[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Loitran

Xe tăng
E cũng dân chuyên toán Sư Phạm khoá 8x.Bản thân e thì thấy học chuyên có được cái môi trường tốt hơn thôi, còn có tạo nên người tài hay không còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố.K muốn bóc mẽ chứ cccm có tin là kỳ thi chọn đội tuyển để học ôn trước khi thi quốc tế cũng vẫn có tiêu cực.
Cái này đúng, và rất là đáng buồn, mà nó cũng buồn từ rất lâu rồi, bây giờ thì em không rõ nữa

Smile1102

Xe container
Em không biết mở lớp chuyên làm gì cụ ơi :) Em vẫn nói thực ra bản chất là lớp chọn thôi :)
Gọi chuyên hay chọn quan trọng gì mợ ơi, tóm lại là trường cho các bạn có tố chất tí, thích chuyên sâu hơn chút về 1 môn nào đó, hoặc đơn giản là thích có bạn bè giỏi để chơi cho sướng, hoặc thích có CV đẹp để đi học nc ngoài thì vào. Ams thì thêm quả thích tự do làm theo mục tiêu cá nhân, và có nhiều clb xịn xò...
Cái tên trường chuyên thì nó gắn với lịch sử, nó cũng gắn với việc thi giải qgia qte, nhưng mà mỗi trường hay khoá tầm 500 đứa thì có 50 đứa muốn làm việc đó hay có khả năng làm việc đó thôi, còn 450 đứa thì vao vì nhiều lý do. Nhưng để có 50 đứa kia thì phải tuyển 500 đứa xong lọc dần, đám còn lại kệ nó muốn sao thì hỗ trợ nó, tạo môi trường cho nó theo đuổi mục tiêu. Vậy cũng hay đó chứ.
Bạn em dạy Ams bảo trường Ams rất lạ, có khi đứa chuyên Địa lại giỏi Lý hơn chuyên Lý :D
Gọi là chuyên vì có mục tiêu mỗi năm sản xuất ra 50 chục đứa kia.

gautrucbe

Xe tải
Ít có cụ ạ. Trường chuyên thường là học gạo, gà nòi và học sâu 1 môn nào đó. Xưa e cũng là hs chuyên mà, thời đó còn về từng xã "nhặt" các bạn giỏi nhất, hoặc các bạn thi học sinh giỏi. Sau khi vào học chuyên thì luyện toán khó để oánh giải tỉnh, quốc gia... Cấp 2 em chuyên Toán, cấp 3 thì Lý.
Có 1 điều chắc chắn là, hs chuyên ít trải nghiệm hơn ko chuyên nhiều!
Học sinh chuyên giờ khác rồi cụ ơi. Do các phụ huynh thời nay cũng tân tiến hơn rồi, ko còn tư tưởng cho con học gạo như trước nữa đâu. Tuy nhiên vẫn còn một số (chiếm tỷ lệ ít) là chỉ biết học và học. Lớp nào chẳng thế, lớp thuường cũng có nữa là.
Về quan điểm dốt hay giỏi học tập và giỏi kỹ năng mềm. Cái nào cần hơn: Theo em thì mỗi người có một thế mạnh khác nhau. Bỏ qua một số người toàn diện, thông minh mà lại khôn ngoan thì hầu hết chỉ giỏi về một mặt như giỏi về giao tiếp, giỏi về lý thuyết. Ai làm giỏi trong lĩnh vực của mình, cống hiến có ích cho xã hội thì đó là người thành công. Bởi vì khi cái giỏi của họ được công nhận thì cũng nghĩa là họ cũng phải xây dựng được những người làm việc xung quanh, hỗ trợ được họ. Đó chẳng phải kỹ năng mềm hay sao. Dường như nhiều người đang quan điểm thành công là nhiều tiền, là có chức có quyền thì phải. Em có biết một anh giáo sư người Việt ở Viên nghiên cứu toàn của Pháp. Viện này nổi tiếng trên toanf thế giới mà anh ấy làm ở đó, được học coi trọng. Nhưng khi nói chuyện, em thấy có những nét ngây ngô với cuộc sống như ko phân biệt được con vịt và con gà luộc chẳng hạn.Tuy buồn cười nhưng em thấy có sao. Anh ấy đã có những công trình toán học có ích, tự kiếm được tiền thoả mãn nhu cầu cá nhân, chẳng ảnh hưởng đến ai.

