[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Gian dối cả thôi.

Học, kể cả toán,ít người hiểu tới nơi tới chốn, làm toán theo công thức đã lập trình.

Chỉ số ít là khá, còn lại như vịt nghe sấm.

Học thật, thi thật, môn nào cũng như môn nào,....mới là cần thiết nhất lúc này. Bỏ 1 số kiến thức Toán khó lắm, vì số giáo viên Toán, những anh pro Toán còn nhiều, ăn sâu bám rễ vào hệ thống rồi.

TQ nó đã làm được cơ bản rồi đấy, giao thông,cơ sở hạ tầng,...cơ bản. Mình chưa đc cơ bản.

Nhưng tồn tại 1 bộ phận trên trời dưới đất, hươu vượn, ko thực tế, ko cần cho lợi ích đại đa số.

mr teppi

Xe buýt
Môn đó có tác dụng phân loại, định hướng nghề nghiệp ý mà. Cháu nào học được môn đó thì nên học tiếp, cháu nào ko tiêu hóa được thì nên đi học nghề, làm thợ.
Chuẩn cụ nhỉ??? Thích giỏi nhưng không chịu tư duy xong kết luận không cần.... Tây nó cũng học bỏ mịa ra ý chứ...

sinichit52

Xe container
Ngoài chứng chỉ Alevel thì có yêu cầu gì đặc biệt ko cụ? Con em đang học năm 1 IGCSG hệ Science mà em thấy có vẻ khoai cụ ạ. Bố nó thì băn khoăn là thi ĐH kiểu gì, thành ra em cũng hoang mang. Các trường ĐH liên kết thì ít trường học về kỹ thuật. Nên mục tiêu lớn nhất là BK hoặc ĐH KHTN. Mà em đọc thông tin về 2 trường này đều ít thông tin ạ.
Mợ chờ F1 em nhé, năm nay nó chuột bạch rồi em review nhé.

coconvn

Xe buýt
Học và sau học khác nhau hơi nhiều. Làm trái ngành trái nghề học là chuyện phổ biến ở VN. Rồi các thế hệ gần đây toàn vào đạp máy may, ráp điện thoại, đi nhật đi đài xkld thì đúng là ko cần học toán cao siêu quá làm gì.

Nếu được phân loại sớm cũng tốt. Thậm chí rút ngắn thpt và làm công tác hướng nghiệp, đào tạo nghề. Dựa trên số dân và tố chất, điều kiện phần đông dân mình thì làm lao động lành nghề (làm thợ) tốt hơn phổ cập đại học.

L.C.D

Xe container
Mợ chờ F1 em nhé, năm nay nó chuột bạch rồi em review nhé.
Ui F1 nhà mợ học siêu rồi, chỉ là thích trường nào thôi. Con em học làng nhàng mới phải lo tìm trường chấp nhận chứng chỉ Alevel mợ ạ. Mà học hệ Science nghe chừng khó quá, lại ít lựa chọn trường ĐH nữa, em lo lắm mợ ạ.

sinichit52

Xe container
Theo em đọc thì chỉ xét điểm chứ ko cần thi thố hay pvan gì thêm. Hàng năm có nhiều thí sinh đky xét tuyển theo diện này ko cụ? (Em hỏi bên trường cụ KHTN í ạ)
Tuyển sinh theo PT này năm ngoái yêu cầu GPA>8, riêng với A-Level thì yêu cầu các môn học phải phù hợp với ngành dự tuyển ạ. À, mà em chỉ biết về BK thôi ạ.

L.C.D

Xe container
Tuyển sinh theo PT này năm ngoái yêu cầu GPA>8, riêng với A-Level thì yêu cầu các môn học phải phù hợp với ngành dự tuyển ạ. À, mà em chỉ biết về BK thôi ạ.
Con em chỉ học đc Maths, chemist. Còn Bio và Physic có vẻ ko hào hứng lắm. Mợ có thông tin gì về các ctr liên kết với nc ngoài của đh BK ko ạ?

sinichit52

Xe container
Ui F1 nhà mợ học siêu rồi, chỉ là thích trường nào thôi. Con em học làng nhàng mới phải lo tìm trường chấp nhận chứng chỉ Alevel mợ ạ. Mà học hệ Science nghe chừng khó quá, lại ít lựa chọn trường ĐH nữa, em lo lắm mợ ạ.
Mợ có thể nghiên cứu thêm trường USTH em thấy khá mạnh về KT đấy. Tiếc là trường đấy không phù hợp với lựa chọn của F1 em chứ không là cháu cũng theo đó ạ.

