[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

Dobian

Xe buýt
Đang hô hào chuyển đổi số, chủ thớt lại muốn bỏ Toán học .....thế thì lấy gì mà "mần".....:D

Tuy nhiên, học hay không là quyền của các em học sinh, bây giờ nhiều trường chia Ban mà, các em học sinh Ban C ( Văn, Sử, Địa ) thì học môn Toán cũng nhẹ thôi.

Công Minh HN

Xe tải
Thớt đang bàn học sinh phổ thông. Nhưng nhân các cụ comment về học đại học thì em trưng các môn em học đại học ở Úc ra đây.

Bọn Úc nó học 3 năm, nhưng như các cụ thấy thì 2/3 số môn là về IT, 1/3 nữa là Toán vì Toán nó là gốc cần thiết cho IT.

Các cụ sẽ ko thấy bất kỳ 1 môn gì khác kiểu triết học, ngoại ngữ, .... như ở VN.

Cho nên 3 năm của nó em nghĩ là học nhiều hơn 5 năm ở VN mình.

Chuẩn cụ ơi. Vì học đại học Việt Nam 4 năm thì mất mẹ 2 năm đại cương, còn lại 2 năm học chuyên ngành nhưng tiếng là chuyên ngành mà cũng học nhiều môn linh tinh (tức là sau đi làm đúng chuyên ngành gần như không sử dụng đến) nên tính ra thời gian học đúng chuyên ngành để sau đi làm được không bao nhiêu. Em chỉ đề cập đến ngành Kinh tế ngoại thương của FTU mà em theo học còn trường khác, khối ngành khác hoặc giờ ra sao thì em chịu. Tuy nhiên em nghĩ không chênh nhiều vì nó thực chất liên quan đến tư duy giáo dục ở nước mình, kiểu nhồi nhét, quá dàn trải hoặc đâu đâu đấy chứ không phân cấp rõ và chuyên sâu hẳn đâu ra đấy.

mmxhung

Xe điện
Với bần nông thì bỏ tất cả các môn cũng chả ảnh hưởng gì.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Học đại học đâu phải để tìm số Pi hay những công thức phổ thông có sẵn đâu cụ ?

Học là cả quá trình tìm hiểu, khám phá, và tìm hiểu những thứ từ gốc, thì mới là học.

Áp công thức chỉ là kiểu học vẹt, không cần tới 12 năm học.

Khi nào làm nghề nào mở sách ra đọc công thức nghề đó là xong ! cũng chả cần học cộng trừ nhân chia làm gì, có máy tính bấm phát là xong.

Học không có gốc, không nhằm mục đích tìm hiểu và khám phá tri thức, thì đừng bảo làm sao học chán....
Trình độ phổ thông chỉ cần kiểu "học vẹt" như cụ nói là được rồi. Số Pi biết nó là số Pi, khi tính diện tích hình tròn thì biết dùng công thức và số Pi là được. Còn cách làm ra công thức diện tích hình tròn, cách tính ra số Pi thế nào? thì nên để trình độ nghiên cứu cao hơn về toán. người trình độ phổ thông không cần biết. Chính việc nâng cao quan điểm, đòi hỏi trình độ phổ thông cái gì cũng phải biết ngọn ngành mới sinh ra tình trạng quá tải kiến thức cho học sinh phổ thông như hiện nay.

congthuong

Xe điện
Trình độ phổ thông chỉ cần kiểu "học vẹt" như cụ nói là được rồi. Số Pi biết nó là số Pi, khi tính diện tích hình tròn thì biết dùng công thức và số Pi là được. Còn cách làm ra công thức diện tích hình tròn, cách tính ra số Pi thế nào? thì nên để trình độ nghiên cứu cao hơn về toán. người trình độ phổ thông không cần biết. Chính việc nâng cao quan điểm, đòi hỏi trình độ phổ thông cái gì cũng phải biết ngọn ngành mới sinh ra tình trạng quá tải kiến thức cho học sinh phổ thông như hiện nay.
Nói như cụ thì cần gì học toán, máy tính bấm là ra rồi. Hoặc hỏi Google là có kết quả luôn, khỏi học toán.