vnposh

Xe điện
So mấy trường quốc tế tại Việt Nam với các trường chuyên hàng đầu ở Việt Nam là rất khập khiểng, và rất buồn cười vì chúng ko liên quan, ko so sánh được.

Trường chuyên kiểu Ams, thì bọn trẻ đa số (60-70%) chúng nó rất giỏi, có tố chất & năng lực tốt. Bọn này nói thật là trình độ, mọi thứ ăn đứt bọn học trường quốc tế ở VN (kể cả tiếng Anh luôn). Chúng nó giỏi thạt, bố mẹ cũng rất chăm chút, sâu sát và hiểu biết. Nên bọn học trường quốc tế tại VN (cả trẻ Tây lẫn ta) là không có cửa để so đâu. Hoặc hội học sinh giỏi, tố chất đặc biệt - ở khắp nơi trên đất nước này, chúng nó vẫn tự lập và hơn. Nhưng ko thể đi so một cái trường học đại trà với một đội tuyển các bạn đã đc chọn lọc được.

Còn trường quốc tế ở VN nó chỉ là dạy chương trình quốc tế, nộp tiền vào học, nó đảm bảo đầu ra đạt chuẩn, có thể theo học tiếp đại học trên TG được - chứ nó chẳng có mục tiêu chọn & đào tạo học sinh giỏi, xuất sắc. Trường quốc tế tại Việt Nam thì rất bình thường, chỉ ngang với mặt bằng chung hoặc nhỉnh hơn một chút so với các trường dạy cùng chương trình ở các nước bản địa. Còn ở các nước, chúng nó cũng có những trường cấp 1, 2, 3 chất lượng cao dành cho học sinh có tố chất của chúng nó. Học sinh trường Ams phải so với hội này thì mới thấy mình vẫn chưa bằng.

Bọn học Ams hay hs chuyên top đầu của cả nước, chúng nó có khả năng, tự tin, tự chủ tự lập, chủ động, tinh thần trách nhiệm. Và có chí, tham vọng, khát khao rất lớn & CV 3 cấp phổ thông rất đẹp để có thể xin vào các trường top đầu trên TG (và nhiều trong số chúng còn có cả financial aid). Còn bọn trường quốc tế tại VN hầu hết sẽ vào trường bình thường, làng nhàng ở nước ngoài thôi, và ko có financial aid, vì bố mẹ chúng nó lo cho hết rồi.
Họ đầu tư vào VN để kiếm tiền mà. Học sinh được tham gia chương trình “du học tại chỗ”. :D

Cái được là dành cho một số ít học sinh và gia đình có điều kiện theo học chương trình “tiên tiến” theo quan điểm giáo dục của gia đình họ.

Nhưng điều mà các gia đình quan tâm là họ có đảm bảo được chất lượng và kết quả học tập đáp ứng kỳ vọng gia đình là xin vào các đại học hay không.

Vì vậy, về cơ bản các trường QT vẫn chọn lọc đầu vào để đảm bảo chất lượng đầu ra.

Cháu gái con em gái nhà cháu đang theo học chương trình song bằng một trường công của HN (được “bảo kê” bởi sở GD và Cambridge, được đầu tư rất tốt), dù cháu nó đã học hết lớp 5 ở một nước châu Âu, nhưng cơ bản vẫn phải đáp ứng yêu cầu đầu vào rất ngặt nghèo theo tiêu chuẩn giáo dục Việt Nam.

