[Funland] Trần Thủ Độ, nhân vật lich sử gây nhiều tranh cãi

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lái Ngựa

Xe buýt
Trần Cảnh chính danh là vua được truyền ngôi từ nhà Lý. Ông chưa nhường ngôi cho ai thì ông vẫn là vua :)
Cái mưu kế đưa vợ vào cung để con mình lên làm vua đúng ra phải do Liễu làm chủ mưu còn Độ đánh Liễu là vì sợ âm mưu của Liễu thành công nó mới hợp logic. Chả hiểu sao trong sử sách nó lại ngược lại là Độ quyết đưa con Liễu lên làm vua thế là Liễu dấy binh đánh Độ để chống lại âm mưu đưa con mình lên làm vua :))
Dắt gấu cho xếp thịt để con mình được sanh vào nhà quyền quý, có ai muốn k ?

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Theo sử ký Tư mã Thiên thì có Lã bất Vi dâng ng thiếp có bầu cho vương tử nhà Tần, sau đẻ ra Tần Thuỷ Hoàng
Chúng ta có Dương Khương dâng thiếp cho Trần Nguyên Dục để con mình là Nhật Lễ có cơ hội đổi đời.
Nhưng cả hai đều là kẻ dưới vô danh so sao được với Liễu là tể tướng lại là anh ruột vua.
Đời nào ông ta chấp nhận nỗi nhục đó

belo

Xe điện
Chúng ta có Dương Khương dâng thiếp cho Trần Nguyên Dục để con mình là Nhật Lễ có cơ hội đổi đời.
Nhưng cả hai đều là kẻ dưới vô danh so sao được với Liễu là tể tướng lại là anh ruột vua.
Đời nào ông ta chấp nhận nỗi nhục đó
Cho tới lúc này thì suy luận về việc Cảnh lấy vợ Liễu là hợp lý nhất. Vẫn vướng tý như cụ Tên lửa phản biện.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Cho tới lúc này thì suy luận về việc Cảnh lấy vợ Liễu là hợp lý nhất. Vẫn vướng tý như cụ Tên lửa phản biện.
Cụ ấy có phản biện được gì đâu.
Câu hỏi của cụ ấy nhắm vào cá nhân em và nó mang nặng tính khiêu khích thách thức chứ không trên tinh thần xây dựng hay tìm hiểu.
Nên em không thích trả lời

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhảm nhí vừa thôi. Cave chơi bời ko danh phận mà đem ra so sánh với cưới xin đàng hoàng à?

Theo sử ký Tư mã Thiên thì có Lã bất Vi dâng ng thiếp có bầu cho vương tử nhà Tần, sau đẻ ra Tần Thuỷ Hoàng

thangmh

Xe tăng
Nhảm nhí vừa thôi. Cave chơi bời ko danh phận mà đem ra so sánh với cưới xin đàng hoàng à?
Nhảm nhí gì nhà, sau mụ đấy lên hoàng hậu, thái hậu. Chả ở đâu nói cave ko đc làm hoàng hậu cả.

Thứ nữa đọc lại xem tôi trả lời còm gì rồi hẵng chém.

Dắt gấu cho xếp thịt để con mình được sanh vào nhà quyền quý, có ai muốn k ?
Bắt bẻ vớ vẩn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Phán xét lịch sử là việc hệ trọng, nhẹ nhất là xúc phạm danh dự tiền nhân, nặng thì tác hại khôn lường.

Tôi vốn cũng ko quá quan tâm về sử vì món này với tôi cũng hơi nhàm rồi; nhưng đi qua thớt thấy nhiều diễn giải mới, rất chủ quan, phi lý đến mức có thể gọi là xuyên tạc. Ngoài đời thật, nhận định về người khác ko chính xác là tội nặng, họ có thể kiện các bạn tội vu khống. Nói sai về nhân vật lịch sử, các bạn nghĩ ko bị ai kiện sao?

Quyền nhận thức là quyền của các bạn, các bạn háo hức với sử (đặc biệt với loại sử khó & nhiều mâu thuẫn như sử Việt), tôi thấy vui; nhưng đa phần còn non nớt, không có nền tảng, dễ bị hấp dẫn bởi mấy thứ bí sử giật gân.

Tôi sẽ ko vào thớt này để "giảo ảo" mà tôi coi như 1 trách nhiệm xã hội nữa, cho khỏi rước bực mình vào người. Nhưng tôi hy vọng những bạn còn non nớt, thông qua các phản ví dụ tôi đã đặt ra, tự hiểu được sự phi lý mà phân biệt được đúng sai, tìm thấy sự bổ ích. Và đặc biệt, các bạn có trách nhiệm hơn với phát ngôn của mình khi đưa ra các nhận định về người khác.

Brgs!

Nhảm nhí gì nhà, sau mụ đấy lên hoàng hậu, thái hậu. Chả ở đâu nói cave ko đc làm hoàng hậu cả.

Thứ nữa đọc lại xem tôi trả lời còm gì rồi hẵng chém.o

Bắt bẻ vớ vẩn.

Chỉnh sửa cuối:

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Phán xét lịch sử là việc hệ trọng, nhẹ nhất là xúc phạm danh dự tiền nhân, nặng thì tác hại khôn lường.

Tôi vốn cũng ko quá quan tâm về sử vì món này với tôi cũng hơi nhàm rồi; nhưng đi qua thớt thấy nhiều diễn giải mới, rất chủ quan, phi lý đến mức có thể gọi là xuyên tạc. Ngoài đời thật, nhận định về người khác ko chính xác là tội nặng, họ có thể kiện các bạn tội vu khống. Nói sai về nhân vật lịch sử, các bạn nghĩ ko bị ai kiện sao?

