[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Website
www.facebook.com
Cách nói chuyện này không gây thiện cảm và thể hiện EQ thấp. Cụ đừng hiểu lầm, em cũng từng thế. Và em cũng cựu hs chuyên. Thế nên em từng chỉ là làm thuê chuyên nghiệp, dù chưa ai phàn nàn về chuyên môn
Và em chuyển con từ lớp chọn trường công sang giả cầy cũng 1 phần vì cái EQ này.
Vâng cụ, tại sao em phải gây thiện cảm với những còm quy chụp nhỉ?
Em chưa chửi cho, còn là may ấy :D EQ thấp với chả cao, tùy từng người mà đối đãi cũng thể hiện EQ đấy cụ

Website
www.facebook.com
Các nhà cách mạng, xả thân, hay có câu 'không thành công, cũng thành nhân',(ko phải là thành công nhân nhé).
Còn với kết quả, hệ thống THPT chuyên đựoc thành lập từ năm 1966 đến nay, thì không thành công (ở đây là làm ra sản phẩn KHCN cho quốc gia, trả lại vốn đầu tư công), thì cũng thành nhân (đi định cư nước ngoài, đạt mục đích cá nhân).
Như vậy vẫn đúng, là trường chuyên có làm 'lên' 1 loại người, 'không thành công, cũng thành nhân' .
Nhưng thành 'nhân' nhiều hơn thành 'công'.
P/s đề án 2022-2032 đang định hướng theo hướng loại bỏ tỷ lệ thành 'nhân', tăng tỷ lệ thành 'công'. Nếu sau 2032 ko cải thiện, chắc sẽ xã hội hóa 100%, cắt đầu tư công.
À thêm option nữa là những vị 'lên' thành 'nhân' thì hoàn trả X lần kinh phí đào tạo.
Câu "được thành lập từ 1996 tới nay" chứng tỏ cụ chả biết vẹo gì về trường chuyên, nên em bắt chước cách các cụ đang gân cổ lên mà vơ vào, em bảo tất cả những gì cụ viết còn lại đều vớ vẩn hết.
Cụ nhể? :))

Thành Thị 1

Xe điện
Em cũng là dân chuyên nhưng nửa đường gẫy gánh, em quay về trường thường và thấy nhận xét của cụ rất chuẩn.
Học sinh chuyên rất giỏi trong làm việc độc lập, do môi trường học rất cạnh tranh, ví dụ: để tranh suất thi olimpic phải đánh bại tất cả bạn cùng lớp, nên họ không bao giờ trao đổi hợp tác khi thi thố, ngược lại trường thường cả phòng thi trao đổi ném bài để cùng qua.
Khi ra cuộc sống, học sinh chuyên có thể tự mình làm hết các việc, nên khó làm việc nhóm, khó làm việc trí trá, nên sống rất ok, nhưng khó vươn lên cao.
Em cũng vậy, có thể sửa hết máy giặt, tivi, điều hoà,... bằng tư duy logic và không chịu được sự bịp bợm của bọn thợ. Bạn em thì thuê sửa chữa hết, nó dành thời gian làm việc khác, nó cũng biết thừa bọn thợ bịp nó, nhưng ai cũng phải sống, nó đi bịp chỗ khác nhiều hơn gấp vạn, nên bỏ qua được. Đó là suy nghĩ của dân chuyên và không chuyên
Cụ giống e vãi. Nhưng xét cho cùng, ai hạnh phúc và vui vẻ ở tình trjang hiện tại của mình thì đó là điểm tích cực rồi. Tầm này ko ăn thua với ai làm j, dc làm cái mình thích, ko phải luồn cúi và đảm bảo tài chính cho lũ nhíc tới 18 tuổi là OK rồi. Ai thích hoen e, e nhường, ai đôn e lên, e chối. Và e là dân chuyên tự nhiên ko xuất sắc.