Chương trình thử nghiệm còn thế, QT xịn Cam còn chưa dám cam kết đúc ra học sinh có A-level ngon, nói gì đến “quốc tế” khác.

vnposh

Xe điện
Gọi chuyên hay chọn quan trọng gì mợ ơi, tóm lại là trường cho các bạn có tố chất tí, thích chuyên sâu hơn chút về 1 môn nào đó, hoặc đơn giản là thích có bạn bè giỏi để chơi cho sướng, hoặc thích có CV đẹp để đi học nc ngoài thì vào. Ams thì thêm quả thích tự do làm theo mục tiêu cá nhân, và có nhiều clb xịn xò...
Cái tên trường chuyên thì nó gắn với lịch sử, nó cũng gắn với việc thi giải qgia qte, nhưng mà mỗi trường hay khoá tầm 500 đứa thì có 50 đứa muốn làm việc đó hay có khả năng làm việc đó thôi, còn 450 đứa thì vao vì nhiều lý do. Nhưng để có 50 đứa kia thì phải tuyển 500 đứa xong lọc dần, đám còn lại kệ nó muốn sao thì hỗ trợ nó, tạo môi trường cho nó theo đuổi mục tiêu. Vậy cũng hay đó chứ.
Bạn em dạy Ams bảo trường Ams rất lạ, có khi đứa chuyên Địa lại giỏi Lý hơn chuyên Lý :D
Gọi là chuyên vì có mục tiêu mỗi năm sản xuất ra 50 chục đứa kia.
Chuyện “đứa chuyên Địa lại giỏi Lý hơn chuyên Lý” thực ra là chuyện đời thường do toan tính mà cụ. Triết lý gửi gắm con cho ngành GD rất đời thường “cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường”.

Ví dụ, con giỏi Lý và muốn vào Ams, cha mẹ và con khi đăng ký thi sẽ làm một khảo sát, và choáng váng vì số học sinh giỏi Toán, Lý quá đông, cơ hội trúng tuyển rất nhỏ. Ngó sang Địa thấy cơ hội lớn hơn, vậy là đăng ký, cốt để vào trường. Khi vào trường, con vẫn phát huy tốt môn Lý dù không chuyên Lý.

Smile1102

Xe container
Hihi thớt nhiều luồng ý kiến quá lâu lâu cũng quên mất đang tranh luận chuyện gì rồi mợ ơi :"> Ams TH thi khó khó nên tập trung nhiều bạn tư chất và điều kiện gd tốt, được thì cũng tốt nhưng không nhất thiết để thành "người tài".

Mà môi trường elitist cũng có nhược điểm.
Ở đâu cũng có ưu và nhc, nhưng với mục tiêu nhà em thì ưu hơn nhược, kiểu môi trường bạn bè tốt, bố mẹ quan tâm, ko hư hỏng là quan trọng nhất, vỉ C3 chúng nó còn chưa trưởng thành hẳn lại bướng, hay adua bạn bè.
Như em chả mơ con thành tài, chỉ muốn nhét vào chỗ mà xác suất gặp bạn xấu càng ít càng tốt.

Smile1102

Xe container
Chuyện “đứa chuyên Địa lại giỏi Lý hơn chuyên Lý” thực ra là chuyện đời thường do toan tính mà cụ. Triết lý gửi gắm con cho ngành GD rất đời thường “cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường”.

Ví dụ, con giỏi Lý và muốn vào Ams, cha mẹ và con khi đăng ký thi sẽ làm một khảo sát, và choáng váng vì số học sinh giỏi Toán, Lý quá đông, cơ hội trúng tuyển rất nhỏ. Ngó sang Địa thấy cơ hội lớn hơn, vậy là đăng ký, cốt để vào trường. Khi vào trường, con vẫn phát huy tốt môn Lý dù không chuyên Lý.
Con nhà em đây, chuyên Nga mà có học tiếng Nga đâu, lớp có tầm 5 bạn thích, số còn lại toàn mục tiêu khác thôi, học TA, SAT đi du học, đứa nào định học kỹ thuật thì học Toán Lý...
Nhà em thì vì gần nhà và môi trường tốt, con em nó thích trường, vậy là học thôi.

