Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

chompi

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ thớt có bài viết bổ ích. Lái xe đi trên đường bình thường (ko phải tổ lái :D) thì em nghĩ ko cần khoa học gì chính xác lắm, chỉ cần nắm một số điểm cơ bản như trong thớt đã nêu và thực hành thật nhiều cho quen tay.

Quan điểm của em ra đường là nhường hết, bác nào xin vượt, lấn đường, đè đầu ... xin mời hết. Lúc nào mình xung lên đè lại, ấy là mình sai.

nguyenmanh2

Đi bộ
thông tin bổ ích rất vui khi được làm quen cùng các bác
thanhs

SGmorning

Xe máy
CHUYỂN SỐ HỢP LÝ:
Vì vậy, sang số phù hợp với tốc độ là chưa đủ vì khi các bác chuyển động đều với vận tốc chậm, ví dụ < 20 km/h mà đi số 1 số 2 thì làm cho động cơ phải quay với tốc độ cao => động cơ bị nóng, nhanh hư hỏng. Trường hợp này thì em hay chạy số 3, khi cần tăng tốc mới về số 2.
Em cũng có vấn đề "số má" và ngâm cứu kỹ những lời cụ dạy, nhưng cuối cùng chỉ hiểu có hai dòng này thôi ạ, công nhận đầu em mảng này tối thui luôn!

Mật

Xe máy
Các cụ cho nhà cháu hỏi chút kinh nghiệm với ạ
Nếu trong trường hợp cợ cả nhà cháu bắt vợ 2 nổ máy và bật điều hòa liên tục khi đỗ trong thời gian khoảng 1 - 2 tiếng như vầy thì có hại gì nghiêm trọng cho v2 nhà cháu không ạ ( ngoại trừ tốn GAS các cụ nhé \:D/ )
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến ạ ! ^:)^

ninhcd

Xe tăng
Tsk cụ Su nhìu, e sẽ vừa đọc vừa cảm nhận và thực hành.
E Rót mời cụ 1 ly

ninhcd

Xe tăng
Nếu trong trường hợp cợ cả nhà cháu bắt vợ 2 nổ máy và bật điều hòa liên tục khi đỗ trong thời gian khoảng 1 - 2 tiếng như vầy thì có hại gì nghiêm trọng cho v2 nhà cháu không ạ ( ngoại trừ tốn GAS các cụ nhé \:D/ )
---
Theo í kiến của riêng iem là ko nên làm vậy.
Vì e nghĩ đơn giản làm vậy là bắt động cơ xe hoạt động ko tải, vậy thì hao mòn vẫn xảy ra, đ giản như việc thay dầu xe, khi cụ làm vậy thì ODO ko thể hiện số km mà đáng lẽ ra cụ phải cộng vào để tính toán tg thay dầu cũng như bảo dưỡng, mà lâu dần như thế sẽ có hại cho xe, ,mà có hại cho xe suy rộng ra trên 1 phương diện nèo đóa là cũng có hại cho cái Ví của mình nữa cụ ợL-)

simo2001

Xe tăng
Em đi toàn bị phốt vì khi lùi chỗ hẹp, sau một hồi đánh lái, thì không xác định được bánh trước đã thẳng hay chưa. Thành ra lùi tiếp thì dễ bi sướt sát ở phần đầu xe. Các bác có kinh nghiệm gì cho việc này thì chỉ giáo cho em với?

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
em mới lái còn non kinh nghiệm quá nên mong được chỉ dạy thêm chút.

em có 2 vấn đề khó giải quyết mong các bác chỉ cách giải quyết vụ này nè.

1: em tập được đỗ xe song song roài nhưng còn nhát tay quá, có lần đậu xe song song nhưng lát đi ra có bác nào đậu sát đầu xe em nên em ko tiến ko lùi được, đành ngậm ngùi đứng chờ chủ xe ra để kêu họ đi rồi mình mới chui ra được, gặp các bác thì các làm sao ?

2: em đi đường thỉnh thoảng gặp mấy thằng xe tải chở cát chở đá nó đi trước mình nhưng đi vận tốc chậm thôi, khoảng 40, em đá đèn bọp còi xin đường mà họ ko cho, ko chịu tránh cho em vượt, cứ đi lỳ lỳ trước mặt cho em hít khói hít cát vậy đó, em ko dám vượt phải vì sợ tai nạn và bị Phạt, nếu gặp các bác thì các bác làm sao ạ ??

soccermad

Xe hơi
Bài viết tốt. Em vodka cho bác phát

sieucophowall

Xe đạp
em newbie, em hỏi các bác khí không phải, khi em muốn dừng xe, em nên đạp kịch côn và rà phanh đến khi xe dừng hẳn hay là không đạp kịch côn mà vừa ra côn, vừa ra phanh. em cảm ơn các bác

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
các bác có kinh nghiệm lùi xe ko có camera lùi xin chỉ giáo chút, xe ko có camera lùi thì các cụ lùi kiểu gì để ko bị đụng mông vào tường vậy ạ ? có ông bác hàng xóm lái xe camry Le nhập Mỹ mà ko có camera đâu, tai bác đó bị lãng nên nói gần tai mới nghe được, bác ko nghe được được chuông cảm biển kêu lên nên hỏi em có cách nào để lùi ko bị đụng ko? em chiệu, em lên đây hỏi xem bác nào giỏi lùi xe ko cần cảm biển và camera lùi xin chỉ giúp bác kia với.

