[Funland] Trần Thủ Độ, nhân vật lich sử gây nhiều tranh cãi

Trạng thái
Thớt đang đóng

TungThoc

Xe điện
Lịch sử này các anh được quyền phán xét chê người này, trách người kia.
Sao lại không cho người khác quyền đó.
Các anh tự cho mình quyền được độc quyền đánh giá chăng?
Anh xem lại đi, tôi đâu có phản đối các góc nhìn khác biệt, tôi nói với anh rằng muốn biết về sử thì nên đến nhưng nơi ghi dấu ấn, cần tiếp cận những sử liệu khách quan, nhất là các chứng cứ thật nếu chứng cứ đó còn tồn tại trên đời. Đọc sách nhiều là tốt và tốt hơn nếu được thấy thực tế chứng cứ. Tôi không chuyên về sử chỉ thích chút ít và đôi lần gặp các nhà sử học đương đại, họ khát những sử liệu còn lưu trên đời lắm. Anh tự đọc là việc của anh, đánh giá thế nào kệ anh, phản biện cũng chẳng sao nhưng anh nói ra trước đông đảo mọi người nên đầy đủ rõ ràng, luận cứ sâu sắc mới thuyết phục.

Chỉnh sửa cuối:

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Ất là nhà sưu tầm sử liệu trực tuyến suy diễn phi lôgic. Chứ biết đến tư liệu gốc với điền dã thì chuyện đã khác.
Thì cứ cho là vậy đi.
Ờ mà tư liệu gốc qua gia phả nó cũng hay lắm.
Có thể biến một ông đầu hàng giặc thành anh hùng dân tộc ngay

Canphaidinh01

Xe tăng
Tầm gia thế này cao quá, tôi chỉ le ve xem thoáng và im lặng ngồi nghe kiến giải thôi, chưa đủ tầm đề được trực tiếp ngồi nghiên cứu từng tài liệu đâu, vật gia bảo của nhà người ta mà. Anh có đam mê nên tự tìm cho đủ lý lẽ, chớ suy đoán chỉ qua tài liệu qua in ấn biên soạn nhiều đời, nhiều góc nhìn xã hội, bao thăng trầm lịch sử. Tôi chỉ có thể nói đến vậy, trước bậc nhân vật lớn của lịch sử trước hết là kính ngưỡng và tránh xúc phạm tiền nhân.
Số đông lướt web trên 30+ trang mà nghe 1 ô vác Việt Sử Lược ra chém là cụ Độ chỉ xuất hiện khi "sắp hạ màn" mà ko 1 câu thắc mắc. Trong khi VSL nhắc đến cụ Độ vài sinh ra tử dưới trướng Trần Tự Khánh từ 1214.

Đám đông đó đáng thương hơn đáng giận!

Từ một nhân vật gian hùng như Tào Tháo, gắn liền với biệt danh đồ tể trong sử chính thống qua cái thớt này cụ Độ có vẻ nhân tính hơn nhiều đấy chứ 2 cụ.

Em không bàn đúng sai của các giả thuyết nhưng chưa thấy giả thuyết nào bôi đen thêm cá nhân cụ Độ cả. Em còn cảm thấy cụ được minh oan là đằng khác.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thì cứ cho là vậy đi.
Ờ mà tư liệu gốc qua gia phả nó cũng hay lắm.
Có thể biến một ông đầu hàng giặc thành anh hùng dân tộc ngay
K phân biệt nổi tư liệu gốc với gia phả, thần phả thì chả còn gì để nói.
Thà rằng làm nhà sưu tầm, bỏ phần suy luận đi. Có tư liệu nào thì post lên.
Khi người ta có cái nhìn quá u ám, cay cú về chế độ thì suy luận tối như hũ nút. Dù gì thì chế độ hiện nay cũng tốt chán vạn lần với triều đại cuối cùng.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
K phân biệt nổi tư liệu gốc với gia phả, thần phả thì chả còn gì để nói.
Thà rằng làm nhà sưu tầm, bỏ phần suy luận đi. Có tư liệu nào thì post lên.
Khi người ta có cái nhìn quá u ám, cay cú về chế độ thì suy luận tối như hũ nút. Dù gì thì chế độ hiện nay cũng tốt chán vạn lần với triều đại cuối cùng.
Ồ!
Nếu vậy xin mời tất cả các anh
Những người chê tôi hãy lập một thớt về nhân vật lịch sử nào đó và cống hiến cho diễn đàn kiến thức tuyệt vời khả năng biện luận tư duy và cả tư liệu gốc đi nào.
Xin mời mọi người đấy

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ồ!
Nếu vậy xin mời tất cả các anh
Những người chê tôi hãy lập một thớt về nhân vật lịch sử nào đó và cống hiến cho diễn đàn kiến thức tuyệt vời khả năng biện luận tư duy và cả tư liệu gốc đi nào.
Xin mời mọi người đấy
K ai dại gì làm việc quá sức cả.
Chỉ có cụ mới đủ can đảm làm việc đó.
Cụ có sử liệu hiếm nhưng k đủ. Và rất tiếc cụ không có kiến thức tuyệt vời và khả năng biện luận tư duy.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
K ai dại gì làm việc quá sức cả.
Chỉ có cụ mới đủ can đảm làm việc đó.
Cụ có sử liệu hiếm nhưng k đủ. Và rất tiếc cụ không có kiến thức tuyệt vời và khả năng biện luận tư duy.
Thế hả!
Anh đoán sai!
Tôi chả có bất cứ tư liệu gì trong tay cả

hoaquyenhb

Xe hơi
Chưa nói đến Cụ Trần Thủ Độ, đến thân sinh của Cụ là ai giờ vẫn còn đang là khoảng trống lịch sử và còn nhiều tranh cãi các Cụ ah

toanbui

Xe tăng
Chưa nói đến Cụ Trần Thủ Độ, đến thân sinh của Cụ là ai giờ vẫn còn đang là khoảng trống lịch sử và còn nhiều tranh cãi các Cụ ah
Thấy wiki ghi Trần Thủ Huy mà

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Số đông lướt web trên 30+ trang mà nghe 1 ô vác Việt Sử Lược ra chém là cụ Độ chỉ xuất hiện khi "sắp hạ màn" mà ko 1 câu thắc mắc. Trong khi VSL nhắc đến cụ Độ vài sinh ra tử dưới trướng Trần Tự Khánh từ 1214.

Đám đông đó đáng thương hơn đáng giận!
Ơ anh bảo ko vào nữa mà vẫn lèm bèm thế nhỉ, tôi đang rất mong điều đó đây.

Linhcuuhoa

Xe hơi
Giỏi hay không ko wuan trọng, họ luôn sắp em trai làm Bộ trg quốc phòng cụ ạ, Trần Q Khải sau này cũng vậy. Đã nắm wan đội mà cụ bảo ko có thực quyền là sao nhỉ ?

T Q Khải đã làm nhục T Q Tuấn bằng cách bắt tộc trưởng họ Trần tắm gội cho mình. Cả đời ko cho Q Tuấn làm quan, chỉ ban tước vớ va vớ vẩn, xong war là về vườn chăn lợn.
Sử ghi là 2 ông tắm cho nhau,thế nào qua mồm cụ lại thành bắt Trần Hưng đạo tắm cho Trần Quang khải để làm nhục là thế nào

Trạng thái
Thớt đang đóng