[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

boyboy1990

Xe điện
F1 nhà em viết code thi thoảng nhìn máy tính nó toàn ký hiệu nhỏ liti, để mai em hỏi nó xem.
Chứ em cũng ok bỏ hoặc nếu kg nên chia lớp ra bạn nào học nhẹ nhàng môn đó thì học kg thì thôi nhồi nhét môn đấy với một số bạn thật khổ cho chúng nó.
Chỉ học cộng trừ nhân chia mà dạy lập trình thì chắc lập trình web :D
Chứ lập trình điều khiển thiết bị máy móc như bọn em mà ko biết mấy cái tích phân với vi phân chắc chỉ có bốc ... mứt!

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em lập trình đây, video bên dưới là sản phẩm của em. Và em không hiểu nếu không học toán cấp 3 như em đã học thì em lập trình điều khiển cái máy CNC gia công chi tiết thế này kiểu gì:

SubaruLover

Xe tăng
Chương trình linh động thôi

Các cháu không nằm trong các nghành STEM thì thầy cô chỉ dạy lướt để học sinh có thời gian cho những sở thích và nghề yêu thích .

Grade 12 math worksheets pdf

Loxe12a

Xe buýt
Em nghĩ nên đưa thêm tích phân 5-6 lớp, đưa số ảo vào dạy. Bạn Mắc Giơ Cơ Bắc chủ pha te bốc còn cho con mới chào đời học thuyết lượng tử. Nên trung học nên đưa tích phân 5 lớp, 6 lớp, thậm chí 9 lớp....:D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Toán học hay mấy môn tự nhiên không phải là để phục vụ mục đích gì cao siêu đâu, nó tạo ra khả năng logic.
Lập trình giỏi thì phải có khả năng logic tốt.
Không bột còn lâu mới gột được hồ.

barrios5116

Xe tải

myob

Xe tăng
Nhà em có đứa cháu năm nay thi vào lớp 10 chuyên ngoại ngữ Chu văn an… em vẫn còn nhớ mấy lần đến thăm ông anh mà 9h tối mới thấy cháu em về nhà để ăn tối… hỏi ra thì cả tuần sau khi đi học thì phải học thêm để luyện vào chuyên….ừ thì chuyên… nhưng chuyên toán, lý, hoá, văn thì em không nói vì có thể đó là các môn các cháu đam mê và yêu thích .. nhưng chuyên Anh thì em cũng đếch hiểu nổi học tiếng Anh giỏi để làm gì? Trong khi cả thế giới coi tiếng Anh như một loại ngoại ngữ nên biết… bọn trẻ giờ học tiếng anh từ mẫu giáo nên giao tiếp đọc viết rất tốt… vậy chuyên Anh sau này làm gì? Em chịu luôn… sau cũng chỉ cần nghe đọc viết thường thường… công nghệ dịch tự động giờ quá chuẩn…
Cái giáo dục cần là khai thác và gợi mở khả năng giỏi nhất của từng học sinh để về sau khi trưởng thành chúng lựa cho mình một con đường sự nghiệp đúng với khả năng của mình.

Anita Emi

Xe điện
Chỉ nói luyên thuyên mà cũng lên báo được thì cụ cũng làm một bài PR cho nghề của mình đi nào ;)
Em đọc xong và xác nhận là huyên thuyên cụ ạ.

Sau khi đọc em còn đặt câu hỏi về khả năng logic của anh Văn mặc dù vẫn biết anh là nhà toán học. Câu hỏi mở bài, dữ liệu thân bài và kết luận cuối bài của anh chả có tí logic gắn kết nào với nhau cả.

Hay anh đang nghiên cứu về fuzzy logic khi viết bài này :((

mr teppi

Xe buýt
Thật sự em cũng chả giỏi gì cả, học hành cũng làng nhàng. Nhưng cái vấn đề học để làm gì? Học môn này, môn kia để làm gì??? Thì sẽ chả ai trả lời được, những người không học được thì lý do sẽ là: không để làm gì, nhưng em thấy những ai học giỏi có ai đói ăn, thất thểu đâu... còn học để làm gì? Em cho rằng để... nhiều lắm! Nó giống như tập thể dục để nâng cao sức khoẻ, chứ không nhất thiết để đi bốc vác.

