[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi giỏi với kiếm nhiều tiền theo cụ là ko liên quan.
Thế quan điểm học kém đa số sẽ kiếm ít tiền hơn học giỏi cụ thấy sao?
Thực ra, học kém thì trong lá số thường có dạng tài vượng khắc ấn, kiếm tiền mát tay hơn là bọn học giỏi đấy cụ. Đây là nguyên lý trong bát tự. Xác suất đúng cũng phải 70-80%.

Hp007hp

Xe buýt
Thái phiên là trường chuyên mà?cụ có lộn không đó ?
Ko cụ HP mỗi chuyên Trần Phú thôi, Thái Phiên Ngô Quyền top đầu trường thường. Nhưng nói hs trường chuyên ko làm ông này bà kia theo em ko đúng. Hs trường top đầu học giỏi cũng ko làm đc thế đâu, xh mình làm quan chức nó thế nào các cụ đều hiểu hết mà.

Loitran

Xe tăng
Ko cụ HP mỗi chuyên Trần Phú thôi, Thái Phiên Ngô Quyền top đầu trường thường. Nhưng nói hs trường chuyên ko làm ông này bà kia theo em ko đúng. Hs trường top đầu học giỏi cũng ko làm đc thế đâu, xh mình làm quan chức nó thế nào các cụ đều hiểu hết mà.
Anh mình chuyên Toán Thái phiên mà cụ, cũng thi lung tung cả, thời khó đi học vẫn được thêm sách vở, cân đường, chai nước mắm mà cụ?

Trục

Xe ba gác
Hôm qua, em vừa chửi thằng con em là nhà mày thiếu tiền à mà hè này mày đi làm fulltime. Sang năm 12 rồi, tính cách mà thi tối thiểu đỗ 1 trường đại học thuộc Top đã rồi mong muốn giời biển thì hẵng làm.
Trong đầu, nó vẫn hình dung là học để áp dụng cho việc kiếm tiền, thế mới chết không cơ chứ. Sau khi ăn tổng xỉ vả xong thì hôm nay ngoan ngoãn nghỉ hè ở nhà rồi, việc cày lấy CV học bổng giảm xuống, xếp hàng thứ yếu.
Không hiểu tại sao ai cũng nghĩ việc đầu tiên là Giầu mà không phải là Tri thức. :(
Giàu nghèo đôi khi nó là lựa chọn nữa, thế nên học xong đi làm cứ so tiền với nhau thì cũng buồn cười cụ nhỉ :D
Em xưa cũng giỏi nhất trường mà trường nhất huyện đấy, vẫn đang vật vã vì tiền đây, lớp em đầy đứa giàu hơn em nhiều, cũng có quan chức, kinh doanh đủ cả, em vẫn nhân viên cày thuê tư bản.
Nhưng bảo em có hối hận ko thì em hoàn toàn ko hối hận vì học giỏi, em mà học dốt thì giờ này chắc chết đói rồi, may ra đc làm công nhân may hehe.
Nhà em là một minh chứng sống động cho việc đổi đời do học, vậy nên dù em ko ép tới mức tiêu cực nhưng thâm tâm vẫn mong con em học hành giỏi giang tử tế, chăm chỉ kiên nhẫn, chịu khó cày cuốc. Cũng ko mong nó giàu, chỉ mong đủ sống trung lưu, sống đàng hoàng bằng trí óc, đóng thuế đầy đủ, tối ngủ ngon :D

Website
www.facebook.com
Cụ ví von thế hơi quá :))
Đúng ra phải là "Nếu bảo học chuyên mai sau kiếm được nhiều tiền, khác gì đánh đồng việc hôm nay Hà Nội mưa lụt (học chuyên, học giỏi) thì ngày mai ắt sẽ có vụ thảm sát bắn súng bên Mỹ (giàu có, đại gia)".
Đại loại là mối quan hệ giữa 2 phạm trù này nó chả có liên quan với nhau.

