Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Em nhất trí ý kiến là không nên sửa tiếng của miìhh thành nhừa nhựa, nghe khó chịu lắm, còn ba cái từ đặc trưng địa phương thì phải sử dụng, nếu không người địa phương người ta không hiểu. Ví dụ, ở miền bắc, bảo bán cho tôi 1 cút luyn, thì ai cũng hiểu là người mua muốn mua 1 chai dầu nhờn 250cc. Còn vào miền nam, cũng mua thứ đó phải dùng từ là bán cho 1 xị nhớt! Dùng từ địa phương thôi, còn âm điệu thì vẫn là của mình!
Em ở sài gòn đến nam nay là năm thứ 19 rồi, nhưng không lẫn được tiếng sài gòn, từ thì dùng từ sài gòn thôi!
Giờ ở ngoài Băc mà nói Luyn thì Cụ thằng tây nó hiểu:)) Từ đó phải dùng ngôn ngữ của người Nam roài. Nhớt

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Like mạnh like mạnh cái này
Thực ra mà nói âm giọng gốc mình mới cần giữ còn từ địa phuơng thì nên xài
Vd: Về Miền Tây mà gọi NV phục vụ cho cái Cốc có khi mấy em trợn mắt lên nhìn luôn nhưng kêu cái Tẩy họ sẽ hiểu là cái Cốc
Lại kể chuyện mấy ông vào quán kêu phục vụ mang mấy cái bát, đũa ra. Em nhân viên mặt đần thối ra nhưng vì phép lịch sự không giám hỏi lại khách, và cũng không biết phải làm thế nào nữa. Cứ tần ngần mất 2-3 phút. Trông mặt em ấy buồn cười không tả:D

ynhi2208

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Vinh Nguyễn

Xe điện
Mà em cũng xin nói thật thế này .Người HN thì vào SG ..người SG kéo nhau đi nước ngoài .Nên 90 % các topic trải nghiệm HN và SG thì đều là do người HN vào SG sinh sống trải nghiệm và nêu lên .chứ rất ít và cực hiểm người SG ra HN để trải nghiệm mà nói lên những khác biệt .Cho nên các cụ lưu ý dùm điều đó .và đừng đổ lỗi cho người SG nói xấu HN ..người SG ko hay cực ít làm điều đó vì họ có trải nghiệm đâu mà nói .Chính người HN nói lên cái xấu của HN thì các cụ vào ném đá ..các cụ ném đá sai thì bắt đầu người SG mới lên tiếng .Chứ ko phải người SG muốn nói xấu HN nhé .Em chẳng nói xấu HN bao giờ ..em chỉ đi theo sau các cụ ném đá để mà chỉnh sửa thôi ah .xin hết
Like mạnh, hê hê thực sự của vấn đề là người HN vào SG sinh sống một thời gian nhất định nào đó, nói nôm na là đã hiểu cuộc sống của người SG rồi quay ra chê bai người còn ở lại HN. Ko tin các cụ cứ vào Phú Mỹ Hưng mà xem, chiếm 80% xe biển 29, 30

Be Grace

Xe điện
Ý nói là dân tộc khác, vùng miền khác kém phát triển hơn. Kiểu như người Việt thì phải mượn vài từ của Pháp, Trung, Mỹ để làm ngôn ngữ của mình, Dân tộc khác lại phải mượn vài từ của dân tộc Kinh như từ Xăng, dầu, máy móc, bao cao su:D....

Cũng vậy người các tỉnh khác sẽ phải mượn một số từ của người SG như nhậu, xỉn ( Thay vì nói Đi uống rượu, say)

Các Quan ngoài Bắc hay dùng từ " Phối kết hợp" nhưng Quan trong nam không ông nào dùng.:P
oki ..em đã hiểu .cám ơn cụ

Vinh Nguyễn

Xe điện
Lại kể chuyện mấy ông vào quán kêu phục vụ mang mấy cái bát, đũa ra. Em nhân viên mặt đần thối ra nhưng vì phép lịch sự không giám hỏi lại khách, và cũng không biết phải làm thế nào nữa. Cứ tần ngần mất 2-3 phút. Trông mặt em ấy buồn cười không tả:D
Đó là từ địa phương cụ ạ. Âm giọng vẫn phải giữ. Cụ vào khu Tân Bình mà xem những người Bắc di cư từ những năm 1954 họ phát âm như nào?

