Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

CR-Vic

Xe container
Theo em được biết và chứng kiến thì mợ Be đi làm phải giao tiếp bằng tiếng Anh với người nước ngoài đấy cụ ạ, e rằng cụ bảo mợ Be thiếu iod là cụ tự hạ thấp chính cụ đấy nhé!
Ối giời ôi, đi làm và giao tiếp bằng tiếng Anh hàng ngày ạ. Lể thật đấy, em thấy ông Bảo xế lô chuyên đánh giầy cho Tây ở góc Tràng Tiền - Ngô Quyền cũng giao tiếp với Tây hàng ngày bằng 3 thứ tiếng: Anh, Pháp và Việt Nam.

Dám hỏi trên OF có cụ nào ở tầm đi làm và phải giao tiếp hàng ngày bằng tiếng Anh không ạ? Giơ tay cho em nhìn cái nào.

CR-Vic

Xe container
dạ vâng ..kính cụ thích tỏ ra nguy hiểm ah ..em biết ..em biết cụ đang nghĩ gì mà ..nhưng thôi em hứa em ko trêu cụ nữa .cụ có vẻ bắt đầu mất bình tĩnh ..những gì cụ đang nói .chẳng ăn nhập gì với những gì em nói và chính cụ nói ở mấy trang trước .
Mợ nên chữa bệnh vĩ cuồng cá nhân càng sớm càng tốt.

say xe

Xe tải
em chỉ thấy con gái sg ăn nói dễ nghe và chiều hơn con gái MB, nhất là cái khoản xxxxx...:))

Be Grace

Xe điện
Giờ lại chối bỏ cả xuất xứ Hải Phòng của mình nữa thì tụi bó tay rồi! Hp cũng tốt mà! Tôi sinh ra và lớn lên ở Hn, nhà tôi mấy đời đi làm ăn từ bắc vào Nam nhưng tôi vẫn là người Hà Tây bạn ạ! Con tôi vẫn trên giấy khai sinh đề là quê: Thanh Oai - Hn đấy bạn ạ!
ối zoi ơi ..gắp lửa bỏ tay người ...tôi chối bỏ xuất xứ của mình hồi nào ....tôi viết rõ ràng " Đính chính luôn ...tôi ko phải người sinh ra ở Bắc ..rồi vào Nam sinh sống 3 năm ..quay ra nói xấu thế lọ thế chai như trong suy nghĩ của cụ nhá ..tôi gốc Bắc ..sinh ra và lớn lên ở SG .tôi yêu cả miền Bắc " ..ối làng nước ơi ..cứu em với ...thật là trắng trợn .....cái đo đỏ ...viết thế mà dám bảo mình chối bỏ xuất xứ quê Nội HP của mình .huhuhuh

kraz255b

Xe điện
Ối giời ôi, đi làm và giao tiếp bằng tiếng Anh hàng ngày ạ. Lể thật đấy, em thấy ông Bảo xế lô chuyên đánh giầy cho Tây ở góc Tràng Tiền - Ngô Quyền cũng giao tiếp với Tây hàng ngày bằng 3 thứ tiếng: Anh, Pháp và Việt Nam.

Dám hỏi trên OF có cụ nào ở tầm đi làm và phải giao tiếp hàng ngày bằng tiếng Anh không ạ? Giơ tay cho em nhìn cái nào.
xin cụ bỏ qua cho, chứ em càng đọc comment của cụ, em càng biết cụ là người thế nào và thôi, không dám mạo phạm đến cụ nữa!

113-0F

Xe tải
Thớt đang hay tự nhiên thành ra cãi nhau, đúng là mất hết chất Fun.

@ mợ Be Grace: E chả biết mợ như thế nào nhưng xem qua cách bỏ dấu của mợ em thấy chuối cả nải. Mợ không biết sau mỗi dấu (.) là một từ viết hoa ah?

Be Grace

Xe điện

cái này tôi ko ý kiến gì ..vì cụ Kraz255b viết ..chứ ko phải tôi ..nên tôi ko có ý kiến gì . cám ơn cụ :))

Be Grace

Xe điện
Thớt đang hay tự nhiên thành ra cãi nhau, đúng là mất hết chất Fun.

