[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Website
www.facebook.com

Lucifer2306

Xe tăng
Mỗi mô hình trường đều có ưu và nhược, phù hợp khả năng và mục tiêu từng gia đình. Vậy nên trường QT hay trường tư là các hệ thống cần thiết có trong hệ thống giáo dục nói chung.
Nếu em có rất nhiều tiền có lẽ em cũng cho con học QT, vì ko có nhiều đành chọn chuyên.
Các cụ nếu theo dõi các trung tâm du học như Summit sẽ thấy, các con học qte đi trường tốt, Ivy cũng ko ít, một trong các điểm mạnh là TA tốt, quen môi trường phong cách qte và 1 yếu tố nữa đó là tiền ko phải nghĩ, thêm chút tố chất là thành công thôi.
Vậy nên đôi khi em cũng giá như mình giàu hehe.
Dạ vâng. Đấy là điều ước cụ thôi ạ. Còn học phí trường quốc tế cũng chỉ cao với người bình thường, chứ với người khác thường thì cũng không cao lắm đâu. Đến cái loại vớ vẩn như em và mấy ông otofun, trường QT nào không biết chứ trường gì mới lên báo có gần tỷ/năm kèo theo đủ các loại voucher giảm giá thì cũng bình thường thôi. Cụ thử vào trường Chu Văn An, hoặc ở tỉnh là mấy trường làng như chuyên Bắc Ninh, chuyên Hạ Long xem, nhìn quanh đi quẩn lại toàn con bộ trưởng, thứ trưởng, giám đốc sở với chủ tịch tập đoàn thôi ạ. Tiền với đội đấy là lá mít, nhưng họ vẫn cho con học các trường chuyên hoặc trường điểm thôi. Chỉ có đội giàu xổi như em gì thích livestreams mới cho con vào học mấy trường giả cầy thôi để nổ thôi, chứ môi trường thị phi bỏ mẹ.

Website
www.facebook.com
Ai trả tiền, người đó có quyền đặt nhạc.
Ai trả tiền cho công dân tương lai của nước khác?
Chảy máu chất xám là do chính xã hội, ví dụ nhỏ hơn, tỉnh bồi dưỡng bọn em, bọn em thử về tỉnh để xây dựng quê hương mà ko chịu đc nên ở lại HN thôi :))

Website
www.facebook.com
E thấy trường chuyên hiện tại quá nhiều, ko cần thiết! Cần xoá bỏ hết ở các tỉnh thành. Chỉ nên có tại một số trường Đại học đặc thù đào tạo chuyên sâu
Các tỉnh mới cần trường chuyên hơn ở tp lớn đấy cụ!

Susu77

Xe tăng
Giờ thì e ko biết chứ lứa 8x bọn e, học trường chuyên đa số là ng tài và thành đạt
Đúng là vậy, nhưng ý em ở đây là họ tài và thành đạt chủ yếu do tố chất của họ chứ ko phải cứ cố ép vào chuyên để được đào tạo thành tài. Vì thế nếu có khả năng theo được và phát huy thì trường chuyên là một lựa chọn tốt. Nhưng đừng cố sức quá, ép uổng chạy theo giải nọ giải kia thì rất áp lực. Còn nếu không đủ lực thì học ở các trường khác có khi lại tốt hơn và sau này vẫn thành đạt. Em hoàn toàn không có ý chê trường chuyên hay học sinh chuyên😊. Em được biết những năm gần đây các trường chuyên cũng đổi mới nhiều theo chiều hướng tiến bộ hơn.

hoangdang82

Xe tải
Các tỉnh mới cần trường chuyên hơn ở tp lớn đấy cụ!
Cụ cho e lý do? E thấy trường chuyên ở các tỉnh đang quá phí phạm nguồn lực, tạo những hệ lụy xã hội(chạy đua thành tích, áp lực cho hs, phụ huynh). Chỉ nên có tại một số trường như e nói để tập chung đầu tư đào tạo ra các cá nhân xuất sắc thực sự! E dám khẳng chỉ 2-3% các cá nhân ở các trường chuyên là những cá nhân thực sự xuất sắc cần được đầu tư trong môi trường tốt hơn, còn lại mục đích vào trường chuyên là vào đại học dễ ràng hơn!

