[Funland] Triều Tiên, đất nước gây nhiều sự tò mò nhưng ít có lời giải

Xã viên

Xe tải
Ăn nhanh, đi nhẹ, hay cười
Hôn bí mật, đ.ái công khai !

Tommytep

Xe tăng
Công nhận ngày xưa hồi bé, em với các cụ thấy Tây là xô đến đi theo nhằng nhẵng, xem như xem xiếc. Cả bọn mấy chục đứa chạy theo chỉ trỏ, chú Tây nào quay lại nói chuyện là òa lên, chạy túa đi như bầy vịt cụ nhỉ.
Em xem ảnh Triều Tiên thấy trẻ con lịch sự vãi, gặp người nước ngoài mà không hề thay đổi vẻ mặt luôn. Toàn bảo sao chúng nó giáo dục tốt thế, không tò mò như bọn em hồi xưa. Nên thực ra trông ảnh của Bắc hàn nó cứ giả giả, mang tính tuyên truyền. Các cụ xem ảnh tây chụp Việt Nam hồi xưa thấy khổ, nghèo, rách rưới, bẩn thỉu nhưng bức ảnh nó thật, sống động. Điều đặc biệt là người Việt hay cười, khổ sở thế mà cứ nhìn vào máy hình là cười, trẻ con người lớn, lắm ông bà vêu vao ăn đu đủ không cần thìa cũng nhe răng ra.
Nhiều người nước ngoài cũng nhận xét, người Việt sống trong nghèo khổ, vất vả nhưng thực sự rất lạc quan, hay cười hay nói. Cũng là một nét độc đáo của người Việt chúng mình hầy.
Dạo em ở bển rất thích mua đồ bánh kẹo gặp trẻ con thì cho nhưng tuyệt đối nó ko dám lấy, mới đầu ko biết mình là người nước ngoài thì nó còn ở gần chứ chỉ cần nói cái nó biết nước ngoài là té hết. Tiếp xúc với người NN là trọng tội luôn nên từ trẻ con đã được dạy dỗ rồi

HANOICity

Xe điện
Hầu hết các nguyên thủ đều sử dụng xe của chính quốc sx như 1 niềm tự hào, chẳng hạn ông Tập Cận Bình thường sử dụng chiếc xe này:

nó là Hongqi L5.
Vậy ông Kim thường sử dụng xe nào, trong danh sách dầy đặc vài trang giấy những cái tên xe của TT?

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Chưa đúng cụ ơi, Trung hoa là chnd Trung hoa, Triều tiên là chdcnd Triều tiên, Việt nam là chxhcn Việt nam. Liên xô là Liên bang chxncn Xô viết. Do vậy chỉ có VN là tuyệt đối theo con đg xhcn
Theo em biết có 1 quốc gia có tên xhcn là Sờ ri Lan ca, cụ chếch lại xem :)

HANOICity

Xe điện
Theo em biết có 1 quốc gia có tên xhcn là Sờ ri Lan ca, cụ chếch lại xem :)
Vâng, có thể còn nhiều nước khác như vậy. Nhưng cụ trên đang nói về Lx, Tq, Vn và chủ đề đang là về Tt, mà chỉ có Lx và Vn là xác định đường lối giống nhau, còn Tq và Tt thì đi theo những đường lối khác, chính vì vậy nên đã có nhiều mâu thuẫn nội bộ ngay trong khối xhcn, trước còn có bài vè " anh Lx, chị Tq..."

TONGIA

Xe lừa
Vâng, có thể còn nhiều nước khác như vậy. Nhưng cụ trên đang nói về Lx, Tq, Vn và chủ đề đang là về Tt, mà chỉ có Lx và Vn là xác định đường lối giống nhau, còn Tq và Tt thì đi theo những đường lối khác, chính vì vậy nên đã có nhiều mâu thuẫn nội bộ ngay trong khối xhcn, trước còn có bài vè " anh Lx, chị Tq..."
Lão đang nói về mô hình trước hay sau 1991 đấy?