@ mợ Be Grace: E chả biết mợ như thế nào nhưng xem qua cách bỏ dấu của mợ em thấy chuối cả nải. Mợ không biết sau mỗi dấu (.) là một từ viết hoa ah?
âm bình vào rồi ..thôi em té ..:)) :)) .bắt đầu soi mói chấm câu và viết hoa :)) hahahahaha..chả biết thì cần gì phải soi mói cái dấu chấm với cái viết hoa ..chả biết thì cần gì biết

ateric090

Xe tải
em chỉ thấy con gái sg ăn nói dễ nghe và chiều hơn con gái MB, nhất là cái khoản xxxxx...:))
Cụ có vẻ nhiều kinh nghiệm nghen :|
Em là em chịu đó ah, em thấy ở đâu cũng rứa, 1 khi đã gặp bầy hầy thì ... giống hết nhau :|

113-0F

Xe tải
âm bình vào rồi ..thôi em té ..:)) :)) .bắt đầu soi mói chấm câu và viết hoa :)) hahahahaha..chả biết thì cần gì phải soi mói cái dấu chấm với cái viết hoa ..chả biết thì cần gì biết
Em k muốn cuốn theo mấy cái tranh luận như thế này đâu, nhưng những người như các cụ, các mợ đang làm hỏng đi cái thớt hay của người khác. Muốn cãi nhau tiếp thì em nghĩ các cụ, mợ nên mở thớt riêng mà cãi, tranh luận.

Em chả phải âm binh của ai cả, góp ý với mợ như vậy, nghe hay không tùy mợ thôi.

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Em cực dị ứng với mấy cái người ngoài Bắc vào Nam làm việc, cư trú được vài năm là copy cái giọng kiểu nhừa nhựa, gia công nửa Bắc nửa Nam nghe rất chuối! Thường thì gốc của họ kém thì họ mới cần một cái cây để bấu vào và giả giọng là một trong những cách họ làm. Nghe thì lạ nhưng đó là sự thực. :)
Em đồng ý với Cụ luôn, đấy phải học tập lãnh đạo nhà mình chứ, sang Mẽo nhưng nhất quyết không nói một câu nào bằng ngôn ngữ của bọn đế quốc sài lang, bố cứ Tiếng Việt bố nói đấy:P. Thế mới giữ được cái gốc chứ.

Không như bọn Phi, Thái .... Cứ xì xồ loạn cả lên :D

PS: Khi nào cụ "copy cái giọng kiểu nhừa nhựa" một vài từ sau thì chủ động vả vào mồm mình nhé: Nhậu, Xỉn, Bùng binh, Tiệc, ..... Nhiều lắm ah.

Khi một dân tộc, một vùng miền phát triển hơn về kinh tế, văn hóa, xã hội, văn minh, khoa học.... thì các dân tộc khác buộc phải dùng ngôn ngữ của họ.

Còn khi Cụ phải vào trong SG, hay đến một vùng nào đó để làm việc, sinh sống (ko phải đi du lịch) thì để giao tiếp hàng ngày với người bản địa Cụ buộc phải dùng ngôn ngữ của họ để giao tiếp với họ nếu như Cụ không muốn dùng phiên dịch. Lâu rồi thì sẽ quen và bị lẫn tiếng thôi. Đó là điều bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

ateric090

Xe tải
Em đồng ý với Cụ luôn, đấy phải học tập lãnh đạo nhà mình chứ, sang Mẽo nhưng nhất quyết không nói một câu nào bằng ngôn ngữ của bọn đế quốc sài lang, bố cứ Tiếng Việt bố nói đấy:P.

Ôi em lại có thêm cụ lồm đồng minh roài !!!

Be Grace

Xe điện
Em đồng ý với Cụ luôn, đấy phải học tập lãnh đạo nhà mình chứ, sang Mẽo nhưng nhất quyết không nói một câu nào bằng ngôn ngữ của bọn đế quốc sài lang, bố cứ Tiếng Việt bố nói đấy:P.

trùi ui ..OF ko có nút like nhỉ ..em nhấn nút like like .:)) ..thật là thâm thúy quá

Be Grace

Xe điện
Em đồng ý với Cụ luôn, đấy phải học tập lãnh đạo nhà mình chứ, sang Mẽo nhưng nhất quyết không nói một câu nào bằng ngôn ngữ của bọn đế quốc sài lang, bố cứ Tiếng Việt bố nói đấy:P. Thế mới giữ được cái gốc chứ.

PS: Khi nào cụ "copy cái giọng kiểu nhừa nhựa" một vài từ sau thì chủ động vả vào mồm mình nhé: Nhậu, Xỉn, Bùng binh, Tiệc, ..... Nhiều lắm ah.

Khi một dân tộc, một vùng miền phát triển hơn về kinh tế, văn hóa, xã hội, văn minh, khoa học.... thì các dân tộc khác buộc phải dùng ngôn ngữ của họ.

