[Funland] Triều Tiên, đất nước gây nhiều sự tò mò nhưng ít có lời giải

HANOICity

Xe điện
Chán bác thật.
Những năm 70-80, ở 1 đất nước vĩ đại ngoài Triều Tiên, "Giáo dục, y tế, đến các cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí, luyên tập sức khỏe đều không mất tiền", bác nghe quen quen, phỏng ạ.

Bác có "không tưởng" với các thứ dịch vụ như trên không?
Ở nơi ấy có "ra gì" không và h có còn tồn tại không bác? Nếu nó đã từng có và h đã bị sụp đổ, có nghĩa nó không có đc cái mà Bắc TT có, em là cứ thích nói và làm "ra gì" như cái anh thổ mừ mà diện tích đến 80% là rừng, phải nhập khẩu lương thực này. Quả thực là đất nước đầy bí ẩn.

Chỉnh sửa cuối:

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Bị cấm vận như TT thế là giỏi rồi, VN bị cấm vận ko bằng dc 1 cái móng tay của TT. Đến cả bjo khkt của mình cũng xác dép cho họ.

HANOICity

Xe điện
Em đã từng đến Pyongyang ( VN hay gọi là Bình Nhưỡng ) hồi năm 2018.
Được mỗi cái đường sá to, vắng xe không ùn tắc giao thông. Công viên, khu vui chơi công cộng ở Pyoyngyang cũng rộng, thoáng.
Phải công nhận là Bắc TT họ quy hoạch Thủ Đô họ tốt.
Nhưng có 1 cái bất thường là họ cấm không cho tự do quay phim chụp ảnh ...Cái điều này là cả 1 sự tò mò to lớn đến giờ em vẫn không hiểu tại sao họ phải làm vậy với tư cách là 1 người Việt Nam trẻ, như các cụ thấy hội Tây ba lô sang VN tự do quay phim chụp ảnh, post FB, đăng youtube về đất nước VN khắp cách hang cùng ngõ hém ....thoải mái đó, ai cấm đâu....
Rõ ràng lãnh đạo Bắc TT đang che dấu điều gì, vì nếu không muốn che dấu điều gì thì sao họ làm vậy ? ???? Rõ ràng là họ đang không muốn quảng bá cho thế giới biết về Bắc TT khác ý của lãnh đạo đất nước họ. Có được xem Youtube về Bắc TT như này rất là hiếm đấy, chỉ CQ thông tấn và/hoặc Truyền hình nhà nước Bắc TT mới được phép đăng.
Bác có tư liệu gì không? có thì đưa lên đây cho mọi người cùng biết nbác nbé

Vodka_Putinka

Xe điện
Bác có tư liệu gì không? có thì đưa lên đây cho mọi người cùng biết nbác nbé
Cụ vào đây mà xem . Cô add là người Vn đang làm việc bên đó

rachfan

Xe container
Em thấy những quy hoạch thành phố, nông thôn, rừng núi của họ, những công trình hiện đại, những công trình cổ kính đều rất đáng để suy ngẫm và khâm phục, đó là những gì mình nhìn thây, không phải bằng bìa carton, dù thoáng qua có cảm nhận, đời sống nhân dân mỗi gia đình của họ còn nhiều thiếu thốn.
Triều tiên nó thi hành chính sách "Bỏ 7 nuôi 3" cụ ợ. Tức là bỏ mặc 70% dân số ở nông thôn tự sinh tự diệt và tập trung nguồn lực nuôi 30% dân số thành thị, chủ yếu là vùng thủ đô Bình nhưỡng.

Những cái to cao sạch sẽ hiện đại đều là nằm trong vùng 30%, và nó quá đủ để show ra cho một chuyến du lịch cưỡi ngựa xem hoa từ 3-5 ngày, nên ấn tượng của khách khi đi thăm Triều tiên nói chung không quá tệ, trừ việc không được tự do chụp ảnh và đi ra ngoài tuyến đường đã định trước.

Vì người ta sợ nếu du khách được đi lại tự do thì họ sẽ đi vào khu vực của 70% người bị bỏ mặc kia.

Thực tế thì hiện tại Triều tiên đã mở trói hơn so với cách đây chục năm. Nếu Ủn không thỉnh thoảng phóng quả tên lửa khiến Trump nhảy lên thì chắc còn khá nữa.