Quyền nhận thức là quyền của các bạn, các bạn háo hức với sử (đặc biệt sử khó & nhiều mâu thuẫn như sử Việt), tôi thấy vui; nhưng đa phần còn non nớt, không có nền tảng, dễ bị mấy thứ bí sử giật gân hấp dẫn.

Tôi sẽ ko vào thớt này để "giảo ảo" mà tôi coi như 1 trách nhiệm xã hội nữa, cho khỏi rước bực mình vào người. Nhưng tôi hy vọng những bạn còn non nớt, thông qua các phản ví dụ tôi đã đặt ra, tự hiểu được sự phi lý mà phân biệt được đúng sai, tìm thấy sự bổ ích. Và đặc biệt, các bạn có trách nhiệm hơn với phát ngôn của mình khi đưa ra các nhận định về người khác.

Brgs!
Bạn bảo giải ảo nhưng câu hỏi của bạn nó chẳng cung cấp được thông tin gì ngoài sự khiêu khích và thách thức.
Tôi đọc đủ sách lịch sử để biết hàm lượng kiến thức cũng như khả năng của người đặt câu hỏi đến đâu.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bạn nghĩ cái bạn post ở OF là kiến thức à. Bảo trọng!

Bạn bảo giải ảo nhưng câu hỏi của bạn nó chẳng cung cấp được thông tin gì ngoài sự khiêu khích và thách thức.
Tôi đọc đủ sách lịch sử để biết hàm lượng kiến thức cũng như khả năng của người đặt câu hỏi đến đâu.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Bạn nghĩ cái bạn post ở OF là kiến thức à. Bảo trọng!
Kiến thức hay không không phải anh có thể đánh giá được.
Quan trọng số đông người nghĩ nó là kiến thức là đủ.

TungThoc

Xe điện
Anh đã đến thăm mô chí, đền thờ cụ Trần Thủ Độ chưa? Hiện nay trực hệ huyết thống của cụ Độ vẫn còn người hương hoả, họ cũng khá thành đạt cả về kinh tế và chính trị. Họ có cả bản gốc một số tài liệu về sự nghiệp thân thế của cụ Độ

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Anh đã đến thăm mô chí, đền thờ cụ Trần Thủ Độ chưa? Hiện nay trực hệ huyết thống của cụ Độ vẫn còn người hương hoả, họ cũng khá thành đạt cả về kinh tế và chính trị. Họ có cả bản gốc một số tài liệu về sự nghiệp thân thế của cụ Độ
Vậy nếu được thì anh mang lên đây đi

TungThoc

Xe điện
Vậy nếu được thì anh mang lên đây đi
Tầm gia thế này cao quá, tôi chỉ le ve xem thoáng và im lặng ngồi nghe kiến giải thôi, chưa đủ tầm đề được trực tiếp ngồi nghiên cứu từng tài liệu đâu, vật gia bảo của nhà người ta mà. Anh có đam mê nên tự tìm cho đủ lý lẽ, chớ suy đoán chỉ qua tài liệu qua in ấn biên soạn nhiều đời, nhiều góc nhìn xã hội, bao thăng trầm lịch sử. Tôi chỉ có thể nói đến vậy, trước bậc nhân vật lớn của lịch sử trước hết là kính ngưỡng và tránh xúc phạm tiền nhân.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Số đông lướt web trên 30+ trang mà nghe 1 ô vác Việt Sử Lược ra chém là cụ Độ chỉ xuất hiện khi "sắp hạ màn" mà ko 1 câu thắc mắc. Trong khi VSL nhắc đến cụ Độ vài sinh ra tử dưới trướng Trần Tự Khánh từ 1214.

Đám đông đó đáng thương hơn đáng giận!

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Số đông lướt web trên 30+ trang mà nghe 1 ô vác Việt Sử Lược ra chém là cụ Độ chỉ xuất hiện khi "sắp hạ màn" mà ko 1 câu thắc mắc. Trong khi VSL nhắc đến cụ Độ vài sinh ra tử dưới trướng Trần Tự Khánh từ 1214.

Tốt!
Vậy việt sử lược có nhắc Trần Thừa chỉ huy quân đánh đông dẹp bắc và chỉ huy cả Trần Thủ Độ không nhỉ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]

Nghe nói có vụ khi cụ Tự Khánh bem nhau với quân Bắc Ninh thì cụ Độ tầm 20 niên cũng cầm 1 cánh quân độc lập tác chiến à bác?

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Tầm gia thế này cao quá, tôi chỉ le ve xem thoáng và im lặng ngồi nghe kiến giải thôi, chưa đủ tầm đề được trực tiếp ngồi nghiên cứu từng tài liệu đâu, vật gia bảo của nhà người ta mà. Anh có đam mê nên tự tìm cho đủ lý lẽ, chớ suy đoán chỉ qua tài liệu qua in ấn biên soạn nhiều đời, nhiều góc nhìn xã hội, bao thăng trầm lịch sử. Tôi chỉ có thể nói đến vậy, trước bậc nhân vật lớn của lịch sử trước hết là kính ngưỡng và tránh xúc phạm tiền nhân.
Lịch sử này các anh được quyền phán xét chê người này, trách người kia.
Sao lại không cho người khác quyền đó.
Các anh tự cho mình quyền được độc quyền đánh giá chăng?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ất là nhà sưu tầm sử liệu trực tuyến suy diễn phi lôgic. Chứ biết đến tư liệu gốc với điền dã thì chuyện đã khác.

Trạng thái
Thớt đang đóng