[Funland] Triều Tiên làm lễ kỷ niệm 70 năm 1953-2023 đẹp quá các cụ ạ

a_cheng

Xe điện
Trang thiết bị Quốc Phòng của Nam Hàn giờ xuất đi khắp thế giới rồi, nên công nghiệp Quốc Phòng của Hàn chả thua bố con nhà nào đâu.
Bắc Hàn có hạt nhân là mạnh hơn thôi cụ. Hàn Quốc hiện tại là nước xuất khẩu vũ khí hàng đầu thế giới, đứng trên cả Israel, Nhật, Hà Lan. Đà tăng đang rất mạnh, dự đoán là sẽ sớm vượt Đức, Ý, Anh để đứng vào top 5 thế giới.
Đợt này tank pháo của HQ xuất đi khắp thế giới. Việt Nam ta đợt này đã nâng quan hệ ngoại giao với HQ lên mức cao nhất, ở mức này việc chuyển giao công nghệ, vũ khí quốc phòng giữa 2 nước sẽ được đẩy mạnh :D

congthuong

Xe điện
Hehe, năm nào cũng vậy, cứ Triều Tiên duyệt binh là kha khá nick vào bỉ bôi đánh giá thấp họ :D, mạng mẽo giờ có cấm đâu mà không biết thông tin ở bên bạn thế nào :) Cái bạn giỏi và chịu khó thì nên tôn trọng, cái bạn chưa hay thì biết để đấy thôi. Xem phim Hàn nhiều lại cứ auto nghĩ Hàn nó là nhất thì bảo sao Black Pink vé chục củ vẫn ru ngủ vì tôn trọng sở thích mầm non tương lại :P
Hàn không nhất thì ai nhất ?!
Cụ ra hàng điện tử , tìm cho em cái điện thoại, ti vi, đồ gia dụng Triều Tiên xem có không ?
Tại sao Phim Hàn tràn ngập thế giới mà TT không có ?
Chừng nào Triều Tiên sẽ có những ngôi sao diễn được ở VN như Black Pink ?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vật chất quyết định ý thức thôi. Dân người ta giàu có lên, tự nhiên thấy mình phải hành xử cho đúng đẳng cấp , thế là dần dần ý thức nó thay đổi thôi mà cụ. Thu nhập đầu người dân Ta cứ lên 10 nghìn đô / năm thì ý thức nhân dân lại ngon ngay mà. Các Cụ thời xưa tổng kết rồi, Phú Quý sinh lễ nghĩa , người dân giàu có thì ý thức họ cũng lên theo thôi.
Thế nên em mới nói so với các nước xunh quanh ta.

Dân Tổ

Xe container
Hàn không nhất thì ai nhất ?!
Cụ ra hàng điện tử , tìm cho em cái điện thoại, ti vi, đồ gia dụng Triều Tiên xem có không ?
Tại sao Phim Hàn tràn ngập thế giới mà TT không có ?
Chừng nào Triều Tiên sẽ có những ngôi sao diễn được ở VN như Black Pink ?
Ủa chỗ cụ ở toàn đồ Hàn à? Chính mồm cụ cho là nhất vì là nhất với cụ :D Chứ tôi và môi trường sống xung quanh tôi chưa có khái niệm Hàn là nhất cụ nhé :D

- TV, đồ gia dụng, điện thoại - lựa chọn đồ Hàn là của cụ - chứ sản phẩm không phải của Hàn đầy mà :D
- Phim Hàn tràn ngập thế giới??? - Tôi vẫn thấy các con tôi thích Hollywood hơn :D
- Câu cuối cụ hỏi chắc trẻ nó trả lời cho cụ =))

Vãi cả Hàn là nhất ;)) Hàn là nhất với đám Drama và văn hóa lai tạp OK :D

congthuong

Xe điện
Ủa chỗ cụ ở toàn đồ Hàn à? Chính mồm cụ cho là nhất vì là nhất với cụ :D Chứ tôi và môi trường sống xung quanh tôi chưa có khái niệm Hàn là nhất cụ nhé :D

- TV, đồ gia dụng, điện thoại - lựa chọn đồ Hàn là của cụ - chứ sản phẩm không phải của Hàn đầy mà :D
- Phim Hàn tràn ngập thế giới??? - Tôi vẫn thấy các con tôi thích Hollywood hơn :D
- Câu cuối cụ hỏi chắc trẻ nó trả lời cho cụ =))

Vãi cả Hàn là nhất ;))
Hollywood là sản phẩm của tây lông mà cụ. Sao cụ không kiếm phim Triều Tiên để các cháu xem cho mở mang đầu óc, xem chi mấy phim nhồi sọ của tây lông ?