L.C.D

Xe container
Mợ có thể nghiên cứu thêm trường USTH em thấy khá mạnh về KT đấy. Tiếc là trường đấy không phù hợp với lựa chọn của F1 em chứ không là cháu cũng theo đó ạ.
Trường này thuộc ĐHQG mợ nhỉ. Em sẽ ngâm cứu mấy trường ĐH công lập vì thực lòng em vẫn muốn con học mấy trường lớn này, lý do là các trường đh liên kết như RMIT, BUV... hầu như thiên về quản trị kinh doanh các thứ, ít khối ngành kỹ thuật. Em thấy có ngành Điện tử y sinh mới nổi, mợ có ngâm cứu ngành này ko ạ? F1 nhà mợ chọn ngành nào rùi ạ? Em thì mong con vào đc đh BK mà bạn em dạy BK cứ bảo học làm gì vất vả lắm.

sinichit52

Xe container
Con em chỉ học đc Maths, chemist. Còn Bio và Physic có vẻ ko hào hứng lắm. Mợ có thông tin gì về các ctr liên kết với nc ngoài của đh BK ko ạ?
Em chỉ để ý đến chương trình liên quan đến Đức thôi nên em biết ít lắm. Nếu em xem được file về chương trình đào tạo và danh sách trường ĐH củ tụi lớp F1 em sẽ gủi cho mợ. Tụi nhỏ có làm 1 tổng kết kiểu như ưu điểm, nhược điểm ngành đào tạo,cơ chế tuyển sinh, cơ hội việc làm khả năng phát triển về sau ấy. Tụi nhỏ rất nghiêm túc trong lựa chọn này và hiện nay nó chỉ lưu hành nội bộ trong lớp, thậm chí không cho bố mẹ biết nữa cơ.

L.C.D

Xe container
Em chỉ để ý đến chương trình liên quan đến Đức thôi nên em biết ít lắm. Nếu em xem được file về chương trình đào tạo và danh sách trường ĐH củ tụi lớp F1 em sẽ gủi cho mợ. Tụi nhỏ có làm 1 tổng kết kiểu như ưu điểm, nhược điểm ngành đào tạo,cơ chế tuyển sinh, cơ hội việc làm khả năng phát triển về sau ấy. Tụi nhỏ rất nghiêm túc trong lựa chọn này và hiện nay nó chỉ lưu hành nội bộ trong lớp, thậm chí không cho bố mẹ biết nữa cơ.
Vâng mợ mà nghía trộm đc thì cho em hóng với nhé. Các con bây giờ thật năng động và chủ động tìm tòi, ko như mình ngày xưa mợ nhỉ.
Em vừa đọc giới thiệu về trường USTH, nó là trường đh liên kết với Pháp. Các ngành học cũng ổn. Em sẽ ngâm cứu thêm trường này ạ.

sinichit52

Xe container
Trường này thuộc ĐHQG mợ nhỉ. Em sẽ ngâm cứu mấy trường ĐH công lập vì thực lòng em vẫn muốn con học mấy trường lớn này, lý do là các trường đh liên kết như RMIT, BUV... hầu như thiên về quản trị kinh doanh các thứ, ít khối ngành kỹ thuật. Em thấy có ngành Điện tử y sinh mới nổi, mợ có ngâm cứu ngành này ko ạ? F1 nhà mợ chọn ngành nào rùi ạ? Em thì mong con vào đc đh BK mà bạn em dạy BK cứ bảo học làm gì vất vả lắm.
USTH là trường ĐH khoa học và công nghệ Hà Nội, trường QT( liên kết Pháp )nhưng mạnh về KT.
F1 chọn kỹ sư hàng không ; đóng tàu . F1 em cũng khoái Bk lắm nhưng nó xác định học cái này vất vả từ khi học đến khi đi làm ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đầy rẫy 1 nhóm ta gọi là tri thức, ngủ mê trong cái tri thức của họ. Thảo luận thì lan man, phức tạp,...
Giáo dục VN hay tất cả, nó ko cần hươu vượn gì ngoài từ cơ bản
Điện cơ bản
Nước cơ bản
Đường cơ bản.
Toilet cơ bản.
....
Đã học Thể dục thì phải cho ra thể dục, phải có sân, có chạy nhảy,động tác theo khoa học, trẻ nào sk yếu thì phải rèn sao cho khoẻ, ko thì đúp

Đã học Mĩ thuật, là phải biết vẽ cơ bản.
Đã học bơi, thì phải biết bơi ( một số trường đh, nhiều nam nữ ko biết bơi thầy vẫn cho qua )....
...
Còn hiện nay, kể cả Toán, Văn,....đều là học lan man, ko có cái gì gọi là cơ bản.