Dân Triều tiên khá thông minh nên chỉ cần không cấm là họ sẽ tự tìm ra đường đi cho mình.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng đến Pyongyang ( VN hay gọi là Bình Nhưỡng ) hồi năm 2018.
Được mỗi cái đường sá to, vắng xe không ùn tắc giao thông. Công viên, khu vui chơi công cộng ở Pyoyngyang cũng rộng, thoáng.
Phải công nhận là Bắc TT họ quy hoạch Thủ Đô họ tốt.
Nhưng có 1 cái bất thường là họ cấm không cho tự do quay phim chụp ảnh ...Cái điều này là cả 1 sự tò mò to lớn đến giờ em vẫn không hiểu tại sao họ phải làm vậy với tư cách là 1 người Việt Nam trẻ, như các cụ thấy hội Tây ba lô sang VN tự do quay phim chụp ảnh, post FB, đăng youtube về đất nước VN khắp cách hang cùng ngõ hém ....thoải mái đó, ai cấm đâu....
Rõ ràng lãnh đạo Bắc TT đang che dấu điều gì, vì nếu không muốn che dấu điều gì thì sao họ làm vậy ? ???? Rõ ràng là họ đang không muốn quảng bá cho thế giới biết về Bắc TT khác ý của lãnh đạo đất nước họ. Có được xem Youtube về Bắc TT như này rất là hiếm đấy, chỉ CQ thông tấn và/hoặc Truyền hình nhà nước Bắc TT mới được phép đăng.
Đầy ông VN đi du lịch qua Triều Tiên rồi, mới lần đầu đi cũng nghe mấy điều như cụ nói, hoá ra méo phải. Quay phim chụp hình thoải mái , trừ những khu vực quân sự thì méo được (Ơ VN cũng vậy thôi).
Mà TT thì đất nước về mặt lý thuyết đang trong trạng thái chiến tranh nên khu vực quân sự nó nhiều.
Mấy ông cứ soi mói vào mấy chỗ nó cấm rồi kêu nó cấm toàn bộ là sao??
Mấy cái Youtube của bọn Tây quay về TT mà có hơi hướng ca ngợi TT 1 thời gian đều bị bọn Google nó xoá( méo hiểu vì sao luôn).

quehuong2020

Xe máy
Kinh tế TT giàu có nè , khkt hiện đại nè ... vân vân và mây mây ... cớ sao các bố TT lại quỵt tiền gạo của Vịt nhà em ? Nhà giàu mà cớ sao chơi đểu thế ?

quehuong2020

Xe máy
Giả tiền gạo cho bọn em đi , để bọn em còn phải mua vé xem bóng đá bên Mỹ nữa .

Tommytep

Xe tăng
Đầy ông VN đi du lịch qua Triều Tiên rồi, mới lần đầu đi cũng nghe mấy điều như cụ nói, hoá ra méo phải. Quay phim chụp hình thoải mái , trừ những khu vực quân sự thì méo được (Ơ VN cũng vậy thôi).
Mà TT thì đất nước về mặt lý thuyết đang trong trạng thái chiến tranh nên khu vực quân sự nó nhiều.
Mấy cái Youtube của bọn Tây quay về TT mà có hơi hướng ca ngợi TT 1 thời gian đều bị bọn Google nó xoá( méo hiểu vì sao luôn).
cụ sang chưa mà nói rành rọt thế :)) sang đấy nó nhốt cụ vào Ks, cho đi đâu, làm gì, xem gì, gặp ai, chụp gì đều phải có kế hoạch,đc phép & có giám sát viên nhé. Mấy ku tây làm vlog trông có vẻ “tự do” cũng là để make color thôi :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
cụ sang chưa mà nói rành rọt thế :)) sang đấy nó nhốt cụ vào Ks, cho đi đâu, làm gì, xem gì, gặp ai, chụp gì đều phải có kế hoạch,đc phép & có giám sát viên nhé. Mấy ku tây làm vlog trông có vẻ “tự do” cũng là để make color thôi :))
Thế cụ sang chưa mà biết nó nhốt vào ks thế??

quehuong2020

Xe máy
Thôi đi cụ ơi .
Cụ bảo TT đang trong trạng thái chiến tranh , vậy war với nước nào ?
TQ thì đang là nền kt lớn thứ 2 thế giới , và giờ họ đang tích cực đổi đũa để giữ vị trí kìa .
HQ thì du lịch , kinh tế giờ đã mạnh tới nỗi đang ảo tưởng với Nhật Bản kia kìa . Và lâu rồi , thế giới chưa thấy một động thái quân sự nào đến từ HQ .
Vậy giờ họ đang trong tình trạng chiến tranh với nước biển hở cụ ? Chứ TT giáp biên giới với 3 nước , 2 nước TQ , HQ đang cắm đầu vào kinh tế , chỉ còn nước biển thôi . Chiến tranh với nước biển mà họ phải căng thẳng vậy sao ? Hay là HQ đã không thèm quan tâm nữa mà họ cứ đòi đánh nhau mãi ?