Dân Tổ

Xe container
Hollywood là sản phẩm của tây lông mà cụ. Sao cụ không kiếm phim Triều Tiên để các cháu xem cho mở mang đầu óc, xem chi mấy phim nhồi sọ của tây lông ?
Úi thế cụ đánh giá thấp nhà em quá ạ :D Các cháu đủ nhận thức "tây lông" vs "Chủ nghĩa CS" cụ ạ, cụ nói nhồi như Hàn nhà cụ nghe ẩu quá :)) Các cháu nhà em xem đủ cả Arirang xịn của Triều Tiên cụ yên tâm để biết cái gì là văn hóa mỗi nước, không tôn thờ, không thần tượng hóa.

Hàn với cụ là Nhất, còn Hàn với em chỉ là 1 quốc gia hehe, Triều Tiên cũng vậy, Anh, Mỹ, Pháp cũng vậy. :D

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lớn rồi. Tiết chế đê.

Dân miền núi TM

Xe điện
Quá hoành tráng.
Hóng xem chục năm nữa tên lửa Bắc Triều tới dc bờ Đông không.

dheIa

Xe điện
Tầm này rồi mà vẫn Hàn là nhất thì chán lắm. Dân trí chúng ta quả thực có vấn đề :D

doctor103

Xe điện
Bất kỳ nước nào cũng vừa lấy hình phạt (tất nhiên có giáo dục, tuyên truyền) là chính để lấy kỷ cương của đất nước họ hết cụ ạ. Từ anh đông dân như TQ đến anh nhỏ bé (hơn cả Sin) ở châu Âu. Giáo dục, tuyên truyền hiệu quả rất thấp cc ạ.
Ví dụ nghị định 100 phạt nặng vụ bia rượu đã thay đổi phần nào ý thức người dân nhưng vẫn còn không ít người con thường vì vẫn thoát được, diện tích Sing có hơn 700 km2 thôi, còn VN đến hơn 330.000 km2 thì kiểm soát hết cũng khó.
Vẫn là cậu chuyện nước ngoài áp dụng được nhưng về ta thì còn phải xem tình hình chúng ta thế nào và áp dụng đến đâu nữa.

Như việc diễu duyệt binh cũng thế, sau 1985 VN thể hiện mong muốn hòa bình, phát triển kinh tế thì không việc gì phải khoe súng ống cả, còn ở TT thực tế họ vẫn đang trong thời chiến thì họ khoe sức mạnh quân sự cũng là bt

Em thử làm khảo sát, nếu được chọn lựa làm công dân Hàn Quốc với Triều Tiên thì các cụ chọn nước nào ?

DrH2012

Xe buýt
Hàn Quốc làm phim lịch sử, các địa danh cổ thuộc Triều Tiên có đưa lên phim ko các cụ nhỉ :-?
Nói chung nhắc đến Bắc và Nam Hàn e lại thấy phục các cụ nhà mình. Hoàn cảnh cũng giống nhau, dc hỗ trợ cũng giống nhau, mà nhà ta thống nhất được rồi :D

doctor103

Xe điện
Hàn Quốc làm phim lịch sử, các địa danh cổ thuộc Triều Tiên có đưa lên phim ko các cụ nhỉ :-?
Nói chung nhắc đến Bắc và Nam Hàn e lại thấy phục các cụ nhà mình. Hoàn cảnh cũng giống nhau, dc hỗ trợ cũng giống nhau, mà nhà ta thống nhất được rồi :D
Nhờ bài học ở TT mà tình hình ở VN diễn biến khác, ít nhất là việc Mỹ không đổ quân đánh ra phía bắc (mà chỉ dùng không quân) vì lo ngại chạm trán quân TQ như ở TT

dheIa

Xe điện
Thế ai là nhất ? cụ mở mang dân trí đi :D
hihi.. cụ Dân Tổ có câu chốt gắt nhưng đắt đó cụ. Em mượn lại cụ í ^^
"Hàn với cụ là Nhất, còn Hàn với em chỉ là 1 quốc gia hehe, Triều Tiên cũng vậy, Anh, Mỹ, Pháp cũng vậy..."

Nếu cụ đi nhiều, mở mang nhiều, em tin là cụ cũng sẽ hiểu ra như thế :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nhờ bài học ở TT mà tình hình ở VN diễn biến khác, ít nhất là việc Mỹ không đổ quân đánh ra phía bắc (mà chỉ dùng không quân) vì lo ngại chạm trán quân TQ như ở TT
Đổ quân ở Miền Nam còn bị tát lệch mặt đòi đổ quân ra Bắc.
Đổ ra Bắc thì xác cũng chả có mà mang về đâu.