WHITE TIGER

Xe container
Cực kỳ hại máy,khi xe di chuyển mới có gió lùa vào khoang động cơ.Thế nên cho dù chạy cả ngày không sao nhưng để nổ 1 đến 2h là nguy cơ nhiều lắm vì khoang động cơ sẽ nóng hơn là chạy nhiều.Chưa kể sau đó các thiết bị dễ bị ảnh hưởng bở sức nóng

em newbie, em hỏi các bác khí không phải, khi em muốn dừng xe, em nên đạp kịch côn và rà phanh đến khi xe dừng hẳn hay là không đạp kịch côn mà vừa ra côn, vừa ra phanh. em cảm ơn các bác
Dồn số nhả côn chậm để ghìm tốc.Giảm tốc bằng số là và phanh cùng lúc.Không nên đạp hết côn và rà phanh.Mòn phanh nhanh lắm

Chỉnh sửa cuối:

mai.thanh10

Xe container
Úi chài !!!!!!!!!! Sao mà bác giống em thế :21::21::21::21::21:
Vướn đề là nhìn vào đâu và nhìn bao lâu thôi :)):)):))
Trời ạh, em cũng thế. Nhưng chả dám nhìn lâu, chỉ chọn chỗ đắc ý nhất đề liếc phát thôi

aFang

Xe máy
Kinh nghiệm xương máu mới học được đó là bác đi quốc lộ nhìn thấy con nào có dấu hiệu lùi xe ra thì tốt nhất là nên chậm lại hoặc dừng hẳn lại chờ nó lùi ra rồi hãy đi tiếp, tôi mới bị một con nó lùi ra phang một phát ngang sườn xe đau ơi là đau.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cái thời xe to xi nhan cho vượt nó qua lâu rồi, bác mà đợi nó cho vượt thì hơi bị lâu đấy. Nếu bác muốn vượt thì nháy pha mà vượt

em mới lái còn non kinh nghiệm quá nên mong được chỉ dạy thêm chút.

em có 2 vấn đề khó giải quyết mong các bác chỉ cách giải quyết vụ này nè.

1: em tập được đỗ xe song song roài nhưng còn nhát tay quá, có lần đậu xe song song nhưng lát đi ra có bác nào đậu sát đầu xe em nên em ko tiến ko lùi được, đành ngậm ngùi đứng chờ chủ xe ra để kêu họ đi rồi mình mới chui ra được, gặp các bác thì các làm sao ?

2: em đi đường thỉnh thoảng gặp mấy thằng xe tải chở cát chở đá nó đi trước mình nhưng đi vận tốc chậm thôi, khoảng 40, em đá đèn bọp còi xin đường mà họ ko cho, ko chịu tránh cho em vượt, cứ đi lỳ lỳ trước mặt cho em hít khói hít cát vậy đó, em ko dám vượt phải vì sợ tai nạn và bị Phạt, nếu gặp các bác thì các bác làm sao ạ ??

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Bác muốn xem xe thẳng chưa thì đơn giản nhất là hạ kính lái xuống, nhòm xem bánh trước thế nào biết ngay. Có cách khác là nhìn vào cái vô lăng ý. Ví dụ nhiều xe vô lăng dạng 4 chấu, 2 chấu trên thành hình ngang vô lăng. Nếu thanh ngang ấy song song với xe (hoặc bảng táp lô) thì có nghĩa là bánh trứoc thẳng tưng. Còn khi nào bác vần vô lăng quen rồi thì tự cảm giác được

Em đi toàn bị phốt vì khi lùi chỗ hẹp, sau một hồi đánh lái, thì không xác định được bánh trước đã thẳng hay chưa. Thành ra lùi tiếp thì dễ bi sướt sát ở phần đầu xe. Các bác có kinh nghiệm gì cho việc này thì chỉ giáo cho em với?

mai.thanh10

Xe container
Bác muốn xem xe thẳng chưa thì đơn giản nhất là hạ kính lái xuống, nhòm xem bánh trước thế nào biết ngay. Có cách khác là nhìn vào cái vô lăng ý. Ví dụ nhiều xe vô lăng dạng 4 chấu, 2 chấu trên thành hình ngang vô lăng. Nếu thanh ngang ấy song song với xe (hoặc bảng táp lô) thì có nghĩa là bánh trứoc thẳng tưng. Còn khi nào bác vần vô lăng quen rồi thì tự cảm giác được
Em chưa nhiều kinh nghiệm nên toàn kéo kính ngó bánh trước. Cũng mấy lần tập tọe nhìn tâm vôlăng nhưng sai nhiều vì có thể lúc đó vôlăng đã quay 1 vòng, tâm vôlăng vẫn thẳng với chấu phun nước rửa kính.

Chỉnh sửa cuối:

DOCNHATMOT

Đi bộ
các bác viết chữ có dấu cho e đọc với, cảm ơn các bác !X_X

quanghuyls

Xe điện
em thấy một số bác biểu diễn bằng cách đang phóng xe ô tô nhanh mà quay ngược 180 độ, các bác có kinh nghiệm cho em hỏi đi thế nào mà siêu thế ạ.

mitsujolie

Xe máy
Các bác dạy dặn kinh nghiệm quá lại trải qua nhiều địa hình đường khác nhau, kinh nghiệm rất cần cho người mới lái ^^