starsn

Xe điện
Em thấy nhà ta lan man quá
Trường chuyên dù muốn hay không theo thực trạng nó vẫn là nhóm có thứ hạng dù có nói gì đi nữa
Vấn đề là vốn dĩ nhóm học chuyên bản chất là một nhóm đã được tuyển chọn, mà nhóm này về thực lực họ có căn bản, năng lực và tố chất hơn nhóm học sinh ở các trường làng,huyện quận....vvv
Với năng lực có sẵn thì tụi nó học ở trường nào thì vốn khả năng đó chúng sẽ luôn có khả năng đứng ở nhóm trên là không cần bàn cãi
Cái mà cần phải bàn cãi là dạy thế nào để chúng phát triển tốt nhất với năng khiếu bản than mà chúng vốn có sẵn phát huy được trở thành những người tài,giỏi đúng nghĩa thay vì chỉ giỏi như cái Robot....vvv
Giả thiết cái trường chuyên gì gì đó cho đào tạo một nhóm học sinh ở Mù căng Chải thì liệu nhóm trường chuyên đó có giải quyết được vấn đề là học sinh có tố chất kém sau vài năm vào trường Chuyên luyện trưởng thì có thành được người tài, giỏi hay không?
Vấn đề ở đây nó là phương pháp và cách dạy, chứ em cho là ngay giáo viên dạy chuyên về khả năng sư phạm hay chuyên môn họ có thể là nhóm giáo viên rất chất lượng so với mặt bằng chung, nhưng nếu phương pháp áp dụng kém, hay không phù hợp thì hiệu suất, kết quả có thể vẫn không hẳn đã là điều mà chúng ta mong mỏi
Một cái ví dụ là: khi các cu vô Việt đức gặp bác sĩ A khám bệnh chẳng hạn?
Cũng vậy có ngày nào đó các cụ gặp đúng bác sĩ A đó chạy xô qua Việt pháp khám cho cụ, lúc đấy các cụ sẽ thấy kết quả là rất hài lòng với cũng con người đó. chỉ khác nhau mỗi cái chỗ Làm việc cách vài km thôi. và em cũng đã từng có những trải nghiệm như trên
"Dạy như thế nào" thì em mong muốn là dạy hs bớt ego & elitist đi. Coi khả năng, đam mê của mỗi người khác nhau là bình thường. Ở đây vài cụ khoe học chuyên rồi hơi huyên hoang, hic.

Ở đâu cũng có ưu và nhc, nhưng với mục tiêu nhà em thì ưu hơn nhược, kiểu môi trường bạn bè tốt, bố mẹ quan tâm, ko hư hỏng là quan trọng nhất, vỉ C3 chúng nó còn chưa trưởng thành hẳn lại bướng, hay adua bạn bè.
Như em chả mơ con thành tài, chỉ muốn nhét vào chỗ mà xác suất gặp bạn xấu càng ít càng tốt.
Vâng, nhìn chung bố mẹ chỉ mong muốn con ngoan, có cs bình yên thôi. Nên trường chuyên vẫn là lựa chọn hợp lý nhất với phần lớn các gd.

Susu77

Xe tăng
Thớt này em viết 2 năm rồi, cũng tưởng Min Mod đã xoá để giải phóng bớt diễn đàn. Một số ý kiến trong bài viết có lẽ đã lạc hậu với hiện tại và cũng chỉ là cách nhìn cá nhân của em nên đúng, sai các cụ bỏ qua nhé.
Rất cảm ơn các cụ mợ đã đọc và còm ạ!

vnposh

Xe điện
Thớt này em viết 2 năm rồi, cũng tưởng Min Mod đã xoá để giải phóng bớt diễn đàn. Một số ý kiến trong bài viết có lẽ đã lạc hậu với hiện tại và cũng chỉ là cách nhìn cá nhân của em nên đúng, sai các cụ bỏ qua nhé.
Rất cảm ơn các cụ mợ đã đọc và còm ạ!
Việc học có bao giờ cũ đâu. Từ mình, rồi con, đến cháu. :D

Rebel Melb

Xe tải
Con nhóc nhà em ngày xưa chuyên Địa thời cấp 3 đến khi sắp thi Đh rồi mà cô vẫn muốn luyện để đi thi. Sau phải tìm đủ mọi lý do mới thôi được.

