[Funland] Trung học : đã đến lúc bỏ các loại toán đạo hàm, tích phân, vi phân ... được chưa ?

Công Minh HN

Xe tải
Em thấy ở đây nhiều cụ chắc theo kỹ thuật nên lôi Toán ra để bàn. Em thì đếch biết Toán có ứng dụng nhiều không trong khối ngành kỹ thuật nhưng em chắc chắn một điều ông nào dốt Toán (xa hơn là các môn tự nhiên nói chung như Lý, Hóa) thì đỗ bằng mắt vào các trường kỹ thuật. Tuy nhiên đâu phải ai làm cũng IT hay kỹ thuật.

Chẳng hạn như em lên đại học theo khối ngành kinh tế mà lại là kinh tế ứng dụng chứ không phải kinh tế lý thuyết. Hồi cấp 3 tất nhiên cũng phải cày Toán bỏ mẹ để còn thi đại học vì em thi khối D (Toán - Văn - Anh). Đừng ông nào bảo giỏi mỗi Ngoại ngữ là được nhé vì nếu hai môn kia lởm quá thì khả năng tạch hơi bị cao. Em có ông anh trai thuộc diện này. Ngoại ngữ cực siêu (thi đại học không bao giờ dưới 9,5) song đến năm thứ 2 mới đỗ vì Toán - Văn lởm quá.

Em rút kinh nghiệm, buộc phải học đều cả Toán dù tiếng Anh mới là thế mạnh nhất. Kết quả thi đỗ đại học xong, lên chẳng sử dụng mẹ gì mấy cái kiến thức Toán hồi phổ thông nên dĩ nhiên quên sạch. Trường của em (FTU) là kinh tế ứng dụng nên cũng chẳng cần bồi bổ gì thêm môn Toán. Tất nhiên ai cũng biết ở VN có cái trò học Đại cương sau mới học chuyên ngành mà trong Đại cương có mấy môn như Toán cao cấp, Thống kê nhưng rõ ràng cũng chẳng để làm gì, học phí thời gian giống như mấy môn Triết học, LSĐ.

Chính vì mấy năm đại cương thừa thãi đó mà sinh viên không có nhiều thời gian học sâu về chuyên ngành. Kết quả ra trường 10 ông chắc 9 ông phải đào tạo lại mới có thể làm việc đúng chuyên ngành (khác như em thì không nói). Em tin lẽ ra bỏ bớt đại cương đi, vứt mẹ đi mấy môn không liên quan lắm để từ đó có thêm thời gian học chuyên ngành sâu hơn thì chắc chắn đếch có chuyện phải đào tạo lại. Chẳng hạn ông đi làm kinh doanh, làm marketing hay xuất nhập khẩu (mang đúng tên Foreign Trade của trường em) thì mang mấy cái Toán ra dọa ai. Trong khi các kỹ năng khác (đàm phán, quản trị, giao tiếp, tìm kiếm cơ hội) thì một hoặc không được dạy hoặc quá sơ sài như kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" do không có thời gian nên cuối cùng vứt đi như nhau hết.

NgheAn24h

Xe tải
Không có Toán thì các cụ Duy Vật lấy gì để so găng với các cụ Duy Tâm. Khi cụ Duy Vật bị hạ đo ván thì cụ Duy Tâm lên ngôi, và suốt ngày chỉ Amen và Adida phật mà không làm khoa học. Không có khoa học thì khác gì thời săn bắn hái lượm, lấy vỏ cây để che T rim!

raisomoon

Xe tăng
cụ nói quá. Cháu chuyên toán mà cũng chẳng nhớ nổi tích phân với đạo hàm. Thực sự mấy môn này rất thừa nếu sau này không theo mấy ngành liên quan tý kỹ thuật.
Cụ học toán mà nói chán thế. Học toán là cái môn học cơ bản nhất, để tư duy logic và tư duy nhiều lớp. Cái nếp tư duy đó nó giúp người ta rất nhiều khi gặp các vấn đề khó giải quyết.

Còn dĩ nhiên tích phân hay đạo hàm sẽ quên nếu không còn được luyện thường xuyên, nhưng cái phương pháp tư duy nó sẽ ở lại với cụ.

