[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Mr. Toàn

Xe điện
Em nghĩ học trường quốc tế ở VN cũng có bất cập là 1) giá cao quá 2) không phải nơi tập trung nhiều bạn giỏi, thiếu môi trường 3) còn lý do nữa hơi ngược populist em không muốn nói.

Nên nhiều người vẫn thấy trường chuyên là lựa chọn hợp lý cho hoàn cảnh của mình. Khi đã hợp rồi thì người ta bảo vệ quan điểm :)

Nhưng nói chung các bm VN muốn con học để thi đỗ nọ kia thuận đường kiếm tiền chứ không phải để làm khoa học đâu cụ :D Nên thí nghiệm là ưu tiên hàng cuối, em đoán thế :)
Em lại thấy trường giả cầy con em có rất nhiều bạn giỏi. Lớp 7 đã tự tổ chức các chương trình, đánh đàn ghita biểu diễn vèo vèo, piano thi Cert các thể loại. Đợt rồi mấy đứa nó nổi hứng thi IELTS theo các anh chị cấp 3, đứa thấp nhất cũng 5.5.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Havard nó nổi tiếng vì nó chọn lọc được học sinh giỏi trên toàn thế giới, trường chuyên cũng vậy thôi. Còn chuyện thành đạt hay tiền nhiều lại là chuyện khác.
Havard về nghiên cứu là top nhưng vẫn thua 1 số trường, Havard ngoài lựa chọn sv tốt còn lựa chọn con của những chính trị gia, những người có ảnh hưởng lớn vào học. Bố các bạn ấy thế thì học havard xong các bạn ấy cơ bản cũng sẽ thế. Nên danh tiếng Havard lớn nhất thế giới là do cả học thuật tốt và chính sách nhận con các chính trị gia nổi tiếng.

Anita Emi

Xe điện
Cứ hưởng ân huệ ngân sách thì phải trả đúng mục tiêu
Đi nước ngoài phải đền
Ép cho chết trường chuyên mục đích du học bằng đầu tư công!
Bần nông chỉ thích đánh đổ tư sản.

Kẻ dốt thì đố kỵ, căm thù người giỏi. :))

huyhung123

Xe điện
"Những con người đẹp đẽ nhất mà chúng ta biết đều là những con người đã nếm mùi thất bại, đã chịu đựng khổ đau, đã trải qua những trận chiến, đã nhận lấy mất mát, và đã tìm được con đường của mình để vượt qua chốn vực thẳm. Họ đem trong mình sự trân trọng, sự nhạy bén, và sự thấu hiểu về cuộc đời, thứ đã rót đầy họ với lòng cảm thông, tính dịu dàng và sự quan tâm sâu sắc tới người khác."
Trích trong phim Harry Porter!
Những cái này trường chuyên hay ko chuyên cũng thế thôi, có vẻ ko chuyên thì lại đúng hơn!

Website
www.facebook.com
"Những con người đẹp đẽ nhất mà chúng ta biết đều là những con người đã nếm mùi thất bại, đã chịu đựng khổ đau, đã trải qua những trận chiến, đã nhận lấy mất mát, và đã tìm được con đường của mình để vượt qua chốn vực thẳm. Họ đem trong mình sự trân trọng, sự nhạy bén, và sự thấu hiểu về cuộc đời, thứ đã rót đầy họ với lòng cảm thông, tính dịu dàng và sự quan tâm sâu sắc tới người khác."
Trích trong phim Harry Porter!
Những cái này trường chuyên hay ko chuyên cũng thế thôi, có vẻ ko chuyên thì lại đúng hơn!
Ý cụ là bọn trường chuyên ít đc hưởng mấy cái quote " " như cụ viết kia ạ? :))

Juniordriver

Xe hơi
Nói tóm lại học kém thì không vào được trường chuyên, mà có cố để vào bằng cách nào đó thì cũng không theo được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Còm này của cụ hơi bị đụng chạm. Trên of này rất nhiều cụ hô khẩu hiểu chăm chỉ, cứ chăm chỉ chả lo gì không giàu cả. Thực tế em đồng quan điểm chỗ bôi đậm :D
Mặc dù em đã viết ở VN bắt đầu từ số 0 khó hơn ở các nước phát triển, nhưng ở bất cứ đâu, kể cả ở VN thì cứ chăm chỉ thì sẽ không lo đói.
Nhưng để làm giầu thì chăm chỉ mới là điều kiện cần, chứ chưa thể đủ.
Cần cù+ khả năng của bản thân nhưng vẫn cần may mắn.
Thời cơ ở VN mình trước đây rất nhiều, ngày nay ít hơn so với thời trước, nhưng như nhiều bác đã viết là đất nước đang ở cái vị trí không muốn phát triển cũng khó. Nhưng để tận dụng được thời cơ thì không phải ai cũng làm được.
Như điều kiện hiện tại của VN thì mọi thứ quá máy móc chỉ hợp với các cty FDI, vì họ mang phong cách của các nước phát triển. Để tự lập thì ở VN rất cần năng động, cần nhanh để thích nghi kịp với mọi sự biến đổi.
Nhiều người đã viết là sinh viên tốt nghiệp ở nước ngoài về hiện tại khó thích nghi ở VN. Điều này không sai, vì các bạn ấy hơi bị máy móc, nhưng các bạn ấy sẽ rất thích hợp khi làm với mấy cty FDI!