Website
www.facebook.com
Đúng là vậy, nhưng ý em ở đây là họ tài và thành đạt chủ yếu do tố chất của họ chứ ko phải cứ cố ép vào chuyên để được đào tạo thành tài. Vì thế nếu có khả năng theo được và phát huy thì trường chuyên là một lựa chọn tốt. Nhưng đừng cố sức quá, ép uổng chạy theo giải nọ giải kia thì rất áp lực. Còn nếu không đủ lực thì học ở các trường khác có khi lại tốt hơn và sau này vẫn thành đạt. Em hoàn toàn không có ý chê trường chuyên hay học sinh chuyên😊. Em được biết những năm gần đây các trường chuyên cũng đổi mới nhiều theo chiều hướng tiến bộ hơn.
Cái này cũng là 1 thiên kiến điển hình của người Việt: coi trọng tố chất hơn nỗ lực.

Website
www.facebook.com
Cụ cho e lý do? E thấy trường chuyên ở các tỉnh đang quá phí phạm nguồn lực, tạo những hệ lụy xã hội(chạy đua thành tích, áp lực cho hs, phụ huynh). Chỉ nên có tại một số trường như e nói để tập chung đầu tư đào tạo ra các cá nhân xuất sắc thực sự! E dám khẳng chỉ 2-3% các cá nhân ở các trường chuyên là những cá nhân thực sự xuất sắc cần được đầu tư trong môi trường tốt hơn, còn lại mục đích vào trường chuyên là vào đại học dễ ràng hơn!
Trường chuyên ở các tỉnh cho các em học sinh cơ hội vươn lên so với hoàn cảnh, đặc biệt với các em xuất thân gia đình khó khăn.
Gớm, nguồn lực dồn cho mỗi tỉnh 1 2 trường chuyên được có tí, lại đc đóng góp nhiều bởi các lứa CHS thành công, so với mỗi dự án nghìn tỉ nghìn tỉ chả bằng con muỗi cụ ạ.

Website
www.facebook.com
Đó là 2-3% thực sự xuất sắc của 2-3% xuất sắc của toàn tỉnh, thưa cụ. Không phủ nhận có những trường hợp chưa giỏi, nhưng đa phần trong môi trường chuyên đều là top đầu của tỉnh, kể cả có học trường chuyên chỉ để thi ĐH thì vẫn được rèn giũa tử tế cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Dù em biết con em nó không đỗ nổi trường giỏi nhưng em sẽ vẫn cho nó thi cho nó biết nhiều đứa giỏi hơn nó.
Tạo môi trường cạnh tranh vừa tâmc cũng là cần ạ.
Em ko bắt con em cố quá mà cũng muốn nó biết mình là ai, chứ ko thì nó tưởng nó là nhất thiên hạ rồi hehe.

hoangdang82

Xe tải
Trường chuyên ở các tỉnh cho các em học sinh cơ hội vươn lên so với hoàn cảnh, đặc biệt với các em xuất thân gia đình khó khăn.
Gớm, nguồn lực dồn cho mỗi tỉnh 1 2 trường chuyên được có tí, lại đc đóng góp nhiều bởi các lứa CHS thành công, so với mỗi dự án nghìn tỉ nghìn tỉ chả bằng con muỗi cụ ạ.
Lý do này e thấy nó hơi kỳ! E nói là phải thật sự xuất sắc cụ hiểu ko? Còn dưới thì các trường phổ thông hiện tại cũng đủ cho các e ấy môi trường để phát triển! Kinh phí là 1 phần, e thấy hệ lụy cho XH mới là nhiều! Ko ở đâu như VN thấy tỉnh thành nào cũng 1-2 trường chuyên lớp chọn.

pisces_hn

Xe container
Tạo môi trường cạnh tranh vừa tâmc cũng là cần ạ.
Em ko bắt con em cố quá mà cũng muốn nó biết mình là ai, chứ ko thì nó tưởng nó là nhất thiên hạ rồi hehe.
Cho nó học mà nó k để ý thì cũng chịu cụ ạ. Mỗi đứa một thiên hướng, sau này mong nó sống tốt đẹp với mọi người với chăm chỉ làm ăn là thành người rồi.