Smile1102

Xe container
Các nhà cách mạng, xả thân, hay có câu 'không thành công, cũng thành nhân',(ko phải là thành công nhân nhé).
Còn với kết quả, hệ thống THPT chuyên đựoc thành lập từ năm 1966 đến nay, thì không thành công (ở đây là làm ra sản phẩn KHCN cho quốc gia, trả lại vốn đầu tư công), thì cũng thành nhân (đi định cư nước ngoài, đạt mục đích cá nhân).
Như vậy vẫn đúng, là trường chuyên có làm 'lên' 1 loại người, 'không thành công, cũng thành nhân' .
Nhưng thành 'nhân' nhiều hơn thành 'công'.
P/s đề án 2022-2032 đang định hướng theo hướng loại bỏ tỷ lệ thành 'nhân', tăng tỷ lệ thành 'công'. Nếu sau 2032 ko cải thiện, chắc sẽ xã hội hóa 100%, cắt đầu tư công.
À thêm option nữa là những vị 'lên' thành 'nhân' thì hoàn trả X lần kinh phí đào tạo.
Thôi bảo con học cố sau còn kiếm tiền, xã hội cửa ngày càng hẹp với ng nghèo.
Các trường chuyên thì vẫn đóng học phí và bao cấp như công bthuong, chuyên của trường ĐH thì cũng thu phí như trường bán công.
Em cũng ko hiểu đầu tư đc nhiều hơn các trường công khác bao nhiêu? Các cụ thông não em cái với?

botom

Xe tăng
Gớm, cụ cứ chém ào ào. Nguồn lực gì, một đứa trẻ không học chỗ này cũng học chỗ khác, cũng một cái ghế ngồi, cái bàn, cả lớp 1 cái bảng, thầy cô giáo biên chế từng đó... chứ các cháu học chuyên chúng nó ăn uống tiêu pha gì nguồn lực gấp 10 lần các cháu học thường mà dân phải có điều tiếng? :))
Em đồng ý với cụ. Trường chuyên em thấy cũng không có đầu tư gì lớn hơn trường thường nhiều, nên bỏ trường chuyên có lẽ không tiết kiệm thêm được mấy. (2-3 năm gần đây thì Sở GDDT Hanoi có học bổng cho học sinh chuyên Ams và Nguyễn Huệ là hsg và điểm môn chuyên trên 8.5, thì đúng là có khoản này tốn hơn tý thật).

Nhưng bỏ trường chuyên thì sẽ mất đi một môi trường tập hợp những bọn trẻ con có trí lực tốt hơn, tạo một môi trường học tập phù hợp hơn cho bọn nó (mà đôi khi khó phù hợp khi học môi trường trường thường).

Có cụ nói bỏ trường chuyên đi, thì vẫn còn lớp chọn trường thường cơ mà. Nhưng thực tế nó không hoàn toàn giống nhau. Em đã trải qua cả 2 mô hình này và thấy rõ môi trường lớp chọn trường thường không thế bằng trường chuyên.
Ví dụ:
- Trường thường học chung với các lớp khác, có tình trạng lớp thường sang bắt nạt lớp chọn. Hồi xưa em đã từng bị cả bọn lớp G (hay X gì đó em không nhớ) lớn hơn trên 1 lớp , sang đánh hội đồng em (do thằng đánh nhau với em nó gọi hội :) ) . Học trường chuyên em không bị. Có xích mích đánh nhau, chỉ là 2 thằng solo với nhau, không có gọi hội hay gậy gộc nguy hiểm (em cũng có đánh nhau 1 lần hồi học chuyên, và vài lần hồi học trường thường, nên gọi là có chút trải nghiệm).

Đấy là 1 ví dụ nhỏ thế, còn rất nhiều khác biệt. Và thật sự lớp chọn mới là học kiểu học gạo, nhồi nhét nhiều hơn, vì phải phân biệt với lớp thường. Chứ còn học trường chuyên, thằng nào cũng như thằng nào. Tuy là có phân biệt trình độ từng lớp chút, nhưng nhìn chung là học hành thoải mái, thằng nào thích chơi thì cứ chơi (tuột xích khỏi trường ráng chịu :) ), thằng nào thích học thì cứ học (vào đội tuyển, thi hsg, olympic etc). Cùng khối chuyên thì khác lớp vẫn biết nhau hết.