Pespi chai mủ ướp lạnh nha chú , cho vào bịch xốp nha,con mang đi :))
Chuẩn phải như lày cho chai Pepsi mủ ướp lạnh nha chú, cho zô bịch xốp để con đem zề cho dượng 7. =))

ynhi2208

Xe điện
Đó là từ địa phương cụ ạ. Âm giọng vẫn phải giữ. Cụ vào khu Tân Bình mà xem những người Bắc di cư từ những năm 1954 họ phát âm như nào?

Chuẩn phải như lày cho chai Pepsi mủ ướp lạnh nha chú, cho zô bịch xốp để con đem zề cho dượng 7. =))
Em quên mất chữ v trong nam thành z rồi ;)
Em sửa thêm tí nữa cho nó "chuẩn ":Chú 3 lấy con chai pepsi nha,cho zo bịch xốp để con mang zề cho dượng 7 :))

Khu Tân Bình toàn bộ đội với dân Bắc vào rồi ở lại luôn,nhất là mạn Tân Bình phía đường Cộng Hòa với mạn Hồng Hà giáp Gò Vấp.Nguyên cái đường Trường Sơn dẫn ra sân bay em thấy chắc là dân Bắc chiếm tới 90 %,còn lại là......................Trung :D

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Giờ ở ngoài Băc mà nói Luyn thì Cụ thằng tây nó hiểu:)) Từ đó phải dùng ngôn ngữ của người Nam roài. Nhớt
tất nhiên từ ngữ có thể thay đổi theo thời gian, cũng có những từ mới phát sinh, ví dụ, cách đây vài năm, có mấy ai biết chém gió là cái gì! ở đây em chỉ nói đến sự khác biệt về từ ngữ của vùng miền, và ở đâu thì dùng từ ở địa phương đó cho dễ hòa nhập, ví dụ là để minh họa thôi. Cụ có vẻ hay đi vào tiểu tiết quá nhỉ!

Vinh Nguyễn

Xe điện
Mà các cụ có biết từ Hai Lúa xuất xứ từ đâu ko?????

CR-Vic

Xe container
Em đồng ý với Cụ luôn, đấy phải học tập lãnh đạo nhà mình chứ, sang Mẽo nhưng nhất quyết không nói một câu nào bằng ngôn ngữ của bọn đế quốc sài lang, bố cứ Tiếng Việt bố nói đấy:P. Thế mới giữ được cái gốc chứ.

Không như bọn Phi, Thái .... Cứ xì xồ loạn cả lên :D

PS: Khi nào cụ "copy cái giọng kiểu nhừa nhựa" một vài từ sau thì chủ động vả vào mồm mình nhé: Nhậu, Xỉn, Bùng binh, Tiệc, ..... Nhiều lắm ah.

Khi một dân tộc, một vùng miền phát triển hơn về kinh tế, văn hóa, xã hội, văn minh, khoa học.... thì các dân tộc khác buộc phải dùng ngôn ngữ của họ.

Còn khi Cụ phải vào trong SG, hay đến một vùng nào đó để làm việc, sinh sống (ko phải đi du lịch) thì để giao tiếp hàng ngày với người bản địa Cụ buộc phải dùng ngôn ngữ của họ để giao tiếp với họ nếu như Cụ không muốn dùng phiên dịch. Lâu rồi thì sẽ quen và bị lẫn tiếng thôi. Đó là điều bình thường.
Cụ có biết dân Bắc 54 khác dân Bắc 75 và dân Bắc sau 80 ở Sài Gòn ở cái gì không?

Nhiều nhất là ở giọng nói :))

kraz255b

Xe điện
Cụ có biết dân Bắc 54 khác dân Bắc 75 và dân Bắc sau 80 ở Sài Gòn ở cái gì không?