Còn khi Cụ phải vào trong SG, hay đến một vùng nào đó để làm việc, sinh sống (ko phải đi du lịch) thì để giao tiếp hàng ngày với người bản địa Cụ buộc phải dùng ngôn ngữ của họ để giao tiếp với họ nếu như Cụ không muốn dùng phiên dịch. Lâu rồi thì sẽ quen và bị lẫn tiếng thôi. Đó là điều bình thường.
em chưa hiểu cái đo đỏ của cụ lém ah ...các dân tộc khác ý cụ nói ngoài dân tộc Kinh ra ah ???hay thế nào hả cụ
HN là thủ đô nhưng ko có nghĩa là kinh tế phát triển nhất .Thủ đô là nơi tụ hội về chính trị ( chủ đích )
SG mới là TP kinh tế phát triển nhất
nhìn sang Mẽo ..Thủ đô là Wasington
TP kinh tế phát triển nhất là New York
Nhìn sang Tung Của thủ đô Bắc Kinh
TP Kinh Tế : Thượng Hải .

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện

Em nhất trí ý kiến là không nên sửa tiếng của miìhh thành nhừa nhựa, nghe khó chịu lắm, còn ba cái từ đặc trưng địa phương thì phải sử dụng, nếu không người địa phương người ta không hiểu. Ví dụ, ở miền bắc, bảo bán cho tôi 1 cút luyn, thì ai cũng hiểu là người mua muốn mua 1 chai dầu nhờn 250cc. Còn vào miền nam, cũng mua thứ đó phải dùng từ là bán cho 1 xị nhớt! Dùng từ địa phương thôi, còn âm điệu thì vẫn là của mình!
Em ở sài gòn đến nam nay là năm thứ 19 rồi, nhưng không lẫn được tiếng sài gòn, từ thì dùng từ sài gòn thôi!

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em nhất trí ý kiến là không nên sửa tiếng của miìhh thành nhừa nhựa, nghe khó chịu lắm, còn ba cái từ đặc trưng địa phương thì phải sử dụng, nếu không người địa phương người ta không hiểu. Ví dụ, ở miền bắc, bảo bán cho tôi 1 cút luyn, thì ai cũng hiểu là người mua muốn mua 1 chai dầu nhờn 250cc. Còn vào miền nam, cũng mua thứ đó phải dùng từ là bán cho 1 xị nhớt! Dùng từ địa phương thôi, còn âm điệu thì vẫn là của mình!
Em ở sài gòn đến nam nay là năm thứ 19 rồi, nhưng không lẫn được tiếng sài gòn, từ thì dùng từ sài gòn thôi!
Like mạnh like mạnh cái này
Thực ra mà nói âm giọng gốc mình mới cần giữ còn từ địa phuơng thì nên xài
Vd: Về Miền Tây mà gọi NV phục vụ cho cái Cốc có khi mấy em trợn mắt lên nhìn luôn nhưng kêu cái Tẩy họ sẽ hiểu là cái Cốc

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
em chưa hiểu cái đo đỏ của cụ lém ah ...các dân tộc khác ý cụ nói ngoài dân tộc Kinh ra ah ???hay thế nào hả cụ
HN là thủ đô nhưng ko có nghĩa là kinh tế phát triển nhất .Thủ đô là nơi tụ hội về chính trị ( chủ đích )
SG mới là TP kinh tế phát triển nhất
nhìn sang Mẽo ..Thủ đô là Wasington
TP kinh tế phát triển nhất là New York
Nhìn sang Tung Của thủ đô Bắc Kinh
TP Kinh Tế : Thượng Hải .

Ý nói là dân tộc khác, vùng miền khác kém phát triển hơn. Kiểu như người Việt thì phải mượn vài từ của Pháp, Trung, Mỹ để làm ngôn ngữ của mình, Dân tộc khác lại phải mượn vài từ của dân tộc Kinh như từ Xăng, dầu, máy móc, bao cao su:D....

Cũng vậy người các tỉnh khác sẽ phải mượn một số từ của người SG như nhậu, xỉn ( Thay vì nói Đi uống rượu, say)

Các Quan ngoài Bắc hay dùng từ " Phối kết hợp" nhưng Quan trong nam không ông nào dùng.:P

ynhi2208

Xe điện
Like mạnh like mạnh cái này
Thực ra mà nói âm giọng gốc mình mới cần giữ còn từ địa phuơng thì nên xài
Vd: Về Miền Tây mà gọi NV phục vụ cho cái Cốc có khi mấy em trợn mắt lên nhìn luôn nhưng kêu cái Tẩy họ sẽ hiểu là cái Cốc
2 pepsi,2 tẩy,2 mèo *-:)