Học sinh quá tải là ở những môn như Văn, đặc biệt là văn nghị luận..... Sử .... Địa

Chứ ở môn toán so với mặt bằng lý thuyết VN và các nước phương tây là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giới thiệu cho em ít sách triết học mà cụ tâm đắc với. Em bỏ môn này suốt, giờ rảnh muốn tìm hiểu lại.

Cảm ơn cụ
Tôi hết sức tâm đắc cuốn Tư bản của đồng chí Rậm Văn Râu.
Bác có nhu cầu tìm hiểu, tôi gửi luôn bản nguyên gốc.
Có chữ ký tặng của tác giả luôn.

pig_dragon_83

Xe tải
Đang hô hào chuyển đổi số, chủ thớt lại muốn bỏ Toán học .....thế thì lấy gì mà "mần".....:D

Tuy nhiên, học hay không là quyền của các em học sinh, bây giờ nhiều trường chia Ban mà, các em học sinh Ban C ( Văn, Sử, Địa ) thì học môn Toán cũng nhẹ thôi.
Cụ nên xem lại vấn đề đọc hiểu nhé. Thớt ko bàn về việc bỏ học toán, mà là giảm tải những như ko cần thiết như đạo hàm, vi phân.

lookyoung

Xe tăng
Môn toán ko nguy hiểm bằng triết vs chính trị =))
Trc em đi làm ở khách sạn hỏi mấy em học trung cấp du lich là có phải học chính trị ko ?
Nó bảo năm đầu học toàn đại cương vs chính trị :))
Trong khi học trung cấp có 2 năm =))
Cái nghề đầu bếp va khách sạn nó là dịch vụ, chẳng theo đảng phái nào mà vẫn 1 năm đại cương chính trị =)) thật là lãng phí.
Tôi xem qua chương trình học của 2 trường trung cấp du lịch ở đây, chỉ có duy nhất 1 môn là giáo dục chính trị. Cụ hỏi xem mấy em đấy học trường nào mà mất cả năm đầu học đại cương chính trị.

bimbim5656

Xe container
Cụ nên xem lại vấn đề đọc hiểu nhé. Thớt ko bàn về việc bỏ học toán, mà là giảm tải những như ko cần thiết như đạo hàm, vi phân.
Cõi ọp bây h có rất nhiều ông mất khả năng đọc hiểu. K có chuyên môn n vẫn chém như đúng rồi, thậm chí mạt sát ông thớt. Chả hiểu động chạm j mà cứ giãy lên như chạm nọc trong khi cả đời chẳng bao h động đến mấy kiến thức đấy :))

barrios5116

Xe tải
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Vật lý, hóa học sinh học bỏ hết

về sau ông nào đi chuyên sâu vào mấy cái đấy thì học

còn lại vứt đi hết

lookyoung

Xe tăng
Thớt đang bàn học sinh phổ thông. Nhưng nhân các cụ comment về học đại học thì em trưng các môn em học đại học ở Úc ra đây.

Bọn Úc nó học 3 năm, nhưng như các cụ thấy thì 2/3 số môn là về IT, 1/3 nữa là Toán vì Toán nó là gốc cần thiết cho IT.

Các cụ sẽ ko thấy bất kỳ 1 môn gì khác kiểu triết học, ngoại ngữ, .... như ở VN.

Cho nên 3 năm của nó em nghĩ là học nhiều hơn 5 năm ở VN mình.

Không nói về chất lượng, nhưng 5 năm Bách Khoa chắc chắn bao gồm tất cả các môn cụ học ở Úc và còn nhiều môn chuyên ngành khác cụ không được học ví dụ như tính toán khoa học, chương trình dịch, phân tích và thiết kế hệ thống, vi xử lý...

