[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

babeo

Xe điện
Do đó, em mới bảo Chuyên là cái tên thôi chứ chỉ đội tuyển mới chuyên. Nhiều bố mẹ tự ái khi em nói thế.

Ai biết dùng thời gian để học những thứ mình cần thì thắng thôi. Ko nên quá ảo tưởng về chữ Chuyên.
Cũng ko hẳn đâu cụ, vẫn học môn chuyên nhưng khổ nỗi thi đầu vào khó quá nên trước khi thi bọn nó đã cày hết cả chương trình mới đỗ được. ( thầy cô môn chuyên còn thốt lên ko biết dạy gì vì theo chương trình chuyên của Bộ thì chúng nó học rồi, mà thầy cô phải dạy theo nội dung của bộ chứ đâu tùy tiện được ) . Thế nên các cháu thường tập trung học môn khác chứ môn chuyên lại nhẹ nhàng.

sinichit52

Xe container
Ai biết dùng thời gian để học những thứ mình cần thì thắng thôi. Ko nên quá ảo tưởng về chữ Chuyên.
Cụ nói quá đúng, nó chỉ là tên trường như bao trường khác. Có khác chính là đầu vào của nó cao hơn trường thường 1 chút, môi trường học mang hơi hướng hiện đại hơn 1 chút và các con ngoan hơn trường ngoài 1 chút. Ít nhất trước mặt mình nó tốt ra ngoan ngoãn.

Skoda_Favorit

Xe container
Trường này là trường tư chứ chuyên gì! Founder là GV cũ trường Ams! Nhà Cụ có đk thì cho cháu theo thôi vì chất lượng cũng ổn vì họ cũng không giáo dục kiểu gà nòi quá đâu! Title của Thớt tưởng là mấy trường chuyên gạo cội như Ams, ĐHTN, ĐSSP, CVA...

Sad Man.

Xe hơi
Điểm số thế thì tốt quá rồi. Có mấy cháu cao thủ tôi biết sẽ chỉ học nếu đỗ trong top đầu của trường này. Quá trình cháu nhà bác học tiểu học ở Vin có phải học thêm đâu không? Mà Vin thường hay Vin Cambridge?
Vinschool thôi cụ ạ. Cháu có ôn trước lúc thi khoảng 2 tháng tuần 1 buổi.

starsn

Xe điện
Nhà em có 1 bạn học khá, đang cân nhắc học chuyên nên theo dõi topic này, các cụ xôm ghê. Trường chuyên chỗ em khác so với trường ở HN, ở chỗ nó bắt học nặng và học rộng, cũng có ngoại khóa. Kêu từ lớp 8 trung bình mỗi ngày mất 3 tiếng làm bài tập về nhà.

Em nghĩ nếu cho học, học xong mong nó thành đứa có thói quen chăm chỉ, yêu cuộc sống, thấu đáo, luôn làm hết sức trong việc mình làm. Còn kết quả thế nào không quan trọng.

Cấp 3 nghĩ quan trọng là rèn tư duy với thói quen, thiên tài thì chả nói (có mấy ai thiên tài đâu), còn không mấy nội dung học cấp 3 về sau cũng không động vào nữa. Mà có động vào thì học bắt kịp mấy hồi. Dù sao người lớn học cũng nhanh hơn.

Mà cụ vihali nói đúng ạ. Sự nghiệp ăn thua không phải học chuyên, mà ở chỗ xác định được mình cần làm gì và tập trung làm nó, trong mỗi thời điểm quan trọng của cs.

vihali

Xe container
Cũng ko hẳn đâu cụ, vẫn học môn chuyên nhưng khổ nỗi thi đầu vào khó quá nên trước khi thi bọn nó đã cày hết cả chương trình mới đỗ được. ( thầy cô môn chuyên còn thốt lên ko biết dạy gì vì theo chương trình chuyên của Bộ thì chúng nó học rồi, mà thầy cô phải dạy theo nội dung của bộ chứ đâu tùy tiện được ) . Thế nên các cháu thường tập trung học môn khác chứ môn chuyên lại nhẹ nhàng.
Chắc cụ nói đúng cho môn tiếng Anh thôi (đầu vào đã cỡ 7 chấm trong khi chương trình cấp 3 lẹt đẹt 5 chấm đại trà) chứ các môn khác như Toán, Lí, Hóa lên cấp 3 vẫn khác hẳn mấy bài chuyên cấp 2. Các cháu vẫn phải cày chương trình đại trà của Bộ GD như mới, ko học ko đc đâu cụ. VD như môn Lý chuyên thì chỉ các bài khó từ 9 đổ xuống thôi chứ lên cấp 3, cũng vẫn Cơ-Quang-Nhiệt-Điện đó nhưng bài tập mới hẳn, công thức mới, hiện tượng mới, chưa kể có phần Vật lí hiện đại. Tất nhiên là vẫn quá dễ cho các bạn đã từng học Chuyên Lý vì các cháu có lực rồi.

Sad Man.

Xe hơi
Em thì chả 4 vấn đc cho cụ nhưng em xin cụ 4 vấn cho em.
Em định xin cho con em từ ngoài vào học c3 Vinschool thì thủ tục thế nào, có dễ ko? Và đặc biệt là chất lượng c3 thế nào, có nên xin vào ko?
Không nên tẹo nào, vì cấp 3 Vin tỷ lệ đỗ vào các trường ĐH khá thấp

babeo

Xe điện
Chắc cụ nói đúng cho môn tiếng Anh thôi (đầu vào đã cỡ 7 chấm trong khi chương trình cấp 3 lẹt đẹt 5 chấm đại trà) chứ các môn khác như Toán, Lí, Hóa lên cấp 3 vẫn khác hẳn mấy bài chuyên cấp 2. Các cháu vẫn phải cày chương trình đại trà của Bộ GD như mới, ko học ko đc đâu cụ. VD như môn Lý chuyên thì chỉ các bài khó từ 9 đổ xuống thôi chứ lên cấp 3, cũng vẫn Cơ-Quang-Nhiệt-Điện đó nhưng bài tập mới hẳn, công thức mới, hiện tượng mới, chưa kể có phần Vật lí hiện đại. Tất nhiên là vẫn quá dễ cho các bạn đã từng học Chuyên Lý vì các cháu có lực rồi.
Vâng, vì F1 nhà cháu chuyên Anh. Nhưng cháu nghĩ học vất hay nhàn còn do tư duy từng cháu. Như trong lớp F1 nhà cháu có bạn đỗ cả Chuyên Toán và chuyên Anh, nhưng chọn học chuyên Anh vì bạn ấy thấy môn Toán như vậy là ổn. Và có bạn thì lớp 11 lại vào đội tuyển Hóa QG, kết quả đạt giải ba QG Hóa dù là hs Chuyên Anh. Quả thật có cháu giỏi toàn diện đến thầy cô cũng xuýt xoa. Mà vẫn ca hát nhảy múa, thi hùng biện đạt giải cao chứ ko phải gà cn như mọi ng nghĩ.

Founder của Nguyễn Siêu cũng Ams nhà ta luôn cụ nhỉ :">
Trường này là trường tư chứ chuyên gì! Founder là GV cũ trường Ams! Nhà Cụ có đk thì cho cháu theo thôi vì chất lượng cũng ổn vì họ cũng không giáo dục kiểu gà nòi quá đâu! Title của Thớt tưởng là mấy trường chuyên gạo cội như Ams, ĐHTN, ĐSSP, CVA...

vihali

Xe container
Vâng, vì F1 nhà cháu chuyên Anh. Nhưng cháu nghĩ học vất hay nhàn còn do tư duy từng cháu. Như trong lớp F1 nhà cháu có bạn đỗ cả Chuyên Toán và chuyên Anh, nhưng chọn học chuyên Anh vì bạn ấy thấy môn Toán như vậy là ổn. Và có bạn thì lớp 11 lại vào đội tuyển Hóa QG, kết quả đạt giải ba QG Hóa dù là hs Chuyên Anh. Quả thật có cháu giỏi toàn diện đến thầy cô cũng xuýt xoa. Mà vẫn ca hát nhảy múa, thi hùng biện đạt giải cao chứ ko phải gà cn như mọi ng nghĩ.
Chuyên Anh có khi là toàn diện nhất đó cụ vì cũng vẫn phải thi Toán chuyên của Sở, rồi Anh của Sở.

Còn em dạy Chuyên cho các cháu học tự nhiên nên em thấy nhiều chú hơi gà. Anh em nhà em xưa cũng Chuyên TH nhưng chân đá giải QG, chân vẫn cày tiếng Anh (muốn thế thì phải đọc nhiều) nên giờ kiếm tiền toàn nhờ kết hợp 2 món chuyên môn+tiếng Anh.

nunachuoi

Xe điện
Chủ đề này hot nhỉ, em thấy như Amser nhiều phụ huynh cực thành công lại phản đối chuyên và không cho con học lại Ams luôn.
Chứ như ngày xưa học chuyên thì tỷ lệ đỗ Đại học trên 90% rồi, mà ngày xưa học thì đích cũng là vào Đại học trừ mấy ông có giải Quốc gia, quốc tế ...
Tại vì theo như vài phụ huynh (mà em biết) nói là Ams bây giờ nó không như Ams ngày xưa, em chỉ hóng thế thôi vì em học trường làng ạ.

nunachuoi

Xe điện
Chuyên Anh có khi là toàn diện nhất đó cụ vì cũng vẫn phải thi Toán chuyên của Sở, rồi Anh của Sở.

Còn em dạy Chuyên cho các cháu học tự nhiên nên em thấy nhiều chú hơi gà. Anh em nhà em xưa cũng Chuyên TH nhưng chân đá giải QG, chân vẫn cày tiếng Anh (muốn thế thì phải đọc nhiều) nên giờ kiếm tiền toàn nhờ kết hợp 2 món chuyên môn+tiếng Anh.
Em cũng hóng được như cụ, chuyên Ngoại ngữ nói chung là đỡ lệch nhất, chuyên tự nhiên thì thấy bẩu chuyên Lý đỡ gà nhất :D.

VCHDHN

Xe container

vihali

Xe container
Em cũng hóng được như cụ, chuyên Ngoại ngữ nói chung là đỡ lệch nhất, chuyên tự nhiên thì thấy bẩu chuyên Lý đỡ gà nhất :D.
Bọn em vẫn hay đùa thế này, mở trường toàn dân Khoa Lý chứ Toán thì ít, có thể kể:
- Chuyên Lý Tổng hợp (thầy Nguyễn Xuân Khang)
- LTV (thầy Khang mở là chính, thầy Cương vì có danh PGS)
- Marie Curie (thầy Khang)
- Đào Duy Từ (thầy Hà Huy Bằng)
- Phan Bội Châu (thầy Vũ Thành Thái)
- Lương Văn Can (thầy Đặng Đình Tới)

Bên Toán thì cười, bảo bọn tôi khôn nên để mấy việc nặng nhọc cho các ông làm, rồi vẫn phải mời bọn tôi.

babeo

Xe điện

Thật ra cháu cũng ko biết toàn diện hay không, vì thằng nhóc nhà cháu nó chỉ đậu đc Chuyên Anh thôi 😅. Nhưng vào cấp 3 là nhà cháu cho chuyển hướng học chuyên sâu về Toán, Lý luôn ( đi học thêm) do nó bảo con thích học kỹ thuật. Mà kỹ thuật thì Đức đầu bảng rồi nên cho học tiếng Đức. May quá nó nhai được nên cứ kệ cho nó học. Thỉnh thoảng rủ nó đi chơi, nó hỏi đi đâu chơi gì thấy xứng đáng thời gian nó bỏ ra thì nó mới đi.
Thỉnh thoảng cũng sợ nó chập mạch ko cho học đêm hôm nữa😁