Còn học cho có, cho đẹp hồ sơ nên dẹp....

Giáo sư VN nhiều ông còn ko viết nổi 1 bài luận, cấu trúc bài luận như thế nào,...
Nhiều cụ né tránh hoặc lấp liếm vấn đề nên thớt mới dài thế này :(

Joker Tiger

Xe tăng
USTH là trường ĐH liên kết vs Pháp thuộc quản lý của Viện Hàn lâm KHCNVN ở Hoàng Quốc Việt mợ nhé

kienvinh

Xe lăn
453007 nói:
Vậy phải biết cách kiếm tiền để mua được công cụ đó(đừng nói là xài free, cr@ck). Mà những cụ phải bỏ tiền mua cái công cụ autocad thì đương nhiên công việc có liên quan đến toán rất nhiều, không phải, cực nhiều luôn => không học toán thì có cái công việc đó không???
Khả năng nắm vấn đề của bạn rất kém.

Lác đác đâu đó trong topic này đã có ý kiến xác đáng được nêu ra rồi: Tây nó học đầy vi phân tích phân, còn kinh hơn VN, nhưng đấy là với những thằng cần học. Ta xách dép! Thiết kế cái vỏ tầu đúng là cần vi phân tích phân, nhưng chúng nó chạy CFD, dựng mô hình, chứ chờ ông VN hý hoáy giấy bút thước kẻ tẩy bút chì ra tính vào mắt. Mấy trò bắt học đại trà cào bằng này cũng như ngày xưa bắt học đại trà tiếng Nga, gây lãng phí thời gian và tiền của của xã hội khủng khiếp. Biết thêm tiếng Nga có tốt không? Thú vị quá đi chứ, nhưng cần những thứ tiếng khác để sinh tồn cái đã. Sinh tồn còn chưa xong đòi thưởng thức Pushkin bằng ngôn ngữ gốc, nẫu!

Arabia

Xe tăng
Khả năng nắm vấn đề của bạn rất kém.

Lác đác đâu đó trong topic này đã có ý kiến xác đáng được nêu ra rồi: Tây nó học đầy vi phân tích phân, còn kinh hơn VN, nhưng đấy là với những thằng cần học. Ta xách dép! Thiết kế cái vỏ tầu đúng là cần vi phân tích phân, nhưng chúng nó chạy CFD, dựng mô hình, chứ chờ ông VN hý hoáy giấy bút thước kẻ tẩy bút chì ra tính vào mắt. Mấy trò bắt học đại trà cào bằng này cũng như ngày xưa bắt học đại trà tiếng Nga, gây lãng phí thời gian và tiền của của xã hội khủng khiếp. Biết thêm tiếng Nga có tốt không? Thú vị quá đi chứ, nhưng cần những thứ tiếng khác để sinh tồn cái đã. Sinh tồn còn chưa xong đòi thưởng thức Pushkin bằng ngôn ngữ gốc, nẫu!
Chuẩn. Em mà là bộ trưởng giáo dục em phân loại lại hết. Kể cả vi phân tích phân ở bậc Đh em cũng loại luôn ở đa số trường chứ đừng nói trung học. Chỉ ngành nào cần mới phải học. Và kể cả ở những ngành cần, chỉ 5, 10% trường top là phải học sâu về bản chất, còn lại là học ứng dụng hết, tức là dạy chúng nó dùng phần mềm nào đấy để tính được cái nó cần tính, vậy là đủ. Ai muốn học thêm để biết tại sao thì cứ thoải mái, còn ko, vậy cũng là đủ dùng. Thời gian là vàng bạc, là tài nguyên quý giá nhất cuộc đời con người mà mình lãng phí quá. Mục tiêu giáo dục thế quái nào mà lại là cả xã hội giỏi toàn diện, cái gì cũng giỏi, cũng biết, ai cũng khỏe mạnh v.v... rất là chủ quan và duy ý chí, cần phải xóa bỏ điểm này đầu tiên. Phải xác định xã hội là phải có giỏi có dốt, có khéo có vụng, có khỏe có yếu, làm thế nào để nhanh nhất tận dụng được nguồn tài nguyên con người ấy.

