạn chuyên văn/anh sang so với bạn trường thường môn toán chắc gì đã hơn 😁

Mr. Toàn

Xe điện
Không phải khoa học, được không cụ. IELTS chỉ là ngôn ngữ, học nhiều là biết, không nói lên nhiều khả năng làm khoa học của 1 người.

Chuyên tiếng Anh vẫn phải thi toán, nên có phần nào học thuật trong đó.
Chuyên tiếng Anh là chọn khối D khi thi đại học mới phải thi toán. Bọn nhóc lớp 7 thì nghĩ gì sâu xa đến chuyện đó. Cụ bảo nó không là học thuật thì mở lớp chuyên làm gì

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ so sánh điểm trung bình thi đại học môn Toán, Lý, Hoá của trường thường với Chuyên Ngoại Ngữ hay ngoại ngữ của Ams thì sẽ thấy khác đấy…
Cụ kia nói không thèm tính môn toán, đâu có nói thi toán giữa chuteen toán với trường thường, đúng khôbg ạ? Em đang reply với nội dung khác mà

intl

Xe tải
À logic của cụ kia là thế này: học sinh chuyên toán tất nhiên là giỏi toán hơn học sinh trường thường (lấy nền trung bình), nên không bàn tới.
Còn các kiểu đàn ca sáo nhị thì cũng chưa chắc học sinh chuyên toán đã kém trường thường.
Em cũng thấy học sinh chuyên bây giờ không gà lắm đâu, cũng đa tài đấy.

Cụ kia nói không thèm tính môn toán, đâu có nói thi toán giữa chuteen toán với trường thường, đúng khôbg ạ? Em đang reply với nội dung khác mà

burjkhalifa

Xe hơi
So mấy trường quốc tế tại Việt Nam với các trường chuyên hàng đầu ở Việt Nam là rất khập khiểng, và rất buồn cười vì chúng ko liên quan, ko so sánh được.

Trường chuyên kiểu Ams, thì bọn trẻ đa số (60-70%) chúng nó rất giỏi, có tố chất & năng lực tốt. Bọn này nói thật là trình độ, mọi thứ ăn đứt bọn học trường quốc tế ở VN (kể cả tiếng Anh luôn). Chúng nó giỏi thạt, bố mẹ cũng rất chăm chút, sâu sát và hiểu biết. Nên bọn học trường quốc tế tại VN (cả trẻ Tây lẫn ta) là không có cửa để so đâu. Hoặc hội học sinh giỏi, tố chất đặc biệt - ở khắp nơi trên đất nước này, chúng nó vẫn tự lập và hơn. Nhưng ko thể đi so một cái trường học đại trà với một đội tuyển các bạn đã đc chọn lọc được.

Còn trường quốc tế ở VN nó chỉ là dạy chương trình quốc tế, nộp tiền vào học, nó đảm bảo đầu ra đạt chuẩn, có thể theo học tiếp đại học trên TG được - chứ nó chẳng có mục tiêu chọn & đào tạo học sinh giỏi, xuất sắc. Trường quốc tế tại Việt Nam thì rất bình thường, chỉ ngang với mặt bằng chung hoặc nhỉnh hơn một chút so với các trường dạy cùng chương trình ở các nước bản địa. Còn ở các nước, chúng nó cũng có những trường cấp 1, 2, 3 chất lượng cao dành cho học sinh có tố chất của chúng nó. Học sinh trường Ams phải so với hội này thì mới thấy mình vẫn chưa bằng.

Bọn học Ams hay hs chuyên top đầu của cả nước, chúng nó có khả năng, tự tin, tự chủ tự lập, chủ động, tinh thần trách nhiệm. Và có chí, tham vọng, khát khao rất lớn & CV 3 cấp phổ thông rất đẹp để có thể xin vào các trường top đầu trên TG (và nhiều trong số chúng còn có cả financial aid). Còn bọn trường quốc tế tại VN hầu hết sẽ vào trường bình thường, làng nhàng ở nước ngoài thôi, và ko có financial aid, vì bố mẹ chúng nó lo cho hết rồi.