Website
www.facebook.com
Em đồng ý với cụ. Trường chuyên em thấy cũng không có đầu tư gì lớn hơn trường thường nhiều, nên bỏ trường chuyên có lẽ không tiết kiệm thêm được mấy. (2-3 năm gần đây thì Sở GDDT Hanoi có học bổng cho học sinh chuyên Ams và Nguyễn Huệ là hsg và điểm môn chuyên trên 8.5, thì đúng là có khoản này tốn hơn tý thật).

Nhưng bỏ trường chuyên thì sẽ mất đi một môi trường tập hợp những bọn trẻ con có trí lực tốt hơn, tạo một môi trường học tập phù hợp hơn cho bọn nó (mà đôi khi khó phù hợp khi học môi trường trường thường).

Có cụ nói bỏ trường chuyên đi, thì vẫn còn lớp chọn trường thường cơ mà. Nhưng thực tế nó không hoàn toàn giống nhau. Em đã trải qua cả 2 mô hình này và thấy rõ môi trường lớp chọn trường thường không thế bằng trường chuyên.
Ví dụ:
- Trường thường học chung với các lớp khác, có tình trạng lớp thường sang bắt nạt lớp chọn. Hồi xưa em đã từng bị cả bọn lớp G (hay X gì đó em không nhớ) lớn hơn trên 1 lớp , sang đánh hội đồng em (do thằng đánh nhau với em nó gọi hội :) ) . Học trường chuyên em không bị. Có xích mích đánh nhau, chỉ là 2 thằng solo với nhau, không có gọi hội hay gậy gộc nguy hiểm (em cũng có đánh nhau 1 lần hồi học chuyên, và vài lần hồi học trường thường, nên gọi là có chút trải nghiệm).

Đấy là 1 ví dụ nhỏ thế, còn rất nhiều khác biệt. Và thật sự lớp chọn mới là học kiểu học gạo, nhồi nhét nhiều hơn, vì phải phân biệt với lớp thường. Chứ còn học trường chuyên, thằng nào cũng như thằng nào. Tuy là có phân biệt trình độ từng lớp chút, nhưng nhìn chung là học hành thoải mái, thằng nào thích chơi thì cứ chơi (tuột xích khỏi trường ráng chịu :) ), thằng nào thích học thì cứ học (vào đội tuyển, thi hsg, olympic etc). Cùng khối chuyên thì khác lớp vẫn biết nhau hết.
Cụ nói chuẩn ạ, trường thường mới hay có mấy trò học gạo và bài xích ng giỏi hehe
Nhưng mà, có vẻ những gì cụ và em đang cố chứng minh từ góc nhìn người trong cuộc, các cụ kia chỉ thấy toàn những là...đinh

kienvinh

Xe lăn
Thôi bảo con học cố sau còn kiếm tiền, xã hội cửa ngày càng hẹp với ng nghèo.
Các trường chuyên thì vẫn đóng học phí và bao cấp như công bthuong, chuyên của trường ĐH thì cũng thu phí như trường bán công.
Em cũng ko hiểu đầu tư đc nhiều hơn các trường công khác bao nhiêu? Các cụ thông não em cái với?
Ngân sách chi cho các trường chuyên công lập khoảng 18 triệu đồng / học sinh / năm. Con số này của trường công loại thường là 5-6 triệu.

Website
www.facebook.com
Ngân sách chi cho các trường chuyên công lập khoảng 18 triệu đồng / học sinh / năm. Con số này của trường công loại thường là 5-6 triệu.
Vậy các trường ăn kiểu gì, chứ bình quân của bọn em hơn đc mỗi mấy thứ: học bổng (ABC-A là top đội tuyển, B là ko đội tuyển nhưng học lực tốt, và C là top ko đội tuyển và chuyên dưới 7 gì đó- thời em tiền là 250-120-40; A vài cháu, B tầm chục, còn lại là C), trợ cấp nông thôn (do các huyện lên nhiều), và giải thưởng hs nghèo vượt khó học bổng khuyến học vv

Website
www.facebook.com
Ối giời hóa ra cụ lấy số liệu này để nói :)))))))
Chết dở thật

kienvinh

Xe lăn
Vậy các trường ăn kiểu gì, chứ bình quân của bọn em hơn đc mỗi mấy thứ: học bổng (ABC-A là top đội tuyển, B là ko đội tuyển nhưng học lực tốt, và C là top ko đội tuyển và chuyên dưới 7 gì đó- thời em tiền là 250-120-40; A vài cháu, B tầm chục, còn lại là C), trợ cấp nông thôn (do các huyện lên nhiều), và giải thưởng hs nghèo vượt khó học bổng khuyến học vv
Ngân sách chi cho trường công, liên quan gì đến các thứ bác kể lể nhỉ.

