[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

starsn

Xe điện
Thực ra chúng em nghe các cụ trường thường gọi tụi em là dân chuyên nhiều quá, nên đâm nói theo đó cụ ạ, chứ còn bọn em bận cày cuốc bủ mợ, thời gian đâu mà đi so đo với những trường top dưới (em nói trường hợp của em, ở tỉnh em, cụ nhé)
Nói không so đo với ai đi cụ :) Nói top dưới top trên dễ gây hiểu lầm là có so đo rồi :)

Mriru

Xe hơi
Cá nhân em thấy môi trường giáo dục, gồm trường lớp, thày cô giáo, dụng cụ giảng dạy, tài liệu tham khảo sẽ là các nhân tố tốt đề giúp trẻ bé, trẻ lớn có cơ hội thu nhận kiến thức tốt hơn, tuy nhiên để thành tài trên một hoặc nhiều lĩnh vực lại gắn nhiều với gen gia đình, thể chất, tư duy và sự ý thức nỗ lực bản thân, ngoài ra chưa kể còn sự may mắn và vô vàn yếu tố hội tụ khác nữa mới để ra được ông tài.

Website
www.facebook.com
Nói không so đo với ai đi cụ :) Nói top dưới top trên dễ gây hiểu lầm là có so đo rồi :)
so chứ cụ, so với các bạn xung quanh trong trường, so với các trường chuyên top khác :D

@xichlo@

Xe điện
Cái câu "Dân chuyên ko đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trường cấp 3 xịn sò" là câu bao đời nay em gặp, từa tựa câu "Dân chuyên học lệch" ý cụ :)) em thì thấy hài vãi :))
Thời em, 2008 dân chuyên nhảy hiphop, tự tổ chức chương trình kiểu liveshow khối chuyên (mỗi khối 1 chuyên mục), tham gia TDTT, văn nghệ văn gừng đủ cả, con em gái em cũng vừa học đội tuyển vừa buôn thúng bán mẹt quanh cái trường LHP - NĐ cụ ạ.
Câu trên, thường được phát ngôn từ các anh em trường thường nhìn vào bái vọng anh em trường chuyên mà thôi, em thật.
Hn có 6 trường chuyên, 116 công lập, cả quốc tế- dân lập phải hơn. Ấy vậy mà bọn Ams cấp 3 đã kịp vô địch 1-2 giải bóng đá toàn thành phố rồi.
Có nghĩa là ngoài học hành siêu sao thì thể thao cũng ko phải đậu vừa rang mà kêu “gà tồ-học lệch”! :D

Website
www.facebook.com
Hn có 6 trường chuyên, 116 công lập, cả quốc tế- dân lập phải hơn. Ấy vậy mà bọn Ams cấp 3 đã kịp vô địch 1-2 giải bóng đá toàn thành phố rồi.
Có nghĩa là ngoài học hành siêu sao thì thể thao cũng ko phải đậu vừa rang mà kêu “gà tồ-học lệch”! :D
Hiehie chuẩn cụ, em cũng vô địch các giải cầu lông tỉnh suốt

Napolong

Xe điện
Cho nên việc thắc mắc "Thằng A ngày xưa học kém hơn thằng B mà giờ nó giàu hơn thằng B" là một thắc mắc ngây thơ và có phần thiếu hiểu biết :))
Dù sao nói ra để nhận thức lại cho đúng cũng là một việc có ích cụ ạ. Trên này trao đổi cũng nhã nhặn, lịch sự, cứ thoải mái.

Thành Thị 1

Xe điện
Hôm qua, em vừa chửi thằng con em là nhà mày thiếu tiền à mà hè này mày đi làm fulltime. Sang năm 12 rồi, tính cách mà thi tối thiểu đỗ 1 trường đại học thuộc Top đã rồi mong muốn giời biển thì hẵng làm.
Trong đầu, nó vẫn hình dung là học để áp dụng cho việc kiếm tiền, thế mới chết không cơ chứ. Sau khi ăn tổng xỉ vả xong thì hôm nay ngoan ngoãn nghỉ hè ở nhà rồi, việc cày lấy CV học bổng giảm xuống, xếp hàng thứ yếu.
Không hiểu tại sao ai cũng nghĩ việc đầu tiên là Giầu mà không phải là Tri thức. :(
tính cách của cụ là tốt, có đủ sự mềm mại, nhưng vẫn thiếu chút ngộ! Cái đỏ đỏ kia, cụ tự hỏi xem ngày xưa cụ đã tư duy đc ra chưa, hay mãi sau này, khi va vấp kha khá rồi mới ngộ ra??? Ai nên khôn chả dại đôi lần, thế nên e nghĩ là cho bọn trẻ con tự quyết và tự ngã trong khả năng vực dậy của mình thì sẽ tốt hơn cho nó sau này, đúng ko cụ?