Giải tích với đại số là các môn đại cương ở BK rồi, không tính vào chuyên ngành.

Xét về khối lượng kiến thức trong chương trình được dạy thì bachelor degree ở Úc không có cửa đâu cụ.

bimbim5656

Xe container
Theo em vẫn nên học. Nhưng học ở mức như kiểu đủ để hiểu thế nào là tích phân, thế nào là vi phân, ứng dụng đơn giản để làm gì... thế là đủ.
Chứ như chương trình học bây giờ quá nặng, nên chuyển cho các cấp học chuyên ngành sau cần dùng nhiều.
Cụ có tin rất nhiều thợ dạy ở VN còn k hiểu nghĩa của mấy từ "Đạo hàm, Tích phân, Vi phân..." k :))
Chỉ giỏi dạy làm toán thôi.

bimbim5656

Xe container
Không nói về chất lượng, nhưng 5 năm Bách Khoa chắc chắn bao gồm tất cả các môn cụ học ở Úc và còn nhiều môn chuyên ngành khác cụ không được học ví dụ như tính toán khoa học, chương trình dịch, phân tích và thiết kế hệ thống, vi xử lý...

Giải tích với đại số là các môn đại cương ở BK rồi, không tính vào chuyên ngành.

Xét về khối lượng kiến thức trong chương trình được dạy thì bachelor degree ở Úc không có cửa đâu cụ.
Úc tuổi gì, ở VN còn được học "Triết Mác Lê, LS Ẳng, Tư tg, CNXHKH" nhá. Sắp hóa dồng dồi :))

giang.nguyen

Xe điện
1 lớp học phổ thông đào tạo ra có bao nhiêu người làm khoa học, công nghệ? Nhưng tất cả đều phải làm người. Bắt tất cả đều phải học để trở thành những người vỹ đại
Thời 60s 70s tổng thống Hàn Quốc bắt toàn dân là lính để đưa Hàn Quốc bứt tốc lên top đầu thế giới, cùng năm đó Philippiine ăn chơi đàng điếm để trở thành tầng lớp bết bát nhất trong các quốc gia châu Á.
Quan trọng cụ muốn sau này con cháu mình hưởng cuộc sống như thế nào thôi, còn đã méo chịu khổ được thì đừng đòi hỏi phải giàu, pahỉ mạnh.

DV2004

Xe tăng
Học cộng, nhân thôi đủ rồi không trừ và chia gì hết.

Các cụ bảo VN học toán nặng cơ mà ko ôn luyện cho các cháu thi SAT thì điểm toán như mứt ngay :D

fire_man

Xe đạp
Bỏ vi phân, tích phân, đạo hàm thì học lập trình với cả cái gì deep learning được, deep learning nó là mạng của nhiều phần tử toán học liên quan vi phân tích phân đạo hàm luôn. Các cụ viết truyện hài à. Có cụ bảo bỏ để tăng thống kê, cũng chuyện hài cả, không biết mấy cái đấy thì làm sao hiểu đướng các hướng phát triển biều đồ thống kê được.

Các cụ chỉ được tít mù vòng quanh. Vào 20 năm trước cũng mấy cụ lằng nhằng tách mẹ cấp 3 nó ra 3 ban a b c, thằng em giai em học ban c - toán 3 năm cấp 3 được quyển toán mỏng còn hơn quyển vở viết học sinh, báo hại đến lúc thi vào phân viện Báo chí có môn toán làm em phải ngồi nhồi toán cho nó 2 tháng. Sau phải bỏ phân ban, giờ lại có mấy cụ dở hơi bàn lại.