Nhiều nhất là ở giọng nói :))
cụ có biết chính xác là khác nhau trong giọng nói là ở cái gì không? và tại sao ngay dân bắc 54 bây giờ, cũng đã gần như bỏ hết giọng bắc 54 không?

CR-Vic

Xe container
cụ có biết chính xác là khác nhau trong giọng nói là ở cái gì không? và tại sao ngay dân bắc 54 bây giờ, cũng đã gần như bỏ hết giọng bắc 54 không?
Cụ nhầm rồi. Giọng của dân Bắc 54 gần như không bỏ chất âm đặc trưng của người miền Bắc (Hà Nội, Hải Phòng và Ninh Bình, ....).

Nếu đúng như cụ nói là đã vào Nam được gần 20 năm mà chất giọng Bắc của cụ không thay đổi thì xin bắt tay cụ một cái. Cụ nói đúng cái ý em muốn đề cập ở đây rồi.

@thanhlich: cụ không phân biệt được thế nào là chất âm, chất giọng với cả những từ địa phương thì đừng đứng lên như thế. Đi đánh giặc mà đứng lơ ngơ kiểu đấy là dễ ăn đòm lắm. :)

Nhậu, xỉn, ve, chai, lọ, v...v... là từ địa phương chứ không phải là chất giọng Nam mà cụ lại nhảy cồ cồ lên như thế thì kể cũng hài hước.

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Cụ nhầm rồi. Giọng của dân Bắc 54 gần như không bỏ chất âm đặc trưng của người miền Bắc (Hà Nội, Hải Phòng và Ninh Bình, ....).

Nếu đúng như cụ nói là đã vào Nam được gần 20 năm mà chất giọng Bắc của cụ không thay đổi thì xin bắt tay cụ một cái. Cụ nói đúng cái ý em muốn đề cập ở đây rồi.

@thanhlich: cụ không phân biệt được thế nào là chất âm, chất giọng với cả những từ địa phương thì đừng đứng lên như thế. Đi đánh giặc mà đứng lơ ngơ kiểu đấy là dễ ăn đòm lắm. :)

Nhậu, xỉn, ve, chai, lọ, v...v... là từ địa phương chứ không phải là chất giọng Nam mà cụ lại nhảy cồ cồ lên như thế thì kể cũng hài hước.
Không biết cụ đã ở cùng với dân bắc 54 chưa mà cụ nói có vẻ chắc chắn thế nhỉ?
cái đặc trưng nhất của dân Bắc 54 chính là cái nhừa nhựa giả cầy pha tiếng nghe rất khó chịu đấy cụ ạ! vào thời gian gần đây, khi phổ cập giáo dục, rồi truyền thông mạnh lên, thì cái sự nhừa nhựa nó mới bớt dần đi. Em cũng nhắn cụ y như cụ nhắn cụ thanhlich nhé

ateric090

Xe tải
Ý nói là dân tộc khác, vùng miền khác kém phát triển hơn. Kiểu như người Việt thì phải mượn vài từ của Pháp, Trung, Mỹ để làm ngôn ngữ của mình, Dân tộc khác lại phải mượn vài từ của dân tộc Kinh như từ Xăng, dầu, máy móc, bao cao su:D....

Cũng vậy người các tỉnh khác sẽ phải mượn một số từ của người SG như nhậu, xỉn ( Thay vì nói Đi uống rượu, say)

Các Quan ngoài Bắc hay dùng từ " Phối kết hợp" nhưng Quan trong nam không ông nào dùng.:P
Nói thế chả đúng, Bắc Nam giao hòa, cụ đã đi với các lãnh đạo chưa mà nói như thế ???
Mỗi nơi mỗi vẻ, chứ cũng chả có riêng chỗ nào là ko đi mượn cả !!!

CR-Vic

Xe container
E đoán là con cá này có họ với mấy e cá lau kính, cá vệ sinh đấy ạ! E nhìn giống giống!
Chắc là đúng. Em thấy cái giống cá dọn bể (hình như còn gọi là cá tỳ bà) đấy ăn tạp kinh và cực kỳ chóng lớn. Khéo khi ở ngoài tự nhiên nó cũng phải cỡ như thế thật. :D