Cho nên việc thắc mắc "Thằng A ngày xưa học kém hơn thằng B mà giờ nó giàu hơn thằng B" là một thắc mắc ngây thơ và có phần thiếu hiểu biết :))
nông cạn hết mức, cụ nhẻ kaka. Đúng tư duy của họ trọc, tên phú.

hakubyo

Xe máy
Trong này tính ra nhiều cụ học chuyên phết chứ.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua, em vừa chửi thằng con em là nhà mày thiếu tiền à mà hè này mày đi làm fulltime. Sang năm 12 rồi, tính cách mà thi tối thiểu đỗ 1 trường đại học thuộc Top đã rồi mong muốn giời biển thì hẵng làm.
Trong đầu, nó vẫn hình dung là học để áp dụng cho việc kiếm tiền, thế mới chết không cơ chứ. Sau khi ăn tổng xỉ vả xong thì hôm nay ngoan ngoãn nghỉ hè ở nhà rồi, việc cày lấy CV học bổng giảm xuống, xếp hàng thứ yếu.
Không hiểu tại sao ai cũng nghĩ việc đầu tiên là Giầu mà không phải là Tri thức. :(
Đúng là nếu bọn trẻ ngây thơ nghĩ rằng, cố gắng học giỏi để mai sau giàu có, nhiều tiền hơn bạn bè hay thành đại gia, thì phải chỉnh đốn ngay, kẻo lún sâu vào "tà đạo" trong tư duy, mà nếu không thành đại gia nó lại đâm ra bất mãn, mất niềm tin, rồi quay ra chán ghét việc nỗ lực học tập, là rất nguy hiểm.

Trục

Xe ba gác
Trong này tính ra nhiều cụ học chuyên phết chứ.
Thì... toàn các Cụ giàu từ bé, chứ mấy ai nghèo từ bé mà chém gió trong này đâu Cụ.
Nền tảng các cụ có đk học chuyên, không tốt về tài chính thì cực chắc về học vấn, toàn con nhà nòi cả, chứ có phải người bình thường đâu. Thỉnh thoảng có cụ đi lạc như bài của cụ thớt thôi hà.

Website
www.facebook.com
Trường học là nơi đào tạo người làm thuê, cho nên càng học giỏi thì càng k thành đại gia đc, chỉ có cuộc sống ổn định hoặc khấm khá thôi!
Cụ đứng ở tầng nào mà kết luận hay thế ạ?

Website
www.facebook.com
Một số gia đình có chiến lược để con học cấp 3 như gia đình em cho f1 thi chuyên anh. Vì vào chuyên thì chỉ cày các môn thi đh như toán văn anh chả hạn, các môn khác thầy cô cho điểm đẹp hết lại còn vào thẳng đh tuỳ điều kiện. Còn các trg cấp 3 công lập top mà không chuyên thì phải học đều, nên rất nặng. Bởi thế dân chuyên không có đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trg cấp 3 xịn sò. Ở Hải phòng quê em, lãnh đạo từ ngô quyền, thái phiên nhiều hơn trần phú chuyên.
Cái câu "Dân chuyên ko đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trường cấp 3 xịn sò" là câu bao đời nay em gặp, từa tựa câu "Dân chuyên học lệch" ý cụ :)) em thì thấy hài vãi :))
Thời em, 2008 dân chuyên nhảy hiphop, tự tổ chức chương trình kiểu liveshow khối chuyên (mỗi khối 1 chuyên mục), tham gia TDTT, văn nghệ văn gừng đủ cả, con em gái em cũng vừa học đội tuyển vừa buôn thúng bán mẹt quanh cái trường LHP - NĐ cụ ạ.
Câu trên, thường được phát ngôn từ các anh em trường thường nhìn vào bái vọng anh em trường chuyên mà thôi, em thật.

Trục

Xe ba gác
Đúng là nếu bọn trẻ ngây thơ nghĩ rằng, cố gắng học giỏi để mai sau giàu có, nhiều tiền hơn bạn bè hay thành đại gia, thì phải chỉnh đốn ngay, kẻo lún sâu vào "tà đạo" trong tư duy, mà nếu không thành đại gia nó lại đâm ra bất mãn, mất niềm tin, rồi quay ra chán ghét việc nỗ lực học tập, là rất nguy hiểm.
Vâng, em bảo muốn làm gì thì làm cứ xong chương trình đại học đã, nhưng phát sinh một việc là nó đang định hướng xin học bổng, việc này có nhược điểm là cơ hội vào trường thường bị giảm bớt, phải bù bằng trình độ ngoại ngữ, cạnh tranh vào trường kiểu Xét tuyển.
Em cũng đang phải cân bằng lại để xem nó điều chỉnh việc này kiểu gì, nếu phù hợp thì em lại ủn cho phát, giống lần định hướng vào C3 lần trước.