raisomoon

Xe tăng
Thời 60s 70s tổng thống Hàn Quốc bắt toàn dân là lính để đưa Hàn Quốc bứt tốc lên top đầu thế giới, cùng năm đó Philippiine ăn chơi đàng điếm để trở thành tầng lớp bết bát nhất trong các quốc gia châu Á.
Quan trọng cụ muốn sau này con cháu mình hưởng cuộc sống như thế nào thôi, còn đã méo chịu khổ được thì đừng đòi hỏi phải giàu, pahỉ mạnh.
VN hiện tại vẫn là dân số trẻ, năm nay có khoảng 25 triệu học sinh chiếm 1/4 dân số. Đây là lực lượng lao động mới và chủ lực trong vòng 5-20 năm tới. Chất lượng của lực lượng lao động này là yếu tố quan trọng để quyết định VN có bứt ra khỏi nước thu nhập thấp hay không.

Nhưng hiện tại việc cải cách giáo dục đang đi theo hướng bỏ bớt cả về số lượng và chất lượng các môn khoa học tự nhiên. Lấp vào đó là các môn học mang tính XH, kỹ năng giao tiếp, ngoại ngữ. Cái này có thể là định vị VN sẽ làm dịch vụ là chính mà bỏ qua lực lượng lao động để làm sản xuất công nghiệp và tổ chức công nghiệp hoá cái nền nông nghiệp của mình.

Năm nay covid thì các cụ đã nhìn thấy các nước chỉ làm dịch vụ, thương mại nó thê thảm thế nào rồi đó. VN năm.nay giữ đc đà tăng trường là nhờ công lớn khối sản xuất công nghiệp. Chưa kể nếu không có sản xuất thì vũ khí khí tài hoàn toàn phải đi mua, nếu có oánh nhau lớn thì ko thể chỉ trông chờ vào đồ đi mua được. Bài học Argentina hồi xưa bem nhau với Anh mà bị Pháp ko bán tên lửa cho vẫn còn tươi mới.

Tóm lại, khối giáo dục tư thục đang vì lợi ích trước mắt của họ mà đang tàn phá cái nền giáo dục của mình ảnh hưởng tới 10-20 năm sau cơ

G811

[Tịch thu bằng lái]
Đếu học toán cho sâu thì đến code cái vòng lặp còn cứ ngắt lên ngắt lên ngắt xuống chả lặp được hết vòng. ;))

Bác muốn xem cái bọn dốt toán nó code thế nào thì cứ tìm mấy chú coder tốt nghiệp dân lập mí tinh hoa ra làm việc nhá. Có khi còn phải cho đồ cmn lại cho nhanh. =))

Tây nó học toán sâu thì nó cứ ung dung ngồi code mấy cái giao tiếp mới phần cứng còn nó đẩy cmn cái 4.0 lên làm phong trào cho bọn dốt toán sổ đổi chuyến.....mai nó lại ấp đết phần cứng một phát thì anh em chửa xong 4.0 đã nháo cmn nhào sang 5.0. =))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đếu học toán cho sâu thì đến code cái vòng lặp còn cứ ngắt lên ngắt lên ngắt xuống chả lặp được hết vòng. ;))

Bác muốn xem cái bọn dốt toán nó code thế nào thì cứ tìm mấy chú coder tốt nghiệp dân lập mí tinh hoa ra làm việc nhá. Có khi còn phải cho đồ cmn lại cho nhanh. =))

Tây nó học toán sâu thì nó cứ ung dung ngồi code mấy cái giao tiếp mới phần cứng còn nó đẩy cmn cái 4.0 lên làm phong trào cho bọn dốt toán sổ đổi chuyến.....mai nó lại ấp đết phần cứng một phát thì anh em chửa xong 4.0 đã nháo cmn nhào sang 5.0. =))
Xưa nhớ có món lập thuật toán quy nạp gọi đến chính nó để lặp cho đến khi đạt điều kiện thì ra khỏi vòng, em lập thử bấm ctrl-C máy còn không nghe ngồi tính tiếp. Chăm thế chứ lại.