[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Website
www.facebook.com
Có cụ vihali dạy chuyên xác nhận cơ bản pp trường chuyên ko khác trường thường. Nếu pp trường chuyên có gì khác biệt, tiên tiến, cụ có thể chia sẻ đc ko?
1 cụ ấy đại diện cho tất cả trường chuyên à cụ?

Dan du an

Xe ba gác
Em đang ấp ủ mở trường chuyên game online. Khả năng người học đông như kiến. Chương trình học sẽ là năm 1 chơi tất cả các loại game online do Việt Nam sản xuất. Năm 2 và 3 chơi các loại game do thế giới sản xuất. Năm 4-5 học cách tạo ra game để mình chơi. Năm 6 tạo game cho mọi người chơi. Cụ nào shark đầu tư cho em đi ạ. Em nghĩ chỉ độ nghìn tỉ là 6 -7 năm sau mỗi năm kiếm nghìn tỉ bình thường.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Mô hình trường chuyên giờ đã lỗi thời, chỉ phù hợp đào tạo kiểu dị nhân thôi.

sinichit52

Xe container
Em đang ấp ủ mở trường chuyên game online. Khả năng người học đông như kiến. Chương trình học sẽ là năm 1 chơi tất cả các loại game online do Việt Nam sản xuất. Năm 2 và 3 chơi các loại game do thế giới sản xuất. Năm 4-5 học cách tạo ra game để mình chơi. Năm 6 tạo game cho mọi người chơi. Cụ nào shark đầu tư cho em đi ạ. Em nghĩ chỉ độ nghìn tỉ là 6 -7 năm sau mỗi năm kiếm nghìn tỉ bình thường.
Nếu cụ mở trường này, em đản bảo F1 em là người đầu tiên đăng ký học luôn🤣

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cấp 2 em có theo học trường chuyên của tỉnh và của Hà nội thì thấy đa phần các bạn này đều thuộc dạng học giỏi, có ý thức. Đến lúc ra trường đa phần các bạn có được cuộc sống như mong muốn, đi học và lập nghiệp trời Tây, ở Việt Nam làm giáo sư tiến sỹ và nghiên cứu chế tạo hoặc kỹ sư có chuyên ngành, chuyên môn cao. Nói chung em thấy mặt bằng chung của các bạn là hơn phần đa số còn lại, đây là chia sẻ từ thực tế của em.

Napolong

Xe điện
Cụ ơi, điều cụ viết về pp giảng dạy ở trường chuyên, em e là cụ thiếu tìm hiểu rồi.
Em cũng định thêm chút thông tin cho cụ ý, thì cụ đã nói rồi.

Các cụ hay nhìn trường lớp bằng lăng kính ngày xưa quá. Mà kể cả ngày xưa, cụ cứ xem thật mà xem, khả năng sáng tạo ở trường công, chuyên, dân lập và quốc tế đời đầu, chỗ nào hơn chỗ nào.

Còn em đã giải thích ở một post khác, cái kém sáng tạo, tự chủ là một điểm chung của xã hội, của người Á Đông, chứ có gấp 10 trường chuyên hay quốc tế cũng không sớm kéo lên được. Sáng tạo mà không chăm chỉ hay chuyên sâu thì sáng tạo trên FB thôi. :P

aitymo

Xe điện
Chúc F1 nhà cụ làm bài tốt. Sáng nay cháu thi tổ hợp, chiều thi NN à? Ngồi chờ hồi hộp phết cụ nhỉ.
Hình như là nhà trường cho thị trong buổi sáng thôi Cụ ạ.
Chiều cháu lại đi về trường làm lễ trưởng thành tối đi promt gì gì đó :) nói chung mất cả ngày với chị ý rồi
Cháu thấy khuôn viên đậm chất giáo dục, rộng rãi giáo dục chắc chả đâu hơn ở đây nếu cháu vào được thì cũng vui ạ

emphailamsao

Xe tăng
Em đồng ý với cụ. Ngan nhà em cứ có ý định hướng con vào trường chuyên, vì con học rất nhanh trí nhưng em quyết tâm cho con học trường bình thường. Nó thông minh + điều kiện hơn hẳn bố mẹ ngày xưa mà ko đi đến đâu thì do bản thân nó thôi. Đb cấp 1 sẽ tuyệt đối ko học thêm tối trừ môn năng khiếu nó thích hoặc võ.

