[Funland] Trần Thủ Độ, nhân vật lich sử gây nhiều tranh cãi

Trạng thái
Thớt đang đóng

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thái úy có quân đội của ông ta cần gì binh phù nửa?
Binh phù là giúp ông ta điều quân đội thế lực khác thôi.
Nhà Trần mới chia quân ra các thế lực khác nhau nắm.
Còn các triều khác binh quyền đều do thái úy nắm hết
Chỉ có vua mới có quyền đó. Chả vua nào dại mà trao hết cho Thái úy. Binh phù, bảo kiếm...
Và lúc nào điều động, huy động, tổng động viên đều do vua. Xưa cũng như nay hết.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cụ nghĩ thế.
Và cũng chỉ cụ mới nghĩ điện tiền chỉ huy sứ với đám cấm binh trong tay mà vó thể bao vây cung điện làm chuyện phế lập vua mà các thế lực khác không ai dám ý kiến gì.
Như nhà Lý chẳng hạn. Trần Tự Khánh lập vua mới làm Huệ Tông hết hồn phải chạy theo Tự Khánh.
Và lịch sử chứng minh Đại Việt có hơn một nửa số vua bị đại thần phế hoặc giết.
Mà chả thấy vua cầm binh phù chống lại

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Và cũng chỉ cụ mới nghĩ điện tiền chỉ huy sứ với đám cấm binh trong tay mà vó thể bao vây cung điện làm chuyện phế lập vua mà các thế lực khác không ai dám ý kiến gì.
Như nhà Lý chẳng hạn. Trần Tự Khánh lập vua mới làm Huệ Tông hết hồn phải chạy theo Tự Khánh.
Và lịch sử chứng minh Đại Việt có hơn một nửa số vua bị đại thần phế hoặc giết.
Mà chả thấy vua cầm binh phù chống lại
Em thì chả dám nghĩ. Chỉ biết đọc sử thì đều thấy ghi Độ ép Lý Chiêu Hoàng nhường ngôi.
Còn cụ thì mới dám bịa thêm chi tiết Trần Thừa ra lệnh cho Trần Thủ Độ, Trần Thủ Độ thừa hành.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chả dám nghĩ. Chỉ biết đọc sử thì đều thấy ghi Độ ép Lý Chiêu Hoàng nhường ngôi.
Còn cụ thì mới dám bịa thêm chi tiết Trần Thừa ra lệnh cho Trần Thủ Độ, Trần Thủ Độ thừa hành.
Em đọc sử lại thấy Huệ Tông nói với Trần Thừa xin nhường ngôi cho con Trần Thừa đấy.
Và Độ có ép chiêu hoàng thì nhường ngôi cho con của Thừa và Thừa làm thái thượng hoàng thay con trị quốc.
Chả đến phiên Độ

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thế nào.là đảo.
Lý Chiêu Hoàng ban bố cáo thiên hạ nhường ngôi hẳn hoi. Dù 8 tuổi thì k thể lời hay ý đẹp như vậy được.
Lê Hoàn cũng Điện tiền đại tướng.quân cũng được nhường ngôi.
Bảo Đại cũng thoái vị.....
Mấy vụ ép vua nhường ngôi đấy đều nắm được binh quyền trong tay mới yên ổn cụ nhé !
Cụ Độ chỉ có 1 dúm quân để bảo vệ kinh sư chống trộm cướp với kiềm chế vua bù nhìn thôi. (tương tự tư lệnh quân khu thủ đô) Lệch sóng là cụ Thừa (tổng tư lệnh các lực lượng vũ trang) làm thịt ngay !
Mà làm tướng k có binh phù cấp dưới nó nghe đấy.
Quân nghe lệnh tướng, tướng nghe lệnh tướng to hơn... chứ cần gì biết mặt mũi cái binh phù nó ra sao :))

tt0812us

Xe điện
Trần Văn Lộng là con của Nhân Thành hầu Trần Duyệt.
Trần Khánh Dư con của Nhân Huệ Hầu Trần Phó Duyệt
Cảm ơn cụ, không rõ Trần Duyệt sinh năm nào và mất năm bao nhiêu cụ nhỉ? Có tham gia vào chính trường ko?

Thời vua Trần Thái Tôn thì người có quyền lực thực sự chi phối là Thượng hoàng Trần Thừa người thực ra là vị vua đầu nhà Trần nhưng không tiện xưng vua sợ mang tiếng cướp ngôi.
Nên truyền thống vua thoái vị xưng thượng hoàng rồi nhường ngôi cho con của nhà Trần là do phải học theo lệ Trần Thừa mà ra. Vì tuy xưng thượng hoàng nhưng quyền lực thượng hoàng nhà Trần còn hơn vua, có thể phế vua nếu muốn.
Mình nghĩ cụ chuẩn, trong lịch sử duy nhất nhà Trần có Thái Thượng hoàng, và xuất phát điểm có lẽ là Trần Thừa. Ngày nay ở đền Trần Hưng Hà, Thái Bình người ta tổ chức một lễ riêng cho Quốc tổ Trần Thừa!

