Tranh luận: Việc xxx bắt phải đến mũi tên trên làn tăng tốc mới được nhập vào cao tốc

cucho

Xe tăng
Hôm nọ
Có quan nào ở Cục pháp chế trên TV có nói lời nói em rất tâm đắc. Nhân chuyện phí hạn chế, phí đường bộ...... Quan này nói

"....tôi đc đi hoc tập một số nước, tôi chưa thấy nước nào ra Luật sau đó lại có hướng dẫn thi hành cái Luật đó........" ý là trước khi ban hành luật phải nghiên cứu thật kỹ.....
Em thì tin tưởng vào ngày mai nước mình sẽ thế

747

Xe tăng
Nhìn hình của cụ petijean thì rõ ràng là nếu tạt trái ngay trc vạch liền như vậy là ko hạp lý,gây nguy hiểm cho xe đi thẳng và rẽ phải vì chỗ đó có mũi tên rẽ phải. Em ko bàn tới luật mà bàn tới văn hóa gt nên tót nhất là hãy rẽ tại khu vực có mũi tên rẽ trái. Vậy sẽ giảm thiểu va chạm trên đg. Đó mới là điều quan trọng. Còn hiẻu luật và có cố cãi thắng xxx cũng chẳng hay ho nếu ta biết cái luật đó ko tôtd nhưng lợi dụng nó để có lợi cho bảnthaan mình. Em đi qua đây rât nhiều lần nhưng bgio cũng theo mũi tên va chưa bgio bị xxx bắt

747

Xe tăng
Chuẩn ạ.
Mũi tên kẻ dưới đường theo QC 41 có tác dụng hỗ trợ kèm với biển báo. Nếu biển báo không có, thì mũi tên cũng không mang tính chất bắt buộc
Em nghĩ mũi tên là bắt buộc cụ ạ. Mặc dù thuộc diện Hướng dẫn nhưng trog luật em nhớ ko nhầm thì có chữ PHẢI theo cụ ạ. Cụ ck lạu giúp em phát.

ngaynha

Xe tăng
Quy tắc đi trên làn tăng tốc trước khi vào cao tốc là để các cụ đảm bảo tốc độ trước khi vào làn chính để tránh gây cản trở cho phương tiện đang đi trên làn đường chính. Ở VN, làn tiếp giáp trong cùng quy định tối đa là 60 Km/h.
Mọi cái cụ nói đều chuẩn, em cũng thấy cực vô lý khi bắt lỗi này và em sẽ chiến tới cùng. Duy chỉ có cái phần em quote trên này em thấy chưa chuẩn, làn để tăng tốc thật nhưng k nhất thiết phải đạt 60, chỉ trong trường hợp 60 là tốc độ tối thiểu của cao tốc thì mới bắt buộc thôi.

4banhxequay

Xe điện
Cụ đi vào đường trên cao không nhìn thấy cái biển đường cao tốc to như cái phản sao hả cụ?
Cụ đi khám mắt đi, em dự là mắt cụ lên độ rồi
Đường này cháu đi có 1 lần nên chưa để ý. Còn bảo nó là cao tốc thì e còn thiếu nhiều tiêu chuẩn mới đủ

dreamwater

Xe điện
Mọi cái cụ nói đều chuẩn, em cũng thấy cực vô lý khi bắt lỗi này và em sẽ chiến tới cùng. Duy chỉ có cái phần em quote trên này em thấy chưa chuẩn, làn để tăng tốc thật nhưng k nhất thiết phải đạt 60, chỉ trong trường hợp 60 là tốc độ tối thiểu của cao tốc thì mới bắt buộc thôi.
Cụ nói rất đúng ạ. Không nhất thiết phải đạt 60. Chỉ là các cụ cần có tốc độ xấp xỉ 60 như e nói nhằm mục đích ko gây cản trở cho xe đi trên làn này thôi ạ. NBởi vì ở nước ngoài lưu lượng xe trên cao tốc rất đông nên cần đạt tốc độ để tránh cản trở. Em cũng luận thế mà cụ. Còn ở VN mình, đạt được là tốt, ko được thì thấy đảm bảo an toàn thì vào làn thôi.
Nhưng trên thực tế là cao tốc ở VN cũng đặt tối thiểu là 60 Km/h cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lethanh8868