hakubyo

Xe máy
Thì... toàn các Cụ giàu từ bé, chứ mấy ai nghèo từ bé mà chém gió trong này đâu Cụ.
Nền tảng các cụ có đk học chuyên, không tốt về tài chính thì cực chắc về học vấn, toàn con nhà nòi cả, chứ có phải người bình thường đâu. Thỉnh thoảng có cụ đi lạc như bài của cụ thớt thôi hà.
Cụ nói có lý. Em dân đen ngày xưa năm cấp 3 cũng đi luyện thi các kiểu mà vẫn ngã gãy răng :D. Ở đời phàm cái gì mình làm không đc thì hay nể. Dù sao nó cũng là 1 mục tiêu cho đám học sinh mười mấy tuổi cố gắng.

Website
www.facebook.com
Cũng đúng cụ ạ, em nghiệm lại thì quanh em dân chuyên cũng toàn có nền tảng chắc, ko về học vấn thì về tài chính (sau này nhiều hơn, kiểu giữa học kỳ 1 chuyển về lớp chọn ko chuyên :)) ) hoặc quan hệ.
Khoe tí, cả nhà em 4 ng, ông bà bô với 2 anh em em đều vừa hồng vừa chuyên cả :))

taiadau

Xe điện
Em bổ sung thêm, ko biết ngày nay trường Chuyên hoạt động theo chiến lược như nào, chứ ngày xưa bọn em học thì như sau:
1. Lớp chuyên, cụ thể lớp em chuyên Toán, các môn khác học bình thường theo thời khoá biểu nhưng bọn em không dành quá nhiều thời gian. Riêng môn Toán, bọn em học hết lớp 10 là đã học xong chương trình Toán của lớp 10,11,12 (Sách giáo khoa chương trình phổ thông) rồi; lên lớp 11 là giải đề thi Toán ĐH ngon rồi, đội tuyển Toán sẽ được lập từ lớp 10, luyện thì HSG quốc gia, khoá em nhiều bạn học giỏi nên thành phần đội tuyển của tỉnh thì HSG Quốc gia năm bọn em học lớp 11 lớp em đã có 50% rồi (khoá trước lớp 12 cũng chiếm 50%); thế nên mới có chuyện có học sinh đạt 2 giải quốc gia là như vậy (lớp 11 đã đi thi HSG quốc gia và lớp 12 cũng đi thi).
Với những bạn đã xác định đi thi HSG như vậy mà ko có giải phải thi Đại học (có giải thì vào thẳng ĐH) thì lớp 12 phải ôn lại Lý, Hoá lớp 10,11 và 12 nhiều để thi ĐH vì “rất có thể” hổng lớp 10,11 môn Lý, Hoá.
2. Về thành đạt trong lớp thì cũng có Nhà khoa học, PGS, TS, hay Bác sỹ, Kỹ sư, Giáo viên/ giảng viên…
Chỗ này e muốn share về việc học Chuyên thì môn chuyên dành/ mất nhiều thời gian là như thế…
Lịch học của bọn em (em nói bọn vì trường Chuyên học xa nhà nên em ở trọ với các bạn 1 tháng về nhà 1 lần) là: Sáng học, chiều học đến 5h đi đá bóng về tắm, tối ăn cơm xong lại học; Ngày nào cũng học 3 buổi sáng/ chiều/ tối và đá bóng tầm 5h chiều…
Nghĩ lại, nói hơi bậy tí … mệt vãi lúa :D
Cụ chuyên tỉnh nào thế, nghe mô hình quen quen :D

