[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

bimbim5656

Xe container
Mấy OFUN bàn cho vui, chứ cải tổ 1 hệ thống GD cần vài cái chục năm, thử cho các bác làm lãnh đạo ngành GD xem, cứ cải tổ này nọ lại lung tung như thủy điện, trên 1 dòng sông có gần chục cái đê chặn nước. Riêng cấp 1, từ GS Hồ Ngọc Đại đến bộ sách lớp 1 hiện nay đã bao năm, mà còn cãi nhau chí chóe.
Thực ra là do toàn bọn dốt lên lđ, người thực tài chỉ lên đến một vị trí nhất định làm đầu sai cho bọn CCCC và đội chạy chức.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thực tài cụ nói chắc là IQ cao, để thành công thì giờ cần EQ, AQ cao; học nhiều tồ tồ thụ động thì 2 chỉ số này tệ cụ ạ

Thực ra là do toàn bọn dốt lên lđ, người thực tài chỉ lên đến một vị trí nhất định làm đầu sai cho bọn CCCC và đội chạy chức.

CAC

Xe buýt
Thật, lắm cụ toàn ăn cơm ngô nói chuyện chín trị :D Động tí là mang nước chúng nó ra so, giờ chú phỉnh nhà mình áp thuế thu nhập theo nước chúng nó lại há mồm :D
Cụ thớt bảo thay đạo hàm, tích phân, vi phân = code thì chắc không phải dân code. Toán học là gốc dễ của nhiều ngành khoa học trong đó có khoa học máy tính cụ ạ. Căn bản là cách dạy của mình (thời cháu thôi, giờ ko biết) không dạy cho hs hiểu được bản chất, ý nghĩa, ứng dụng của toán học nói chung và các phép đạo hàm, tích phân, vi phân nói riêng :)

bimbim5656

Xe container
Thật, lắm cụ toàn ăn cơm ngô nói chuyện chín trị :D Động tí là mang nước chúng nó ra so, giờ chú phỉnh nhà mình áp thuế thu nhập theo nước chúng nó lại há mồm :D
Cụ thớt bảo thay đạo hàm, tích phân, vi phân = code thì chắc không phải dân code. Toán học là gốc dễ của nhiều ngành khoa học trong đó có khoa học máy tính cụ ạ. Căn bản là cách dạy của mình (thời cháu thôi, giờ ko biết) không dạy cho hs hiểu được bản chất, ý nghĩa, ứng dụng của toán học nói chung và các phép đạo hàm, tích phân, vi phân nói riêng :)
Cụ tưởng thuế ở VN thấp à :)). Gián thu qua VAT, tiêu thụ đb, phí ... N quan trọng là tiền thuế có đc sử dụng đúng mục đích k.

Napolong

Xe điện
Thực tài cụ nói chắc là IQ cao, để thành công thì giờ cần EQ, AQ cao; học nhiều tồ tồ thụ động thì 2 chỉ số này tệ cụ ạ
Bao gồm hết cụ ạ, giờ ai nói chuyện còn phân biệt những điều này nữa.

edc

Xe lăn
Không học toán. Học khối kỹ thuật, có học được cái mứt.

bimbim5656

Xe container
Không học toán. Học khối kỹ thuật, có học được cái mứt.
Cụ có vđ đọc hiểu à, cụ thớt chỉ nói bỏ đi ở bậc PT thôi. Đạo hàm thì quan trọng, n vi tích phân, số phức chỉ nên dạy ở đh như trc năm 86. Mà cg chỉ cần dạy cho khối kt, khối ktxh cần quái j. Phí tg vô bổ.

ngocielts

Xe tải
cháu luôn cảm thấy biết ơn vì đã được học các môn tự nhiên thời đi học một cách tập trung!
dù ngành của cháu ko liên quan gì nhưng nó khiến khả năng tư duy logic và áp dụng tư duy logic đó vào dạy học!