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cảm ơn cụ, không rõ Trần Duyệt sinh năm nào và mất năm bao nhiêu cụ nhỉ? Có tham gia vào chính trường ko?

Mình nghĩ cụ chuẩn, trong lịch sử duy nhất nhà Trần có Thái Thượng hoàng, và xuất phát điểm có lẽ là Trần Thừa. Ngày nay ở đền Trần Hưng Hà, Thái Bình người ta tổ chức một lễ riêng cho Quốc tổ Trần Thừa!
Sau này có Mạc Đăng Dung nhường ngôi cho con còn mình làm thái thượng hoàng :

tt0812us

Xe điện
Sau này có Mạc Đăng Dung nhường ngôi cho con còn mình làm thái thượng hoàng :
Cảm ơn cụ vì thông tin này, cái này mình tìm hiểu có thiếu sót!

Một chi tiết khá thú vị, chỉ khi Trần Thừa mất thì Trần Liễu mới bị thất thế. Theo wikipedia:
"Năm 1236, bị giáng làm Hoài vương, do bị phát hiện cưỡng bức một cung nhân triều Lý cũ (một lý do khá trời ơi).
Năm 1237, vì Thái Tông lấy Lý hoàng hậu mãi không có con, Thái sư Trần Thủ Độ đưa Thuận Thiên công chúa vợ ông, lúc ấy đã có mang 3 tháng vào làm Hoàng hậu thay thế, giáng Lý hoàng hậu trở lại làm Chiêu Thánh công chúa.
Trước tình cảnh đó, Trần Liễu phẫn uất họp quân nổi dậy. Thái Tông chán nản bỏ đi lên Yên Tử, nhưng Trần Thủ Độ gây sức ép cũng đành phải quay về. Sau Trần Liễu biết không làm gì được phải đóng giả làm người đánh cá trốn lên thuyền Thái Tông xin tha tội. Thủ Độ biết được, cầm gươm đến định giết Liễu nhưng Thái Tông lấy thân mình che cho Liễu. Thái Tông tha tội Trần Liễu nhưng quân lính theo ông đều bị giết.
Để an ủi ông, Thái Tông lấy đất Yên Phụ, Yên Dưỡng, Yên Sinh, Yên Hưng, Yên Bang (thuộc Quảng Ninh hiện nay) cho ông làm ấp thang mộc, phong làm Yên Sinh vương."
Như vậy, Trần Thủ Độ có thể toàn quyền quyết định chỉ sau khi Trần Thừa mất, đồng thời còn cố tình làm cho 2 anh em con Trần Thừa đấu đá lẫn nhau theo kiểu mượn dao giết người nhưng cách xử lý của Trần Thái Tông khiến Trần Thủ Độ có thể không đạt được ý muốn (đây là suy đoán cá nhân).

XSim

Xe container
Mấy vụ ép vua nhường ngôi đấy đều nắm được binh quyền trong tay mới yên ổn cụ nhé !
Cụ Độ chỉ có 1 dúm quân để bảo vệ kinh sư chống trộm cướp với kiềm chế vua bù nhìn thôi. (tương tự tư lệnh quân khu thủ đô) Lệch sóng là cụ Thừa (tổng tư lệnh các lực lượng vũ trang) làm thịt ngay !

Quân nghe lệnh tướng, tướng nghe lệnh tướng to hơn... chứ cần gì biết mặt mũi cái binh phù nó ra sao :))
Thời hiện đại chỉ cần quân thủ đô của Tôn Thất Đính là hạ được Diệm Nhu rồi, có cần ông Thái uý tổng tư lệnh nào đâu?

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Thời hiện đại chỉ cần quân thủ đô của Tôn Thất Đính là hạ được Diệm Nhu rồi, có cần ông Thái uý tổng tư lệnh nào đâu?
Hạ được Diệm, Nhu nhưng có được yên ổn nắm chính quền không ?
Không nhé :))

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Diệm không có ai trung thành, đủ áp chê và răn đe bọn kia nên bị nó lật. Chứ có 1 vài sư đoàn đồn trú trung thành ở ngoại thành thì bố chúng nó ko dám. Làm chính trị như thế gọi là đôi chân đất sét. Ko bị lật lần này, thì cũng lc khác.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Cái này cụ sai nhé, là do các tướng chỉ huy các quân đoàn không về cứu giá (do đã bị mua chuộc/lập kế hạoch trước), chứ mấy tay Khiêm, Thiệu kéo về thì Đính tuổi gì

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nghi vân; Trần Thừa và Trần Tự Khánh có tranh chấp quyền lực và Trần Tự Khánh bị đầu độc?