Trục

Xe ba gác
Cụ nói có lý. Em dân đen ngày xưa năm cấp 3 cũng đi luyện thi các kiểu mà vẫn ngã gãy răng :D. Ở đời phàm cái gì mình làm không đc thì hay nể. Dù sao nó cũng là 1 mục tiêu cho đám học sinh mười mấy tuổi cố gắng.
Cũng đúng cụ ạ, em nghiệm lại thì quanh em dân chuyên cũng toàn có nền tảng chắc, ko về học vấn thì về tài chính (sau này nhiều hơn, kiểu giữa học kỳ 1 chuyển về lớp chọn ko chuyên :)) ) hoặc quan hệ.
Khoe tí, cả nhà em 4 ng, ông bà bô với 2 anh em em đều vừa hồng vừa chuyên cả :))
Em cũng ngồi thống kê chán em mới dám chém đấy.
Em có đận buôn Pallet cũ, dân nó hỏi có đủ sống không? Em bảo, nghề này biết làm, giàu là khác, ông thấy tôi đấy, có thiếu gì đâu. :D
Hỏi thêm câu nữa con em đông thế, làm chắc mệt lắm nhỉ? Em bảo, con đông thì sợ gì, tôi đói tí về xin tiền thầy bu, là mấy đứa con tôi đủ ăn cả năm, sợ gì. :D
Nhưng trong bụng thì em phì cười, vì dưới cái bề ngoài đơn giản đó, phía sau em là cả một tiềm lực mà em gây dựng trong nhiều năm, giàu thì có thể không dám tự hào, nhưng khá thì là chắc chắn. :D

• Vodka
Reactions: edc
Website
www.facebook.com
Em cũng ngồi thống kê chán em mới dám chém đấy.
Em có đận buôn Pallet cũ, dân nó hỏi có đủ sống không? Em bảo, nghề này biết làm, giàu là khác, ông thấy tôi đấy, có thiếu gì đâu. :D
Hỏi thêm câu nữa con em đông thế, làm chắc mệt lắm nhỉ? Em bảo, con đông thì sợ gì, tôi đói tí về xin tiền thầy bu, là mấy đứa con tôi đủ ăn cả năm, sợ gì. :D
Nhưng trong bụng thì em phì cười, vì dưới cái bề ngoài đơn giản đó, phía sau em là cả một tiềm lực mà em gây dựng trong nhiều năm, giàu thì có thể không dám tự hào, nhưng khá thì là chắc chắn. :D
Em ko vodka đc cụ nữa :)) Nhưng có học, có tư duy thì nói chuyện và ngay cả việc lựa chọn ko nói chuyện nó cũng khác cụ nhể :D Thời mới đi học ĐH em cũng nghĩ là cái mác Chuyên chả là gì, nhưng dần dần nhìn nhận lại thì nếu vừa có nền tảng tốt, lại có tư duy tốt + chịu khó + may mắn (mấy vế sau phải tự luyện, nhưng cũng 1 phần lớn đc rèn từ thời đi học để thi vào Chuyên) nó hỗ trợ cho cuộc sống của mình nhiều cụ nhỉ?
Như nền kinh tế như em, bố mẹ cũng chỉ đủ chi tiêu và dành dụm 1 chút, tự mình bật đc tới bây giờ có công ko nhỏ của việc học Chuyên.
Nếu chỉ có mỗi tiền không thì người ta gọi là người nhiều tiền, cuộc sống có bao nhiêu yếu tố khác nữa, kể cả sở thích, đam mê, cái tôi, vv mà, nhất là vào thời đại ngày nay!

Trục

Xe ba gác
Em có một ưu điểm học cực nhanh và làm việc thì không sợ khó, không sợ khổ. Giờ vẫn nâng cấp trình độ bình thường.
Trong quá khứ, ông cụ nhà em đầu tư tài chính cho việc học của bọn em gần như không giới hạn, và thực sự là hai ông bà cũng phải gánh trên vai rất nặng. Giờ em làm câu xanh rờn, tầm này mình gánh vưỡn thua các cụ, sợ gì. :))
Con em em đào tạo rất bình thường, nhưng nền tảng đào tạo thì được hình thành từ bé, ngay từ lứa tuổi mẫu giáo là em đã dạy làm đủ thứ rồi. Hiện tại, bọn đang đi học đứa kém nhất cũng là HSG và đạt được bằng thực lực của chính nó. Cứ có cái gốc chắc chắn rồi tương lai lại điều chỉnh tiếp.
Nguyên tắc chung là phải làm được những việc mà thiên hạ làm được, nếu không làm được tốt hơn thì ít nhất phải đạt (bằng mặt bằng chung từ top 50% trở lên).
Em ko vodka đc cụ nữa :)) Nhưng có học, có tư duy thì nói chuyện và ngay cả việc lựa chọn ko nói chuyện nó cũng khác cụ nhể :D Thời mới đi học ĐH em cũng nghĩ là cái mác Chuyên chả là gì, nhưng dần dần nhìn nhận lại thì nếu vừa có nền tảng tốt, lại có tư duy tốt + chịu khó + may mắn (mấy vế sau phải tự luyện, nhưng cũng 1 phần lớn đc rèn từ thời đi học để thi vào Chuyên) nó hỗ trợ cho cuộc sống của mình nhiều cụ nhỉ?
Như nền kinh tế như em, bố mẹ cũng chỉ đủ chi tiêu và dành dụm 1 chút, tự mình bật đc tới bây giờ có công ko nhỏ của việc học Chuyên.
Nếu chỉ có mỗi tiền không thì người ta gọi là người nhiều tiền, cuộc sống có bao nhiêu yếu tố khác nữa, kể cả sở thích, đam mê, cái tôi, vv mà, nhất là vào thời đại ngày nay!