Smile1102

Xe container
Dạ vâng. Đấy là điều ước cụ thôi ạ. Còn học phí trường quốc tế cũng chỉ cao với người bình thường, chứ với người khác thường thì cũng không cao lắm đâu. Đến cái loại vớ vẩn như em và mấy ông otofun, trường QT nào không biết chứ trường gì mới lên báo có gần tỷ/năm kèo theo đủ các loại voucher giảm giá thì cũng bình thường thôi. Cụ thử vào trường Chu Văn An, hoặc ở tỉnh là mấy trường làng như chuyên Bắc Ninh, chuyên Hạ Long xem, nhìn quanh đi quẩn lại toàn con bộ trưởng, thứ trưởng, giám đốc sở với chủ tịch tập đoàn thôi ạ. Tiền với đội đấy là lá mít, nhưng họ vẫn cho con học các trường chuyên hoặc trường điểm thôi. Chỉ có đội giàu xổi như em gì thích livestreams mới cho con vào học mấy trường giả cầy thôi để nổ thôi, chứ môi trường thị phi bỏ mẹ.
QT hay tư hay công thì đều có trường nọ trường kia ạ.
Nên đánh đồng tất em thấy ko hay, cũng như các cháu học ở đâu cũng có giỏi và dốt cả. Con bạn em học Vinschool (mà các cụ cho là học ko ngon lắm) đc học bổng sang học Mỹ cấp 3 rồi vừa vào trường xịn của Mỹ học bổng rất cao, bạn đấy giỏi, còn đc nói ở TED Talk.
Còn vì sao giám đốc Sở , hay quan chức ko cho học qte mà học chuyên thì có khi còn ngại quan trên nhìn xuống người ra trông vào hehe, và nhiều lý do khác mà em ko hiểu.
Đội bên ngoài nhiều tiền thì cho học qte rất nhiều.
Còn em thì lại cân nhắc kiểu ROI nên em cho con học chuyên hehe. Vả lại ở VN việc cọ sát môi trường công nó cũng có cái hay riêng của nó, cũng ko tệ.

Smile1102

Xe container
Lý do này e thấy nó hơi kỳ! E nói là phải thật sự xuất sắc cụ hiểu ko? Còn dưới thì các trường phổ thông hiện tại cũng đủ cho các e ấy môi trường để phát triển! Kinh phí là 1 phần, e thấy hệ lụy cho XH mới là nhiều! Ko ở đâu như VN thấy tỉnh thành nào cũng 1-2 trường chuyên lớp chọn.
Hệ luỵ gì cho XH cụ ơi? Em thấy thật sự khó hiểu, cụ có thể có dẫn chứng, phân tích hay ví dụ ko?
Cụ nói ko đâu như VN là cụ đã có trải nghiệm ở những nc nào rồi? Hay cụ đã nghiên cứu hệ thống giáo dục của họ tới đâu, có đối chiếu với hoàn cảnh XH ko? Có dẫn chứng cụ thể nào ko?
Em thấy cụ nói hệ lụy XH mà hình dung trường chuyên cứ như tạo ra lớp ng ăn hại XH ấy :D

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cho nó học mà nó k để ý thì cũng chịu cụ ạ. Mỗi đứa một thiên hướng, sau này mong nó sống tốt đẹp với mọi người với chăm chỉ làm ăn là thành người rồi.
Em cũng chỉ mong vậy thôi, nhưng cũng mong có 1 chút ý chí và nghị lực vươn lên nữa mợ ạ.
Con nhà em cũng amateur lắm, có lẽ do em cho chúng nó tự do từ bé.

kienvinh

Xe lăn
Phải thú thật dạo quanh rồi hay click vào topic này cũng một phần bởi cái title sai chính tả rất bá đạo :D

Tôi chơi với ông này học chuyên đời cực sâu (Nguyễn Huệ), vào đại học thời bao cấp một cách dễ dàng (nhiều bác sẽ lập luận thế là giỏi rồi), xong đi làm (nhà nước phân công công tác) một thời gian rồi đi Đông Đức xuất khẩu lao động rồi ở lại buôn bán quần áo, thu nhập rất tốt. Giờ quốc tịch Đức, hiu rồi nhưng không về VN.

Với trường hợp ông này, trường chuyên chủ yếu giúp cho cơ hội vào đại học trở nên lớn hơn, với lưu ý rằng xưa đến thế thì chưa có các lớp học thêm, luyện thi bên ngoài dành cho học sinh sắp thi đại học.

Câu chuyện này để minh họa việc thành tài, thành đạt phụ thuộc vào những cơ hội cụ thể mà một người gặp trong đời; trường chuyên có thể góp phần tạo cho họ những cơ hội ấy (nắm bắt được hay không có phụ thuộc vào tố chất con người); chứ còn bảo trường chuyên tạo ra người tài theo cái nghĩa làm nguồn lực để công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước hay không, thì không ai khẳng định được cả.

Freedom House

Xe đạp
Trường chuyên di sản thời bao cấp, mục tiêu thi QT, đào tạo free
Hiện nay mục tiêu khác, là trồng 'nhân tài' - định nghĩa theo các mục tiêu PT KTXH
Nhà nước đầu tư phải thu hồi ROI
Ví dụ người tài, Kỹ sư Nguyễn thị Nguyệt, kỹ sư Hoàng văn Nghiên, kỹ sư Hoàng trung Hải, bác sĩ Tôn thất Bách .....
Chuyên làng nhàng, phí tiền chùa
Nhà cụ không đạt được nên cụ phát biểu theo kiểu phá thối thôi. Còn đám thành đạt từ chuyên chọn họ không rảnh lên mạng khoe khoang cho cụ biết đâu.

Khoe khoang thành tích trên các mạng xã hội chỉ có bọn lừa đảo hoặc sống không ra gì thôi

Smile1102

Xe container
Phải thú thật dạo quanh rồi hay click vào topic này cũng một phần bởi cái title sai chính tả rất bá đạo :D

Tôi chơi với ông này học chuyên đời cực sâu (Nguyễn Huệ), vào đại học thời bao cấp một cách dễ dàng (nhiều bác sẽ lập luận thế là giỏi rồi), xong đi làm (nhà nước phân công công tác) một thời gian rồi đi Đông Đức xuất khẩu lao động rồi ở lại buôn bán quần áo, thu nhập rất tốt. Giờ quốc tịch Đức, hiu rồi nhưng không về VN.

Với trường hợp ông này, trường chuyên chủ yếu giúp cho cơ hội vào đại học trở nên lớn hơn, với lưu ý rằng xưa đến thế thì chưa có các lớp học thêm, luyện thi bên ngoài dành cho học sinh sắp thi đại học.

Câu chuyện này để minh họa việc thành tài, thành đạt phụ thuộc vào những cơ hội cụ thể mà một người gặp trong đời; trường chuyên có thể góp phần tạo cho họ những cơ hội ấy (nắm bắt được hay không có phụ thuộc vào tố chất con người); chứ còn bảo trường chuyên tạo ra người tài theo cái nghĩa làm nguồn lực để công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước hay không, thì không ai khẳng định được cả.
Nếu có mô hình đào tạo chắc chắn ra ng tài thì VN bá chủ thế giới rồi cụ ơi.
Trồng cái cây vun xới rồi có khi nó cũng ko ra quả.
Cái chúng ta làm là trồng nên một cái mầm tốt, cái cây tốt hơn chút từ các hạt giống tốt (wua đc sàng lọc, dù bộ lọc ko hiểu hỏng chưa).
Nói sang Mỹ đc coi là số 1 thế giới luôn, đội học Havard, MIT thì tự tử có, tâm thần có, thất bại có, lừa đảo có (như vụ chạy trường thi hộ SAT) làm thuê có (chắc phần lớn), làm chủ có và tỉ phú có.
Trc đây SAT đc coi là standard để sàng lọc giống thi ở ta, giờ họ cũng đang hoang mang liệu còn đúng ko, bỏ cũng ko đc và giữ thì vẫn bị hack.
Chúng ta đang đòi hỏi gì từ trường chuyên vậy?
Em nghĩ VN nên đưa môn xác suất vào từ lớp 1 hehe