duongphong

Xe container
Một số gia đình có chiến lược để con học cấp 3 như gia đình em cho f1 thi chuyên anh. Vì vào chuyên thì chỉ cày các môn thi đh như toán văn anh chả hạn, các môn khác thầy cô cho điểm đẹp hết lại còn vào thẳng đh tuỳ điều kiện. Còn các trg cấp 3 công lập top mà không chuyên thì phải học đều, nên rất nặng. Bởi thế dân chuyên không có đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trg cấp 3 xịn sò. Ở Hải phòng quê em, lãnh đạo từ ngô quyền, thái phiên nhiều hơn trần phú chuyên.
Năm tới tất cả các trường cấp 3 đều học các môn tự chọn, nó khác gì mô hình trường chuyên đâu. Các cháu nó sẽ học môn nó thích, môn học định đăng ký vào ĐH. :D

kimma

Xe điện
Hôm qua, em vừa chửi thằng con em là nhà mày thiếu tiền à mà hè này mày đi làm fulltime. Sang năm 12 rồi, tính cách mà thi tối thiểu đỗ 1 trường đại học thuộc Top đã rồi mong muốn giời biển thì hẵng làm.
Trong đầu, nó vẫn hình dung là học để áp dụng cho việc kiếm tiền, thế mới chết không cơ chứ. Sau khi ăn tổng xỉ vả xong thì hôm nay ngoan ngoãn nghỉ hè ở nhà rồi, việc cày lấy CV học bổng giảm xuống, xếp hàng thứ yếu.
Không hiểu tại sao ai cũng nghĩ việc đầu tiên là Giầu mà không phải là Tri thức. :(
Cách nghĩ của Cụ có lẽ chưa đúng lắm,
tri thức rất tốt và rất cần có , nhưng thanh thiếu niên cần nên ra ngoài kiếm tiền. Dù số tiền đó ít ỏi không đáng kể. Nhưng nó mang lại lợi ích rất lớn về tư duy , sáng tạo, tổ chức , nó có cái nhìn bao quát rộng lớn hơn, Biết quý trọng mồ hôi vì chúng sẽ thấy làm ra đc tiền khó như nào. và cần phân bổ đồng tiền đó hợp lý.
Ở NN tùy từng nc mà lứa tuổi đc phép đi làm thêm dao động từ 13 ... 15 tuổi. kể cả con của chủ hãng giàu nứt vách ra vẫn chui vào hãng. siêu thị... ship đồ..... để kiếm vài đồng lẻ, hoặc rạc chân rách giày, đội mưa đạp tuýet đi bỏ báo vào cuối tuần. Tiền chẳng kiếm đc nhiều, nhưng chúng hưởng lợi rất nhiều về trải nghiệm thực tế trong cuộc sống.

aitymo

Xe điện

Có cụ mợ nào ngồi đây không ạ? Cháu mời cà phê... :)

edc

Xe lăn
Em cũng ngồi thống kê chán em mới dám chém đấy.
Em có đận buôn Pallet cũ, dân nó hỏi có đủ sống không? Em bảo, nghề này biết làm, giàu là khác, ông thấy tôi đấy, có thiếu gì đâu. :D
Hỏi thêm câu nữa con em đông thế, làm chắc mệt lắm nhỉ? Em bảo, con đông thì sợ gì, tôi đói tí về xin tiền thầy bu, là mấy đứa con tôi đủ ăn cả năm, sợ gì. :D
Nhưng trong bụng thì em phì cười, vì dưới cái bề ngoài đơn giản đó, phía sau em là cả một tiềm lực mà em gây dựng trong nhiều năm, giàu thì có thể không dám tự hào, nhưng khá thì là chắc chắn. :D
Làm người đã nhể. Giàu được thì tốt. Nhưng chắc chắn là đỡ vất vả :)