botom

Xe tăng
Ít có cụ ạ. Trường chuyên thường là học gạo, gà nòi và học sâu 1 môn nào đó. Xưa e cũng là hs chuyên mà, thời đó còn về từng xã "nhặt" các bạn giỏi nhất, hoặc các bạn thi học sinh giỏi. Sau khi vào học chuyên thì luyện toán khó để oánh giải tỉnh, quốc gia... Cấp 2 em chuyên Toán, cấp 3 thì Lý.
Có 1 điều chắc chắn là, hs chuyên ít trải nghiệm hơn ko chuyên nhiều!
Em dự ý cụ nói là trải nghiệm tiêu cực hả cụ :). Chứ trải nghiệm tích cực (đàn ca sáo nhị, thể thao, etc..) thì thời em không thế (em đã học cả trường chuyên, và cả trường thường lớp chọn). Và thời bây giờ lại càng không thế. Có thể nói là tài lẻ của đội học chuyên cũng nổi trội. Chỉ có điều là bọn nó thường ngoan, và lành hơn thôi. (Cái này là từ quan sát của bản thân, và thế hệ F1 của em, có thể không đúng với các cụ học ở môi trường chuyên các tỉnh khác).

Em thấy sai lắm luôn cụ ạ, từ trải nghiệm của gia đình em :D
Em dự cụ ý nói mấy món trải nghiệm tiêu cực ;).

Loitran

Xe tăng
Trg top đầu thôi cụ
Em nhớ là trường Trần phú là thế hệ sau này,
Trong nhóm chuyên Thái phiên đó có một bác sĩ rất rất giỏi rất tiếc anh đã ra đi trọng vụ dịch SAR 2003 cùng với bác sĩ người Pháp

Trường THPT Chuyên Trần Phú được thành lập chính thức vào tháng 1 năm 1986. Ban đầu gồm hệ các lớp chuyên được đào tạo tại trường THPT Thái Phiên và Trường Trung học phổ thông Ngô Quyền, Hải Phòng. Đến tháng 1 năm 1986 thì chuyển về trường Trần Phú và thành lập trường. Hiệu trưởng đầu tiên là cô Trần Mai Hương. Hiệu phó là thầy Tiển Nhĩ Phúc và thầy Đỗ Thế Hùng

Vaodoi0087

Xe đạp
E cũng dân chuyên toán Sư Phạm khoá 8x.Bản thân e thì thấy học chuyên có được cái môi trường tốt hơn thôi, còn có tạo nên người tài hay không còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố.K muốn bóc mẽ chứ cccm có tin là kỳ thi chọn đội tuyển để học ôn trước khi thi quốc tế cũng vẫn có tiêu cực.

Loitran

Xe tăng
Em không biết mở lớp chuyên làm gì cụ ơi :) Em vẫn nói thực ra bản chất là lớp chọn thôi :)
Em thấy nhà ta lan man quá
Trường chuyên dù muốn hay không theo thực trạng nó vẫn là nhóm có thứ hạng dù có nói gì đi nữa
Vấn đề là vốn dĩ nhóm học chuyên bản chất là một nhóm đã được tuyển chọn, mà nhóm này về thực lực họ có căn bản, năng lực và tố chất hơn nhóm học sinh ở các trường làng,huyện quận....vvv
Với năng lực có sẵn thì tụi nó học ở trường nào thì vốn khả năng đó chúng sẽ luôn có khả năng đứng ở nhóm trên là không cần bàn cãi
Cái mà cần phải bàn cãi là dạy thế nào để chúng phát triển tốt nhất với năng khiếu bản than mà chúng vốn có sẵn phát huy được trở thành những người tài,giỏi đúng nghĩa thay vì chỉ giỏi như cái Robot....vvv
Giả thiết cái trường chuyên gì gì đó cho đào tạo một nhóm học sinh ở Mù căng Chải thì liệu nhóm trường chuyên đó có giải quyết được vấn đề là học sinh có tố chất kém sau vài năm vào trường Chuyên luyện trưởng thì có thành được người tài, giỏi hay không?
Vấn đề ở đây nó là phương pháp và cách dạy, chứ em cho là ngay giáo viên dạy chuyên về khả năng sư phạm hay chuyên môn họ có thể là nhóm giáo viên rất chất lượng so với mặt bằng chung, nhưng nếu phương pháp áp dụng kém, hay không phù hợp thì hiệu suất, kết quả có thể vẫn không hẳn đã là điều mà chúng ta mong mỏi
Một cái ví dụ là: khi các cu vô Việt đức gặp bác sĩ A khám bệnh chẳng hạn?
Cũng vậy có ngày nào đó các cụ gặp đúng bác sĩ A đó chạy xô qua Việt pháp khám cho cụ, lúc đấy các cụ sẽ thấy kết quả là rất hài lòng với cũng con người đó. chỉ khác nhau mỗi cái chỗ Làm việc cách vài km thôi. và em cũng đã từng có những trải nghiệm như trên

Chỉnh sửa cuối: