[Funland] Trần Thủ Độ - Gian hùng hay anh hùng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

comiki

Xe ba gác
Người OF
Hậu thế loanh quanh chữ Gian là bởi việc bức tử Lý Huệ Tông (việc giết hại tôn thất nhà Lý - ĐVSKTT cho là chưa chắc chắn) và việc đổi vợ đoạt con. Nhưng những việc này chính là để phòng hậu họa, tránh cảnh nồi da xáo thịt, đều là sự quyết đoán, sự tàn bạo cần có của người làm chính trị.
Với những việc sắp xếp để chuyển giao triều đại, bình nội loạn, chỉnh đốn chính sự, giúp Đại Việt cường thịnh, dẹp ngoại xâm và ko tư lợi cá nhân, đủ thấy công lao và tâm sức của ông đối với đất nước và dòng tộc.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Chứ dân m với nhau cũng tẩn nhau ác phết.miễn là trong nhà tẩn nhau ai thắng làm vua
Em thấy câu này là chuẩn.

Rước voi về giày mả tổ tội nặng lắm, là thằng ********* rồi. Dù có làm vua thì cũng cần phỉ nhổ đời đời
cái này em thấy chuẩn, cứ đánh đuổi giặc ngoài gìn giữ quê hương thì là anh hùng, dựng nhà nước vững mạnh muôn dân yên ấm thì là minh quân. Chứ nếu chỉ vì thay đổi triều đại thì ông nào xếp đầu cũng là có tooii cả.
Vâng, mình con cháu, nhìn nhận đánh giá các cụ ngày xưa theo cách đơn giản và rõ ràng thế thôi. Cũng là cách để truyền đạt, dậy bảo con em nhà mình ạ :)

hoami

Xe tăng
Tôi tự suy thế này:
Trước đây, khi những tiền bối như các Đức ông Chiêu Minh, Hưng Đạo, Nhân Huệ, rồi vua Nhân Tông, Thái Tông ... đều đã được đặt tên - một sự thừa nhận "tự suy ra rằng cụ có công với dân tộc Việt Nam'.
Hoàn toàn xứng đáng.

Trần Thủ Độ thì không có. Vậy, "tự suy ra rằng cụ KHÔNG có công với dân tộc Việt Nam", ban đầu.
Giờ lại được đặt tên, tức là các đồng chí Sử học, chả hiểu do ai chỉ đạo, đã thay đổi quan điểm.
Vậy thì, một ngày xấu giời, chả hiểu do ai chỉ đạo, có thể các đồng chí Sử học lại thay đổi quan điểm lần nữa, và xóa tên Trần Thủ Độ trong danh sách Tổ quốc ghi công.
Phỏng ạ???

Còn theo đánh giá của cá nhân tôi, Trần Thủ Độ đã làm những việc cần thiết, dù tàn bạo - rất tàn bạo, để đảm bảo vị thế ngôi vương cho dòng họ nhà Trần.
Theo cách nói bây giờ là: Rất chuyên nghiệp và không có gì cá nhân cả.
Xét như thế, dòng họ Trần có thể vinh danh ông ta - trên quan điểm lợi ích của 1 dòng họ, cả đất nước thì không.
Em thấy có vẻ được thừa nhận rộng rãi rồi đấy chứ cụ, như việc đặt tên đường chẳng hạn, ko ai ko có công với đất nước mà đc đặt tên cả.

Đại tướng Alo

Xe điện
VN mà thời đó có nhà văn nào tầm cỡ như La Quán Trung thì Trần Thủ Độ sẽ được nâng tầm lên " gian hùng như Tào Tháo".
Chính sử thì Trần Thủ Độ cũng như Tào Tháo thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có vẻ được thừa nhận rộng rãi rồi đấy chứ cụ, như việc đặt tên đường chẳng hạn, ko ai ko có công với đất nước mà đc đặt tên cả.
Tôi xin bổ sung một tý:
"ko ai ĐƯỢC CHO LÀ ko có công với đất nước mà đc đặt tên cả.".