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ nói cũng đúng ở khía cạnh đầu vào học sinh không thi lựa chọn. Tuy nhiên có một điểm em nghĩ là khác nhau giữa trường QT và trường công thường, khiến cho việc so sánh trở nên không cân xứng. Đó là trường QT thường gia đình của học sinh là gia đình có điều kiện, và thực tế trường QT đúng nghĩa cũng có nói chuyện với phụ huynh và có sự lựa chọn nhất định. Trường công thường thì học sinh có gia cảnh rất khác nhau. Có những gia đình nghèo, thậm chí rất nghèo. Vì vậy tỷ lệ học sinh QT sau này ra đời khả năng thành công cao hơn, do có bệ phóng tốt hơn học sinh trường công thường là điều dễ thấy.

Em ủng hộ mô hình trường chuyên đơn thuần là trên khía cạnh người thụ hưởng. Con trẻ có cơ hội được học trong môi trường tốt, các bạn ngoan giỏi, với mức học phí rất thấp. Nếu có điều kiện, thì cho con học QT bọn nó vẫn sướng hơn chứ ạ. Học phí gấp hàng trăm lần thì chất lượng, phương pháp dạy phải hơn, chứ nếu không hơn thì ai dại gì mà vào học ạ.
Cụ ủng hộ trường chuyên vì cụ nghĩ đang được hưởng lợi từ mô hình này, cái đấy hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên nhìn rộng ra thì cách giảng dạy tại các trường chuyên đang làm thui chột nhân tài. Như 1 post e đã nói, pp giảng dạy lỗi thời ở trường công trong đó có trường chuyên là lấy giáo viên làm trung tâm, giáo viên áp đặt kiến thức có sẵn, còn học viên thì học thuộc lòng và nhớ máy móc, giáo viên chủ động truyền đạt kỹ năng còn người học tiếp thu một cách thụ động. Giáo viên làm mẫu còn học viên làm theo.... Cách này có ưu điểm tạo ra học sinh ngoan, học giỏi, biết nghe lời, thi đạt điểm cao ở các trường chuyên, tuy nhiên, vô hình chung nó lại rèn cho các e tính tuân phục người trên vô điều kiện (Hiếm khi dám bật lại thầy cô) và ngăn cản sự tìm tòi, sáng tạo. Điều này lý giải tại sao các e ngoan ngoãn học giỏi ra đời thường có cuộc sống khá, làm nhà nước, ổn định chứ không phát triển vượt trội bởi đã quen với tâm lý phục tùng chứ ko phải tâm lý người ra quyết định, ko dám hạ bệ cấp trên để vươn lên. Cái này e thấy trường QT làm tốt hơn khi rèn cho hs kỹ năng lãnh đạo bằng cách cho hs luân phiên làm lãnh đạo nhóm, chỉ huy, giao việc, chấm điểm các bạn trong nhóm để làm căn cứ thầy cô cho điểm. Cách học trường QT cũng khác, hs tự chuẩn bị nội dung bài vở bằng các nguồn ngoài sgk, khuyến khích phản biện, tranh luận cùng gv, Học sinh học cách học, cách đặt vấn đề và giải quyết vấn đề, cách sống và trưởng thành. Cái này rất kích thích tư duy sáng tạo, tự lập, tự chủ, tự tin. Thực tế này lý giải tại sao thi thố thì VN chả thua ai mà khoa học, kỹ thuật, vh, xh những cái rất cần sự sáng tạo, đột phá... thì thua kém rất xa so với các nước có nền gd pt. Vì vậy e mới nói pp đào tạo người tài của trường chuyên ở VN hiện nay là 1 sự kìm hãm, lãng phí tài năng rất lớn và đáng tiếc.