Sau này Tây nó mới đưa chỉ số IQ ra để đo chỉ số thông minh, nhưng nhiều khi em thấy đa số ai học giỏi toán thì có chỉ số IQ cao

Súng hơi HD

Xe tải
Tôi thời đi học, còn không nhớ nổi 7 hằng đẳng thức, kiểm tra toán chép bài bọn bạn còn không biết đã xong chưa, giờ thấy may vì học thuộc thứ đó

Noname_2015

Xe tăng
Em thấy ở đây nhiều cụ chắc theo kỹ thuật nên lôi Toán ra để bàn. Em thì đếch biết Toán có ứng dụng nhiều không trong khối ngành kỹ thuật nhưng em chắc chắn một điều ông nào dốt Toán (xa hơn là các môn tự nhiên nói chung như Lý, Hóa) thì đỗ bằng mắt vào các trường kỹ thuật. Tuy nhiên đâu phải ai làm cũng IT hay kỹ thuật.

Chẳng hạn như em lên đại học theo khối ngành kinh tế mà lại là kinh tế ứng dụng chứ không phải kinh tế lý thuyết. Hồi cấp 3 tất nhiên cũng phải cày Toán bỏ mẹ để còn thi đại học vì em thi khối D (Toán - Văn - Anh). Đừng ông nào bảo giỏi mỗi Ngoại ngữ là được nhé vì nếu hai môn kia lởm quá thì khả năng tạch hơi bị cao. Em có ông anh trai thuộc diện này. Ngoại ngữ cực siêu (thi đại học không bao giờ dưới 9,5) song đến năm thứ 2 mới đỗ vì Toán - Văn lởm quá.

Em rút kinh nghiệm, buộc phải học đều cả Toán dù tiếng Anh mới là thế mạnh nhất. Kết quả thi đỗ đại học xong, lên chẳng sử dụng mẹ gì mấy cái kiến thức Toán hồi phổ thông nên dĩ nhiên quên sạch. Trường của em (FTU) là kinh tế ứng dụng nên cũng chẳng cần bồi bổ gì thêm môn Toán. Tất nhiên ai cũng biết ở VN có cái trò học Đại cương sau mới học chuyên ngành mà trong Đại cương có mấy môn như Toán cao cấp, Thống kê nhưng rõ ràng cũng chẳng để làm gì, học phí thời gian giống như mấy môn Triết học, LSĐ.

Chính vì mấy năm đại cương thừa thãi đó mà sinh viên không có nhiều thời gian học sâu về chuyên ngành. Kết quả ra trường 10 ông chắc 9 ông phải đào tạo lại mới có thể làm việc đúng chuyên ngành (khác như em thì không nói). Em tin lẽ ra bỏ bớt đại cương đi, vứt mẹ đi mấy môn không liên quan lắm để từ đó có thêm thời gian học chuyên ngành sâu hơn thì chắc chắn đếch có chuyện phải đào tạo lại. Chẳng hạn ông đi làm kinh doanh, làm marketing hay xuất nhập khẩu (mang đúng tên Foreign Trade của trường em) thì mang mấy cái Toán ra dọa ai. Trong khi các kỹ năng khác (đàm phán, quản trị, giao tiếp, tìm kiếm cơ hội) thì một hoặc không được dạy hoặc quá sơ sài như kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" do không có thời gian nên cuối cùng vứt đi như nhau hết.

Hehe, chưa thấy bác nhắc đến seri môn liên quan đến cụ râu rậm nhể :D

Hài nỗi, đại học mửa mật với mấy môn đó. Lên cao học (khối kỹ thuật) xưa, có hăm mấy môn thì có hẳn học lại mấy môn liên quan đến cụ râu rậm :D

playstation_vn

Xe tải
Mời các cụ mợ chém cho vui.
Chứ em thấy mấy món đó học ở trường PT chả có ý nghĩa gì trong tương lai nữa rồi. Để thời gian dạy các cháu lập trình, ngoại ngữ, thể thao học đường coi bộ có lý hơn.
Theo cụ là chúng ta lại quay lại cái thời học theo kiểu tầm chương - trích cú của các cụ thời phong kiến đấy phỏng.
Nếu muốn học lập trình thì không học những cái căn bản của toán học thì cụ có học được không?

cháu lên 3

Xe container
thay mấy môn đó thành môn tự lựa chọn cũng đc nhể, em nghĩ nên đưa thêm môn văn hóa, kỹ năng sống, dạy các cháu cách làm người từ khi còn nhỏ ấy, cái đó quan trọng nhất

TuDongVietPhat

Xe hơi
Cái món Dục của mình nó tham vọng cao, mục tiêu đào tạo ra con người xhcn, nên cái gì cũng cố nhồi nhét vào cho thật căng.
Kiến thức của xã hội bây giờ quá lớn, phân ngành quá sâu rồi. Kiến thức phổ thông nên dạy ở mức nhẹ nhất thôi

hoangthuywalla

Xe tải
Theo cụ là chúng ta lại quay lại cái thời học theo kiểu tầm chương - trích cú của các cụ thời phong kiến đấy phỏng.
Nếu muốn học lập trình thì không học những cái căn bản của toán học thì cụ có học được không?
Thì mình có nói bỏ học Toán chỗ nào đâu ?
1. Toán học ở phổ thông theo mình biết thì bao gồm
- Số học
- Đại số
- Hình học
- Lượng giác
- Xác suất
- Thống kê
- Giải tích
Nhiều bác comment cứ như là thớt đòi bỏ học toán vậy. Cái vi tích phân nằm ở phần cuối : giải tích đấy.
2. Cái này là đang chém về có nên dạy và học vi tích phân trong chương trình phổ thông không?
Nhiều bác chém xa quá.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra không nên bỏ, chỉ thay đổi cách dạy và học.