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Tôi xin bổ sung một tý:
"ko ai ĐƯỢC CHO LÀ ko có công với đất nước mà đc đặt tên cả.".
Em thấy có bài thơ này mô tả Cụ Độ, cũng là một góc nhìn:

"Gian thần đệ nhất! Hay công thần
Thủ Độ là người khó xét phân
Từ Lý: Bất trung, làm tặc tử
Sang Trần: Quyết đoán, bậc cao nhân
Đa mưu, túc trí,...luôn vì nước
Dám chịu, dám làm,...cốt lợi dân
Học vấn tuy không, tài kiệt xuất
Sau màn quản việc, giữ trung quân "

longcorel

Xe hơi
Công Tội Song hành. Kể mà ông ko ép chết Lý Huệ Tông thì chắc là nhẹ nhàng hơn.

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em đọc mấy cuốn sử Vịt, thấy triều đại nào cũng kết thúc đen xịt: Toàn cha con cô gì chú bác khử nhau!

hoami

Xe tăng
Công Tội Song hành. Kể mà ông ko ép chết Lý Huệ Tông thì chắc là nhẹ nhàng hơn.
cái này thì em ko nghĩ vậy, nhiều sách sử cũng nói là không có căn cứ rồi, lý do :
- Lý Huệ Tông lúc đó không còn khả năng lật lại việc triều chính nữa.(Tất nhiên giết đc thì tốt hơn theo thời thế bấy giờ, gọi là trừ hậu hoạ về sau)
- Việc này chỉ 2 người trong cuộc là TTD và LHT biết, nên ko thể có chuyện kể lể rành rọt từng lời từng chữ thế đc. Cụ TTD cũng chả dại mà báo cáo với ông ghi chép sử như thế.

TONGIA

Xe lừa
Thắng làm vua - Thua làm giặc.

Meorung31

Xe hơi
từ xưa cho đến nay có nhân vật lịch sử nào mà ko có công có tội không ...

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Trần Thủ Độ là một nhân vật lịch sử giao thoa giữa hai nhà Lí - Trần. Xuất phát chỉ là anh em họ xa của hoàng hậu Trần Thị, nhưng nhờ vào tài trí + mưu mô nên trở thành người đặt nền móng cho nhà Trần. Luận công có công, luận tội có tội, nhưng vào thời thế nhà Lí đã mục ruỗng, nếu không sự xuất hiện của nhân vật lịch sử này thì có thể nước Nam lại rơi vào ách đô hộ của giặc phương Bắc lần nữa.
Ngày em ngủ lắm quá đêm mang quyển sách ra đọc lại giết thời gian, rủ các cụ chém gió chút cho vui.
Mời các cụ chén trà thơm.
Gian hùng=Anh hùng+Chính trị . Phi gian hùng bất thành đại nghiệp

Xe gia đình

Xe điện
Thời đó nhà Lý suy yếu rồi.
Nếu không có Trần Thủ Độ thì sẽ có Lê Thủ Độ/Đinh Thủ Độ/Nguyễn Thủ Độ....
Lịch sử phát triển tất yếu là như thế.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Công hay tội em nghĩ ko gán cho dòng họ mà là công tội với nhân dân, với tổ quốc. Em thì đơn giản cứ ko bán nước, nối giáo cho giặc, đội giặc lên đầu thì đều là có công. Giặc ở đây chủ yếu là thằng hàng xóm to xác.

kfc1981

Xe điện
Xưa em ghét sử khi học - nay về già em hay tìm đọc về sử nước nhà để vỡ ra và hiểu thêm - với cụ Trần Thủ Độ thì có tên đường ở khu đô thị Pháp Vân - vậy sẽ tự suy ra rằng cụ có công với dân tộc Việt Nam; được lưu danh sử sách, có tên trên đường phố!
Em cố gắng follow thêm thông tin về Cụ;
Về việc đặt tên đường phố thì ko thành vấn đề ở thời nay. Nhiều có quá nhiều cái tên mới toanh lạ hoắc và có thể đến trên 90% đồng bào cả nước đương đại đều đặt dấu hỏi khi deo cái tên đó lên. Lưu danh sử sách thì thơm hay thúi mà thôi. Ông độ thì cả 2 đều đúng.

Trạng thái
Thớt đang đóng