Mr. Toàn

Xe điện
Cách nghĩ của Cụ có lẽ chưa đúng lắm,
tri thức rất tốt và rất cần có , nhưng thanh thiếu niên cần nên ra ngoài kiếm tiền. Dù số tiền đó ít ỏi không đáng kể. Nhưng nó mang lại lợi ích rất lớn về tư duy , sáng tạo, tổ chức , nó có cái nhìn bao quát rộng lớn hơn, Biết quý trọng mồ hôi vì chúng sẽ thấy làm ra đc tiền khó như nào. và cần phân bổ đồng tiền đó hợp lý.
Ở NN tùy từng nc mà lứa tuổi đc phép đi làm thêm dao động từ 13 ... 15 tuổi. kể cả con của chủ hãng giàu nứt vách ra vẫn chui vào hãng. siêu thị... ship đồ..... để kiếm vài đồng lẻ, hoặc rạc chân rách giày, đội mưa đạp tuýet đi bỏ báo vào cuối tuần. Tiền chẳng kiếm đc nhiều, nhưng chúng hưởng lợi rất nhiều về trải nghiệm thực tế trong cuộc sống.
Nhóc nhà em hè năm nay cũng bắt đầu đi làm thêm, ngày 4 tiếng, tiền có khi chả đủ uống trà sữa, nhưng từ hôm làm thêm thấy tiết kiệm lắm, cũng có ý thức tiền bạc nhiều, không thích gì mua nấy như trước

Website
www.facebook.com
Cụ ủng hộ trường chuyên vì cụ nghĩ đang được hưởng lợi từ mô hình này, cái đấy hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên nhìn rộng ra thì cách giảng dạy tại các trường chuyên đang làm thui chột nhân tài. Như 1 post e đã nói, pp giảng dạy lỗi thời ở trường công trong đó có trường chuyên là lấy giáo viên làm trung tâm, giáo viên áp đặt kiến thức có sẵn, còn học viên thì học thuộc lòng và nhớ máy móc, giáo viên chủ động truyền đạt kỹ năng còn người học tiếp thu một cách thụ động. Giáo viên làm mẫu còn học viên làm theo.... Cách này có ưu điểm tạo ra học sinh ngoan, học giỏi, biết nghe lời, thi đạt điểm cao ở các trường chuyên, tuy nhiên, vô hình chung nó lại rèn cho các e tính tuân phục người trên vô điều kiện (Hiếm khi dám bật lại thầy cô) và ngăn cản sự tìm tòi, sáng tạo. Điều này lý giải tại sao các e ngoan ngoãn học giỏi ra đời thường có cuộc sống khá, làm nhà nước, ổn định chứ không phát triển vượt trội bởi đã quen với tâm lý phục tùng chứ ko phải tâm lý người ra quyết định, ko dám hạ bệ cấp trên để vươn lên. Cái này e thấy trường QT làm tốt hơn khi rèn cho hs kỹ năng lãnh đạo bằng cách cho hs luân phiên làm lãnh đạo nhóm, chỉ huy, giao việc, chấm điểm các bạn trong nhóm để làm căn cứ thầy cô cho điểm. Cách học trường QT cũng khác, hs tự chuẩn bị nội dung bài vở bằng các nguồn ngoài sgk, khuyến khích phản biện, tranh luận cùng gv, Học sinh học cách học, cách đặt vấn đề và giải quyết vấn đề, cách sống và trưởng thành. Cái này rất kích thích tư duy sáng tạo, tự lập, tự chủ, tự tin. Thực tế này lý giải tại sao thi thố thì VN chả thua ai mà khoa học, kỹ thuật, vh, xh những cái rất cần sự sáng tạo, đột phá... thì thua kém rất xa so với các nước có nền gd pt. Vì vậy e mới nói pp đào tạo người tài của trường chuyên ở VN hiện nay là 1 sự kìm hãm, lãng phí tài năng rất lớn và đáng tiếc.
Cụ ơi, điều cụ viết về pp giảng dạy ở trường chuyên, em e là cụ thiếu tìm hiểu rồi.

telefunken

Xe tải
Trường chuyên theo đúng nghĩa là nó chọn và đào tạo những người có năng khiếu bẩm sinh về môn học nào đó , yếu tố đầu vào là quan trọng , từ đó nó có chương trình riêng để phục vụ công tác đào tạo này .
Cái nghiệp học chữ giỏi chưa đảm bảo sau đó sẽ thành người tài , nhưng nó là điều kiện cần vì nó phản ánh chính xác năng lực tư duy . Còn rất nhiều những yếu tố khác sau này mới tạo nên cái gọi là người tài
Đấy là cách hiểu cổ lỗ của iem , còn bây giờ nó dư lào thì iem không rõ . Có thể có trường chuyên bây giờ không có khả năng đào tạo người tài nhưng lại có khả năng đào tạo cái khác , tiếng tăm hay khẳng định đẳng cấp chẳng hạn

BKG

Xe tăng
Từ thực tế gđ em tất cả anh chị em dâu rể từ các lò chuyên ra thì thế hệ cũ như bọn em hơi lù rù, khôn