edc

Xe lăn
Cụ có vđ đọc hiểu à, cụ thớt chỉ nói bỏ đi ở bậc PT thôi. Đạo hàm thì quan trọng, n vi tích phân, số phức chỉ nên dạy ở đh như trc năm 86. Mà cg chỉ cần dạy cho khối kt, khối ktxh cần quái j. Phí tg vô bổ.
Khối XH không cần học giỏi cũng được thôi. Có ai bắt phải học giỏi môn không phải mục tiêu mình theo đuổi đâu cụ. Vì thi tốt nghiệp không làm được bài đó, đâu rớt tốt nghiệp 12. Cũng như ai theo khối tự nhiên. Đâu cần phải thì Văn đạt điểm 8-10 điểm.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Đạo hàm, tích phân có ứng dụng cực lớn trong cuộc sống đấy các cụ....nên biết. Học mức cơ bản chả có gì khó, chỉ học đi sâu, nâng cao mới khó...

Vào đọc thớt này, em chợt nhớ ngày xưa học Toán cao cấp ở Giảng đường ĐH....lại nhớ ý nghĩa và ứng dụng to lớn của "toán tử Laplace" ...Toán học rất thú vị....:)

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Đạo hàm, tích phân có ứng dụng cực lớn trong cuộc sống đấy các cụ....nên biết. Học mức cơ bản chả có gì khó, chỉ học đi sâu, nâng cao mới khó...

Vào đọc thớt này, em chợt nhớ ngày xưa học Toán cao cấp ở Giảng đường ĐH....lại nhớ ý nghĩa và ứng dụng to lớn của "toán tử Laplace" ...Toán học rất thú vị....:)
Em quên sạch cái “ Toán tử Laplace” rồi. Từ ngày ra trường em chỉ dùng cộng trừ nhân chia. Chưa bao giờ dùng đến Toán cao cấp cả.
Cụ gì ở trên bảo tính diện tích mà phải dùng tích phân thì quá lâu, em cho đánh một lệnh trong CAD thì ra hết từ chu vi, diện tích. :)

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em quên sạch cái “ Toán tử Laplace” rồi. Từ ngày ra trường em chỉ dùng cộng trừ nhân chia. Chưa bao giờ dùng đến Toán cao cấp cả.
Cụ gì ở trên bảo tính diện tích mà phải dùng tích phân thì quá lâu, em cho đánh một lệnh trong CAD thì ra hết từ chu vi, diện tích. :)
À không, toán tử Laplace không dùng để tính diện tích, thể tích gì đâu....nó thường ứng dụng sâu hơn trong vật lý và cơ học chất lưu...
Cái này dùng cho dân Nghiên cứu....Người dùng thông thường không cần đâu.

Toán học là môn học rất hay. Nó là môn khoa học của các môn khoa học.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thật ra VN học toán khó nhưng thế mới là dân châu Á. Toàn bộ châu Á đều học khó hơn âu Mỹ. Cụ mà sang Mỹ sẽ thấy họ nể dân Asian khoản toán lý hóa lắm. Em nghĩ học toán khó cũng tốt, ko cần gì phải bỏ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nể lắm à cụ ?

Thật ra VN học toán khó nhưng thế mới là dân châu Á. Toàn bộ châu Á đều học khó hơn âu Mỹ. Cụ mà sang Mỹ sẽ thấy họ nể dân Asian khoản toán lý hóa lắm. Em nghĩ học toán khó cũng tốt, ko cần gì phải bỏ.

Chuẩn. Em mà là bộ trưởng giáo dục em phân loại lại hết. Kể cả vi phân tích phân ở bậc Đh em cũng loại luôn ở đa số trường chứ đừng nói trung học. Chỉ ngành nào cần mới phải học. Và kể cả ở những ngành cần, chỉ 5, 10% trường top là phải học sâu về bản chất, còn lại là học ứng dụng hết, tức là dạy chúng nó dùng phần mềm nào đấy để tính được cái nó cần tính, vậy là đủ. Ai muốn học thêm để biết tại sao thì cứ thoải mái, còn ko, vậy cũng là đủ dùng. Thời gian là vàng bạc, là tài nguyên quý giá nhất cuộc đời con người mà mình lãng phí quá. Mục tiêu giáo dục thế quái nào mà lại là cả xã hội giỏi toàn diện, cái gì cũng giỏi, cũng biết, ai cũng khỏe mạnh v.v... rất là chủ quan và duy ý chí, cần phải xóa bỏ điểm này đầu tiên. Phải xác định xã hội là phải có giỏi có dốt, có khéo có vụng, có khỏe có yếu, làm thế nào để nhanh nhất tận dụng được nguồn tài nguyên con người ấy.
Cụ nói chuẩn.
Toán học trừ ai đi sâu, còn với đa số mọi người, là dạy cho biết cách tính toán cơ bản và quan trọng hơn là dạy cách tư duy logic, chặt chẽ. Nên toán học với đa số ko cần biết vi phân, tích phân, tổ hợp, đại số tuyến tính, hình học cao cấp (chỉ cần học hình học không gian). Biết ít đi, nhưng dạy kĩ hơn, cốt rèn kỹ năng tư duy, lập luận, trình bày chặt chẽ ko thừa không thiếu.
Còn với người học nghề nào cần toán nhiều thì vào đại học tùy nghề sẽ dạy thêm.
Tại sao nhiều kĩ sư Tây cùng học với ta không hơn khi học nhưng ra trường nó lại tiến xa hơn? Có nhiều yếu tố, trong đó yếu tố tự học, kiến thức nền, đời sống tinh thần, môi trường làm việc... kiến thức dạy ở trường chỉ đóng vai trò ban đầu mà thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết "Học toán vì điều gì?" của Giáo sư Toán học Vũ Hà Văn trên tàu nhanh đã làm bùng lên cuộc tranh luận về giá trị thực tiễn của môn Toán trong đời sống, cách dạy và học Toán trong hệ thống GD-ĐT chính quy

https://vnexpress.net/hoc-toan-vi-dieu-gi-4300650.html

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Có điều lạ là Châu Á đông dân hơn, học toán khó hơn Âu Mỹ, nhưng nền toán học nói chung vẫn thua kém Âu Mỹ. Người châu Á vẫn cố gắng sang các trường đại học Âu Mỹ để học toán.

minhvmu

Xe buýt
Bài viết "Học toán vì điều gì?" của Giáo sư Toán học Vũ Hà Văn trên tàu nhanh đã làm bùng lên cuộc tranh luận về giá trị thực tiễn của môn Toán trong đời sống, cách dạy và học Toán trong hệ thống GD-ĐT chính quy

Tranh luận không hồi kết, chắc chắn là vậy, mọi người đều có quan điểm và lăng kính khác nhau mà. Riêng phần cá nhân em, mới tuần trước, nhờ mớ kiến thức toán cos, sin từ hồi cấp 3 đã giúp em giải quyết giúp người khác một vấn đề thực tế trong vòng tầm 1 tiếng. Kết quả em cầm về hơn 30 chục củ nhỏ, cũng tạm gọi là ấm bụng trong mùa dịch, còn người trả tiền cho em thì cười phớ lớ vì vấn đề khúc mắc khá kinh niên được giải quyết triệt để. Đơn giản vậy thôi, toán quy ra tiền nhanh gọn ấy mà.

wind_nol0v3

Xe điện
Bỏ thì chả bỏ bởi vì nó hữu dụng với người cần và vô dụng với người k cần. Chỉ có điều là sao phân loại học sinh và năng lực học sinh để học cho phù hợp mà thôi, khi đó mới phát triển tối đa năng lực bản thân dù toán học bất kỳ môn học nào

whitewood

Xe buýt

Đọc xong k hiểu ông giáo sư đó muốn nói gì luôn. Chả ăn nhập gì với cái tiêu đề "học toán vì điều gì?"