Website
www.facebook.com
"Dạy như thế nào" thì em mong muốn là dạy hs bớt ego & elitist đi. Coi khả năng, đam mê của mỗi người khác nhau là bình thường. Ở đây vài cụ khoe học chuyên rồi hơi huyên hoang, hic.
Hòn bấc ném đi thì hòn chì ném lại thôi cụ, chứ bình thường tụi em cũng chẳng rỗi hơi, nhiều cụ học chuyên rồi ko thành công như ý hoặc ko học chuyên nhưng phán xét rồi vơ đũa cả nắm, tụi em ko được quyền phản ứng và tranh luận lại à cụ?

starsn

Xe điện
Hòn bấc ném đi thì hòn chì ném lại thôi cụ, chứ bình thường tụi em cũng chẳng rỗi hơi, nhiều cụ học chuyên rồi ko thành công như ý hoặc ko học chuyên nhưng phán xét rồi vơ đũa cả nắm, tụi em ko được quyền phản ứng và tranh luận lại à cụ?
Đoạn trao đổi giữa em với cụ không có bấc chì gì cả.

Em gặp nhiều người giỏi không học chuyên rồi nên em thấy thái độ như vậy không đúng, mà cũng không gây thiện cảm.

Website
www.facebook.com
Đoạn trao đổi giữa em với cụ không có bấc chì gì cả.

Em gặp nhiều người giỏi không học chuyên rồi nên em thấy thái độ như vậy không đúng, mà cũng không gây thiện cảm.
Vâng, em ko nói cụ, cụ vơ vào người thì tùy cụ.
Làm xã hội thiện cảm chả có ý nghĩa gì với em cả, mắc mệt.

huyhung123

Xe điện
Em dự ý cụ nói là trải nghiệm tiêu cực hả cụ :). Chứ trải nghiệm tích cực (đàn ca sáo nhị, thể thao, etc..) thì thời em không thế (em đã học cả trường chuyên, và cả trường thường lớp chọn). Và thời bây giờ lại càng không thế. Có thể nói là tài lẻ của đội học chuyên cũng nổi trội. Chỉ có điều là bọn nó thường ngoan, và lành hơn thôi. (Cái này là từ quan sát của bản thân, và thế hệ F1 của em, có thể không đúng với các cụ học ở môi trường chuyên các tỉnh khác).

Em dự cụ ý nói mấy món trải nghiệm tiêu cực ;).
Gọi tiêu cực cũng chưa hẳn đúng ạ, gì cũng có 2 mặt mà!

Mr. Toàn

Xe điện
Vâng, em ko nói cụ, cụ vơ vào người thì tùy cụ.
Làm xã hội thiện cảm chả có ý nghĩa gì với em cả, mắc mệt.
Cách nói chuyện này không gây thiện cảm và thể hiện EQ thấp. Cụ đừng hiểu lầm, em cũng từng thế. Và em cũng cựu hs chuyên. Thế nên em từng chỉ là làm thuê chuyên nghiệp, dù chưa ai phàn nàn về chuyên môn
Và em chuyển con từ lớp chọn trường công sang giả cầy cũng 1 phần vì cái EQ này.