• Vodka
Reactions: edc

vihali

Xe container
Thật ra cháu cũng ko biết toàn diện hay không, vì thằng nhóc nhà cháu nó chỉ đậu đc Chuyên Anh thôi 😅. Nhưng vào cấp 3 là nhà cháu cho chuyển hướng học chuyên sâu về Toán, Lý luôn ( đi học thêm) do nó bảo con thích học kỹ thuật. Mà kỹ thuật thì Đức đầu bảng rồi nên cho học tiếng Đức. May quá nó nhai được nên cứ kệ cho nó học. Thỉnh thoảng rủ nó đi chơi, nó hỏi đi đâu chơi gì thấy xứng đáng thời gian nó bỏ ra thì nó mới đi.
Thỉnh thoảng cũng sợ nó chập mạch ko cho học đêm hôm nữa😁
tầm đó là nó tự điều chỉnh được rồi cụ nên ko lo. Bọn chuyên chơi điện tử cũng ác phết nhưng đến kì thi là lại lăn ra cày. Em ủng hộ việc cấp 3 học rộng rộng ra chút, sau thích nghi rất dễ. Em trước khi vào ĐH là có đủ toán lí hóa, TA, lập trình rồi nên bọn hs em dạy cũng khuyến khích như vậy.

haivanphe

Xe container
Bọn em vẫn hay đùa thế này, mở trường toàn dân Khoa Lý chứ Toán thì ít, có thể kể:
- Chuyên Lý Tổng hợp (thầy Nguyễn Xuân Khang)
- LTV (thầy Khang mở là chính, thầy Cương vì có danh PGS)
- Marie Curie (thầy Khang)
- Đào Duy Từ (thầy Hà Huy Bằng)
- Phan Bội Châu (thầy Vũ Thành Thái)
- Lương Văn Can (thầy Đặng Đình Tới)

Bên Toán thì cười, bảo bọn tôi khôn nên để mấy việc nặng nhọc cho các ông làm, rồi vẫn phải mời bọn tôi.
Cụ thớt học Chuyên lý Tổng hợp ạ? Khóa mấy đấy ạ? Em học cùng con trai thứ 2 thày Khang, học tóan thày Bằng ngày từ thời thày được điều về khối Chuyên :D :D :D

Fun on Fun

Xe hơi
Theo em cụ cần xét mục tiêu của mình cho F1 sau này như thế nào. Nếu học ĐH trong nước thì ưu tiên học chương trình VN tất nên học trường công. Trong các trường công thì luôn có lớp chọn/lớp chuyên là nơi tập trung các bạn học khá nhất ở trường. Chưa biết chất lượng giảng dạy như thế nào nhưng môi trường chắn chắn là tốt hơn.
Vê Vin thì đang theo đuổi chương trình Cam, cái này không đúng hay sai mà em nghĩ nó là lựa chọn bởi nếu dạy chương trình của VN thì Vin không có lợi thế. Chương trình Cam đặc biệt là Chứng chỉ A-Levels được công nhận rộng rãi tại các trường ĐH lớn trên thế giới. A-levels hoặc IB mà đạt điểm cao không phải đơn giản đâu ạ.
Học cái gì túm lại là phải có tấm bằng/chứng chỉ...F1 của cụ có học chuyên chọn thì cũng phải có tấm bằng tốt nghiệp, điểm số đẹp, IELTS, SAT để thi vào các trường ĐH tốt và xin học bổng. Giáo dục là cả quá trình và có nhiều đường để đến thành Rome.

vihali

Xe container
Cụ thớt học Chuyên lý Tổng hợp ạ? Khóa mấy đấy ạ? Em học cùng con trai thứ 2 thày Khang, học tóan thày Bằng ngày từ thời thày được điều về khối Chuyên :D :D :D
Thế cụ K3 ạ? Em K6 khóa 9194.