Dạy về ứng dụng của nó, giảm tải bài tập đánh đố thiếu thực tiễn thì tốt hơn. SGK có dạy về ứng dụng của nó, nhưng cách dạy và học bị lệch nên mới có những câu hỏi ngô nghê như chủ thread.

Đây là kết quả của việc học chưa tới, bỏ qua gốc học ngọn.

Kiểu như học cách tính vận tốc tức thời, gia tốc, nhưng chỉ biết dùng công thức người ta phát minh ra, chứ không biết công thức đó từ đâu ra.

Hoặc công thức tính diện tích đường tròn, số Pi từ đâu ra..... thì tịt.

Thiếu những tư duy như thế thì khoa học cơ bản khó phát triển , dù học toán rất giỏi.
Học phổ thông mà cụ bắt học cả ngọn nguồn thế thì khác gì bắt cả nước đi học đại học. Đối với phổ thông chỉ cần học cái ngọn cái ứng dụng được là được, còn nguồn gốc đã có các nhà nghiên cứu chuyên sâu, đâu cần toàn xã hội phải biết mà bắt học sinh phổ thông học. Trong VD của cụ, người bình thường chỉ cần biết khi tính diện tích, chu vi hình tròn thì dùng số Pi, thế thôi! Chứ bắt cả xã hội này biết ngọn nguồn số Pi là gì thì quá tội.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ đem bản thân ra làm ví dụ (đấy, tao chỉ cần cộng trừ nhân chia là đủ kiếm tiền tỷ, làm giàu) thì rất khó bàn.
Phải tư duy theo tư duy của nhà thiết kế chiến lược giáo dục, vấn đề này khó vì bản thân ta còn thiếu thông tin.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thì mình có nói bỏ học Toán chỗ nào đâu ?
1. Toán học ở phổ thông theo mình biết thì bao gồm
- Số học
- Đại số
- Hình học
- Lượng giác
- Xác suất
- Thống kê
- Giải tích
Nhiều bác comment cứ như là thớt đòi bỏ học toán vậy. Cái vi tích phân nằm ở phần cuối : giải tích đấy.
2. Cái này là đang chém về có nên dạy và học vi tích phân trong chương trình phổ thông không?
Nhiều bác chém xa quá.
Thời bọn em học, không dạy vi phân, tích phân trong chương trình phổ thông. Vậy mà khối bạn bè vẫn học thành giáo sư, tiến sỹ được. Giờ các cháu học vi phân, tích phân từ phổ thông chưa thấy hơn được cái gì!

muachieukyniem

Xe điện
Vote bỏ. Không phủ nhận tầm quan trọng, nhưng không vì thế mà ép 100% dân số phải học những cái mà chỉ 1/1000 cơ hội dùng đến nó.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Không có Toán thì các cụ Duy Vật lấy gì để so găng với các cụ Duy Tâm. Khi cụ Duy Vật bị hạ đo ván thì cụ Duy Tâm lên ngôi, và suốt ngày chỉ Amen và Adida phật mà không làm khoa học. Không có khoa học thì khác gì thời săn bắn hái lượm, lấy vỏ cây để che T rim!
Chính ra môn Triết học lại là môn hay nhất, nó nâng hẳn tầm con người lên thằng học đại học khác với thằng không học đại học. Vậy mà giáo trình với người dạy ở mình lởm khởm quá!