Website
www.facebook.com
Cụ cố ý ko đọc, hay đọc ko hiểu đc vậy ạ?
Ngân sách 18tr/ cháu / năm dành cho Ams, giữa trung tâm HN, và là trường top đầu (top 5 gì đó, em ko rõ), cụ vơ thành ngân sách của các trường công lập đều là 18tr/c/n :))))))
Nếu cụ còn ko hiểu nữa thì thôi, em chịu thật đấy :)))))) ít ra dân học chuyên đọc cái là hiểu ngay mà :)))))

Website
www.facebook.com
Cụ ơi, em định tách bạch thêm cho cụ, nhưng mà cụ đọc bài báo đơn giản còn ko hiểu nên em chẳng muốn mất công suy nghĩ để giải thích cụ ạ.

haisactigon

Xe tải
Cãi nhau vô ích. Quan trọng là năng lực của chính các con. Nếu nó học giỏi thật sự thì bản thân nó đã tự mong được học trong môi trường cạnh tranh. Nếu năng lực hạn chế nó cũng tự hiểu ko thể cạnh tranh trong môi trường chuyên chọn. Đừng đặt ước mơ của bố mẹ lên vai các con. Nói thẳng ra chất lượng học trường chuyên sẽ tốt hơn trường thường nhưng con cái có hạnh phúc trong môi trường đó hay không lại là chuyện khác. Đừng nhìn vào vài trường hợp này nọ rồi quy chụp cho trường chuyên ko thành công hay thành nhân. Phiến diện lắm

kienvinh

Xe lăn
Cụ cố ý ko đọc, hay đọc ko hiểu đc vậy ạ?
Ngân sách 18tr/ cháu / năm dành cho Ams, giữa trung tâm HN, và là trường top đầu (top 5 gì đó, em ko rõ), cụ vơ thành ngân sách của các trường công lập đều là 18tr/c/n :))))))
Nếu cụ còn ko hiểu nữa thì thôi, em chịu thật đấy :)))))) ít ra dân học chuyên đọc cái là hiểu ngay mà :)))))
Công, chuyên = 18 triệu / học sinh / năm.
Công, thường = 5, 6 triệu / học sinh / năm.

Rõ chưa? Đừng quất bài tôi với những còm ngớ ngẩn như trên nữa.

Bổ sung:

(Chuyên đọc cái hiểu ngay ==)))

Website
www.facebook.com
Công, chuyên = 18 triệu / học sinh / năm.
Công, thường = 5, 6 triệu / học sinh / năm.

Rõ chưa? Đừng quất bài tôi với những còm ngớ ngẩn như trên nữa.
Số liệu ở đâu, cụ đưa ra xem nào?
Công, chuyên = 18 tr / hs / năm
Hay Ams = 18tr / hs / năm
Hả cụ "thông minh"?
:)))))))

Website
www.facebook.com
Cãi nhau vô ích. Quan trọng là năng lực của chính các con. Nếu nó học giỏi thật sự thì bản thân nó đã tự mong được học trong môi trường cạnh tranh. Nếu năng lực hạn chế nó cũng tự hiểu ko thể cạnh tranh trong môi trường chuyên chọn. Đừng đặt ước mơ của bố mẹ lên vai các con. Nói thẳng ra chất lượng học trường chuyên sẽ tốt hơn trường thường nhưng con cái có hạnh phúc trong môi trường đó hay không lại là chuyện khác. Đừng nhìn vào vài trường hợp này nọ rồi quy chụp cho trường chuyên ko thành công hay thành nhân. Phiến diện lắm
Ấy nhưng mà dân chuyên lên tiếng tự bào chữa và nói về những điểm tốt thì lại bị mang tiếng khoe, huênh hoang, thiếu thiện cảm ạ :))
Câu chuyện giỏ cua còn mãiiiii