Cucumin

Xe tăng
Nó khác nhau cơ bản mà Cụ, Các Cụ nhà mình là đấu tranh giành độc lập bằng tự lực, các phòng trào cách mạng phát triển từ Nam ra Bắc, Sau đó là kết tinh lại đứng dưới lá cờ của Việt Mình , mượn xu thế thời đại để giành độc lập, nói chung là độc lập bằng xương máu và khát vọng của dân tộc . Còn Triêu Tiên họ có đấu tranh giành độc lập đâu Cụ. Lịch sử Triều Tiên cả hai Miền là Lãnh đạo của Họ đều được bọn nước ngoài dựng lên, chả đổ tí xương máu nào. Nên chiến tranh thống nhất Hai Miền của Họ không thể tiến hành được.

Chỉnh sửa cuối:

stone_lamp

Xe điện
Cụ thử đứng vào vị trí anh Un xem; phải giữ thể chế, phải bảo vệ lợi ích dòng tộc..... Có khi ngày duyệt binh cụ còn phóng thêm cả chục quả tên lửa cho nó oai ấy. Cứ vào việc mấy biết thế nào :))
Mỗi dân tộc có 1 số phận như là con người, sinh trong 1 gia đình nghèo, bố mẹ chả có gì, học hành không không đến nơi đến chốn, chỉ giỏi đánh nhau thì những người đó cũng phải thể hiện mình khỏe mạnh, có đầy đủ dụng cụ nếu sống trong một môi trường phức tạp để khỏi bị bắt nạt. Các cụ nhà ta ở đây chỉ giỏi nói phét, đọc tin phương tây nhiều quá thôi.
Nên em thấy không thể so sánh dân tộc này và dân tộc khác, vì vị trí địa lý, địa chính trị, mối quan hệ và tài nguyên. BTT qus giỏi và quá bản lĩnh với hoàn cảnh khó khăn của mình. Nếu BTT có 1 lực lượng bạn bè quốc tế như VN thì VN mình xách dép ko xong (em thử so sánh nếu), nhưng điều này Mỹ ko muốn nên rất ít quốc gia trở thành đối tác đúng nghĩa với BTT được.
Em thì em khâm phục dân tộc này

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ không nghĩ là nó đã ăn vào máu ạ ? Em chỉ ví dụ đơn giản là về giao thông, Em ở châu Âu với vài nước quanh ta thôi, 1 người 1 ngã tư đèn đỏ người ta vẫn dừng. Nên cụ nói giáo dục tuyên truyền hiệu quả rất thấp là rất phản thực tế.
Ví dụ nghị định 100 phạt nặng vụ bia rượu đã thay đổi phần nào ý thức người dân nhưng vẫn còn không ít người con thường vì vẫn thoát được, diện tích Sing có hơn 700 km2 thôi, còn VN đến hơn 330.000 km2 thì kiểm soát hết cũng khó.
Vẫn là cậu chuyện nước ngoài áp dụng được nhưng về ta thì còn phải xem tình hình chúng ta thế nào và áp dụng đến đâu nữa.

Như việc diễu duyệt binh cũng thế, sau 1985 VN thể hiện mong muốn hòa bình, phát triển kinh tế thì không việc gì phải khoe súng ống cả, còn ở TT thực tế họ vẫn đang trong thời chiến thì họ khoe sức mạnh quân sự cũng là bt
Bên TQ dân họ cũng thích uống rượu kém gì ta đâu nhưng uống rượu không lái xe đối với họ là làm được. Hình phạt của họ nặng hơn ta nhiều vì mức cao nhất (em nghe một người TQ nói) là đi tù 15 ngày. Dịch vụ lái xe từ quán ăn về bên mình gần như chưa có chứ bên họ có cả chục năm nay rồi. HÌnh phạt nặng để tạo ý thức thôi.

Vodka_Putinka

Xe điện
Đương nhiên nước đang phát triển thì tầng đáy làm sao đã giàu được. Cụ gửi bài khảo sát với đối tượng là công nhân ở các khu công nghiệp. Nhưng ngay cả với các đối tượng như vậy thì cũng không đến nỗi gầy tóp đít như mấy anh lính Triều Tiên. VN cũng không phải ăn xin lương thực hay quỵt tiền gạo của nước nào.
Còn nếu nhìn lên trên một chút, 20 triệu người VN thuộc giới trung lưu trở lên có cuộc sống như trong mơ so với dân Triều.
Thế ở Việt Nam dân có được cấp nhà miễn phí , học miễn phí , y tế miễn phí và bia miễn phí ko bạn ?