starsn

Xe điện
Cái câu "Dân chuyên ko đầy đủ kiến thức và kỹ năng thực chiến tốt như các bạn trường cấp 3 xịn sò" là câu bao đời nay em gặp, từa tựa câu "Dân chuyên học lệch" ý cụ :)) em thì thấy hài vãi :))
Thời em, 2008 dân chuyên nhảy hiphop, tự tổ chức chương trình kiểu liveshow khối chuyên (mỗi khối 1 chuyên mục), tham gia TDTT, văn nghệ văn gừng đủ cả, con em gái em cũng vừa học đội tuyển vừa buôn thúng bán mẹt quanh cái trường LHP - NĐ cụ ạ.
Câu trên, thường được phát ngôn từ các anh em trường thường nhìn vào bái vọng anh em trường chuyên mà thôi, em thật.
Em có ý kiến không nên tự gọi mình hay con mình là "dân chuyên". Không nên để môi trường sống define mình, nhất là một môi trường nhỏ, không đại diện cho xh như môi trường chuyên.

Việc học quan trọng là phù hợp với giai đoạn phát triển của con mình, phù hợp với mục tiêu mỗi thời điểm của con mình. Chuyên, như những mô hình giáo dục khác, đều có ưu nhược điểm. Tìm cái mình có thể tận dụng ưu điểm, giảm thiểu nhược điểm dựa vào hoàn cảnh của mình là tốt nhất. Nên khi so sánh là phải so sánh cho 1 đứa trẻ, 1 gd cụ thể. Không thể so sánh chung cho cả xh được.

Trục

Xe ba gác
Trường học là nơi đào tạo người làm thuê, cho nên càng học giỏi thì càng k thành đại gia đc, chỉ có cuộc sống ổn định hoặc khấm khá thôi!
Trường nghề, là nơi đào tạo con người, hướng nghiệp, học xong cũng có phân cấp: người làm thuê - chủ doanh nghiệp/ cơ sở sx...
Trường học, là nơi đào tạo con người, đa mục đích, ngoài việc hướng nghiệp, còn có sự phân cấp trình độ, phân cấp xã hội. Những người nắm giữ tri thức nhân loại thì phát tích từ đây. Không một giáo sư/ tiến sĩ/ nhà khoa học/ nhà quản lý, ... mà dám bảo một câu là tôi không học trong Trường học. :P

Website
www.facebook.com
Em có ý kiến không nên tự gọi mình hay con mình là "dân chuyên". Không nên để môi trường sống define mình, nhất là một môi trường nhỏ, không đại diện cho xh như môi trường chuyên.

Việc học quan trọng là phù hợp với giai đoạn phát triển của con mình, phù hợp với mục tiêu mỗi thời điểm của con mình. Chuyên, như những mô hình giáo dục khác, đều có ưu nhược điểm. Tìm cái mình có thể tận dụng ưu điểm, giảm thiểu nhược điểm dựa vào hoàn cảnh của mình là tốt nhất. Nên khi so sánh là phải so sánh cho 1 đứa trẻ, 1 gd cụ thể. Không thể so sánh chung cho cả xh được.
Thực ra chúng em nghe các cụ trường thường gọi tụi em là dân chuyên nhiều quá, nên đâm nói theo đó cụ ạ, chứ còn bọn em bận cày cuốc bủ mợ, thời gian đâu mà đi so đo với những trường top dưới (em nói trường hợp của em, ở tỉnh em, cụ nhé)