Bò lốp

Xe lăn
Nhìn duy nhất cu Ủn là béo quay như vịt bầu, chỉ khổ dân

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đi cụ ơi .
TQ thì đang là nền kt lớn thứ 2 thế giới , và giờ họ đang tích cực đổi đũa để giữ vị trí kìa .
HQ thì du lịch , kinh tế giờ đã mạnh tới nỗi đang ảo tưởng với Nhật Bản kia kìa . Và lâu rồi , thế giới chưa thấy một động thái quân sự nào đến từ HQ .
Vậy giờ họ đang trong tình trạng chiến tranh với nước biển hở cụ ? Chứ TT giáp biên giới với 3 nước , 2 nước TQ , HQ đang cắm đầu vào kinh tế , chỉ còn nước biển thôi . Chiến tranh với nước biển mà họ phải căng thẳng vậy sao ? Hay là HQ đã không thèm quan tâm nữa mà họ cứ đòi đánh nhau mãi ?
Về lý thuyết thì TT và HQ đang trong trạng thái chiến tranh( vì mới chỉ kí hiệp định đình chiến).
TT rất muốn kí với Mỹ hiệp định kết thúc chiến tranh nhưng Mỹ không chịu!
Hiệp định đình chiến là Mỹ ký với TT chứ HQ không đủ tuổi kí.

quehuong2020

Xe máy
Về lý thuyết thì TT và HQ đang trong trạng thái chiến tranh( vì mới chỉ kí hiệp định đình chiến).
TT rất muốn kí với Mỹ hiệp định kết thúc chiến tranh nhưng Mỹ không chịu!
Hiệp định đình chiến là Mỹ ký với TT chứ HQ không đủ tuổi kí.
Ký với Mẽo chứ ký với Hàn xẻng làm gì ? Cá nhân em cũng muốn ký với Mẽo lắm mà có được ký với nó bao giờ đâu ?
HQ cũng chưa kết thúc chiến tranh mà sao họ khác biệt với TT vậy cụ ? Thôi , giả tiền gạo cho Vịt nhà em đê .

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ký với Mẽo chứ ký với Hàn xẻng làm gì ? Cá nhân em cũng muốn ký với Mẽo lắm mà có được ký với nó bao giờ đâu ?
HQ cũng chưa kết thúc chiến tranh mà sao họ khác biệt với TT vậy cụ ? Thôi , giả tiền gạo cho Vịt nhà em đê .
TT mà trả tiền cho Vn thì VN ăn ngay án phạt của Mẽo đấy! Méo trả tiền dưng lain quả hàng nóng cho Vn đấy.! Mà cụ đã ám thị trong đầu cụ về TT như vậy rồi thì em cũng méo cần thông não cho cụ làm giề. Vì cũng méo được lợi lộc giề! Cụ cứ tin với cái nhìn mà cụ thích thôi.

Leanh65

Xe container
Thôi đi cụ ơi .
Ông hàn quốc suốt ngày chĩa loa với rải truyền đơn chửi TT. Hàng năm đều tập trận với mấy k lính mẽo gần biên giới khiêu khích TT, rồi cho mỹ đặt bệ phóng tên lửa chõ sang TT mà cụ bảo không có động thái gì. TT nó cũng muốn yên ổn làm ăn,dỡ bỏ hạt nhân mà mẽo trở mặt nuốt lời cực chẳng đã nó mới tái khởi động lại. Qua loa pt thì toàn TT, nga độc tài ác với dân , gây sự với láng giềng chứ pt ngoan hiền bác ái. Có quá lắm thì tặng bom dân chủ ,và giá đó không đắt để người dân được đổi đời vv

Visser III

Xe tăng
Thế cụ sang chưa mà cũng nói rành rọt thế.phải chăng cụ sang đó rồi bị nhốt vào khách sạn.rồi bị giám sát...bla.bla...

HANOICity

Xe điện
Cụ vào đây mà xem . Cô add là người Vn đang làm việc bên đó
Cảm ơn bác, hay quá nhờ bác em lại có thêm 1 tấm ghép

Không Phải Đậu Vừa Rang

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy những quy hoạch thành phố, nông thôn, rừng núi của họ, những công trình hiện đại, những công trình cổ kính đều rất đáng để suy ngẫm và khâm phục, đó là những gì mình nhìn thây, không phải bằng bìa carton, dù thoáng qua có cảm nhận, đời sống nhân dân mỗi gia đình của họ còn nhiều thiếu thốn.
Cụ cứ vào bất kì một trại tù nào đó tôi chắc chắn rằng cụ sẽ thấy quy hoạch của họ rất tốt, ngăn nắp và kỉ luật hơn bất kù khu dân cư nào hiện tại

Không Phải Đậu Vừa Rang

[Tịch thu bằng lái]
Họ có thể mặc quần áo cũ nhưng chưa hẳn đã lôi thôi cụ ạ.em còn thấy họ ưnhs xử văn minh nữa là đằng khác.hơn hẳn con dân xứ ĐL
Bị cấm vận như TT thế là giỏi rồi, VN bị cấm vận ko bằng dc 1 cái móng tay của TT. Đến cả bjo khkt của mình cũng xác dép cho họ.
*** ai cấm vận nó cả, thời trước cọng sả và tư bẩn không chơi với nhau và cấm vặn nhau
Sau thằng cọng sả đói quá xin bọn tư bẩn các anh tha cho em, có thằng triều tiên này gân cổ lên nên mới chết, đến giờ chỉ thấy người dân tư bẩn bênh triều tiên chứ tôi chưa từng thấy bất kì người triều tiên nào bênh tư bẩn cả