tieunhilang

Xe điện
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
Em cũng là dân chuyên nhưng nửa đường gẫy gánh, em quay về trường thường và thấy nhận xét của cụ rất chuẩn.
Học sinh chuyên rất giỏi trong làm việc độc lập, do môi trường học rất cạnh tranh, ví dụ: để tranh suất thi olimpic phải đánh bại tất cả bạn cùng lớp, nên họ không bao giờ trao đổi hợp tác khi thi thố, ngược lại trường thường cả phòng thi trao đổi ném bài để cùng qua.
Khi ra cuộc sống, học sinh chuyên có thể tự mình làm hết các việc, nên khó làm việc nhóm, khó làm việc trí trá, nên sống rất ok, nhưng khó vươn lên cao.
Em cũng vậy, có thể sửa hết máy giặt, tivi, điều hoà,... bằng tư duy logic và không chịu được sự bịp bợm của bọn thợ. Bạn em thì thuê sửa chữa hết, nó dành thời gian làm việc khác, nó cũng biết thừa bọn thợ bịp nó, nhưng ai cũng phải sống, nó đi bịp chỗ khác nhiều hơn gấp vạn, nên bỏ qua được. Đó là suy nghĩ của dân chuyên và không chuyên

Smile1102

Xe container
Em cũng là dân chuyên nhưng nửa đường gẫy gánh, em quay về trường thường và thấy nhận xét của cụ rất chuẩn.
Học sinh chuyên rất giỏi trong làm việc độc lập, do môi trường học rất cạnh tranh, ví dụ: để tranh suất thi olimpic phải đánh bại tất cả bạn cùng lớp, nên họ không bao giờ trao đổi hợp tác khi thi thố, ngược lại trường thường cả phòng thi trao đổi ném bài để cùng qua.
Khi ra cuộc sống, học sinh chuyên có thể tự mình làm hết các việc, nên khó làm việc nhóm, khó làm việc trí trá, nên sống rất ok, nhưng khó vươn lên cao.
Em cũng vậy, có thể sửa hết máy giặt, tivi, điều hoà,... bằng tư duy logic và không chịu được sự bịp bợm của bọn thợ. Bạn em thì thuê sửa chữa hết, nó dành thời gian làm việc khác, nó cũng biết thừa bọn thợ bịp nó, nhưng ai cũng phải sống, nó đi bịp chỗ khác nhiều hơn gấp vạn, nên bỏ qua được. Đó là suy nghĩ của dân chuyên và không chuyên
Nói như cụ thì VN phải nhân rộng trường chuyên gấp nhiều lần bây giờ thì chả mấy chốc đất nc hoá rồng :D.
Em nghĩ những ng giỏi (ko biết chuyên hay ko) thì bản thân họ sống đc bằng kiến thức nên ko cần phải trả giá quá nhiều về lòng tự trọng, tự tôn bản thân để kiếm tiền hoặc ổn định cviec/vị trí, vì ng ta có lựa chọn.

Vomoicuoi

Xe tăng
Mặc dù em đã viết ở VN bắt đầu từ số 0 khó hơn ở các nước phát triển, nhưng ở bất cứ đâu, kể cả ở VN thì cứ chăm chỉ thì sẽ không lo đói.
Nhưng để làm giầu thì chăm chỉ mới là điều kiện cần, chứ chưa thể đủ.
Cần cù+ khả năng của bản thân nhưng vẫn cần may mắn.
Thời cơ ở VN mình trước đây rất nhiều, ngày nay ít hơn so với thời trước, nhưng như nhiều bác đã viết là đất nước đang ở cái vị trí không muốn phát triển cũng khó. Nhưng để tận dụng được thời cơ thì không phải ai cũng làm được.
Như điều kiện hiện tại của VN thì mọi thứ quá máy móc chỉ hợp với các cty FDI, vì họ mang phong cách của các nước phát triển. Để tự lập thì ở VN rất cần năng động, cần nhanh để thích nghi kịp với mọi sự biến đổi.
Nhiều người đã viết là sinh viên tốt nghiệp ở nước ngoài về hiện tại khó thích nghi ở VN. Điều này không sai, vì các bạn ấy hơi bị máy móc, nhưng các bạn ấy sẽ rất thích hợp khi làm với mấy cty FDI!
Em làm FDI từ ngày mới ra trường cho đến h . Họ có khuôn mẫu từ các CTY mẹ và dập khuôn cho các CTY thành viên ở các nước . Cũng có biến tấu chút xíu cho phù hợp với văn hóa từng nước , nhưng cơ bản là giống nhau