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Ý cụ là bọn trường chuyên ít đc hưởng mấy cái quote " " như cụ viết kia ạ? :))
Ít có cụ ạ. Trường chuyên thường là học gạo, gà nòi và học sâu 1 môn nào đó. Xưa e cũng là hs chuyên mà, thời đó còn về từng xã "nhặt" các bạn giỏi nhất, hoặc các bạn thi học sinh giỏi. Sau khi vào học chuyên thì luyện toán khó để oánh giải tỉnh, quốc gia... Cấp 2 em chuyên Toán, cấp 3 thì Lý.
Có 1 điều chắc chắn là, hs chuyên ít trải nghiệm hơn ko chuyên nhiều!

Smile1102

Xe container
Ít có cụ ạ. Trường chuyên thường là học gạo, gà nòi và học sâu 1 môn nào đó. Xưa e cũng là hs chuyên mà, thời đó còn về từng xã "nhặt" các bạn giỏi nhất, hoặc các bạn thi học sinh giỏi. Sau khi vào học chuyên thì luyện toán khó để oánh giải tỉnh, quốc gia... Cấp 2 em chuyên Toán, cấp 3 thì Lý.
Em thấy sai lắm luôn cụ ạ, từ trải nghiệm của gia đình em :D

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ trải nghiệm thế nào chứ giờ nhặt 1 cháu chuyên toán và 1 cháu lớp thường thi kiến thức sử địa đàn ca sáo nhị bóng đá bơi lội...chắc gì cháu lớp thường ăn được cháu chuyên. Bỏ qua môn toán nhé vì đương nhiên cháu chuyên ăn đứt cháu thường :))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ kể xưa học chuyên này nọ kia.
Vấn đề chuyên thời nay cơ mà ạ.
Trước cụ học chuyên ở đâu cụ? Có khi cụ là đàn anh đàn chị của iem ạ?

Mr. Toàn

Xe điện
Chắc cụ trải nghiệm thế nào chứ giờ nhặt 1 cháu chuyên toán và 1 cháu lớp thường thi kiến thức sử địa đàn ca sáo nhị bóng đá bơi lội...chắc gì cháu lớp thường ăn được cháu chuyên. Bỏ qua môn toán nhé vì đương nhiên cháu chuyên ăn đứt cháu thường :))
Cụ cho bạn chuyên văn/anh sang so với bạn trường thường môn toán chắc gì đã hơn 😁

Hư Truc 2016

Xe tải
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
Cụ có lẽ hơi nhầm, tư duy logic không có nghĩa là A hoặc B, nó có thể là A với xác suất bao nhiêu %. Thời em học cách đây vài chục năm đã có khái niệm Tập mờ (Fuzzy logic), bây giờ được áp dụng khá nhiều nhất là kết hợp với AI. Có lẽ bản chất của những người học ban A rất khó nói ngược với suy nghĩ của mình nêm khó làm những ngành khác.
Mà em cũng không hiểu lắm, nhân tài với khả năng làm chính trị có phải tương quan 1-1 đâu, nhân tài có nhiều lĩnh vực, các cháu học cao, trình độ cao ở nước ngoài sẽ có điều kiện nghiên cứu và phát triển hơn.
Em nhớ không nhầm thì học viện khoa học kỹ thuật hàng đầu MIT của Mỹ cũng chưa có ai làm tổng thống.

BKG

Xe tăng
Chuẩn cụ, e tiếp xúc nhóm bạn con e mà choáng, đứa nào cũng sáng láng, nói năng, ngoại giao đâu vô đó, chững chạc, khéo mồm, tự tin. Chúng nó học ok mà chơi cũng chịu khó, khác hẳn thế hệ chuyên của bố mẹ!

smartdragon

Xe buýt
Cái câu "Dân chuyên ko đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trường cấp 3 xịn sò" là câu bao đời nay em gặp, từa tựa câu "Dân chuyên học lệch" ý cụ :)) em thì thấy hài vãi :))
Thời em, 2008 dân chuyên nhảy hiphop, tự tổ chức chương trình kiểu liveshow khối chuyên (mỗi khối 1 chuyên mục), tham gia TDTT, văn nghệ văn gừng đủ cả, con em gái em cũng vừa học đội tuyển vừa buôn thúng bán mẹt quanh cái trường LHP - NĐ cụ ạ.
Câu trên, thường được phát ngôn từ các anh em trường thường nhìn vào bái vọng anh em trường chuyên mà thôi, em thật.
Lứa lđ hp 7x như tụi em thì xuất thân chuyên hơi hiếm, nhưng chuyên viên giỏi thì nhiều, nói chung dân chuyên toàn gà gô, sống trong tháp ngà quen thân không đầu đg xó chợ đò phà như dân cấp 3 trường làng được.

Website
www.facebook.com
Cụ tư duy nhị nguyên thế cụ, cụ bảo học sinh chuyên luyện gà nòi, em với nhiều cụ trong đây dẫn chứng ngược lại, cụ vẫn khơi khơi nói trải nghiệm cá nhân cụ rồi quy cho cả hệ thống chuyên là sao cụ?
Đứa em em sn 98, em sn 93, đại diện gen Y và gen Z trong lứa chuyên thời hiện đại này cụ.

Các bác cứ nhiều ý kiến trong khi thằng ku hàng xóm nhà em nó học chuyên xong, vào đại học , năm nhất là được trường cho ra nước ngoài học luôn, dù ở nhà 12 năm lúc nào cũng bố mẹ đưa đi đón về kể cả học thêm hay đi chơi với bạn thế mà sang bên kia lạ nước lạ cái nhưng vẫn hoà nhập như thường, đa phần đứa giỏi thì mọi thứ khác nó sẽ học hỏi tiếp cận nhanh hơn.