Xe buýt

dreamwater

Xe điện
Em nghĩ mũi tên là bắt buộc cụ ạ. Mặc dù thuộc diện Hướng dẫn nhưng trog luật em nhớ ko nhầm thì có chữ PHẢI theo cụ ạ. Cụ ck lạu giúp em phát.
Dạ, trong QC 41 nó nói, các mũi tên này cần đươc kết hợp với biển phân làn 411 hoặc 412 cụ ạ. Vạch và mũi tên trên đường nhằm mục đích nhắc lại thường xuyên cho lái xe về làn đang lưu thông, trường hợp cao tốc rất dài mới có biển nhắc lại thì mũi tên này được nhắc lại thường xuyên nhằm thu hút sự chú ý của lái xe. Nhưng ở vn, em thấy cao tốc thỉnh thoảng mới thấy nhắc lại các mũi tên này, thường là có giao cắt mới có mũi tên nhắc lại. Ở các quốc gia khác, cứ khoảng 500m - 1km là lại vẽ mũi tên trên làn đường

dreamwater

Xe điện
Nhà cháu phát biểu dư lày: "Xã hội bất công nuôi ta lớn, Cuộc đời gian dối dạy ta khôn"
- Cũng nhờ xxx cắn càn, làm bậy nên mới có 4rum để cho chúng ta trao đổi...Qua diễn đàn này chúng ta thông thuộc rất nhiều các văn bản pháp qui về luật GT...Từ đó giúp chúng ta "Khôn" lên rất nhiều...( Hạn chế tối đa việc mất tiền ngu cho XXX )
- Còn ai đó mà mất tiền vào những lỗi kiểu này mà ko biết vận dụng luật thì " Cắn cơm" Mà chịu...( Khôn ăn người, dại người ăn ). Cái "khôn" ko phải tự nhiên mà có: Luật+NĐ+TT+Qui Chuẩn+Pháp lệnh+qui chế v.v.và v.v...có đến gần 1000 trang A4 nên mới có cái "Khôn"
- Nếu Ofers bị xxx vịn mà thấy mình ko sai thì cứ lấy đầy đủ chứng cứ ( Biên bản, ghi âm, hình ảnh người thật-việc thật ) Phọt lên đây...Chắc chắn người bị oan sai sẽ ko thất vọng...Vì Cộng Đồng Ofers đang nổi tiếng về tính nghiêm túc và đoàn kết đấy các cụ nhá...
Nhà cháu nghĩ ko việc gì phải làm chuột bạch cả...Lũ Công bộc hằng ngày vẫn bắt ông chủ làm chuột bạch đấy thôi...Mệt mỏi lắm rồi...Cứ đúng luật mà làm thì chấp cả lò xxx . Không trái với luật là thực hiện.
Cụ dạy phải. E mời cụ 1 ly.
Đúng là tất cả cũng vì XH mà sinh ra những kẻ công bộc như thế, vì công bộc như thế mà sinh ra diễn đàn này cho chúng ta trao đổi cụ nhỉ

dreamwater

Xe điện
Họ vẽ những mũi tên ấy để những người muốn ra khỏi cao tốc đi theo!
Nhưng mũi tên chỉ để hướng dẫn hướng đi (không được rẽ phải, trái) nhưng không cấm chuyển làn. Để cấm chuyển làn họ có cái vạch số 1.10 (chỉ được đi trên làn) và 1.11 chỉ được chuyển theo 1 phía!
Khi không có biển đường ưu tiên và biển stop thì người ra khỏi cao tốc phải nhường người đi ra (theo luật tay phải). Thường thì người đi thẳng trên cao tốc thấy có biển đường đi vào họ se bám theo làn ngoài cùng, nhường làn trong cho các phương tiện đi vào cao tốc!
Đúng rồi cụ ạ. Nhưng theo QC41 thì nó đổi số hiệu vạch rồi cụ ạ.
Vạch 1.10 giờ là vạch sô 34.
Cập nhật mới để thêm thông tin chiến đấu và bổ sung thêm kho kiến thức cụ nhé.
Mời cụ 1 ly

unknown.king

Xe tăng
e vodka cụ rồi nhé
bài viết của cụ thật là hữu ích

fucminh1274

Xe hơi
Em nghĩ bây giờ hiện chưa có bằng chứng thì ta cứ tranh luận về vấn đề nhập và tách đúng luật , bỏ qua chuyện có ai bị bắt lỗi này hay chưa , được không các cụ ? :D[/QUOTE]

Đồng ý kiến với cụ. hãy xem như bài viết của cụ chủ xoay quanh việc nhập/tách làn đúng cách => an toàn cho chính mình và cho người khác.
Các vấn đề khác chỉ nên tranh luận nếu có sự việc cụ thể.

dreamwater

Xe điện
Vâng, e cũng đang chờ cụ nào đó bị ăn bb rồi hoặc đọc bài này xong mà vẫn bị ăn bb vì lỗi này pót lên đây ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Cái này mà bắt thì đúng luật rồi còn gì, mặc dù vạch phân làn là vạch đứt, nhưng mũi tên trên đường chỉ cho phép đi thẳng. Nhưng thằng nào đưa ra cái sơ đồ phân làn này thì đúng là chuối thật, hôm nay có ảnh chụp mới nhìn thấy là phải đi kiểu gì, quá bằng đánh đố
Trường hợp này xxx bắt lỗi chuyển làn là đúng rồi cụ nhỉ!

dreamwater

Xe điện
Cụ và cụ Minck hỏi không thừa tí nào , không nên chụp mũ người ta nếu không có bằng chứng , nếu đưa ra 1 vấn đề để tranh luận cho yếu tố hiểu rõ thêm và biết về luật đối với những ai chưa biết thì rất hay
Em nghĩ bây giờ hiện chưa có bằng chứng thì ta cứ tranh luận về vấn đề nhập và tách đúng luật , bỏ qua chuyện có ai bị bắt lỗi này hay chưa , được không các cụ ? :D
Đã có một vài cụ lên tiếng vì bị vịn lỗi này rồi đấy cụ ạ. E chuẩn bị đi thực nghiệm làm chuột bạch đây, nếu bị vịn e sẽ về hầu các cụ

AcidS

Xe điện
Đã có một vài cụ lên tiếng vì bị vịn lỗi này rồi đấy cụ ạ. E chuẩn bị đi thực nghiệm làm chuột bạch đây, nếu bị vịn e sẽ về hầu các cụ
Thử đi cụ, lỗi này theo 71 có 300-500 ngàn VNĐ, không tăng trong nội thành và không bị tước GPLX. Nhưng cụ phải thử đúng chỗ nhập làn vào cao tốc nhé (Pháp Vân vào đường trên cao, các chỗ lên của đường trên cao), đừng thử chỗ cầu vượt Mai Dịch ( Đại học Quốc Gia) do chỗ đó có thêm 1 vạch liền lưng chừng nên cách hiểu sẽ khác đó ( bắt đầu vào cao tốc từ đường thẳng)

Chỉnh sửa cuối:

dreamwater

Xe điện
E dự sẽ đi phía đầu Pháp Vân như cụ nào ở đây ý kiến trước

747

Xe tăng
Dạ, trong QC 41 nó nói, các mũi tên này cần đươc kết hợp với biển phân làn 411 hoặc 412 cụ ạ. Vạch và mũi tên trên đường nhằm mục đích nhắc lại thường xuyên cho lái xe về làn đang lưu thông, trường hợp cao tốc rất dài mới có biển nhắc lại thì mũi tên này được nhắc lại thường xuyên nhằm thu hút sự chú ý của lái xe. Nhưng ở vn, em thấy cao tốc thỉnh thoảng mới thấy nhắc lại các mũi tên này, thường là có giao cắt mới có mũi tên nhắc lại. Ở các quốc gia khác, cứ khoảng 500m - 1km là lại vẽ mũi tên trên làn đường
ĐỀ Nghị Cụ đọc lại luật. Mũi tên này là vạch số 26. Mũi tên chỉ hướng biểu thị hướng xe PHẢI đi. Em trich nguyên văn qc 41. Em nghĩ chữ phải tức là bắt buộc. Ko phải thích rẽ thì rẽ ko rẽ thì kệ tui đâu ợ.

dreamwater

Xe điện
ĐỀ Nghị Cụ đọc lại luật. Mũi tên này là vạch số 26. Mũi tên chỉ hướng biểu thị hướng xe PHẢI đi. Em trich nguyên văn qc 41. Em nghĩ chữ phải tức là bắt buộc. Ko phải thích rẽ thì rẽ ko rẽ thì kệ tui đâu ợ.
Đến mũi tên thì phải đi. E đồng ý, nhưng ko có nghĩ là phải đợi mũi tên mới đc vào làn. Mũi tên aady cho biết đến đấy là cuối cùng điểm phải vào làn nếu ko lao vào taluy