aitymo

Xe điện

sinichit52

Xe container
Chiều cháu lại đi về trường làm lễ trưởng thành tối đi promt gì gì đó :) nói chung mất cả ngày với chị ý rồi
Cháu thấy khuôn viên đậm chất giáo dục, rộng rãi giáo dục chắc chả đâu hơn ở đây nếu cháu vào được thì cũng vui ạ
Thi trong buổi sáng nay thôi cụ.
Thi trong buổi sáng thôi ạ? Năm nay em không để ý lịch thi cấp 3 nữa vì F1 em tốt nghiệp C3 rồi. Khuôn viên khoa Pháp đúng là đẹp thật. Mà nắng CNN F1 em bảo không biết tại sao lại "vàng" như thế. F1 nhà các cụ vào trường thì tìm lời giải thích cho hs đi trước nhé.

BKG

Xe tăng
Vâng cháu nhà em đang học dưới times city nhóm bạn 5,6 đứa rủ nhau thi vào đây
Học CNN có một cái dở e ko thích là môn nào cũng bắt học, học trâu bò, nên hs học vất vả quá (e chỉ thích con cái học nhẹ nhàng). Ưu điểm là đàng hoàng, không kiểu chạy chọt điểm chác.

BKG

Xe tăng
1 cụ ấy đại diện cho tất cả trường chuyên à cụ?
Có thêm e xác nhận, cậy ta đây trường chuyên nên bảo thủ, lạc hậu về phương pháp, nói chung về dạy dỗ e không đánh giá cao, thậm chí có khi thua nhiều trường. Cái quan trọng là môi trường bạn bè ganh đua, nhìn nhau phấn đấu (e suy từ gia đình mình ra).

Leanh65

Xe container

Có cụ mợ nào ngồi đây không ạ? Cháu mời cà phê... :)
Em thì ở tỉnh thôi, nhưng cũng hóng ntn :😅
các bố mẹ ở ngoài còn hồi hộp căng thẳng hơn các sỹ tử ở trong, chúng cười đùa vô tư mặc các khuôn mặt lo âu của bm ngoài kia dưới cái nắng cháy da. Tất cả cũng chỉ vì tương lai bọn nhóc cả.

Chỉnh sửa cuối:

aitymo

Xe điện
Học CNN có một cái dở e ko thích là môn nào cũng bắt học, học trâu bò, nên hs học vất vả quá (e chỉ thích con cái học nhẹ nhàng). Ưu điểm là đàng hoàng, không kiểu chạy chọt điểm chác.
Cảm ơn Cụ cháu thì thấy cấp 3 hay thpt thì bắt đầu học phân ban được rồi
Thầy Cô nói ó mới nghe chứ mình mà nói chúng nó có nghe đâu...

hdlovems

Xe tải
Công nhận là khuôn viên đẹp cụ nhỉ.
Klq nhưng các chị Đinh Hợi 2007 cá tính lắm.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Trường nghề, là nơi đào tạo con người, hướng nghiệp, học xong cũng có phân cấp: người làm thuê - chủ doanh nghiệp/ cơ sở sx...
Trường học, là nơi đào tạo con người, đa mục đích, ngoài việc hướng nghiệp, còn có sự phân cấp trình độ, phân cấp xã hội. Những người nắm giữ tri thức nhân loại thì phát tích từ đây. Không một giáo sư/ tiến sĩ/ nhà khoa học/ nhà quản lý, ... mà dám bảo một câu là tôi không học trong Trường học. :P
Cụ hơi ảo 1 tí, trường học thuần túy là dạy kiến thức, tất cả các môn: toán, văn, lý, hóa, lịch sử, triết học, mỹ thuật... Trường nghề thì dạy thiên về thực hành, còn đại học dạy về lý thuyết, bậc phổ thông hoàn toàn thuần túy dạy kiến thức và với mục đích lên lớp, đỗ lên cấp cao hơn và đỗ trường "xịn" hơn. Khi lên bậc học cao, thì dạy để ra đi làm thuê, có thể xin được việc. Ở bất kỳ trường nào, các thầy đều nói: ko học hoặc học làng nhàng thì ra trường ko xin được việc đâu, thất nghiệp đấy...
Đào tạo ra con người, ý chí, kỹ năng, cách làm việc... là ở gia đình, xã hội xung quanh và các lớp ngắn hạn chuyên sâu!
Thành công tổng thể của 1 con người thì cái chính do nỗ lực tự thân của họ + nền tảng gia đình + môi trường xã hội, không phải do trường học!

aitymo

Xe điện