Sơn thật thà

Xe buýt
Gần như 99,99% không sử dụng món này khi đi làm :((

kienvinh

Xe lăn
Đọc xong k hiểu ông giáo sư đó muốn nói gì luôn. Chả ăn nhập gì với cái tiêu đề "học toán vì điều gì?"
Tôi cũng đọc bài đấy, thế kể lể tôi thế này tôi thế nọ mà không đi vào vấn đề học toán làm gì.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Giờ trẻ con nó giỏi thật, bạn bè em khoe F1 thi vào lớp 1 mà căng thẳng, hồi hộp làm mấy tút Pha tê búc liền khoe đề thi, em đọc mà thấy khó quá, mới tí tuổi mà thi đc thì bá thật, toàn thần đồng.
F1 nhà em năm nay cũng đi học lớp 1 nhưng cháu chưa có phải học hành gì mấy, em cũng ko có cho thi thố chất lượng cao hay chuyên chọn gì, vẫn mục tiêu hết cấp 1 biết đọc thông viết thạo tiếng Việt.
Cơ mà cũng tự mình thấy áp lực, vì sợ mình như thế là ko có đầu tư cho con.
Nhưng e ko muốn con mình thành gà chọi, phục vụ mục đích khoe của bố mẹ.
Nhưng thực tâm vẫn rất tâm tư và áp lực khi mình nuôi con như thế. Đc cái 2vc em có vẻ đều hợp và đồng thuận để con ko chịu áp lực học hành điểm số.

kienvinh

Xe lăn
V

Vấn đề này nay làm bằng phần tử hữu hạn chứ ai lại giải tích gần đúng nữa.

superPDP

Xe điện
Tích phân, giải tích này học kỹ thuật sâu sâu tí mới thấy ứng dụng nhiều. Toàn bảo nhẹ chứ đến lúc cần toàn ấm ớ hết trong khi bọn Tây bọn nó học chuyên sâu hơn .

Arabia

Xe tăng
V

Vấn đề này nay làm bằng phần tử hữu hạn chứ ai lại giải tích gần đúng nữa.
Những vấn đề này là nhập dữ liệu vào phần mềm chứ phần tử hữu hạn cũng chả ai dùng, trên thực tế.

ok.

Xe tăng
Những vấn đề này là nhập dữ liệu vào phần mềm chứ phần tử hữu hạn cũng chả ai dùng, trên thực tế.
Thế nên ta toàn mua & nhập vô phần mềm để sử dụng kiểu vuốt đuôi là chính chứ có viết được phần mềm đếu đâu. =))

Trẻ em thì được tạo phong trào đi học HTML để tạo lên một siêu nhân. =))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Gần như 99,99% không sử dụng món này khi đi làm :((
Nó rèn sự tư duy, logic.
Nói đơn giản là rèn luyện bộ lão của mình.
Cũng một phầm nữa là tìm được những người có năng khiếu về toán học để những ng này học sâu hơn hay còn gọi là nhà toán học ạ.
Toán học có thể nói là môn khởi đầu cho khoa học.

kduc

Xe Cứu Trợ
"Sư lói sư phải, vãi lói vãi hay", ông nhà văn thì kêu học vi phân làm gì, ông kỹ sư thì nói sao phải học nghị luận. Cái cần là học chuyên sâu đối với từng phân nghành nhưng có cái dở là định hướng từ vi mô đến vĩ mô của cả gia đình và chú phỉnh thay đổi chóng mặt nên mục tiêu cũng thay đổi theo.
Theo e thì nắm vững kiến thức cấp 2 và học Toán, Văn, Anh tốt là cơ bản ko chết rồi.