Công Minh HN

Xe tải
Hehe, chưa thấy bác nhắc đến seri môn liên quan đến cụ râu rậm nhể :D

Hài nỗi, đại học mửa mật với mấy môn đó. Lên cao học (khối kỹ thuật) xưa, có hăm mấy môn thì có hẳn học lại mấy môn liên quan đến cụ râu rậm :D
Hehe mấy môn đó khả năng liên quan đến những thứ thượng tầng của nước mình nên chắc hơi bị khó bỏ cụ ạ. Nhưng công nhận Việt Nam mình có khoản học đại cương mấy năm đầu chối vãi đạn. Oke thích thì nhét mấy thứ "không thể bỏ" như cụ đề cập và em cũng ngầm hiểu, còn lại nên giải tán hết dành thời gian sâu vào đúng chuyên ngành đào tạo. Tuy nhiên chính cái tư duy giáo dục cái mẹ gì cũng nhét vào, không khác gì như Toán cấp 3 dậy hầm bà lằng, bắt tất cả các ông từ giỏi Văn, giỏi Anh hay giỏi nhảy múa cũng phải học theo, thậm chí dựa vào đó để đánh giá năng lực học tập nên mới thành ra như thế.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích sâu quá n hơi lạc đề :). Vđ thớt nêu ra ở đây là k nên học Vi, tích phân ở bậc pt vì rất nhiều ngành nghề k cần dùng đến :)
Học dàn trải nặng nề ở bậc pt dẫn tới k chuyên sâu vào đc cái j.
Theo em vẫn nên học. Nhưng học ở mức như kiểu đủ để hiểu thế nào là tích phân, thế nào là vi phân, ứng dụng đơn giản để làm gì... thế là đủ.
Chứ như chương trình học bây giờ quá nặng, nên chuyển cho các cấp học chuyên ngành sau cần dùng nhiều.

cusao

Xe lăn
Em thì nhìn nhận đơn giản thế này:
- Mỗi môn học đều có tính chất bổ trợ lẫn nhau, nhiều ít ra sao tùy vào tính chất nghề nghiệp hoạc công việc cụ thể
- Nếu 2 người hoạc 2 nhóm người có các yêu tố của cuộc sống tương đồng với nhau thì ai có kiến thức nhiều hơn thì có kết quả thành đạt cao hơn.
Vì vậy. Cứ cặm cụi mà nhai cho đủ các kiến thức phổ thông đi để hướng tới các kiến thức chuyên mên sau này....chịu khó học hành mới có cơ tiến xa. Cái này đúng trong mọi lĩnh vực và mọi cá nhân.
Nếu muốn kiếm tiền sớm thì có nhiều cách và nhiều người làm được nhưng phần đông là nhanh tới giới hạn khiêm tốn.

Tóm lại, đầu tiên cứ phải học những điều người ta bảo cái đã. Sau này có năng lực cộng thêm kiến thức thì sẽ cùng những người như mình "bảo" người khác cần học gì và học thế nào

congthuong

Xe điện
Học phổ thông mà cụ bắt học cả ngọn nguồn thế thì khác gì bắt cả nước đi học đại học. Đối với phổ thông chỉ cần học cái ngọn cái ứng dụng được là được, còn nguồn gốc đã có các nhà nghiên cứu chuyên sâu, đâu cần toàn xã hội phải biết mà bắt học sinh phổ thông học. Trong VD của cụ, người bình thường chỉ cần biết khi tính diện tích, chu vi hình tròn thì dùng số Pi, thế thôi! Chứ bắt cả xã hội này biết ngọn nguồn số Pi là gì thì quá tội.
Học đại học đâu phải để tìm số Pi hay những công thức phổ thông có sẵn đâu cụ ?

Học là cả quá trình tìm hiểu, khám phá, và tìm hiểu những thứ từ gốc, thì mới là học.

Áp công thức chỉ là kiểu học vẹt, không cần tới 12 năm học.

Khi nào làm nghề nào mở sách ra đọc công thức nghề đó là xong ! cũng chả cần học cộng trừ nhân chia làm gì, có máy tính bấm phát là xong.

Học không có gốc, không nhằm mục đích tìm hiểu và khám phá tri thức, thì đừng bảo làm sao học chán....

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Chính ra môn Triết học lại là môn hay nhất, nó nâng hẳn tầm con người lên thằng học đại học khác với thằng không học đại học. Vậy mà giáo trình với người dạy ở mình lởm khởm quá!
Cụ giới thiệu cho em ít sách triết học mà cụ tâm đắc với. Em bỏ môn này suốt, giờ rảnh muốn tìm hiểu lại.

Cảm ơn cụ

phunv74

Xe tải
Thớt đang bàn học sinh phổ thông. Nhưng nhân các cụ comment về học đại học thì em trưng các môn em học đại học ở Úc ra đây.

Bọn Úc nó học 3 năm, nhưng như các cụ thấy thì 2/3 số môn là về IT, 1/3 nữa là Toán vì Toán nó là gốc cần thiết cho IT.

Các cụ sẽ ko thấy bất kỳ 1 môn gì khác kiểu triết học, ngoại ngữ, .... như ở VN.

Cho nên 3 năm của nó em nghĩ là học nhiều hơn 5 năm ở VN mình.