Có cụ mợ nào ngồi đây không ạ? Cháu mời cà phê... :)
Công trình khoa Pháp ở DHNN, DHQG à cụ? Cả một bầu trời kỷ niệm của e. Btw, các cụ bàn chuyên cận lòi, ù ì chỉ biết học là xưa, thời chúng mình (cả nhà e dân chuyên nên xác nhận). Còn thời nay, tụi hs chuyên chúng nó năng động, giỏi giang lắm. E suy từ con e và bạn nó mà ra.

hdlovems

Xe tải
Nói gì thì nói đến thời điểm hiện tại vào được trường chuyên vẫn là mong ước của nhiều học sinh và phụ huynh. Nhóc nhà em vừa thi xong chuyên Sư phạm các cụ ạ, hơn 5.400 cháu lấy có 305 cháu thôi, như thế đủ thấy sức nóng như thế nào rồi. Đưa con đi thi thấy số lượng hs ở tỉnh thi cũng không ít. Các gia đình gom nhóm thuê cả con xe to lên thủ đô thi. Con em không thi các chuyên khác như Ngoại ngữ, KHTN, XHNV nên em không rõ chi tiết tỷ lệ thi ntn nhưng chắc cũng nóng như chuyên SP.
Nhóc nhà em là gái, học đều các môn và chọn chuyên toán. BM phân tích, định hướng các kiểu nhưng nhóc vẫn chọn theo ý thích, mong muốn của mình. Thôi thì làm BM, con ham học thì ủng hộ, mừng quá ấy chứ các cụ nhỉ. Thi Sở thì không phải lo lắng lắm nhưng vẫn cày ngày đêm, hỏi thì bảo con phấn đấu TOP 100 để được lưu tên trên bảng vàng của trường. Hóa ra cũng ham thành tích lắm.
Giờ học chuyên khác những năm 90 đầu 2000 rồi các cụ nhé. Nên bảo học chuyên đầu to, mắt cận, lù dù là không đúng với các cháu thế hệ 200x nữa đâu.
P/s: Các trường chuyên là lợi nhất. Nguyên tổ chức thi thử nhẹ nhàng mỗi đợt cũng kiếm đôi ba tỷ. Các thầy luyện chuyên thì giàu thôi rồi. Âu cũng là cung - cầu mà ra.

Chỉnh sửa cuối:

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ ơi, điều cụ viết về pp giảng dạy ở trường chuyên, em e là cụ thiếu tìm hiểu rồi.
Có cụ vihali dạy chuyên xác nhận cơ bản pp trường chuyên ko khác trường thường. Nếu pp trường chuyên có gì khác biệt, tiên tiến, cụ có thể chia sẻ đc ko?

aitymo

Xe điện
Nếu các bác muốn con cái học ở môi trường bạn bè thực sự chăm ngoan học giỏi thì chưa chắc càng nhiều tiền càng tốt đâu.

Em để ý thấy chính ra học trường tư tầm vừa tiền thì tập trung con cái của giới văn phòng, trí thức nhiều hơn, các cháu con nhà cơ bản hơn. Bố mẹ các cháu đều là dân học hành truyền thống, chú trọng đến lễ nghĩa, trí thức và nghiêm khắc với các cháu hơn.

Chứ học phí tầm 1 tỷ một năm thì môi trường lại nhiều dân giàu kiểu khác. Như cái drama trường này là một ví dụ: con một ông bán xe tẩn nhau với con một chị ca sỹ.

Cái này là cảm nhận cá nhân thôi; cũng có thể em phiến diện.
Cụ đưa F1 đi thi CNN ạ?
Từ thực tế gđ em tất cả anh chị em dâu rể từ các lò chuyên ra thì thế hệ cũ như bọn em hơi lù rù, khôn

Công trình khoa Pháp ở DHNN, DHQG à cụ? Cả một bầu trời kỷ niệm của e. Btw, các cụ bàn chuyên cận lòi, ù ì chỉ biết học là xưa, thời chúng mình (cả nhà e dân chuyên nên xác nhận). Còn thời nay, tụi hs chuyên chúng nó năng động, giỏi giang lắm. E suy từ con e và bạn nó mà ra.
Vâng cháu nhà em đang học dưới times city nhóm bạn 5,6 đứa rủ nhau thi vào đây