Arabia

Xe tăng
Tóm tắt ý cụ là thế này:
- Thượng sách: phân loại từ sớm, càng sớm càng tốt, phát huy ưu điểm năng khiếu mỗi cháu.
- Trung sách: cào bằng ở mức cao, khiến nhóm học dốt (môn toán) vất vả nhưng nhóm có năng khiếu được nâng cao trình độ
- Hạ sách: cào bằng ở mức thấp, nhóm ghét toán thấy vui vì đỡ vất, nhóm năng khiếu toán thì thu chột vì học dễ.
Đúng thế nhưng cụ dùng từ chưa chuẩn, nó phải là

Thượng sách (các nước đang làm)

Hạ hạ sách

Hạ hạ hạ hạ sách

Có nghĩa cái cào bằng là sai lầm ngay từ đầu.

Còn việc phân loại từ sớm ở VN sẽ dẫn tới chạy đua học hành của phụ huynh cho con từ nhỏ thì đấy là đúng. Nhưng ko còn cách nào khác, muốn khỏi bệnh mà cơ địa ko hợp lắm thuốc có tác dụng phụ thì vẫn phải chịu thôi. Sing, Hàn, Tàu hiện tại là họ chấp nhận tác dụng phụ này

waa

Xe tải
Mấy OFUN bàn cho vui, chứ cải tổ 1 hệ thống GD cần vài cái chục năm, thử cho các bác làm lãnh đạo ngành GD xem, cứ cải tổ này nọ lại lung tung như thủy điện, trên 1 dòng sông có gần chục cái đê chặn nước. Riêng cấp 1, từ GS Hồ Ngọc Đại đến bộ sách lớp 1 hiện nay đã bao năm, mà còn cãi nhau chí chóe.

vihali

Xe container
Đầy rẫy 1 nhóm ta gọi là tri thức, ngủ mê trong cái tri thức của họ. Thảo luận thì lan man, phức tạp,...
Giáo dục VN hay tất cả, nó ko cần hươu vượn gì ngoài từ cơ bản
Điện cơ bản
Nước cơ bản
Đường cơ bản.
Toilet cơ bản.
....
Đã học Thể dục thì phải cho ra thể dục, phải có sân, có chạy nhảy,động tác theo khoa học, trẻ nào sk yếu thì phải rèn sao cho khoẻ, ko thì đúp

Đã học Mĩ thuật, là phải biết vẽ cơ bản.
Đã học bơi, thì phải biết bơi ( một số trường đh, nhiều nam nữ ko biết bơi thầy vẫn cho qua )....
...
Còn hiện nay, kể cả Toán, Văn,....đều là học lan man, ko có cái gì gọi là cơ bản.

Còn học cho có, cho đẹp hồ sơ nên dẹp....

Giáo sư VN nhiều ông còn ko viết nổi 1 bài luận, cấu trúc bài luận như thế nào,...
Nick cụ linhtinh mà nói trúng ạ. Cứ qua các trường thì thấy hs học Thể dục hời hợt thế nào, Âm nhạc, Mỹ thuật cũng có trong chương trình cả nhưng nhiều nơi bỏ. Các môn khoa học thực nghiệm như Lý, Hóa, Sinh tịnh ko có buổi thực hành nào, toàn lý thuyết rồi ngồi giải bài tập. Những thứ căn bản như thế, tập trung thời gian làm cho tốt đi, học viển vông làm gì.

Tuy nhiên, như nhiều cụ nói, thực ra tổ chức dạy và học Toán là dễ nhất vì chỉ cần giấy, bút nên tổ chức làm, chứ còn làm mấy món kia thì phải bọn nhà giàu: thể dục phải có không gian, học thực hành phải có phòng lab... Và vì thời gian học toán quá nhiều nên chương trình phổ thông học vài buổi là xong, thế thì phải lôi những thứ ở trên xuống thôi.