– Vào tháng 10/1222 con trưởng của Trần Tự Khánh là Hiển Đạo vương Trần Hải dâng lễ vật cầu hôn công chúa của Huệ Tông. Nhưng sau, 2 nàng công của của Huệ Tông là Thuận Thiên và Chiêu Thánh lại lấy các con của Trần Thừa là Trần Liễu và Trần Cảnh. Về quyền lực và đặc ân, Trần Tự Khánh và Trần Hải luôn trên Trần Thừa và Trần Liễu.

TungThoc

Xe điện
Cái này cụ sai nhé, là do các tướng chỉ huy các quân đoàn không về cứu giá (do đã bị mua chuộc/lập kế hạoch trước), chứ mấy tay Khiêm, Thiệu kéo về thì Đính tuổi gì
Em cũng thấy trọng binh mà đóng gần thủ đô quá là chính lực lượng đó mới đảo chính, như B. Enxin xưa vác cả xe tăng vào vây nhà quốc hội Nga.

XSim

Xe container
Thì em chỉ đưa ví dụ phản bác cụ trên nói là không mua được ông thái uý thì còn lâu mới đảo chính được.

XSim

Xe container
Hạ được Diệm, Nhu nhưng có được yên ổn nắm chính quền không ?
Không nhé :))
Đó là việc sau này, các ông tướng đảo chính cũng yên ổn hơn một năm thì ông Khánh mới chỉnh lý.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Thì em chỉ đưa ví dụ phản bác cụ trên nói là không mua được ông thái uý thì còn lâu mới đảo chính được.
À thế ví dụ của cụ ko giúp gì cho cụ rồi, vì tay Đính bố bảo cũng chả dám đảo chính nếu ko biết chắc các tướng khác đứng sau.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cảm ơn cụ vì thông tin này, cái này mình tìm hiểu có thiếu sót!

Một chi tiết khá thú vị, chỉ khi Trần Thừa mất thì Trần Liễu mới bị thất thế. Theo wikipedia:
"Năm 1236, bị giáng làm Hoài vương, do bị phát hiện cưỡng bức một cung nhân triều Lý cũ (một lý do khá trời ơi).
Năm 1237, vì Thái Tông lấy Lý hoàng hậu mãi không có con, Thái sư Trần Thủ Độ đưa Thuận Thiên công chúa vợ ông, lúc ấy đã có mang 3 tháng vào làm Hoàng hậu thay thế, giáng Lý hoàng hậu trở lại làm Chiêu Thánh công chúa.
Trước tình cảnh đó, Trần Liễu phẫn uất họp quân nổi dậy. Thái Tông chán nản bỏ đi lên Yên Tử, nhưng Trần Thủ Độ gây sức ép cũng đành phải quay về. Sau Trần Liễu biết không làm gì được phải đóng giả làm người đánh cá trốn lên thuyền Thái Tông xin tha tội. Thủ Độ biết được, cầm gươm đến định giết Liễu nhưng Thái Tông lấy thân mình che cho Liễu. Thái Tông tha tội Trần Liễu nhưng quân lính theo ông đều bị giết.
Để an ủi ông, Thái Tông lấy đất Yên Phụ, Yên Dưỡng, Yên Sinh, Yên Hưng, Yên Bang (thuộc Quảng Ninh hiện nay) cho ông làm ấp thang mộc, phong làm Yên Sinh vương."
Như vậy, Trần Thủ Độ có thể toàn quyền quyết định chỉ sau khi Trần Thừa mất, đồng thời còn cố tình làm cho 2 anh em con Trần Thừa đấu đá lẫn nhau theo kiểu mượn dao giết người nhưng cách xử lý của Trần Thái Tông khiến Trần Thủ Độ có thể không đạt được ý muốn (đây là suy đoán cá nhân).
Cụ nghĩ hướng này dễ thông hơn !
Trần Cảnh dùng thế lực cụ Độ dẹp phe Trần Liễu nhưng sau đó Trần Cảnh lại giữ Trần Liễu để đối phó với phe cụ Độ.
Như vậy cụ Độ và Trần Liễu thành thế ngao sò tương tranh còn Trần Cảnh thành ngư ông đắc lợi. Triệt được đối thủ cạnh tranh lại được tiếng nhân từ, tiếng ác đổ hết lên đầu cụ Độ !

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Ô Độ cũng thừa nhận là chó săn rồi còn gì, các cụ đừng cãi nhau nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng